ผู้เขียน หัวข้อ: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ  (อ่าน 566284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2015, 09:44:27 AM »
สุดยอด เลยครับ  :thumb
ขอแสดงความยินดีและชื่นชมกับทุกๆท่านครับ  :victory

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #961 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2015, 04:52:32 PM »
สุดยอด เลยครับ  :thumb
ขอแสดงความยินดีและชื่นชมกับทุกๆท่านครับ  :victory

ขอบคุณครับพี่ Too'Ninja

:victory

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #962 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2015, 03:51:47 PM »
ยินดีกับพี่หมอเอกด้วยครับ เห็นภาพแล้วมีความสุขตามไปด้วยเลยครับ เยี่ยมจริงๆครับ  :clap Y]  d_d  d_d
เสียดายผมติดงานจริงๆ ใจจริงอยากไปอบรมมากๆเลยครับ  :secret

« ตอบกลับ #963 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2015, 06:59:13 PM »
ยินดีกับพี่หมอเอกด้วยครับ เห็นภาพแล้วมีความสุขตามไปด้วยเลยครับ เยี่ยมจริงๆครับ  :clap Y]  d_d  d_d
เสียดายผมติดงานจริงๆ ใจจริงอยากไปอบรมมากๆเลยครับ  :secret

ปลายปีนี้แน่นอนครับHAA สำหรับคุณไซ
 like

« ตอบกลับ #964 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2015, 12:36:33 PM »

ปลายปีนี้แน่นอนครับHAA สำหรับคุณไซ
 like

ลงทะเบียนและโอนเงินเรียบร้อยแล้วครับ   :headphone :headphone d_d d_d

ตอนนี้ได้เครื่องมือกับ Software มาซ้อมมือเล่นๆไปพลางๆก่อนครับ
ขอบคุณพี่หมอเอกด้วยครับ ที่ให้ความช่วยเหลือหลายๆอย่าง
ทั้งที่มาช่วยปรับให้และให้คำแนะนำวิธีการใช้เครื่องมือต่างๆด้วยความเต็มใจครับ

สำหรับ HAA Course เท่าที่ทราบจาก Mr. Jerry ตอนนี้มี 7 คนแล้วครับ   c) c)

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #965 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2015, 08:30:28 PM »
รบกวนคุณหมออีกครั้งช่วยคำนวณขนาดห้องที่ผมใช้อยู่ว่าเป็นอย่างไร  ก×ย×ส  =4.20×6.47×2.85 ม.ที่ใช้อยู่ก็พอใจครับไม่ปรับแต่งหรือเสริมอคูสติกใดฯ

ออฟไลน์ gigaray

« ตอบกลับ #966 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2015, 09:22:31 PM »
รบกวนคุณหมออีกครั้งช่วยคำนวณขนาดห้องที่ผมใช้อยู่ว่าเป็นอย่างไร  ก×ย×ส  =4.20×6.47×2.85 ม.ที่ใช้อยู่ก็พอใจครับไม่ปรับแต่งหรือเสริมอคูสติกใดฯ

เอามาลงให้ แต่คงต้องให้หมอเอกมาแปลนะครับ
 c)

« ตอบกลับ #967 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 05:49:26 PM »
สวัสดีครับคุณSound Soft และขอขอบคุณคุณหมอจเร ที่ช่วยเอาไปคำนวณให้ พอดีช่วงที่ผ่านมาผมวุ่นอยู่กับการสอบCertified ISFอยู่(เดี๋ยวเล่าให้ฟังครับ)
ห้องคุณSound Softถ้าดูจากaxial modeกับ Bonello chartที่คุณหมอจเรส่งมาให้จะเห็นได้ว่าการกระจายของmodeจะดีมากอยู่แล้วครับ ก็อาจจะมีmode ที่ประมาณ80Hzบ้าง แต่ประเด็นที่น่าสนใจคือ ถ้าเราลองมองไปที่ทุกๆmodeในห้อง จะเห็นได้ว่ามีTangential modeที่66-73Hz อยู่ใกล้ๆกัน

โดยปกติtangential modeจะเป็นอะไรที่ไม่ค่อยรุนแรงเราเลยไม่ค่อยได้สนใจ แต่ในความเป็นจริงแล้วถ้าaxial modeดีแล้วเจ้าตัวtangentialอาจจะโดดเด่นขึ้นมาเอง ยังไงเราต้องวัดที่หน้างานอีกทีว่าจริงๆแล้ว เจ้าtangential modeตัวนี้ก่อให้เกิดปัญหาในห้องจริงๆหรือเปล่า เพราะถ้ามีอยู่ในห้อง การแก้ไขก็จะต่างจากaxial modeอยู่ เพราะaxial modeเกิดจากผนังสองข้าง แต่tangentialเกิดจากผนังหลายๆผนังสะท้อนการใช้การวางวัสดุtreatment ต่างๆ การเปลี่ยนตำแหน่งนั่งฟัง หรือตำแหน่งลำโพง อาจช่วยไม่ได้มากนัก ในที่สุดก็อาจจะต้องพึ่งDSPในการตบความถี่นี้ลง และการใช้DSPแก้แบบนี้ก็ไม่ได้ลดsweet spotลงเท่าไร่ตำแหน่งนั่งฟังตำแหน่งต่างๆก็จะลดลงเท่าๆกันเพราะมันสะท้อนมาจากหลายๆผนังในห้อง ซึ่งต่างจากการใช้DSPเพื่อกำจัดAxial modeที่จะทำให้sweet spotลดลง เรากดตรงตำแหน่งนั่งฟังหลักลง แต่ตำแหน่งข้างๆอาจจะไม่ลงได้ในaxial mode ทั้งนี้ทั้งนั้นคงต้องวัดที่หน้างานดูครับ ส่วนcalibratorก็ควรจะต้องมีความเข้าใจในเรื่องนี้เพื่อจะได้แก้ไขให้ตรงจุดของปัญหาได้มากขึ้นครับ
 :secret

« ตอบกลับ #968 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 07:01:12 PM »
อาทิตย์ที่ผ่านมาผมวุ่นอยู่กับการสอบ certified ของISF ซึ่งผมก็พึ่งรู้ว่ามีการสอบOral partด้วย ผมเคยสอบมาทั้งของ HAA, THX, CEDIAส่วนมากก็แค่สอบให้ผ่านข้อเขียนก็พอแล้ว แต่ISFพอผ่านข้อเขียนเกิน85%แล้ว เขาก็จะนัดให้คุยกับBob Fucci ที่เป็นDirectorในเรื่องการสอบกับCertified

Bobก็จะนัดเวลาเพื่อSkypeคุยกัน สามรอบรอบละชั่วโมง เนื้อหาก็จะเป็นการreviewข้อสอบว่าเราเข้าใจถูกไหม มีอะไรที่เรายังไม่เข้าใจบ้าง ปัญหาก็คือการพูดโต้ตอบแบบภาษาอังกฤษในเรื่องเทคนิคมันไม่ง่ายเลยสำหรับคนไทยอย่างผม คือพูดคุยธรรมดามันก็พอได้แต่ต้องให้อธิบายเรื่องพวกนี้เป็นภาษาอังกฤษมันไม่ง่ายเลยจริงๆ
จนจบสามรอบ ผมก็ยังไม่ผ่านBobต้องนัดมาเพิ่มอีก กว่าจะผ่านได้เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ แต่ก็คุ้มครับกับที่ผ่านมาเพราะได้รู้อะไรมากขึ้นจากในห้องเรียน ละที่เราคิดว่าเราเข้าใจพอเจอสถานการณ์จริงๆที่Bobลองสมมติขึ้นความเข้าใจของเราอาจจะยังไม่ลึกพอที่จะแก้ปัญหาได้
ให้คุ้มค่ากับความเหนื่อย สิ่งแรกที่ผมทำหลังผ่านก็คือการปรับprojector JVC RS56ตัวเดิมให้ได้ตามISF โดยได้Activate ISF modeที่เขาซ่อนไว้ในเครื่องเพื่อให้ช่างของISFเข้าไปปรับได้เท่านั้น ภาพที่ออกมาดีขึ้นมากครับ

อันนี้ผมใช้แค่กล้องmirrorless ตัวเล็กๆถ่ายไม่ได้ปรับสีอะไรครับ ให้สังเกตุดูที่flesh toneหรือสีเนื้อที่จะไล่สีได้เหมือนจริงมากๆ เมื่อก่อนเรียก็เคยแต่สงสัยว่าทำไมเขาเน้นสีตรงflesh toneมากๆ ตอนนี้เริ่มเข้าใจละว่ามันมีความสำคัญยังไง

จากนั้นได้ลองภาพจากแผ่นBlu ray เรื่องThe Art of Flight ที่ Joel Silverแนะนำให้ใช้เป็นแผ่นลองภาพ

ภาพจากแผ่นทำให้รู้เลยครับว่าGrayscaleสำคัญยังไง

ในเรื่องภาพก็คล้ายๆกับเรื่องเสียง การที่เราได้ไปเรียนรู้กับผู้ชำนาญในเรื่องนั้นๆ ทำให้เราเข้าใจมากขึ้นและได้สัมผัสจริงๆว่าสิ่งที่เขาเรียกว่ามาตรฐานนั้นเป็นยังไง บางอย่างเราคิดมากเถียงกันจะเป็นจะตายซึ่งมันอาจจะไม่ใช่จุดสำคัญของมัน แต่จุดสำคัญจริงๆเราอาจจะมองข้ามหรือไม่ได้ให้ความสนใจ

อย่างกับภาพ ISFได้สอนไว้ว่า ส่วนที่สำคัญกับภาพที่จะทำให้ภาพถูกต้องสวยงาม เรียงตามลำดับความสำคัญมีสี่อย่าง(ในข้อสอบมีด้วยนะข้อนี้)
1 Dynamic Range
2 Color Saturation
3 Colorimetry
4 Resolution
จะเห็นได้ว่า ทำไมเขาให้ความสำคัญกับDynamic Rangeมากที่สุด ทำไมภาพที่ดีจึงให้ความสำคัญกับความดำ ความขาวการไล่grayscaleมากที่สุด ทำไมช่างปรับภาพของISFถึงต้องเน้นในเรื่องGrayscaleมากๆ เมื่อก่อนผมก็สงสัยเหมือนกันมันจะอะไรกันนักกันหนากับความดำความขาว contrast แต่พอได้เรียนรู้ได้เห็นภาพจึงเข้าใจมากขึ้นว่าภาพที่ถูกต้องที่ดีที่สวยไม่ใช่ภาพที่เราเห็นว่ามันขาวๆใสๆออกฟ้าๆเหมือนที่เราเห็นตามโชว์รูมทีวี แต่เป็นภาพที่มีcontrastสูง มีการไล่ระดับgrayscaleที่ถูกต้อง สีที่ถูกต้องตามCIE chart ภาพทีความชัดเจนไม่เร่งขอบความคมจนเกินไป ภาพที่ออกมาจะทำให้ดูมีความลึกสมจริงเหมือนๆกับเราดูภาพสามมิติเลยครับ
และเป็นข้อสังเกตุว่าResolutionหรือความละเอียดไม่ได้เป็นเหตุผลหลักในเรื่องการทำให้ภาพสวยตามหลักของISF มันก็มีส่วนที่ทำให้ภาพดูดีขึ้น สวยขึ้นแต่ไม่ใช่เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ยังไง4Kก็น่าจะทำให้ภาพดีขึ้นแต่ก็คงไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในเรื่องความสวยงามของภาพมันมีอย่างอื่นสำคัญกว่าครับ

« ตอบกลับ #969 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 09:04:17 PM »
ดูจากภาพถ่ายยังสวยเลย ของจริงต้องงามกว่านี้แน่

like

« ตอบกลับ #970 เมื่อ: 01 กันยายน, 2015, 09:19:40 PM »
ขอขอบคุณคุณหมอทั้งสองท่านมากครับ  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยและหวังว่าคงมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นฯด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #971 เมื่อ: 02 กันยายน, 2015, 06:04:21 AM »
เยี่ยมเลยครับ :clap :clap

ออฟไลน์ lek_f

« ตอบกลับ #972 เมื่อ: 02 กันยายน, 2015, 11:50:34 AM »
สุดยอดเลยตรับ   :yahoo

« ตอบกลับ #973 เมื่อ: 04 กันยายน, 2015, 05:40:10 PM »
ดูจากภาพถ่ายยังสวยเลย ของจริงต้องงามกว่านี้แน่

like

ขอขอบคุณคุณหมอทั้งสองท่านมากครับ  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยและหวังว่าคงมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นฯด้วยนะครับ

เยี่ยมเลยครับ :clap :clap

สุดยอดเลยตรับ   :yahoo

ขอบคุณครับทุกๆท่าน

สอบผ่านรายชื่อก็จะขึ้นใน ISF Websitehttps://www.imagingscience.com/dealers.php?search=Thailand ว่าเป็น Level2 Certified ครับ

:)

ออฟไลน์ โต้ง DIY

« ตอบกลับ #974 เมื่อ: 05 กันยายน, 2015, 07:32:09 AM »
ยินดีด้วยครับ เป็นร้านในภูธรร้านเดียวเลย d_d d_d แต่ชื่อเชยไปนิดๆ 2f
ที่อยู่ตามระเบียบครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=30817.0

« ตอบกลับ #975 เมื่อ: 05 กันยายน, 2015, 07:58:20 AM »
ยินดีด้วยครับ เป็นร้านในภูธรร้านเดียวเลย d_d d_d แต่ชื่อเชยไปนิดๆ 2f

ตอนแรกจะเอาเชยกว่านี้อีกนะ Aek Acoustics....
 B)

แต่ยังไงก็รอปราการมาร่วมทุนอยู่นะ เสียแต่ว่าตอนนี้ยังไม่มีบริการหรือของอะไรขาย อิ อิ
 d_d

« ตอบกลับ #976 เมื่อ: 06 กันยายน, 2015, 09:01:59 AM »
พึ่งรู้ว่าหนังเรื่องMission Impossible-Rogue Nation กับ James Bondภาคใหม่ Spectre มิกซ์เสียงที่ Warner Bros., De Lane Leaที่ลอนดอน โดยใช้ลำโพงMeyer Soundทั้งชุด

Sent from my iPad using Tapatalk

« ตอบกลับ #977 เมื่อ: 14 กันยายน, 2015, 12:39:39 AM »
วันนี้มีโอกาสได้ไปปรับเสียงบ้านคุณแอ๊ด ที่อยู่ใกล้ๆในอุดรนี้อีกครั้งหนึ่งพอดีคุณแอ๊ดได้ซื้อDSPของBehringerต่อจากผมไป

อย่างที่เคยเห็นไปว่าเป็นห้องHome theater ที่อยู่ใต้ดิน

มาคราวนี้คุณแอ๊ดได้เพิ่มลำโพงSubwoofer XTZอีกสองตัว รวมกับตัวเดิม SVSอีกสองตัวเป็นสี่ตัว โดยSubwooferวางกึ่งกลางหรือเกือบกึ่งกลางผนังทุกด้าน

และได้เพิ่มลำโพงAtmosอีกสี่ตัวเป็นระบบ 7.2.4 ลำโพงAtmosติดได้สวยงามดูแล้วไม่เกะกะสายตาเวลาดูหนังเลยครับ

เริ่มโดยการนั่งฟังเสียงที่ได้จากลำโพงSubwooferทั้งสี่ตัว พบว่าเสียงเบสมีความกระชับ ฉับไว ไม่มีการค้างหรือringing ส่วนimpactทำได้ดี แต่ปัญหาก็คือมันไม่ค่อยมีพลังเหมือนกับที่มันควรจะเป็น เสียงเบสมาครับแต่ห้วนๆไม่มีน้ำหนัก ผมเลยทำการวัดค่าและวางตำแหน่งSubwooferใหม่ทั้งหมด

ตำแหน่งใหม่ของSubwooferคือมุมห้องทั้งสี่ห้องนี่เอง

บางคนก็อาจจะเคยได้ยินมาบ้างว่าห้ามวางSubwooferไว้มุมห้องเด็ดขาดเพราะจะทำให้เสียงเบสมันบูม แต่ถ้าลองศึกษาดีๆแล้วจะพบว่าสามารถวางได้ในบางกรณีโดยอาจจะต้องมีการปรับบางอย่างเพิ่ม เพราะการวางไว้ตรงมุมมันจะมีข้อดีคือเพิ่มพลังงานของSubwooferให้มากขึ้น ซึ่งผมแนะนำให้ลองไปอ่านหนังสือของFloyd Tooleในบทที่13ดูครับเขาพูดไว้ละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้ และเท่าที่ผมลองทำดูจากการวัดและปรับจริงๆในหลายๆห้องพบว่าถึงแม้จะไม่ตรงซะทีเดียวแต่ถือว่าใกล้เคียงมาก มันทำให้เราเข้าใจในเรื่องAcousticsมากขึ้นโดยที่ไม่ต้องเสียเวลาเพื่อไปค้นหาความจริงเองทั้งหมด เราจะได้มีGuide lineที่ใช้หน้างานได้เร็วขึ้นโดยที่ไม่ต้องเสียเวลามาก

เนื่องจากมีSubwooferที่ต้องปรับตั้งสี่ตัวเลยต้องใช้DSPตัวนี้เลยครับBehringer DCX2496ที่มีinput3 outputถึง6ตัว เราจะได้คุมและปรับphaseของsubwooferอิสระได้ทั้งสี่ตัว

กราพFFT ก่อนปรับ จะเห็นได้ว่ากราฟก็ดีทีเดียว เพราะการใช้Subwooferถึงสี่ตัว แน่นอนการsmooth outของความถี่ต่ำจะดีกว่า1-3ตัวอยู่แล้วสังเกตดูว่าจะไม่มีPeakที่เห็นเป็นภูเขาเลากาที่เรามักจะพบในการใช้Subแค่1-2ตัว จะมีก็แต่ความถี่ตั้งแต่31Hzลงมาที่หายไป

กราฟFFT หลังย้ายSubและปรับPhaseของSubwooferแต่ละตัว และทำการEQเล็กน้อย ก็จะเห็นว่าดีขึ้นที่ความถี่ที่เคยหายไปได้เพิ่มขึ้นมา

แต่อย่างที่ผมบอกว่าส่วนที่สำคัญในการใช้Subwooferหลายๆตัวแบบนี้ไม่ใช่Frequency response แต่เป็นPhase response ที่เราต้องalign phaseของSubwooferทั้งสี่ตัวให้เข้ากันแบบparallel และต้องalign phaseของSub และMainให้ไปด้วยกันแบบSerial

เพราะว่าในทางAcousticsแล้ว 1+1จะไม่เท่ากับ2เสมอไป มันขึ้นกับPhase ถ้าPhaseมันตรงกันหรือ0องศา 1+1ถึงจะเท่ากับสองและทำให้เราได้amplitudeที่เพิ่มขึ้น6dB แต่ถ้าPhaseต่างกัน+-38องศา 1+1=1.9levelก็จะเพิ่มขึ้นแค่ 5.5dB แต่มันจะมีปัญหาตรงที่ถ้าPhaseมันต่างกันตั้งแต่ 120-240องศามมันจะทำให้ 1+1=1หรือ=0.5เลยทีเดียว ยิ่งถ้ามันต่างกัน180องศาlevelอาจลดได้ถึง 100dBเลยทีเดียวซึ่งเรามักจะเรียกว่าเกิดphase cancellationขึ้น และเราต้องพยายามไม่ให้เกิดขึ้น เห็นไหมครับว่าPhaseมันมีผลต่อเสียงขนาดไหนและทำไมเราต้องให้ความสำคัญกับมัน(Credit Bob McCarthy)

หลังจากปรับPhaseและค่าต่างๆเสร็จแล้ว เสียงที่ได้ต่างจากตอนแรกมากถึงแม้ว่ากราฟFFTมันจะดูดีขึ้นนิดหน่อย แต่เมื่อphaseของลำโพงทั้งระบบมันalignกันแล้ว พลังงานที่ออกมาจากSubwooferที่วางอยู่ตรงมุมก็ทำให้เสียงที่ได้มีความclear ความเร็ว ความแน่น กระชับ โดยเฉพาะเสียงเบสมีน้ำหนักมีพลังขึ้นมาอีกมาก ต้องเสียงอย่างนี้ถึงจะเรียกว่าใช้Subwooferสี่ตัวครับ

งานนี้มีครูไก่ ที่จบปริญญาด้านดนตรีโดยตรง มีความเชี่ยวชาญในงานเสียงทั้งPAและในห้องStudio เคยอ่านหนังสือVideophileที่ผมเขียนเลยได้มาร่วมสังเกตุการปรับเสียงในห้องHome theaterดูบ้างว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไรเพราะดูแล้วหลักการPhysicsก็เหมือนกับงานทางPAที่ครูไก่เชี่ยวชาญอยู่ แต่จะต่างกันที่การนำไปใช้เพราะAcousticsของงานมันต่างกัน ถือว่าวันนี้ได้แชร์ความรู้กับครูไก่สนุกเลย แถมยังได้ช่วยกันยกSubwooferกับคุณแอ๊ดกันอีก ขอบคุณนะครับ

ภาพหน้าห้องสวยๆ ของห้องHome theaterคุณแอ๊ดปิดท้ายครับ

ออฟไลน์ Hiro

« ตอบกลับ #978 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 10:06:48 AM »
ห้องสวยมากเลยครับ เสียงคงดีน่าดู  like

« ตอบกลับ #979 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 12:24:42 PM »
ห้องสวยมากเลยครับ เสียงคงดีน่าดู  like

:good :good :good

ออฟไลน์ beehotel

• สุรัส กาญจนกัญญา
  • *
« ตอบกลับ #980 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 07:32:03 PM »
 แต่เยี่ยม ๆ ศึกษาได้ลึกดี
อ่านจนมึน
อยากมีวาสนา ได้ฟังซักครั้ง

« ตอบกลับ #981 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 09:50:58 AM »
อ่านจนมึน

:thumb

จำเป็นต้องจัดแผ่นนอก เพราะแผ่นไทยไม่ให้ Dolby Atmosมาครับ

มาละครับ dts Blu-ray Music Demo13 ในแผ่นมีหลายระะบบเสียงเลยทั้งdts master5.1,7.1,ES, dts:x, Auro3d มาด้วย คราวนี้จะได้ใช้Auro3d ในmarantz8802 คุ้มหน่อย upมาตั้งหลายพันได้ดูอยู่แค่สองแผ่น555 ขอบคุณพี่ภิญโญที่จัดให้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #982 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 11:02:36 AM »
อ่านจนมึน

จำเป็นต้องจัดแผ่นนอก เพราะแผ่นไทยไม่ให้ Dolby Atmosมาครับ

มาละครับ dts Blu-ray Music Demo13 ในแผ่นมีหลายระะบบเสียงเลยทั้งdts master5.1,7.1,ES, dts:x, Auro3d มาด้วย คราวนี้จะได้ใช้Auro3d ในmarantz8802 คุ้มหน่อย upมาตั้งหลายพันได้ดูอยู่แค่สองแผ่น555 ขอบคุณพี่ภิญโญที่จัดให้นะครับ

ห้องกับ STSTEM ขนาดนี้ ซื้อแผ่นเท่าไรมาเล่นก็คุ้มครับ  ได้เต็มประสิทธิภาพแผ่น มา 100 เล่น 100
ภาพที่ลงไว้ ภาพจริงคงลึกน่าดู 
เคยเห็นภาพจากโปรเจคเตอร์ดี ๆ ภาพนี้ลึกเข้าไปมาก ๆ แทบไม่ต้องเล่น 3D เล่น

« ตอบกลับ #983 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 11:26:06 AM »
อ่านจนมึน

ห้องกับ STSTEM ขนาดนี้ ซื้อแผ่นเท่าไรมาเล่นก็คุ้มครับ  ได้เต็มประสิทธิภาพแผ่น มา 100 เล่น 100
ภาพที่ลงไว้ ภาพจริงคงลึกน่าดู 
เคยเห็นภาพจากโปรเจคเตอร์ดี ๆ ภาพนี้ลึกเข้าไปมาก ๆ แทบไม่ต้องเล่น 3D เล่น

ใช่ครับท่าน beehotel เรื่องภาพนี่ grayscaleและgammaสำคัญมากๆ ถ้าปรับได้ดีมีความsmooth ภาพที่ได้จะมีความลึกสมจริงดูสบายตา เหมือนภาพสามมิติเลยครับ
 :clap

ออฟไลน์ wutnaja

« ตอบกลับ #984 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 11:37:32 AM »
เข้ามาแอบส่อง ^^ :yahoo

« ตอบกลับ #985 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 09:41:37 PM »
เข้ามาแอบส่อง ^^ :yahoo

ว้ายยย....มีถ้ำมอง 5555
 K)

« ตอบกลับ #986 เมื่อ: 21 กันยายน, 2015, 03:22:15 PM »
มาอีกแผ่นละครับกับdts-HD5.1, 7.1 ,dts:x และ Auro3D

เมื่อวานลองดูเพลงที่Mixมาแบบ Auro3D เสียงดีฟังแล้วมันใช้ได้เลยลองฟังดูครับ อัดจากมือถือiphoneพอเป็นideaครับ 555
https://www.youtube.com/watch?v=ToCO6nKpVsE
Credit:Main Speaker Wilson, Sub+Surr Meyer sound, Pre Marantz8802

:headphone

« ตอบกลับ #987 เมื่อ: 23 กันยายน, 2015, 05:13:40 PM »
บางส่วนจากหนังสือ Videophileฉบับเดือนตุลาคม คราวนี้มาพูดถึงเรื่องการปรับภาพกันบ้าง ถ้าสนใจลองติดตามดูนะครับ

:wiggle

« ตอบกลับ #988 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 08:50:40 AM »
ได้ดูหนังเรื่องTomorrowlandกันหรือยังครับ เป็นหนังของDisneyที่พึ่งออกเป็นแผ่นBlu-ray ถ้าไม่คิดอะไรก็ดูสนุกสนานตามประสาหนังDisneyทั่วๆไป บางคนก็ชมว่าเรื่องนี้ภาพสวยดี เสียงก็ดีแต่ฉากactionบู้ล้างผลาญก็ไม่ได้เยอะมากก็คงตามแบบฉบับของหนังDisney

รู้ไหมครับว่าหนังเรื่องนี้ที่บอกว่าภาพสวยเสียงดีนี่ไม่ธรรมดา เพราะว่าเป็นหนังเรื่องแรกที่ทำการบันทึกและpost productionเพื่อที่จะฉายในโรงDolby Cinema

ต้องอธิบายนิดหนึ่งว่าโรงDolby Cinemaก็คือโรงที่ทางDolbyได้Certifiedว่าเป็นโรงที่มีภาพและเสียงดีกว่าโรงหนังทั่วๆไปที่ดูกัน อารมณ์ประมาณโรงที่ได้THXหรือโรงIMAXที่มีระบบภาพกับเสียงที่ไม่เหมือนโรงอื่นๆ แน่นอนระบบเสียงในโรงต้องเป็นDolby Atmosส่วนระบบภาพทาง Dolby Visionได้โฆษณาว่าในโรงของเขาจะใช้เป็นแบบHigh Dynamic Range(HDR) เพราะอย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่าภาพที่ดีที่สวยนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดคือDynamic Rangeของภาพ หรือช่วงระหว่างสีดำที่สุดกับที่ขาวสว่างที่สุด ทางDolby Visionก็คงรู้จุดนี้ดีเลยเอามาเป็นจุดขายเลยโดยClaimไว้ว่าภาพของDolby CinemaมีContrast ratio ถึง1,000,000:1 ส่วนเวลาสว่างที่สุดสามารถทำความสว่างได้ถึง 31.5fL(Foot-Lamberts) ซึ่งในโรงมาตรฐานทั่วไปจะอยู่ที่14fL แสดงว่ามันสว่างกว่าโรงหนังที่เราดูถึงสองเท่า(แต่โรงหนังทั่วๆไปในประเทศไทยบางโรงที่ผมเคยไปดูผมว่าไม่น่าเกิน7fLทั้งมัวทั้งมืดดูหนังแล้วไม่สนุกเลย) ส่วนถ้าในโรงIMAXก็ประมาณ28fL ซึ่งการที่มีHDRมันทำให้ผู้กำกับสามารถสร้างสรรค์ภาพที่มีรายละเอียดในเงามืดมากขึ้น ท้องฟ้ากลางคืนก็จะเป็นสีดำสนิทไม่ใช่สีน้ำเงินเข้ม ในส่วนที่สว่างก็สามารถใส่วัตถุเข้าไปให้ไล่ระดับความสว่างได้ทำให้วัตถุเด่นหรือแยกจากฉากหลังได้ชัดเจนกว่า เรื่องของสีColor Spaceก็จะใช้DCI P3ที่มีระดับสีที่กว้างมากกว่า Rec709ที่เราใช้อยู่โดยทั่วไปมาก Joel Silverเคยให้ผมดูภาพที่เป็นP3(พีทรี) เทียบกับRec709(เร็คเซเวนโอไนน์)ในภาพเดียวกันกับจอที่รองรับP3ต้องบอกว่าสีสันกับความสวยของภาพคนละเรื่องเลย ดูแล้วRec709นี่กลายเป็นเด็กไปเลยครับ(ถ้ามีโอกาสค่อยเล่าถึงเรื่องนี้อีกทีเพราะละเอียดมากครับ) แน่นอนเครื่องฉายที่จะทำได้ระดับนี้ต้องเป็นพวกLaser Projectorเท่านั้น โดยในโรงDolby Cinemaเขาได้ใช้เครื่องฉายคุณภาพระดับโลกก็คือChristie RGB laser projector ซึ่งต้องยอมรับว่าChristies(คริสตี้) เป็นโปรเจคเตอร์ดีที่สุดของโลกยี่ห้อหนึ่งในปัจจุบันนี้เลย

ดูแล้วหนังเรื่องนี้เขาจะเน้นเรื่องภาพเป็นพิเศษ ดูจากผู้กำกับBrad Bird เขาก็ได้ผู้กำกับที่เคยได้สองรางวัลออสการ์จากเรื่อง Ratatouille(2007) กับ The Increadibles(2004) ดูแต่ละเรื่องนี่ไม่ต้องพูดถึงเรื่องภาพว่ายอดเยี่ยมระดับไหน

เท่านั้นยังไม่พอยังได้สุดยอดผู้กำกับภาพClaudio Miranda ที่การันตีด้วยผลงานOscarด้านภาพจากเรื่องLife of Pi

หนังเรื่องนี้ถ่ายทำfilmingในระบบ4K ก่อนการถ่ายทำ Claudio ได้ทำการลองกับกล้องถ่ายหนังที่ดีที่สุดถึง 7ตัว

เพื่อที่จะดูว่าภาพจากตัวไหนให้สีในความคมชัดระดับ4K ที่เหมาะกับหนังเรื่องนี้ที่สุด กล้องระดับHigh Endไม่ว่าจะเป็น Sony F65, SonyF55, Alexa, Panasonic,IMAX70mm, Red’s Epicฯลฯ จึงได้ถูกเอามาลองถ่ายจริงๆ

สรุป Brad Bird เลือกตัวนี้ครับ Sony F65ตัวเดียวกับที่แกเคยใช้ถ่ายหนังเรื่องOblivion แกบอกว่าให้ภาพสวย สีสันสุดยอดในสภาพแสงที่ใช้ในหนังเรื่องนี้

Bradบอกว่ามีกล้องหลายตัวได้ภาพสวยมาก แต่ไม่เหมาะกับหนังเรื่องนี้เช่นกล้องIMAX70mmที่เคยใช้ถ่ายMission Impossible ได้ภาพออกมาสุดยอด แต่เสียงตอนถ่ายทำดังมาก จึงไม่เหมาะเวลาถ่ายทำฉากที่ต้องการอารมณ์ต้องการความเงียบ

สังเกตุว่าหนังเรื่องนี้ใช้สีของภาพเป็นตัวกำหนดอารมณ์ของหนังได้ดีมาก เช่นดูจากฉากที่นางเอกได้เขาไปอยู่ในโลกอนาคตจากการแตะเข็มกลัด ทางด้านColoristได้อธิบายว่าเขาพยายามสื่อให้บรรยากาศตอนก่อนแตะที่นางเอกจะอยู่ในสถานีตำรวจมีโทนสีออกมืดๆเย็นและเยือก แต่เมื่อแตะแล้วสีที่ใช้จะเป็นสีที่บ่งถึงความหวัง อนาคตความสว่างสดใส ซึ่งเขาได้ประโยชน์จากHDR และ P3ตรงนี้ได้มากทีเดียว

ส่วนใครยังไม่ได้ดูก็ลองหามาดูนะครับ ถึงแม้ว่าเรายังจะไม่ได้ประโยชน์เต็มที่จากHDR และ P3ที่เขาถ่ายทำเพราะอุปกรณ์ของเรายังไม่รองรับ แต่Coloristบอกไว้ว่าเขาได้พยายามgradeให้ภาพที่ออกมาในแต่ละversionใกล้เคียงกับที่เห็นในDolby Cinemaมากที่สุด (เพราะหนังเรื่องนี้ต้องนำไปฉายในโรงที่หลากหลายทั้งโรงธรรมดา โรงIMAX โรงDolby Cinema และต้องทำออกมาเป็นแผ่นblu-rayด้วย) เมื่อgradingเสร็จทางBrad Birdก็จะมาตรวจสอบอีกรอบว่าได้ภาพเหมือนกับที่เขาตั้งใจไหมซึ่งcoloristบอกว่าขั้นตอนgradingเขาใช้เวลาเป็นเดือนในการทำทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #989 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 12:49:07 PM »
ขอบคุณครับ
ไว้หามาดูบ้าง

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 01:58:39 PM »
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดเบื้องลึกครับ  :thumb

ออฟไลน์ โต้ง DIY

« ตอบกลับ #991 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 06:18:43 PM »
 :good :thumb
ที่อยู่ตามระเบียบครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=30817.0

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #992 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 06:45:01 PM »
ผมอ่านเนื้อหาด้านเทคนิคที่คุณหมอเขียนเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง เพราะบางเรื่องสติปัญญาผมไปไม่ถึงจริงๆ 555 แต่รู้สึกดีมากที่เรายังมีผู้มีความรู้ที่มีจิตเอื้อเฟื้อในการแบ่งปันแบบคุณหมอเอก เป็นบุคคลทรงคุณค่าของเว็ปในความคิดผมเลยครับ
 :bowdown :bowdown  :bowdown

เว็ป htg2 เงียบเหงาไปเยอะมาก แต่ผมเข้ามาทีไรต้องติดตามกระทู้คุณหมอทุกครั้ง
:good :good :good

ออฟไลน์ mrsaroj

« ตอบกลับ #993 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 07:59:33 PM »
ผมดูเมื่อวานนี้เอง ขอบคุณข้อมูลเทคนิคครับ  :clap

« ตอบกลับ #994 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 05:01:22 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับที่เข้ามาcommentกัน ทำให้ผมรู้ว่าก็ยังมีคนติดตามอ่านในWebboardอยู่บ้างถึงแม้จะไม่คึกคักเหมือนเมื่อก่อนอย่างที่ท่านmongกล่าวมา ความจริงผมก็เขียนลงไปทั้งในFacebookด้วย แต่ผมว่าบางทีการลงในFacebookมันจะหายไปเร็วมาก นานวันเข้าเราอยากอ่านเรื่องไหนอีกทีก็หาไม่ได้ละ ไม่เหมือนในWebboardหรือForum ที่สามารถหาเนื้อความเก่าๆได้ง่ายกว่า ยังไงผมจะพยายามหาเรื่องราวที่มีประโยชน์สนุกสนานมาลงเรื่อยๆนะครับ มีอะไรก็แนะนำติชมกันได้เลย ยินดีครับ.....
 like

« ตอบกลับ #995 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 07:04:30 PM »
ต้องขอบคุณทุกท่านที่ติดตามงานเขียนทางหนังสือVideophile ในช่วงที่ผ่านมามีเพื่อนๆพี่ๆหลายๆคนติดต่อผมเข้ามาว่าอยากได้เนื้อหาที่ผมเขียนลงในหนังสือVideophileเล่มเก่าๆ ผมก็ได้แนะนำให้ลองติดต่อกับทางสำนักพิมพ์ดู ซึ่งได้มีหลายคนได้โทรไปและทางสำนักพิมพ์แจ้งว่าหนังสือได้ขายออกไปหมดแล้ว ผมก็เลยสอบถามไปยังกอง บก.ว่าถ้าผมจะนำมาลงในWebboard จะดีไหมเพราะผมก็เข้าใจดีว่าการนำเนื้อหาในหนังสือมาเผยแพร่ที่สาธารณะต้องได้รับอนุญาตก่อน ซึ่งทางกอง บก.ใจดีบอกว่าให้นำมาลงได้เลย ผมจึงนำมาลงให้ได้อ่านกัน แต่บอกไว้ก่อนว่าต้นฉบับที่ผมมีนี้เป็นต้นฉบับที่ยังไม่ได้proveอาจจะมีคำผิดหรือเนื้อหาแตกต่างจากฉบับจริงบ้างเล็กน้อย ยังไงต้องขอบคุณทางนิตยสารAudiophile/Videophile มาด้วยครับ

ต้นฉบับเดือน สิงหาคม 2557

เดือน กันยายน 2557

เดือน ตุลาคม 2557

เดือน พฤศจิกายน 2557

เดือน ธันวาคม 2557

เดือน มกราคม 2558

« ตอบกลับ #996 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 07:05:42 PM »
เดือน กุมภาพันธ์ 2558

เดือน มีนาคม 2558

เดือน เมษายน 2558

เดือน พฤษภาคม 2558

เดือน มิถุนายน 2558

เดือน กรกฎาคม 2558

« ตอบกลับ #997 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 11:15:07 PM »
ขอบคุณครับ รวมทุกเล่มมาไว้ที่เดียว อ่านกันเพลินเลย

c) c)

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #998 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2015, 06:03:14 AM »
ขอบคุณครับ  :) :)ขอsaveไว้แล้วมีเวลาค่อยมาอ่านครับ

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #999 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2015, 04:52:58 PM »
 :clap like

ออฟไลน์ Hiro

« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2015, 03:06:16 PM »
ความรู้เพียบ ขอบคุณครับ :clap

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2015, 10:07:03 PM »
เกี่ยวกับเบื้องหลังของหนังแต่ละเรื่องที่ผู้กำกับแต่ละท่านได้ตั้งใจสร้างขึ้นมานั้น ถ้าเราได้รับรู้หรือเข้าถึงเจตนาของท่านผู้กำกับเหล่านั้นที่ต้องการจะสื่อให้ถึงกับคนดู ผมก็คิดว่า ผู้ชมก็จะได้อรรถรถของหนังเรื่องนั้นมากขึ้นไปด้วย เพราะโดยปกติคนเราไปดูหนังเรื่องเดียวกันแต่ก็จะได้รับสิ่งต่างๆจากหนังเรื่องนั้นไม่เหมือนกันอยู่แล้วน่ะครับ
ก็ขอขอบคุณ คุณหมอเอกที่ช่วยนำเจตนารมณ์ของผู้กำกับมาเล่าสู่กันฟังเป็นวิทยาทานครับ  like

ออฟไลน์ jettanakku

« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2015, 02:19:45 PM »
แฟนคลับตามมาจากthaidvdครับ

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2015, 01:01:33 PM »
วันนี้บินมานอนตจว.เลยว่าง มีiPadอยู่ในมือ ก็เลยมานั่งย้อนอ่านกระทู้สมาชิกไปเรื่อยๆ ได้มาเจอกระทู้ของหมอเอกนี้ ได้ความรู้มากมาย
ส่วนตัวก็ชอบเรื่องปรับภาพครับ ซื้อ Calman Hometheater กับmeter X-rite มางมเองอยู่นานล่ะ ทำแบบงูๆปลาๆ สุดท้ายก็กด Autocal ตลอด อิอิ

เห็นภาพ RS56 แล้วอยากอัพมาก ตอนนี้ยังใช้RS45อยู่เลย
Class ISF ดูน่าสนุกดีครับ ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแชร์กับพวกเรา จะติดตามต่อไปครับ

« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2015, 06:48:15 PM »
เวปนี้ชักมีคนอ่านมากขึ้นทุกวัน  ได้ความรู้ตลอดขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 08:16:15 AM »
https://www.facebook.com/Datasat/videos/1023346537686519/
ใครใช้Datasat คงจะได้ใช้ Dolby Atmosล่ะคราวนี้

Sent from my iPad using Tapatalk

« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 08:45:46 AM »
https://www.facebook.com/Datasat/videos/1023346537686519/
ใครใช้Datasat คงจะได้ใช้ Dolby Atmosล่ะคราวนี้

สงสัยมานานล่ะ คนใช้Datasat ต่อกับPowerAmp ยังไงครับ?
มันไม่มีport XLR มาให้

« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 10:30:02 AM »

สงสัยมานานล่ะ คนใช้Datasat ต่อกับPowerAmp ยังไงครับ?

ใช้แจ๊คแปลงหัวเป็น xlrครับ

เหมือนกับMeyerก็ใช้หัวเป็นphoenixเหมือนกันครับ

อย่างตัวBSS blu160ที่ผมใช้หรือJBL synthesis sdec seriesเครื่องที่เป็นสายพันธ์ุProfessional audioเหล่านี้ชอบใช้แจ๊คพวกนี้ครับ

« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 11:06:45 AM »
ขอบคุณพี่หมอเอกสำหรับข้อมูลหลายๆอย่างครับ

เย้ ถึงเวลาอัพ Atmos ซะทีครับ ได้ยินพี่หมอเอกว่าเสียงจาก Atmos ดีกว่าระบบปัจจุบันมากครับ  :) :headphone :headphone

ปล. ขอโทษด้วยครับ เมื่อเช้ากดไอค่อนผิดครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2015, 11:14:26 PM โดย Saitosan »

อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 12:37:58 PM »

ใช้แจ๊คแปลงหัวเป็น xlrครับ

เหมือนกับMeyerก็ใช้หัวเป็นphoenixเหมือนกันครับ

อย่างตัวBSS blu160ที่ผมใช้หรือJBL synthesis sdec seriesเครื่องที่เป็นสายพันธ์ุProfessional audioเหล่านี้ชอบใช้แจ๊คพวกนี้ครับ

ว้าว ขอบคุณมากครับ
อย่างงี้มันก็ต่อแบบไม่ fully balance
แล้วก็เล่นสาย(ยี่ห้อ) ไม่ได้น่ะสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม, 2015, 09:46:45 AM โดย airbusdriver »

« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 11:41:34 AM »
ได้รับมาเรียบร้อยแล้วครับ ผมชอบจริงๆตรงบอกCertification and Testing

c) c) c)

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 12:20:51 PM »
ได้รับมาเรียบร้อยแล้วครับ ผมชอบจริงๆตรงบอกCertification and Testing

c) c) c)

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณหมอ
แล้วทั้งหมดมันมีกี่ Level อ่ะครับ  :secret

« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 02:44:31 PM »

c) c) c)

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณหมอ
แล้วทั้งหมดมันมีกี่ Level อ่ะครับ  :secret

มี 2level ครับ ส่วนมากสถาบันเหล่านี้มักจะมีแค่2levelทั้ง THX,HAA,ISF level2คือlevelสูงสุดครับ
 Y]

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 04:24:40 PM »
ยินดีด้วยครับ
ปกติถ้าเราไปเข้าคอรส์เรียนพวกนี้เราจะต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือส่วนตัวไปด้วยไหมครับ

« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 04:34:07 PM »
ยินดีด้วยครับ
ปกติถ้าเราไปเข้าคอรส์เรียนพวกนี้เราจะต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือส่วนตัวไปด้วยไหมครับ

ตอนเรียนไม่ต้องมีครับ เพราะเขามีเครื่องมือให้เราลองใช้ ลองเล่นทุกอย่าง แต่จบแล้วถ้าเราสนใจเราก็ค่อยซื้อมาใช้ได้ หรืออย่างพวกsoftwareต่างๆ ตอนเรียนเขาก็มีlicense ให้ใช้ได้หนึ่งอาทิตย์หรือหนึ่งเดือนเพื่อให้เราได้ใช้ในขณะเรียน แต่หลังจากนั้นถ้าจะใช้ก็ต้องซื้อเองครับ แต่ผมว่าอุตสาห์เรียนจนจบก็ควรจะซื้อเอาไว้ใช้ อย่างน้อยเอาไว้ปรับชุดตัวเอง กันชุดเพื่อนๆก็คุ้มครับ

:clap

« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 10:28:30 PM »
ยินดีด้วยครับ สุดยอดเลย
แอบถามหน่อยครับ License Calman ที่คุณหมอใช้เป็นขั้นไหนครับ?
Enthusiast? Professional?
ของผมใช้ Control อยู่ กำลังว่าจะอัพบ้าง

« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 11:32:19 PM »
ยินดีด้วยครับ สุดยอดเลย
แอบถามหน่อยครับ License Calman ที่คุณหมอใช้เป็นขั้นไหนครับ?
Enthusiast? Professional?
ของผมใช้ Control อยู่ กำลังว่าจะอัพบ้าง

ก่อนเรียนISFผมใช้ตัวCalMAN Enthusiast อยู่ แต่ตอนเรียนทางISFเขาให้licenseตัวProfessional แต่จะใช้ได้อยู่ไม่นานต้องต่ออายุใหม่ครับ ของผมก็หมดอายุละยังไม่ได้ต่อเลย
 ;)

• *
« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2015, 04:09:27 PM »
ยินดีด้วยครับ  ยอดเยี่ยมจริง ๆ

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2015, 12:27:57 PM »
คุณหมอครับ
ถามเรื่องภาพหน่อยครับ พอทราบไหมครับว่า
จอธรรมดา IMAX (70 องศา) โค้ง (54องศา)ทั่วไป กับ โค้ง180 องศา
ถ้าเป็นเรื่องดูหนังแล้ว แบบไหนที่ให้ความรู้สึกสนุกกว่ากันครับ
โค้ง180 องศา ใช้Projectorหลายเครื่อง สัดส่วนมันจะเพี้ยนไหมครับ หรือมีตัดบางส่วนออกไป
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2015, 07:12:31 PM »
คุณหมอครับ
ถามเรื่องภาพหน่อยครับ พอทราบไหมครับว่า
จอธรรมดา IMAX (70 องศา) โค้ง (54องศา)ทั่วไป กับ โค้ง180 องศา
ถ้าเป็นเรื่องดูหนังแล้ว แบบไหนที่ให้ความรู้สึกสนุกกว่ากันครับ
โค้ง180 องศา ใช้Projectorหลายเครื่อง สัดส่วนมันจะเพี้ยนไหมครับ หรือมีตัดบางส่วนออกไป
ขอบคุณครับ

เรื่องจอโค้งในห้องHome theaterส่วนมากจะแล้วแต่ความชอบส่วนตัวเสียมากกว่าครับ ถ้าเอาตามมาตรฐานไม่ว่าจะเป็นTHX,CEDIAหรือISF่่ส่วนมากจะเน้นไปที่ มุมของการมองมากกว่าที่จะอยู่ประมาณ40-50องศาในจอแบน หรืออยากรู้ว่าเราชอบประมาณไหนก็ลองวัดเอาในโรงภาพยนต์จริงๆเลยว่าเวลาเราไปดูหนังเราชอบนั่งตรงไหน แล้วลองวัดความกว้างจอ เทียบกับระยะจากจอมาถึงที่เรานั่งว่าได้มุมการมองเท่าไร่ แล้วค่อยเอามาเทียบกับตำแหน่งนั่งฟังในห้องHome theaterของเราแค่นี้เราก็จะได้ขนาดจอที่เราชอบแล้ว ส่วนถ้าเป็นจอโค้งปัญหาที่จะเจอคือ ภาพของเส้นตรงมันจะต้องถูกบิดงอให้เป็นเส้นโค้ง โดยถ้าเรานั่งตรงกลางอาจไม่เห็นจัดเจนแต่เมื่อไหร่เรานั่งที่เป็นoff axis ก็จะเห็นได้ชัดขึ้นครับ
 :)