ผู้เขียน หัวข้อ: เติมไฟ DIY  (อ่าน 1563 ครั้ง)

ออฟไลน์ NJL

• DIY พอหอมปากหอมคอ
Re: เติมไฟ DIY
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2010, 08:56:48 PM »
หลังจากแขวนหัวแร้งเป็นเวลา 1 ปี ตอนนี้พอมีเวลาว่างจากการเรียน จึงลงมือเติมฟืนเล็กน้อย ด้วย 6aq5 se แบบเพนโทด
ตัวนี้เป็นแอมป์ตัวที่สองครับ (ตัวแรกแบบไตรโอดโดนพ่อยึดครับ โทษฐานเสียงหวานเกินไป)
อุปกรณ์เน้นถูกใช้งานได้ดี OPT ก็ดัดแปลงจากหม้อไฟครับ

OPT ก็ดัดแปลงจากหม้อไฟ   ผมสนใจรายละเอียดครับ  ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ใช้หม้อค่าไหร่  กี่ Volt  กี่ AMP 

Square root3500/Square root8 = 220/v     ;   v = 10.5   ต้องมั่วระหว่าง 9 โวลต์ กับ 12 โวลต์ ครับ
ส่วนกระแสก็ต้องเลือกที่พันลวดเยอะๆ หรือหม้อเล็กๆ ไม่เกิน 800 มิลลิแอมป์แล้วทำการเรียงเหล็กใหม่ครับ
เรื่องเสียงก็พอฟังแก้เหงาได้ครับ

ส่วนรายละเอียดลองดูครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=35128.0

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2010, 04:38:26 PM »
หลังจากแขวนหัวแร้งเป็นเวลา 1 ปี ตอนนี้พอมีเวลาว่างจากการเรียน จึงลงมือเติมฟืนเล็กน้อย ด้วย 6aq5 se แบบเพนโทด
ตัวนี้เป็นแอมป์ตัวที่สองครับ (ตัวแรกแบบไตรโอดโดนพ่อยึดครับ โทษฐานเสียงหวานเกินไป)
อุปกรณ์เน้นถูกใช้งานได้ดี OPT ก็ดัดแปลงจากหม้อไฟครับ

OPT ก็ดัดแปลงจากหม้อไฟ   ผมสนใจรายละเอียดครับ  ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ใช้หม้อค่าไหร่  กี่ Volt  กี่ AMP 

ออฟไลน์ NJL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2010, 01:13:23 PM »
แผ่นพื้นใช้กล่องเพาเวอร์ซับพลายคอมมาดัดแปลงครับ

ออฟไลน์ NJL

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2010, 01:09:04 PM »
ช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ NJL

เติมไฟ DIY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2010, 01:05:34 PM »