ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเครื่องฟอกอากาศป้งกันภูมิแพ้ครับ  (อ่าน 16812 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • Total likes: 0
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
ไม่ค่อยเกี่ยวกับ HT แต่คิดว่าหลายๆคนคงมีประสพการณ์เรื่องนี้กันครับ

ตอนนี้กำลังตักสินใจซื้อเครื่องฟอกอากาศใช้ในห้องนอน โดยตุดประสงค์หลักๆ คือช่วยเรื่องภูมิแพ้ของผมและภรรยา

คือว่าผมเองช่วงหลังๆมีปัญหาเรื่องภูมิแพ้ประเภทลมพิษเรื้อรัง มีผื่นคันขึ้นทุกวัน โดยได้ไปทำ Skin Test แล้วผลออกมาว่าแพ้ไรฝุ่น แต่ก็ยังไม่มั่นใจ 100% เพราะว่าการขึ้นลมพิษของผมมันไม่เลือกสถานที่น่ะครับ ช่วงที่ไปต่างประเทศ นอนหลายๆโรงแรมผื่นมันก็ขึ้น น่าจะเป็นเรื่องอาหารมากกว่า แต่ก็ไม่มีประเด็นมา เพราะถ้าขึ้นก็ทานยาพวก Xyzal ไปก็หายคัน

แต่ที่กลุ้มใจคือภรรยา เดิมเค้าเป็นคนที่เป็นหวัดง่ายอยู่แล้ว โดยจะเป็นคออักเสบบ่อยๆ แต่ช่วงหลังกลับกลายเป็นอาการเหมือนแพ้อากาศ คือจะเป็นเฉพาะตอนจะนอน จะเริ่มมีน้ำมูกใสๆไหลลงคอ ทำให้ไอไม่หยุด นอนไม่ได้เลย ไปพบหมอก็ได้แต่ยาแก้แพ้ กับบางครั้งหนักๆก็ฉีดยามา ก็ทุเลาลงบ้าง แต่ก็ไม่หายขาด

ตอนนี้จะลองกาเครื่องฟอกอากาศมาลองใช้ดูครับ แต่ความรู้ไม่มีเลย เห็นมีหลายแบบหลายยี้ห้อ ทั้งมีประจุลบ ไม่มีประจุลบ อยากทราบว่า ถ้าเน้นที่ป้องกันภูมิแพ้เลยจริงๆ ควรเลือกแบบไหนครับ หรือยี่ห้อไหนรุ่นไหนไปเลย ห้องนอนผมเนื้อที่ประมาณ 35 ตารางเมตรครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ Schweiz

แนะนำ sharp KC-860TA ครับ ใช้กับห้อง48ตรม.ได้ เลือกให้ใหญ่กว่าขนาดห้องนิดนึงเพื่อการการหมุนเวียนของอากาศที่เร็วกว่าครับ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่www.sharpthai.co.thครับ d_d

ออฟไลน์ engchit

จะบอกให้ครับ เรื่องการแพ้อากาศเกิดจากร่างกายปรับสภาพไม่ทันเพราะร่างกายอ่อนแอครับ ทางที่ดีควรจะออกกำลังกายบ้างไม่มากก็น้อย กินอาหารให้ครบ เน้น ผลไม้เยอะหน่อยพวกที่มีวิตามินซี สูงๆๆ  เครื่องฟอกอากาศถ้าสถานที่อากาศถ่ายเทดีก็ไม่ควรซื้อครับ เปลืองเปล่าๆ และถ้าทนอากาศร้อนได้ก็ไม่ควรเปิดแอร์นอนครับ เพราะร่างกายคนเราจะปรับสภาพเอง แต่ถ้าห้องแบบอากาศไม่ไหลเวียนควรทำช่องระบายอากาศออกข้างนอกเช่นพวกพัดลมระบายอากาศครับ  มันจะทำให้ห้องภายในอากาศจะเย็นกว่าภายนอกประมาณ 4-5 องศาครับ และการนอนเปิดแอร์จะสังเกตง่ายๆคือ ตื่นมา คอจะแห้ง ตาจะบวมกว่าปรกติ ลองสังเกตง่ายๆครับเพราะว่าอากาศที่หายใจมันเย็นและอากาศก็เป็นอากาศเก่าที่เราหายใจก่อนนอน จึงทำให้ร่างการรับออกซิเจนไม่เต็มที่ครับ รับแต่ คาบอนไดร์ออกไซค์ของตัวเองทั้งคืนครับ จึงเป็นสาเหตุให้เกิดภูมิแพ้กันมากครับ  ที่สำคัญควรออกกำลังกายด้วยน่ะครับเพื่อร่างกายแข็งแรง  :showoff :showoff
ข้อมูลส่วนตัวครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=50596.0

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
จะบอกให้ครับ เรื่องการแพ้อากาศเกิดจากร่างกายปรับสภาพไม่ทันเพราะร่างกายอ่อนแอครับ ทางที่ดีควรจะออกกำลังกายบ้างไม่มากก็น้อย กินอาหารให้ครบ เน้น ผลไม้เยอะหน่อยพวกที่มีวิตามินซี สูงๆๆ  เครื่องฟอกอากาศถ้าสถานที่อากาศถ่ายเทดีก็ไม่ควรซื้อครับ เปลืองเปล่าๆ และถ้าทนอากาศร้อนได้ก็ไม่ควรเปิดแอร์นอนครับ เพราะร่างกายคนเราจะปรับสภาพเอง แต่ถ้าห้องแบบอากาศไม่ไหลเวียนควรทำช่องระบายอากาศออกข้างนอกเช่นพวกพัดลมระบายอากาศครับ  มันจะทำให้ห้องภายในอากาศจะเย็นกว่าภายนอกประมาณ 4-5 องศาครับ และการนอนเปิดแอร์จะสังเกตง่ายๆคือ ตื่นมา คอจะแห้ง ตาจะบวมกว่าปรกติ ลองสังเกตง่ายๆครับเพราะว่าอากาศที่หายใจมันเย็นและอากาศก็เป็นอากาศเก่าที่เราหายใจก่อนนอน จึงทำให้ร่างการรับออกซิเจนไม่เต็มที่ครับ รับแต่ คาบอนไดร์ออกไซค์ของตัวเองทั้งคืนครับ จึงเป็นสาเหตุให้เกิดภูมิแพ้กันมากครับ  ที่สำคัญควรออกกำลังกายด้วยน่ะครับเพื่อร่างกายแข็งแรง  :showoff :showoff

ปกติผมและภรรยาออกกำลังการกันค่อนข้างสม่ำเสมออาทิตย์ละ สามวัน ครั้งละประมาณ 45 นาทีครับ อาหารก็พยายามทานผักผลไม้กันสุดๆเลย เลยคิดว่าต้องหาตัวช่วยแล้วน่ะครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ mong

ผมเคยเป็นภูมิแพ้อากาศชนิดค่อนข้างเยอะ ตอนนี้เป็นน้อยลงมากๆ ที่บ้านมีเครื่องฟอกสองสามตัว แต่รู้อยู่แก่ใจเลยครับว่าเครื่องฟอกอากาศช่วยได้น้อย ต้องออกกำลังกายเท่านั้นครับ ลองเอาแบบที่ทำให้ปอดแข็งแรงเช่นว่ายน้ำ ผมว่าได้ผลดีกับภูมิแพ้มากเลยครับ (ประสบการณ์ส่วนตัว)

แต่ถ้าอยากซื้อจริงๆ หลักๆมันมีสองแบบ ขึ้นกับจุดประสงค์ใช้งานว่าจะเน้นอะไร ระหว่างกรองฝุ่น กับฟอกอากาศ กรองฝุ่นแนะนำ honeywell ครับกรองฝุ่นได้เยอะแต่เสียงดังนิดนึง เพราะต้องเน้นอัตราการดูดอากาศ  แพงหน่อยก็ amway (น้องชายผมซื้อให้แม่กับน้องสาวใช้ ก็ได้ผลดี แต่ผมว่าแพงเกิน)  ส่วนฟอกอากาศก็ลอง sharp plasmacluster แต่ผมลองใช้แล้วก็โอเค พอใช้ได้ ไม่แพงมาก

ลองดูครับ เข้าใจความรู้สึกเลยครับว่ามันไม่ร้ายแรงมากก็จริง แต่ทรมาน และใช้ชีวิตได้ไม่เต็มที่จริงๆ เวลามันกำเริบขึ้นมา 

ออฟไลน์ redbook

ตอนนี้กำลังตักสินใจซื้อเครื่องฟอกอากาศใช้ในห้องนอน โดยตุดประสงค์หลักๆ คือช่วยเรื่องภูมิแพ้ของผมและภรรยา โดยได้ไปทำ Skin Test แล้วผลออกมาว่าแพ้ไรฝุ่น แต่ก็ยังไม่มั่นใจ 100%

แนะนำให้ทำให้ห้องนอนให้เก็บฝุ่นน้อยที่สุด

1. ห้องนอนควรมีแต่เตียงเพื่อลดที่เก็บฝุ่นให้มากที่สุด
2. ใช้ปลอกกันไรฝุ่นหุ้มฝูกและหมอนทุกใบ (เช่น)
3. ทำความสะอาดพื้น ทุกวัน ผ้าปูที่นอน ปลอกหมอน ทุกสัปดาห์
4. ผ้าม่านมีได้แต่ต้องทำความสะอาดเป็นระยะ
5. อาจติดตั้งเครื่องฝอกอากาศ

วิธีข้างบนได้ผลดีมากครับ

ออฟไลน์ post-girl

เครื่องฟอกอากาศ ช่วยได้ระดับนึงเท่านั้น
เราเทสแล้ว แพ้ทุกอย่าง อาการค่อนข้างหน้ก คือ หอบหืดไปด้วย
ตอนนี้เลยรักษาโดยการกินยาแล้วก็ฉีดยา ทุกอาทิตย์

ที่บ้านก็มีเครื่องฟอก เวลาแพ้มากๆ ก็ต้อง เร่ง เครื่อง แล้วหายใจกับเครื่อง
แต่พอกลับเข้ามาอากาศปกติก็แพ้อีก

วิธีที่ป้องกัน ก็ รักษาความสะอาด ต้มน้ำร้อน ไม่เก็บหน้งสือไว้ในห้องนอนเด็ดขาด
ห้ามปลูกต้นไม้ ห้ามเลี้ยงสัตว์ ฯลฯ (แต่ละวิธี ทำยากทั้งนั้น)

เพราะถ้าเทสแล้ว จะรู้มากขึ้นว่า แพ้อะไร อย่างเราแพ้ ยุง แมลงสาบ (ไม่รู้มาก่อน) เพราะไปที่ไหน
ก็มีปีกยุง(ที่ตายแล้ว) ลอยในอากาศ ฯลฯ

ทางที่ดีที่หมอแนะนำ คือ นอกจากกินยาแล้ว ก็ต้องรักษาไปด้วย จะดีกว่า 
ถ้าช่วงนี้จะซื้อ เราเห็นในเซ้นทรัลพระราม 2 ซื้อ ได้ ครึ่งราคา (ไม่ก็ 1 แถม 1) ยี่ห้ออะไรบ้าง ก็คงต้องเช็คดูค่ะ
แต่ละ ยี่ห้อ ก็ ดีเหมือนกัน ต่างกันไป อันนี้ไม่ได้ค่านายหน้านะจ๊ะ
(แถมนิด ควรซื้อ เผื่อตารางเมตร ไว้กว้าง กว่า ขนาดห้อง เพราะว่า ในห้อง จะมีพื้นที่ ที่ วางเก็บของอีก)
เพราะถ้าแพ้มาก ฟอกได้ยิ่งเร็วก็จะยิ่งดี
 :showoff ยาวไปมั้ยเนี่ย  ;D   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม, 2010, 11:05:26 AM โดย post-girl »

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ตอนนี้ผมใช้ Sharp KT-850 ก็ happy ดีครับ ... ที่ถูกใจสุดเทียบกับยี่ห้ออื่นก็คงเป็นเรื่อง filter ถอดมาล้าง ทำความสะอาด และใช้ต่อได้นี่แหละครับ  :headphone
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ DAVE

ผมก็รักษาภูมิแพ้อยู่เหมือนกัน หมอที่รักษาบอกว่า เครื่องฟอกอากาศที่สามารถสร้าง ION ได้ไม่ควรใช้ เพราะจะทำให้อาการแย่ลง จริงๆหมอก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องฟอกอากาศครับ ให้ทำความสะอาดบ่อยๆ และให้ใช้ผ้าปูที่นอน ปลอกหมอนที่กันไรฝุ่นอย่างที่คุณ Chaiyos แจ้ง

ออฟไลน์ pomsang

ผมมีใช้ทั้ง SHARP และ AMWAY ครับ
ผมใช้เครื่องฟอกอากาศที่ห้องนอนมผม ซึ่งลูกผมก็อยู่ด้วย ทั้งนี้ที่บ้านค่อนข้างมีปัญหาเรื่องฝุ่นเยอะเพราะบ้านอยู่ติดถนน  ต้องเปิด Air ตลอดเวลา
สำหรับ SHARP นั้นราคาซื้อไม่แพง ใช้งานได้ดีในระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับดีมาก แต่สามารถถอดล้างแผ่นกรองกลิ่นได้เท่านั้น แต่กรอง Hepa ก็ใช้การดูดฝุ่นได้เท่านั้นครับ ผมพึ่งซื้อ AMWAY มาใช้เมื่อสองเดือนที่แล้ว เพราะได้ทดลอง เปรียบเทียบอยู่ 2 วัน
มีความแตกต่างกันพอสมคาร เนื่องจากพื้นที่การดูดอากาศของ AMWAY มากกว่า SHARP ค่อนข้างมาก จึงทำให้อากาศมีฝุ่นละอองน้อยลงครับ
ถ้างบถึงก็ AMWAY ถ้างบจำกัดก็ SHARP ครับ

ออฟไลน์ ไมโล

Amway ครับ แต่อย่างที่หลายๆท่านบอก มันช่วยได้แต่ไม่ได้รักษา คิดซะว่าอย่างน้อยเราก็ได้อากาศที่บริสุทธิ์ขึ้นในห้องนอน

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
ออกกำลังกายเถอะครับ ผมหมดไปเยอะแล้ว ภูมิแพ้เนี่ย

ลองดูถ้าออกทุกวันๆละ 1 ชม. เอาแบบได้เหงื่อด้วยจะดีมาก

1เดือนเห็นผลครับ

:showoff
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ phong888_8

ส่วนมากเห็นใช้ Amway  กันครับ