ผู้เขียน หัวข้อ: ALPHA3 ....FI28M(R) หัวท้าย แนวเสียงจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 2723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
อยากทราบแนวเสียง และเหมาะกับการดูหนัง หรือ
ฟังเพลงมากกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

วิท
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: ALPHA3 ....FI28M(R) หัวท้าย แนวเสียงจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2010, 10:57:09 AM »
ALPHA3  เป็นสายที่ให้เสียงนุ่มนวนเบสลงได้ลึกมาก  มีไดนามิคดี    คนร้องมีมวลเสียงหนา และคนร้อง ไม่เดินหน้าออกมาข้างหน้าลำโพง  ปลายแหลมไปได้ไกลละเอียดเนียนมากๆ
FI28M(R)  หัวรุ่นนี้ ให้เบสกระชับดุดันแนวคล้ายๆ  รุ่น Carbon  แต่น้ำหนักเบส สู้รุ่นพี่ไม่ได้  ส่วนคนร้องไหลลื่นเช่นเดียวกับรุ่นพี่   ปลายแหลมเนียนมากๆ..ส่งไกลกว่า Gold  ทั่วไป
มาก

ใช้ได้ทั้งดูหนังหรือ  ฟังเพลงขึ้นอยู่กับ เครื่องที่ใช้มากกว่า่ครับ  ...

Re: ไปชมห้องคุณ Martra
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2007, 02:11:00 pm »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความ
เมื่อวานคุณพี่กัม เอาแต่ของท๊อปๆมาให้ลองที่ห้องทำให้กิเลสกระเพื่อมขึ้นลง
เหมือนคลื่นความถี่ต่ำในห้อง.....ด้วยเวลาจำกัด การทดลองฟังเมื่อวานเป็นการลองในช่วงสองถึงสามเพลงเท่านั้น
แต่ที่พอจะจับลักษณะได้ สายตัวนี้เมื่อแว๊ปแรกที่เสียงออกมารู้เลยว่า เหมือนเราไปหรี่ไฟลง
เนื้อเสียงจะไปทาง Dark หน่อยๆ ซึ้งไอ้เจ้า Anti IC นี่จะได้ความสว่างสดใสครับ...แต่เมื่อลองฟังผ่านไปซักพัก
ไอ้ที่สายฟูรูนี่มันให้มาคืออารมณ์ดนตรีที่ละเมียดละไมขึ้นทำให้ฟังเพลงผ่อนคลายขึ้น ที่ชอบใจอีกอย่างคือ
ตัวหัว RCA ไฮโซมากครับ เวลาสัมผัสหรือขันเกลียวให้ความรู้สึกดีจริงๆ อีกทั้งเวลาไขแน่นแล้ว แกนกลางจะบานออก
ไวล็อคอีกที มันเหมือนขั้วลำโพงบานานาไฮเอนด์ครับพี่น้อง.....ถ้าอยากให้ฟันธงรบกวนท่านพี่กัม ทำมาทิ้งไว้ที่ห้องซักอาทิตย์นะ  มึน
ถ้าราคาเบ็ดเสร็จอยู่ในช่วงห้าถึงหกพันผมว่าน่าเล่นนะครับ.... เยี่ยม
หลังจากนั้นก็มีการเปลี่ยนแหล่งโปรแกรมไปสัมผัสเสียงอนาล็อคจากแผ่นเสียงบ้างพอหอมปากหอมคอเพื่อเปลี่ยนบรรยากาศครับ

ฟังแผ่นเสร็จก็ตกลงกันว่าจะมาลองปะทะสายไฟกันที่ห้องโฮมโดยใช้ต่อกับ DVI-9 เก๋ากึ๊กในการเปรียบเทียบโดยเปิดแผ่น  TDK
วงเวียนนา New year concert กำกับโดย เซจิ โอซาว่า แผ่นส้มๆที่ทุกท่านรูจักกันดี
มีสามเส้นในการเข้าประกวด ของคุณพี่กัม, คุณ ICE, และของผม VH audio flavour 2
ตอนแรกเป็นการเปรียบสองเส้นของท่านทั้งสองก่อน เป็นการสลับไปไปมา สองสามเที่ยว
โดยผมเป็นคนเปลี่ยนสายโดยตลอดการทดสอบ กันการคิดไปเองโดยการอนุมานเสียงเอาเอง จากการลุกๆเดินๆนั่งๆ
โดย คุณ ICE นั้งที่จุดนัดพบ คุณพี่ Excel กับพี่กัมยืนฟัง เห็นพ้องต้องกันว่าสาย Alpha 3 ให้ความเป็นดนตรีดีมาก จังหวะการทิ้งตัว อารมณ์ถูกต้องหมด
(ไปในทางเดียวกันกับสายสัญญาณครับ) สายของคุณICE พึ่งออกจากเตาสดๆร้อนๆ ถูกใช้ไปแค่ 40ชม. การทิ้งตัว เวทีเสียงเลยออกอาการเกร็งอยู่สวิงไม่สุด
คิดว่าใช้งานได้ที่แล้วน่าจะไปได้อีกไกลครับ แต่ความสว่างของภาพมาเฉยๆเลยซะงั้น สว่างกว่าทุกเส้นที่ส่งเข้าประกวดครับ

เมื่อลองเปลี่ยนมาเป็น VH Audio หัวFurutech รุ่นเก่า เสียงที่แตกต่างออกไปนี่คือความกว้างครับ กว้างมาก
กว่าทุกเส้น แต่ ความลึกจะทำได้ไม่ดีเท่า alpha 3 ครับ ส่วนอารมณ์ดนตรี เป็นลอง Alpha นิดหน่อย
ราคาก็ตามคุณภาพจริงๆครับ อยู่ที่รสนิยม การให้ความสำคัญ วิธีการเล่นของแต่ละท่านครับ
สุดท้ายปิดด้วยแผ่นคอนเสริต์จากญี่ปุ่นที่ภาพดีเสียงดีมากจากพี่ Excel ครับ
ถ้ารบกวนพี่โพสต์รูปปกแผ่นแนะนำแก่สมาชิกก็จะดีไม่น้อยเลยครับ   

ปล.เป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันสนุกๆจะเห็นว่าแป๊ปเดียว ก็สี่ทุ่มครึ่งแล้ว ถึงเวลาแยกย้ายกันกลับบ้าน
หลายท่านอาจสงสัยว่าพวกผมเป็นหน้าม้ามาเชียร์สินค้าพี่กัมหรือเปล่า เพราะเห็นตอบโต้กันอยู่ไม่กี่คนหน้าเดิมๆ
เหตุผลคือทุกท่านพึ่งรู้จักกันเพราะการซื้อปลั๊กพี่ท่านมาใช้ และทุกท่านบ้านอยู่ใกล้กันมาก ไปมาหาสู่กันสะดวก
ยกเว้น คุณ ICE ที่บ้านไกลออกไปนิด และทุกท่านรักการฟังเพลงดูหนังเป็นชีวิตจิตใจ แค่นี้ก็เพียงพอในการแลกเปลี่ยนข้อมูล
และประสบการณ์ ไปเที่ยวบ้านคนนู้นคนนี้ ช่วยกันเซ็ตอัพ....คิวต่อไปน่าจะเป็นห้องคุณ ICE นะครับ  มึน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2010, 10:21:54 am โดย กัมปนาท KK »    แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   124.122.97.238
กัมปนาท KK
สมาชิกรุ่น Classic
Super Star.

ดูรายละเอียด อีเมล์ ข้อความส่วนตัว (ออนไลน์)

Re: แนวเสียงของอัลฟ่า3 เป็นอย่างไรครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เมษายน, 2010, 10:29:18 am »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความ
ข้อความจากผู้ใช้
-คุณ chaiyos  ที่ได้เคย postไว้
ผม ก็ใช้อยู่ครับ Alpha3 + Wattgate 330i &350i เสียงดีไม่ธรรมดาครับเกินราคาไปมาก เสียงมีน้ำหนัก มีมวล ไม่บาง ปลายเสียงแหลมไม่คม ไม่ฟุ้ง แถมให้แอมเบี๊ยนซ์ดีมาก เบสก็แน่นลึก มีอิมแพ็คดีมาก ลองเทียบกับ Cardas Golden Ref Signature (หัวท้าย Wattgate) แพ้ cardas แค่ความกลมกล่อมของเสียงกลางและบรรยากาศนิดเดียว นอกนั้นดีกว่าหมด โดยเฉพาะเบสและปลายแหลม ส่วนตอนที่เทียบกับ JPSแดง หัวท้ายWattgateเหมือนกัน  JPS เนื้อเสียงบางกว่าทุกย่าน น้ำหนักเสียงสู้ Alpha3 ไม่ได้ครับ แต่อย่างว่าครับ JPS ถูกกว่าหน่อย  ส่วนเทียบกับ Acoustic Zen Tsunami Mk2 รุ่นประกอบสำเร็จจากโรงงาน (ไม่ใช่ตัวที่คุณจิตตัดแบ่งขายนะครับ) พบว่า Tsunami จะให้น้ำหนักเสียงได้ไม่จะแจ้งเท่า  ฟังคล้าย JPS แต่เสียงกลางและเบสของ Zen อบอุ่นมีเนื้อมากกว่านิดหน่อยในซิสเต็มผม  สรุปสายระดับนี้โดยรวมคุณภาพใกล้เคียงกัน มีข้อดีข้อเด่นต่างกันไป แล้วแต่ซิสเต็มหรือรสนิยมมากกว่าครับ เหมือนเครื่องปรุง

SURASAK
**

Re: สาย furutech alpha3
« ตอบ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2008, 08:35:35 am »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
สาย ไฟ Cardas Golden Reference Power (รุ่นนี้ท่อหดสีดำตัวหนังสือสีทอง) ก็ใช้หัวท้ายของ Furutech, สายไฟ Nordost Odin ก็ใช้หัวท้ายของ Furutech (Carbon) ผมก็ใช้สายไฟ Alpha 3 + หัวท้าย Furutech และกำลังจะเปลี่ยนเป็นหัวท้าย Carbon ตามที่พี่เคเจรีวิวลงในหนังสือ The Wave ส่วนตัวผมเองใช้แล้วคิดว่าเป็นสายไฟที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ.

ปล. ผมก็ไม่ใช่ตัวแทนจำหน่ายยี่ห้อนี้

Pairat 13

Got another ALPHA3 today then using with DENON AVP-A1HD,the sound of THE HIT MAN and QoS with The Unborn was cleaer,more open,the result was the same as Z11.It's a really great quality for me since I never believe before in accessories. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เด็กหลังสวน

ดูรายละเอียด อีเมล์ ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

Re: ฟันธงให้ทีครับ ระหว่างสายไฟ nrg 3 กับ alfa 3
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2009, 04:30:18 pm »
ผมมีใช้ทั้ง2ตัว ถ้าใช้กับAVR แนะนำ nrg 3  ถ้าใช้กับชุดฟังเพลงแนะนำ alfa 3
 nrg 3 ให้กำลังเพิ่มขึ้นเสียงดังขึ้นน่าจะเหมาะกับ AVR
alfa 3 ลีลาเสียงร้องรูปวงดีกว่า nrg 3 อย่างไรก็รอฟังท่านอื่นดูบ้าง

หมี
สมาชิกรุ่น Classic .
Superstar...
*

m_kiettiyod@hotmail.com
ดูรายละเอียด ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

Re: ฟันธงให้ทีครับ ระหว่างสายไฟ nrg 3 กับ alfa 3
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2009, 08:08:00 pm »
Alpha 3น่าจะเหนือกว่า NRG-3  Azn

http://www.htg2.net/index.php?topic=63991.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน, 2010, 02:48:21 PM โดย กัมปนาท KK »