ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Oppo BD-83 มีคำถามเกี่ยวกับการ set ค่าเครื่องครับ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2784 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
Brightness = ?  4
Contrast = ?  8
Hue = ? ไม่ยุ่ง
Saturation = ? ไม่ยุ่ง
Detail Enhancement = ? -4
Edge Enhancement = ? 4
Noise Reduction = ? 3
Y/C Delay = ? ไม่ยุ่ง
Border Level = ?

ของผมตามนี้ครับ
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ nui67

ลองอ่านคู่มือดูครับ ค่องข้างละเอียดมาก ผมก็มือใหม่เหมือนกัน

ขอถามต่อนะครับ ไม่ทราบ Picture Adjustment ใน OPPO 83SE ต้อง set ค่าแต่ละตัวที่อะไรบ้างครับ ตอนนี้ผังเป็นที่set ไว้ตรงกลางอยู่เลย  ;)

Picture Adjustment;

Brightness = ? เพิ่มนิดหน่อย
Contrast = ? เพิ่มนิดนึง
Detail Enhancement = ? เพิ่ม
Edge Enhancement = ? ลด
Noise Reduction = ? เพิ่ม

ของผมสูตรนี้ครับหลังจากปรับกำแผ่น dve แล้ว

เดี๋ยวไปลองดูขอบคุณครับ  ;)
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
ลองอ่านคู่มือดูครับ ค่องข้างละเอียดมาก ผมก็มือใหม่เหมือนกัน

ขอถามต่อนะครับ ไม่ทราบ Picture Adjustment ใน OPPO 83SE ต้อง set ค่าแต่ละตัวที่อะไรบ้างครับ ตอนนี้ผังเป็นที่set ไว้ตรงกลางอยู่เลย  ;)

Brightness = ? เพิ่มนิดหน่อย
Contrast = ? เพิ่มนิดนึง
Detail Enhancement = ? เพิ่ม
Edge Enhancement = ? ลด
Noise Reduction = ? เพิ่ม

ของผมสูตรนี้ครับหลังจากปรับกำแผ่น dve แล้ว
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ mu_oud

• **
อ้างถึง

ขอ ถามต่อนะครับ ไม่ทราบ Picture Adjustment ใน OPPO 83SE ต้อง set ค่าแต่ละตัวที่อะไรบ้างครับ ตอนนี้ผังเป็นที่set ไว้ตรงกลางอยู่เลย  Wink

Brightness = ?
Contrast = ?
Hue = ?
Saturation = ?
Detail Enhancement = ?
Edge Enhancement = ?
Noise Reduction = ?
Y/C Delay = ?
อันขึ้นอยู่กับจอของแต่ละท่านครับ ของผมปรับขึ้นแค่นิดหน่อยครับที่เหลือก็ปรับจากTVเอาครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
set menu oppoในโหมดaudioให้เป็นbitstreamหรือยังครับ :)
จัดไปตามนั้น
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ nui67

Brightness = ?
Contrast = ?
Hue = ?
Saturation = ?
Detail Enhancement = ?
Edge Enhancement = ?
Noise Reduction = ?
Y/C Delay = ?

Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ tony147

• *
ซับไตเติลครับผม

หมายถึง เลื่อน ซัพไตเติ้ล  หรือ ซัพวูฟเฟอร์ คับ  ถ้าเลื่อนซัพไตเติ้ล  ถ้าเป้นเฟริ์มแวร์ ล่าสุด   ย้ำต้องเป็นล่าสุด น่ะคับ   กดปุ่ม ซัพไตเติ้ล ที่ เมนูแช่ไว้ประมาณ หนึ่งนาที หน้าจอจะมีคำสั่งให้เลื่อน ซัพ   และ เรากด  รีโมท  ตรงคำสั่ง ลูกศรเลื่อนขึ้นลง  มันก็จะสั่งได้คับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
หมายถึง เลื่อน ซัพไตเติ้ล  หรือ ซัพวูฟเฟอร์ คับ  ถ้าเลื่อนซัพไตเติ้ล  ถ้าเป้นเฟริ์มแวร์ ล่าสุด   ย้ำต้องเป็นล่าสุด น่ะคับ   กดปุ่ม ซัพไตเติ้ล ที่ เมนูแช่ไว้ประมาณ หนึ่งนาที หน้าจอจะมีคำสั่งให้เลื่อน ซัพ   และ เรากด  รีโมท  ตรงคำสั่ง ลูกศรเลื่อนขึ้นลง  มันก็จะสั่งได้คับ

• *
แล้วเลื่อนซับยังไงเหรอครับผม

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
เฟิร์มแวร์ใหม่ตั้งเป็น Auto ได้ครับ ไม่งั้นเปิด CD จะมีเสียงประหลาดออกมาแทนเสียงเพลง

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
set ค่าตามที่บอกหมดแล้วครับ

second = off

เสียงเป็น Bitstreem ครับผม

ออฟไลน์ Supot B

set menu oppoในโหมดaudioให้เป็นbitstreamหรือยังครับ :)
และให้ตั้ง second ให้เป็น off
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

• *
ยังเลยครับ ยังไม่ได้ทำอะไรเลย

ออฟไลน์ mu_oud

• **

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
มมพึ่งไปซื้อ BD 83 มาครับ เล่นกับ HK AVR-360 ต่อกับจอ Sony Z550 46" ครับผม

ผมมีข้อสงสัยครับ เพราะตัวแอมป์เนี่ยมันก็มี Eazset ของตัวมันเองใช่ไหมครับ ส่วนเจ้า Oppo BD 83 ก็มีเหมือนให้เราไปตั้งค่า SET ลำโพงเหมือนกัน คือผมต้องเซ็ตค่าทั้ง 2 เครื่องเลยรึเปล่าครับ

แล้วทำไมเวลาเล่นแผ่นมันยังขึ้น Multichannel อยู่ครับผม คิดว่าจะขึ้นเป็นพวก DTSHD TRUEHD ซะอีก ผมตั้งค่าอะไรผิดไปรึเปล่าครับ (แต่ผมยังไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลยกับตัว oppo เลยครับผม

สอนหน่อยครับ มือใหม่

ถ้าต่อ HDMI ให้ set bass management ที่ตัว AVR ครับ

แต่ถ้าใช้ภาค 7.1 analog out จาก 83 ให้ set ค่าในเครื่อง 83 ครับ :)

Please visit our new website

www.LinnThailand.com

• *
มมพึ่งไปซื้อ BD 83 มาครับ เล่นกับ HK AVR-360 ต่อกับจอ Sony Z550 46" ครับผม

ผมมีข้อสงสัยครับ เพราะตัวแอมป์เนี่ยมันก็มี Eazset ของตัวมันเองใช่ไหมครับ ส่วนเจ้า Oppo BD 83 ก็มีเหมือนให้เราไปตั้งค่า SET ลำโพงเหมือนกัน คือผมต้องเซ็ตค่าทั้ง 2 เครื่องเลยรึเปล่าครับ

แล้วทำไมเวลาเล่นแผ่นมันยังขึ้น Multichannel อยู่ครับผม คิดว่าจะขึ้นเป็นพวก DTSHD TRUEHD ซะอีก ผมตั้งค่าอะไรผิดไปรึเปล่าครับ (แต่ผมยังไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลยกับตัว oppo เลยครับผม

สอนหน่อยครับ มือใหม่