ผู้เขียน หัวข้อ: ProAc Response clone.... มีใครเคยฟังเทียบกับตัวจริงมั๊ยครับ  (อ่าน 8056 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: ProAc Response clone.... มีใครเคยฟังเทียบกับตัวจริงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 08:40:56 PM »

ตัวใหม่นี่ตั้งใจจะใช้ในห้องโถงที่เปิดโล่ง พื้นที่เป็นรูปตัว L 3.5x7 กับ 3.5x3.5 ต่อกัน  
ขับด้วย AVR 120w/ch. หรือไม่ก็ Gainclone ครับ

Gainclone ถ้าเป็นตัว 20-25w จะเอา D15 และ 2.5 ได้ไม่เต็มนะครับ

ถ้าประมาณ 50w ล่ะครับพี่ดาวเหนือ ไฟ +/- 35v พอได้ลุ้นมั๊ย ?

• **
  • Just fall in love with music....
Re: ProAc Response clone.... มีใครเคยฟังเทียบกับตัวจริงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 08:27:38 PM »
กลับมาเก็บข้อมูลครับ ถ้าระดมทุนได้ตามที่ตั้งใจไว้อาจลองทั้งสองตัวเลยแล้วค่อยหาทางกำจัดตัวที่ชอบน้อยกว่าออกไปทีหลัง  ;D

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 04:39:47 PM »
พวกกำลังน้อย...เบสยิ่งอลัง...อลังแบบอื้ออึง อู้อี้ ขุ่นมัว เพราะแอมป์หยุดกรวยลำโพงไม่อยู่

ประมาณนั้นเลยครับน้าดาวเหนือ แต่ถ้ามันเจอกับแอมป์ที่ถูกใจมันจะร้องเพลงได้เพราะมาก เบสนี่ทั้งอิ่มทั้งลึกสมชื่อลำโพงเสี่ยจริงๆ (ไม่รู้ใครตั้งชื่อเจ้า 2.5 ว่า "ลำโพงเสี่ย" แต่ผมว่าใช่เลย  ;D)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 02:20:22 PM »
ผมมีตัว 2.5 Clone คู่นึง เบสอลังกาลงานสร้างมาก กินวัตต์เอาเรื่อง แอมป์หลอดวัตต์ต่ำเอาไม่อยู่ครับ ส่วนพวกเกนโคลนหากเปิดในระดับความดังไม่มากก็ฟังเพราะดีแต่พอเร่งดังๆ ก็ออกอาการวูป หากจะเอาประสิทธิภาพกันจริงๆ ต้องแอมป์ SS ดีๆ 100 วัตต์ขึ้นไปครับ

พวกกำลังน้อย...เบสยิ่งอลัง...อลังแบบอื้ออึง อู้อี้ ขุ่นมัว เพราะแอมป์หยุดกรวยลำโพงไม่อยู่
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 02:18:19 PM »
ผมมีตัว 2.5 Clone คู่นึง เบสอลังกาลงานสร้างมาก กินวัตต์เอาเรื่อง แอมป์หลอดวัตต์ต่ำเอาไม่อยู่ครับ ส่วนพวกเกนโคลนหากเปิดในระดับความดังไม่มากก็ฟังเพราะดีแต่พอเร่งดังๆ ก็ออกอาการวูป หากจะเอาประสิทธิภาพกันจริงๆ ต้องแอมป์ SS ดีๆ 100 วัตต์ขึ้นไปครับ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 12:21:46 PM »

ตัวใหม่นี่ตั้งใจจะใช้ในห้องโถงที่เปิดโล่ง พื้นที่เป็นรูปตัว L 3.5x7 กับ 3.5x3.5 ต่อกัน  
ขับด้วย AVR 120w/ch. หรือไม่ก็ Gainclone ครับ

Gainclone ถ้าเป็นตัว 20-25w จะเอา D15 และ 2.5 ได้ไม่เต็มนะครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 09:01:25 AM »
ขอบคุณครับพี่ดาวเหนือ
McCormack ใช้คู่กับ Ekta อยู่แล้วครับ

สะโพกบานขาใหญ่น่าจะมาจากบุคลิคของช่วงล่าง (ss-8535) ฟังอย่างนี้แล้วเริ่มจาก D15 ก่อนดีกว่ามั๊ย ????
 :headphone

D15 เคยฟังผ่านๆครับ ไม่แน่ใจในน้ำเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน, 2010, 12:19:30 PM โดย ดาวเหนือ »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 07:34:02 AM »
ขอบคุณครับพี่ดาวเหนือ
McCormack ใช้คู่กับ Ekta อยู่แล้วครับ

สะโพกบานขาใหญ่น่าจะมาจากบุคลิคของช่วงล่าง (ss-8535) ฟังอย่างนี้แล้วเริ่มจาก D15 ก่อนดีกว่ามั๊ย ????
 :headphone

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 05:54:33 AM »
สนใจจะต่อ ProAc Response D15 กับ 2.5 clone...ผมมีดอกวูฟเฟอร์(เก่าๆ) อยู่แล้ว กำลังเริ่มระดมทุนค่าตู้กับอุปกรณ์
ตัดสินใจอยู่ว่าจะทำตัวไหนก่อนดี  :D

มีใครเคยฟังตัวโคลนเทียบกับตัวจริงบ้างมั๊ยครับ ?
อยากรู้ว่าเข้าใกล้ตัวจริงได้แค่ไหน  :headphone

ผมเคยฟัง  2.5 clone กับตัวจริง แต่ต่างที่ต่างเวลา

2.5 clone ฟังที่บ้านพี่หมอ...

2.5 ตัวจริง นั้งฟังกับ X Hi Fi Hut

ก่อนหน้านี้ผมเคยอยากได้  2.5 มาก...จะจริง หรือ  clone ก็ได้....

2.5 จริง กับ  clone เสียงต่างกันพอฟังออก

แต่ไปฟังแล้วเปลี่ยนใจครับ เพราะส่วนที่เหมื่อนกันคือ เสียงมันใหญ่หนาเกินไป มันเหมื่อนผู้หญิงที่สวยหวาน หน้าอกกำลังดี(33-34) แต่เธอสะโพกใหญ่มาก(ประมาณ 40) ขาใหญ่ ก้นงอน ก้นมหึมา ประมาณนี้นะครับ

มันอาจไม่เหมาะกับห้อง 3x3.5 ของผม...

แต่ผมว่า 2.5 ถ้าได้ Mccormack ของคุณ 100db ขับ....น่าจะเหมื่อเธอลดสะโพกลงนะครับ

• **
ProAc Response clone.... มีใครเคยฟังเทียบกับตัวจริงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2010, 11:01:39 PM »
สนใจจะต่อ ProAc Response D15 กับ 2.5 clone...ผมมีดอกวูฟเฟอร์(เก่าๆ) อยู่แล้ว กำลังเริ่มระดมทุนค่าตู้กับอุปกรณ์
ตัดสินใจอยู่ว่าจะทำตัวไหนก่อนดี  :D

มีใครเคยฟังตัวโคลนเทียบกับตัวจริงบ้างมั๊ยครับ ?
อยากรู้ว่าเข้าใกล้ตัวจริงได้แค่ไหน  :headphone