ผู้เขียน หัวข้อ: Listening room แสนสุข hifi  (อ่าน 369684 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: Listening room แสนสุข hifi
« ตอบกลับ #925 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2015, 04:00:34 PM »

ลองpost รูปจาก มือถือครับ.

Sent from my SM-T805 using Tapatalk

ถูกใจไหมครับ  :victory
ใช้งานสะดวกขึ้นครับไม่ง้อ คอมพ์ แล้ว

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: Listening room แสนสุข hifi
« ตอบกลับ #924 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2015, 10:02:26 PM »

Sent from my SM-T805 using Tapatalk

ถูกใจไหมครับ  :victory

• **
« ตอบกลับ #923 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2015, 09:42:58 PM »

• **
« ตอบกลับ #922 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2015, 09:42:22 PM »
จริงครับเรื่องนี้ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่  ผมเปลี่ยนเก้าอี้แล้วเสียงดีขึ้น พอเสียงดี ฟังเพลงอะไรก็ดีไปหมด แต่ของผมคนละปัญหากะพี่แดงครับ เก้าอี้ผมพนักพิงสูง ทำให้เบสบางตัวโด่งจนรำคาญ พอเอาเก้าอี้ตัวอื่นมาลองดู   ดีขึ้นเยอะ ครับ  ส่วนเรื่อง system ไม่อยากup อะไรตอนนี้ ลงตัวสุดๆแล้วครับ ฟังสบาย พอใจมากแล้ว เลยไม่อยากไปขยับอะไรแล้ว คิดว่าจบ ตอนนี้ อยู่ห้อง gym ในบ้านซะเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็ไปปั่น จักรยานครับ

• **
« ตอบกลับ #921 เมื่อ: 25 มกราคม, 2015, 11:51:06 PM »
จริงครับเรื่องนี้ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่  ผมเปลี่ยนเก้าอี้แล้วเสียงดีขึ้น พอเสียงดี ฟังเพลงอะไรก็ดีไปหมด แต่ของผมคนละปัญหากะพี่แดงครับ เก้าอี้ผมพนักพิงสูง ทำให้เบสบางตัวโด่งจนรำคาญ พอเอาเก้าอี้ตัวอื่นมาลองดู   ดีขึ้นเยอะ ครับ  ส่วนเรื่อง system ไม่อยากup อะไรตอนนี้ ลงตัวสุดๆแล้วครับ ฟังสบาย พอใจมากแล้ว เลยไม่อยากไปขยับอะไรแล้ว คิดว่าจบ ตอนนี้ อยู่ห้อง gym ในบ้านซะเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็ไปปั่น จักรยานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2015, 11:59:40 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ dan116

• **
« ตอบกลับ #920 เมื่อ: 20 มกราคม, 2015, 09:52:35 PM »
หวัดดีครับ  เข้าไปดูในแต่ละห้องนี่ไม่ค่อยอัพเดทกันเลยนะ โพสท์สุดท้ายเมื่อปีที่แล้วไรประมาณนี้

หมอสบายดีป่าวครับ  ห้องเป็นไง เห็นโก้บอกว่าลงตัวสุดๆเสียงแน่นปั๊ก จริงหรือป่าว

ของที่ห้องบอกโก้ว่าถ้าเสียงประมาณเหมือนก่อน จะขายเครื่องเลิกเล่นแล้ว สัปดาห์ที่แล้วโก้มาลองขยับลำโพงเลี่ยงจุดกลางห้อง ฟังดูก็มีเบสมากขึ้นหน่อย แต่ไม่แน่น ยังเหมือนเดิม  วันนี้โก้มาเซ้ทใหม่ พบตัวปัญหาเข้าแล้ว เก้าอี้ที่นั่งฟังนั่นแหละเป็นตัวการใหญ่ ดูดซับเสียงเบสไปเยอะ ยกเก้าอี้ตัวน้้นออกนอกห้อง แล้วนั่งเก้าอีไม้ฟัง เบสดีขึ้นตั้งเยอะ  มากขึ้นแน่นขึ้นด้วย แถมข้อสันนิษฐานเก่าที่ว่านั่งฟังกลางห้องแล้วเบสหายก็ไม่เป็นยังงั้นแล้ว ขยับเก้าอี้เขยับลำโพงกลับมากลางห้องก็ยังฟังดี  ได้เบสแน่นพอสมควรเสียงเพลงก็ดีขึ้นมากมาย  ดีเลยละครับ  เบสอาจไม่แน่นปึ๊กเด้งดึ๋งจนสั่นสะเทือน แต่ก็พอได้เลย ไม่บ่นเรื่องเบสละ 

• **
« ตอบกลับ #919 เมื่อ: 16 มกราคม, 2013, 02:53:34 PM »
ได้คล๊อกไปแล้วหรือยัง  ถ้าได้แล้วเป็นไงมั่งครับ
ได้แต่ ใส้มาครับ body รอเดือนหน้า  โก้ให้มาburn รอbody ไปพลางๆ ก่อน เรื่องเสียง ยังต้องรอ tune เรื่องเส้นสาย กันอีกทีครับ แต่โดยรวมแล้ว กว้าง ใหญ่ขึ้น เนียน ขึ้น กว่าไม่ใส่ clock ครับ

• **
« ตอบกลับ #918 เมื่อ: 16 มกราคม, 2013, 12:03:57 PM »
ได้คล๊อกไปแล้วหรือยัง  ถ้าได้แล้วเป็นไงมั่งครับ

• **
« ตอบกลับ #917 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2012, 10:57:24 AM »
อาทิตย์นี้ ข้าวเหนียว ไก่ ย่าง ส้มตำ  โลด

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #916 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2012, 08:54:47 AM »
Rayong Club & Karaoke ป่าวครับพี่  :D :D O0 O0

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2012, 08:25:37 AM »
 :drunk เห็นห้องและบรรยากาศแล้วน่าพกเบียร์และไก่ย่างไปนั่งปูเสื่อ อิอิ  d_d

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 09:11:29 PM »
อันนี้ listening room เอาไว้ ทดสอบการฟัง ใครอยาก ab test มาห้องนี้เลย ปรับ acoustic ไว้ ดีทีเดียว เดี๋ยวต้องขอไปลองฟังหน่อย กราฟ แฟลท ดี แต่ต้องลองฟังก่อน
เท่าที่คุย concept กับเจ้าของคลับ ก็น่าสนใจดี รอติดตามครับ like
อยากไปฟังมากเลยห้องนี้
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

• **
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 08:02:35 PM »
อันนี้ listening room เอาไว้ ทดสอบการฟัง ใครอยาก ab test มาห้องนี้เลย ปรับ acoustic ไว้ ดีทีเดียว เดี๋ยวต้องขอไปลองฟังหน่อย กราฟ แฟลท ดี แต่ต้องลองฟังก่อน
เท่าที่คุย concept กับเจ้าของคลับ ก็น่าสนใจดี รอติดตามครับ like
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2012, 08:04:58 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #912 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 08:01:14 PM »
มีความเคลื่อนไหว แถวระยอง เอามา update ครับ
คลับสำหรับคนเล่นเครื่องเสียงครับบรรยากาศห้องตกแต่งด้วยวัสดุบ้านๆ ไม่รู้ เจ้าของห้องอยากจะสื่ออะไร แต่ ดูเก๋ดี  8)

:o :o :o :o :o

• **
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 07:53:38 PM »
มีความเคลื่อนไหว แถวระยอง เอามา update ครับ
คลับสำหรับคนเล่นเครื่องเสียงครับบรรยากาศห้องตกแต่งด้วยวัสดุบ้านๆ ไม่รู้ เจ้าของห้องอยากจะสื่ออะไร แต่ ดูเก๋ดี  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2012, 07:59:49 PM โดย dr.nop »

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 05:16:40 PM »
ห้องเทพบูรพาตัวจริงครับ  :headphone :headphone O0 O0
ห้องนี้ไม่เทพหรอกครับอายเค้า  เอาไว้ฟังเพลงเพลินๆครับ พอโชว์ได้นิดหน่อย
ต้องห้องคุณไซ ครับเทพจริง เห็น accessory แต่ละชิ้น ผมละหนาวเลยครับ ห้องผมมีแต่ acessory no name ทั้งน้านคร้าบ

55 ไม่เทพหรอกครับ ขำๆน่ะครับ เล่นเอามันส์ครับ  :headphone :headphone

• **
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2012, 12:31:31 PM »
ของดี ต้องพลัดกันเชยชมครับคุณหมอ ;D
ถ้าจะให้ clock ตัวนี้ เปล่งประกาย เต็มที่ ผมว่าน่าจะใช้กับ k01 ครับคุณwoody เพื่อไม่ให้เสียเวลา คุณwoody น่าจะให้เขาเอา k01 มาลองเทียบกันดูครับคือ
1 k03 + clock vs k01 Alone
2k01 alone vs k01+clock
ส่วน k01 vs k01 ไม่ต้องเทียบให้เสียเวลาเลยครับ กินกันตั้งแต่ ในมุ้งเลยครับ O0
แสดงว่า k01 บ้านหมอนพนี่โมไปแล้วเหรอ ถึงกิน k01 บ้านอื่นกระจาย  ;D 2f

• **
« ตอบกลับ #908 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2012, 08:35:24 PM »
ห้องเทพบูรพาตัวจริงครับ  :headphone :headphone O0 O0
ห้องนี้ไม่เทพหรอกครับอายเค้า  เอาไว้ฟังเพลงเพลินๆครับ พอโชว์ได้นิดหน่อย
ต้องห้องคุณไซ ครับเทพจริง เห็น accessory แต่ละชิ้น ผมละหนาวเลยครับ ห้องผมมีแต่ acessory no name ทั้งน้านคร้าบ

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2012, 04:28:10 PM »

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2012, 07:03:02 PM »
เอายังงั้นเลยหรือครับ
งั้นผมขอคิว1 ตอนคุนหมออัพ p02 d02 ;)

• **
« ตอบกลับ #905 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2012, 04:31:52 PM »
ของดี ต้องพลัดกันเชยชมครับคุณหมอ ;D
ถ้าจะให้ clock ตัวนี้ เปล่งประกาย เต็มที่ ผมว่าน่าจะใช้กับ k01 ครับคุณwoody เพื่อไม่ให้เสียเวลา คุณwoody น่าจะให้เขาเอา k01 มาลองเทียบกันดูครับคือ
1 k03 + clock vs k01 Alone
2k01 alone vs k01+clock
ส่วน k01 vs k01 ไม่ต้องเทียบให้เสียเวลาเลยครับ กินกันตั้งแต่ ในมุ้งเลยครับ O0

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2012, 02:28:53 PM »

• **
« ตอบกลับ #903 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2012, 07:58:37 PM »
:headphone วันนี้มีสายข่าวจากบางแสนรายงานว่าห้องนี้เสียงดีมาก เขาให้คะแนนเต็มร้อยเลยไม่มีที่ติแล้ว
ยินดีกับเจ้าของห้องและซิสเต็มด้วยครับ แฮปปี้ๆๆๆๆๆๆ d_d d_d d_d
ยังไม่ถึงร้อยหรอกครับ set ตำแหน่งนั่งฟังกะ ขยับลำโพงเอง โดยคุยกับคุณโก้ทางโทรศัพท์ เด๋วรอแกมาตรวจการบ้านก่อน แต่ที่แน่ๆ clok ตัวนี้ ไม่ใช้ไม่ได้แล้ว ถอดปุ๊บ วูบเลย

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2012, 07:43:56 PM »
 :headphone วันนี้มีสายข่าวจากบางแสนรายงานว่าห้องนี้เสียงดีมาก เขาให้คะแนนเต็มร้อยเลยไม่มีที่ติแล้ว
ยินดีกับเจ้าของห้องและซิสเต็มด้วยครับ แฮปปี้ๆๆๆๆๆๆ d_d d_d d_d

• **
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2012, 11:29:11 PM »
rubidium clock 10 Mhz คุณหมอได้คิวกี่วันครับ อยากยืมมาลองบ้าง
ยังไม่ทราบว่าจะได้กี่วันครับ ต้องแล้วแต่เจ้าของ product เขาละครับ

« ตอบกลับ #900 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2012, 01:08:47 PM »
 rubidium clock 10 Mhz คุณหมอได้คิวกี่วันครับ อยากยืมมาลองบ้าง

• **
« ตอบกลับ #899 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 02:25:00 PM »
up grade acoustic   pack ล่าสุดได้ประสพการณ์มาจากห้อง เมืองกาญจน์ ทำให้ เบสบดีขึ้นมากกว่าเดิมอีก หลาย เปอร์เซนต์ทีเดียว ตอนนี้ ขยับเข้าใกล้ ห้องที่ระยองเข้าไปอีกหน่อยแล้วครับ (ที่เทียบกับห้องที่ระยองเพราะ ขนาดห้องใกล้เคียงกัน เสียงแนวเดียวกัน แต่ถ้าห้องใหญ่กว่านี้ ก็ต้องเทียบกับห้อง ที่iav แล้วละครับ)

หลังกลับจากลาวต้นเดือน ต้องหาโอกาสไปเยี่ยมหมอนพหน่อยแล้ว

• **
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 02:06:02 PM »
up grade acoustic   pack ล่าสุดได้ประสพการณ์มาจากห้อง เมืองกาญจน์ ทำให้ เบสบดีขึ้นมากกว่าเดิมอีก หลาย เปอร์เซนต์ทีเดียว ตอนนี้ ขยับเข้าใกล้ ห้องที่ระยองเข้าไปอีกหน่อยแล้วครับ (ที่เทียบกับห้องที่ระยองเพราะ ขนาดห้องใกล้เคียงกัน เสียงแนวเดียวกัน แต่ถ้าห้องใหญ่กว่านี้ ก็ต้องเทียบกับห้อง ที่iav แล้วละครับ)

• **
« ตอบกลับ #897 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 01:58:41 PM »
ในที่สุด rubidium clock 10 Mhz :drive1 ก็ได้คิวมาลงห้องผมซะที หลังเปิด warm up ไว้ 3 วัน จนเข้าที่เข้าทาง คืนนี้ก็ได้เวลา ตั้งใจฟังกันอย่างจริงๆจังๆกัน ซักที
การ up front end คราวนี้ เริ่มจาก esoteric k03 มาเป็น k01 ผลเป็นอย่างไร ตอบได้คร่าวๆ แต่เห็นภาพเลยว่า เหมือน ขับรถ 1500 cc 4 สูบ เทียบกับ 2,500 cc 6 สูบ ฉันท์ใดก็ฉันท์ นั้น เรียกได้ว่าดีขึ้นทุก ตัวโน้ต ไม่ว่าจะรายละเอียด ความสงัด และที่สำคัญ คือพละกำลัง กระฉับกระเฉง มันปรุ๊ดปร้าด เหมือนขับรถสปอร์ท เลย  แต่พอใส่ clock เข้าไป สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาอีกขั้นนึงคือ เวทีเสียงหรือ sound stage ทั้งกว้าง และลึก มากขึ้นอีกระดับนึงเลยทีเดียว หางเสียง ที่ทอดยาวไปได้ไกลขึ้นอีก  ประกอบกับ ได้ wide band resonator มาเพิ่มอีก 5 ชิ้น ใส่เข้าไปที่มุมบนเพดาน ทำให้ ใกล้จุดลงตัวเข้าไปอีกstep แล้ว ขาดก็แต่ ชั้นวาง ที่ต้องรออีกพักใหญ่ คงได้ final tune  กันซักที. ก่อนจะไป set up  เพืื่อ รีด ประสิทธิภาพ จากห้อง home theater กันต่อ  :bye1
:clap :clap :clapต้องเข้าไปเยี่ยมฟังหน่อยแล้ว :headphone
วันอาทิตย์นี้ นัดเวลากันอีกทีครับ

« ตอบกลับ #896 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 08:23:23 AM »
ในที่สุด rubidium clock 10 Mhz :drive1 ก็ได้คิวมาลงห้องผมซะที หลังเปิด warm up ไว้ 3 วัน จนเข้าที่เข้าทาง คืนนี้ก็ได้เวลา ตั้งใจฟังกันอย่างจริงๆจังๆกัน ซักที
การ up front end คราวนี้ เริ่มจาก esoteric k03 มาเป็น k01 ผลเป็นอย่างไร ตอบได้คร่าวๆ แต่เห็นภาพเลยว่า เหมือน ขับรถ 1500 cc 4 สูบ เทียบกับ 2,500 cc 6 สูบ ฉันท์ใดก็ฉันท์ นั้น เรียกได้ว่าดีขึ้นทุก ตัวโน้ต ไม่ว่าจะรายละเอียด ความสงัด และที่สำคัญ คือพละกำลัง กระฉับกระเฉง มันปรุ๊ดปร้าด เหมือนขับรถสปอร์ท เลย  แต่พอใส่ clock เข้าไป สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาอีกขั้นนึงคือ เวทีเสียงหรือ sound stage ทั้งกว้าง และลึก มากขึ้นอีกระดับนึงเลยทีเดียว หางเสียง ที่ทอดยาวไปได้ไกลขึ้นอีก  ประกอบกับ ได้ wide band resonator มาเพิ่มอีก 5 ชิ้น ใส่เข้าไปที่มุมบนเพดาน ทำให้ ใกล้จุดลงตัวเข้าไปอีกstep แล้ว ขาดก็แต่ ชั้นวาง ที่ต้องรออีกพักใหญ่ คงได้ final tune  กันซักที. ก่อนจะไป set up  เพืื่อ รีด ประสิทธิภาพ จากห้อง home theater กันต่อ  :bye1
:clap :clap :clapต้องเข้าไปเยี่ยมฟังหน่อยแล้ว :headphone

• **
« ตอบกลับ #895 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2012, 10:43:32 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2012, 11:08:27 PM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #894 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 10:21:35 AM »
แอมป์เครลนี่เนื้อหอมนะครับ แค่เปรยๆก็มีคนแสดงความสนใจหลายคน บ้างก็ในห้องหมอนพนี่ บ้างก็หลังไมค์มา

แต่มีเสือปืนไวจากขอนแก่นโทรมาเมื่อวานตอนเช้า ไม่พูดพล่ามทำเพลงบอกว่าไม่ต้องลงประกาศขายหรอก จะรับไปดูแลเอง ก็โอเคครับ
วันนี้ให้ลูกน้องยกแอมป์ไปไว้ที่ออฟฟิศ IAV  มีสายไฟหัวยี่สิบแอมป์ของฟูรูเทคแถมให้เส้นนึง  วานคุณคริสไอเอวีให้ช่วยเช็คแอมป์ให้ด้วยว่ายังทำงานได้ตามปรกติหรือปล่าว  เรียนเชิญเสือปืนไวรับได้ที่ไอเอวีครับ  :clap :headphone d_d

• **
« ตอบกลับ #893 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2012, 09:59:35 AM »
มีชุด2ch ดีๆ ทำให้ดูหนังน้องลง เลยครับ ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยจะ serious กับ. Hometheater เท่าใหร่. ภาพคมๆ เบสสั่นห้อง กลางแหลม พุ่งๆ มันส์ ๆ ก็พอแล้วครับ ค่อย up กันอีกที่ สามปีข้างหน้าครับ

« ตอบกลับ #892 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2012, 09:13:05 AM »
ฟังเก็บรายละเอียดก่อนเทียบ dimไฟสลัวๆหน่อย เสียงดีกว่าตอนที่แล้วที่มามากๆ เหมือนคนละห้อง แต่ deep bass ยังไม่สะใจโก๋ แต่เห็นว่า หลัง fine tune แล้วดีขึ้นอีกเยอะ ยังไม่ได้ไปอีกรอบ
เดี๋ยวรอให้final ก่อนครับ น่าจะเรียบร้อย
tips การฟังเพลงในแสงสลัว จะสร้างบรรยากาศการฟังและ ขับให้ มิติและ sound stage เด่นชัดยิ่งขึ้น

ตัดสินใจแล้วหมอ ห้องนี้เป็นสองแชนแนลอย่างเดียว ไม่เอาโฮมเธียเตอร์ละ
ห้องโฮมจัดชุดเล็กไว้ในห้องนั่งเล่นกับทีวีพลาสมา 65 นิ้ว ก็พอแล้ว ตอนนี้กำลังจัดการอยู่ แต่ต้องเดินทางไปทำงานสัปดาห์นึง กลับมาลุยห้องโฮมเล็กเสร็จเมื่อไร จะมาเยี่ยมห้องหมอครับ

แบบนี้ก็มีของเหลือจากชุดใหญ่หลายอย่างเลยสิครับพี่แดง
แบบนี้คงต้องขอหลังไมค์ว่าตัวไหนพี่ไม่ต้องการบ้าง   ;D ;D

หลายอย่างอยู่นะ โปรเจคเตอร์ JVC RS10 จอ OS screen 100 นิ้ว แอมป์ Krell 200 wt x 5  ลำโพงโฟกัสออดิโอ อาศัยห้องหมอนพเป็นห้องขายของซะหน่อย อิ..อิ..
:clap มีเพื่อนๆมาต่อคิวแล้วพี่แดงตัดสินใจได้เลย  ส่วนห้องโฮม.ชุดเล็กนี่ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ เซ็ตอัพดีๆก็แฮปปีแล้ว O0

• **
« ตอบกลับ #891 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2012, 08:03:32 AM »
เด๊ยวขายของได้  ต้องคิดค่าโฆษณา กะพี่แดงหน่อยแล้ว ฮิฮิ  ;D

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #890 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 09:44:36 PM »
อิอิ..แอบอยากได้ power krell อะครับ ถ้าจะปล่อยช่วยกระซิบราคามาให้หน่อยได้ไม๊ครับ  :secret

• **
« ตอบกลับ #889 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 08:43:15 PM »
Pj. Rs10 คคงปล่อยไม่ยาก แต่ต้องทำใจหน่อย
Power krell ยิ่งไม่น่ายาก ครับพี่ อยากได้อยู่เหมือนกัน แต่ งบหมดแล้วครับ แหะๆ

• **
« ตอบกลับ #888 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 03:55:59 PM »
ฟังเก็บรายละเอียดก่อนเทียบ dimไฟสลัวๆหน่อย เสียงดีกว่าตอนที่แล้วที่มามากๆ เหมือนคนละห้อง แต่ deep bass ยังไม่สะใจโก๋ แต่เห็นว่า หลัง fine tune แล้วดีขึ้นอีกเยอะ ยังไม่ได้ไปอีกรอบ
เดี๋ยวรอให้final ก่อนครับ น่าจะเรียบร้อย
tips การฟังเพลงในแสงสลัว จะสร้างบรรยากาศการฟังและ ขับให้ มิติและ sound stage เด่นชัดยิ่งขึ้น

ตัดสินใจแล้วหมอ ห้องนี้เป็นสองแชนแนลอย่างเดียว ไม่เอาโฮมเธียเตอร์ละ
ห้องโฮมจัดชุดเล็กไว้ในห้องนั่งเล่นกับทีวีพลาสมา 65 นิ้ว ก็พอแล้ว ตอนนี้กำลังจัดการอยู่ แต่ต้องเดินทางไปทำงานสัปดาห์นึง กลับมาลุยห้องโฮมเล็กเสร็จเมื่อไร จะมาเยี่ยมห้องหมอครับ

แบบนี้ก็มีของเหลือจากชุดใหญ่หลายอย่างเลยสิครับพี่แดง
แบบนี้คงต้องขอหลังไมค์ว่าตัวไหนพี่ไม่ต้องการบ้าง   ;D ;D

หลายอย่างอยู่นะ โปรเจคเตอร์ JVC RS10 จอ OS screen 100 นิ้ว แอมป์ Krell 200 wt x 5  ลำโพงโฟกัสออดิโอ อาศัยห้องหมอนพเป็นห้องขายของซะหน่อย อิ..อิ..

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #887 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 12:54:22 PM »

• **
« ตอบกลับ #886 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 11:03:58 AM »

« ตอบกลับ #885 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 09:22:17 AM »
ภาพล่าสุด เทอร์น 2 set ฟัง คนละแนว ถนอมหัวเข็มครับ mc low ไว้ฟังแผ่นใหม่ และ audiophile
mm ไว้ฟังแผ่นเก่า เพลงไทย ครับ
:headphone Happyสุดๆครับคุณหมอชุดนี้  ว่าแต่เพื่อนผู้ใจดีของเราเขาก้าวไปไกลแล้วน่ะ...
ลองดูตามลิงค์นะครับ The Kronos Turntable
https://www.youtube.com/watch?v=6V28JwLWTcM&feature=player_embedded#!

• **
« ตอบกลับ #884 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 09:42:31 PM »
เหลืออีกนิดเดียวครับก็ตรงแผง สีครีมด้านหน้าแหละครับ ต้องเปลี่ยนสีให้เข้าพวกและแขวนเข้าที่ ก็จบ บริบูรณ์ แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #883 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 09:33:39 PM »
ภาพล่าสุด เทอร์น 2 set ฟัง คนละแนว ถนอมหัวเข็มครับ mc low ไว้ฟังแผ่นใหม่ และ audiophile
mm ไว้ฟังแผ่นเก่า เพลงไทย ครับ

• **
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 09:25:49 PM »
ส่วนเทอร์นอีกตัวหนึ่ง  micro seiki ที่ได้มาจาก เพื่อนผู้ใจดี คุยสนุก จากห้องhi end อีกห้องหนึ่งแถว สุขุมวิท ตอนนี้ก็จบบริบูรณ์ ด้วย sut st 80 se
ล่าสุด ก็ เป็น pre phono จาก ARC LP 1 เชื่อมต่อด้วย สาย phono diy อีกเช่นกัน

• **
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 09:10:01 PM »
คราวนี้ก็ย้อนกลับมาฟังห้องที่บางแสนกันบ้าง หลังจากปลงใจกับ esoteric  k01คราวนี้ก็รอ ครับ แต่ระหว่างรอ ก็หาอะไรเล่น รอไปพลางๆก่อน
เริ่มจาก สาย งูทะเล มันทำให้เสียงทุกย่าน อิ่มเอมขึ้นมา ราวกับ up system ขึ้นมาอีกระดับนึงทีเดียว diy ที่ brand name หนาวเลยละครับ
จับเอา เทอร์นตัวเก่า มาไว้ฟังเพลงไทย เพลงเก่าๆ ด้วย ใช้ร่วมกับ pnono  blackcube se
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2012, 09:35:26 PM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 09:02:51 PM »
ตัวท้ายสุด ก็ pre diy ของคุณโก้ ครับ ก็น่าฟังกันไปอีกแบบ เดี๋ยวรอตัวเต็มมาก่อนเถอะ ค่อยมาวัดกันอีกรอบ :headphone

• **
« ตอบกลับ #879 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 08:53:25 PM »
เทียบกันกับ violar cardenza หน่อย ผลเป็นอย่างไร บอกไม่ได้ แล้วแต่คนชอบ
pre ระดับนี้ บอกได้เลยว่า คงไม่มีใครกินกันทุกด้าน มีได้มีเสียครับ แล้วแต่match กับ systemไหน แล้วแต่ชอบแนวไหน
ตอ้งลองฟังลองmatch กันดูเอาครับ :headphone ลองฟังแนวเสียงเท่านั้นนะครับ เพราะยังไม่ ไม่ได้จูนพวกเส้นสาย ต่างๆ โอ้ยยังอีกไกลเลยครับกว่าจะจบสำหรับห้องนี้ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2012, 08:55:54 PM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #878 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 08:45:58 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2012, 08:48:53 PM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #877 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 08:38:34 PM »
ไปเยี่ยมห้องพี่แดงมา เก็บภาพมาฝากกันครับ ยกปรี ไปเทียบเสียงกันด้วย นี่ถ้าไม่ใช่พี่แดง ไม่ยกไปหรอกนะ มันหนักอ่ะ :showoff
ปรีตัวแรก ARC ref 5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2012, 08:41:10 PM โดย dr.nop »

« ตอบกลับ #876 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2012, 05:27:14 PM »
จัดแผ่นเจ็บให้หมอนพกับคุณใหญ่ไว้คนละชุด

แผ่นเจ็บจริงครับพีชาวสวน  :headphone :headphone

« ตอบกลับ #875 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2012, 08:08:00 AM »
 :headphone ออกแบบปกและซองได้อาร์ทจริงๆ โดน......ครับ ขอบคุณพี่ชาวสวนมากครับ c)

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #874 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2012, 02:04:50 AM »
พี่ชาวสานนอกจากเอาเด็กเอแบ็กมาทำภรรเมียแล้ว ยังให้รุ่่นพี่เอแบ็คผมไปเป็นเด็กซื้อแผ่นให้อีก สุดสุด

• **
« ตอบกลับ #873 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2012, 12:14:02 AM »
จัดแผ่นเจ็บให้หมอนพกับคุณใหญ่ไว้คนละชุด
ของมาแล้ว เหรอครับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวนัดกันอีกทีครับ เคยลองฟังจากyou tube น่าสนุกดีครับ

kung

« ตอบกลับ #872 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2012, 08:24:03 PM »

« ตอบกลับ #871 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 08:59:45 AM »
อีกองค์ประกอบหนึ่งของเสียงดี ก็ ไอ้เส้นขาวๆ เนี่ยครับ ชุดหนึ่งสั้น ต่อจาก SUT ไป phono  ชุดยาว ต่อจาก phono ไป pre ฟังเพลงเพลินเลยครับ
O0 ไอ้เส้นขาวๆ2คู่นี้แหละเจ็บนัก ตอนแรกที่ฟังกันก็ยังว่าเสียงทุ้มยังไม่สะใจเท่าไรอยากให้มันหนักและมีเนื้ออีกหน่อย พี่ชาวสวนเลยล้วง
ไปในถุงเก่าๆที่ถือมาด้วยควักออกมา4เส้นขาวๆสั้นกับยาวแน่ะยาวไม่เท่ากันอีกไม่ธรรมดาวุ๊ย...เอ้าลองดูของไอ้ยุ่นพอเสียบเสร็จเปิดเพลงเดิมเลย
WineLightเสียงคีย์บอร์ดที่ทำเป็นบรรยากาศยาวฟื็ดดดดดดดเป็นเส้นสายออกมาชัดเจน เสียงทุ้มออกมาเป็นลูกใหญ่และแน่นสะใจจริงๆ  :cold
คุณหมอบอกว่า พี่ผมเอา จบข่าว(นึกในใจเออไอ้ยุ่นมันเก่งวุ๊ย ผมก็อยากได้)
      ตอนนี้ห้องคุณหมอฟังเพลงอะไรก็เพราะไปหมดเลยครับ อยากเอาแผ่นดำไปเปิดฟัง ฟัง ฟังและฟังเพลงอย่างเดียวเลยไม่สนใจเครื่องแล้วมี
แต่ดนตรีเต็มห้อง เสียงเต็มจริงๆครับ :headphone
     ปล.ผมรอST80SE ตัวนี้อยู่เมื่อไรจะมาก็ไม่รู้ เสียงมันหวานติดหูจริงๆ Y]

• **
« ตอบกลับ #870 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2012, 09:12:53 PM »
ตอนนี้ก็หาแผ่นดำ ดีๆ มาฟังละครับ เมือวานเห็น คน post ขายแผ่น ของ wilson audio 2 แผ่น รีบโทรไป   ขายไปซะแล้ว post แค่ 2 นาทีเอง

kung

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2012, 09:04:14 PM »
สวยมากเลยครับคุณหมอ.   เห็นตั้งก็หนาวแล้วแถบยังมีสายเทพอีก. เข้าหัวSPU. ไม่ต้องพูดถึงความเป็นดนตรีเลย

• **
« ตอบกลับ #868 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2012, 08:53:34 PM »
matt ของ micro seiki ก็มีผลต่อเสียงแบบฟังออก ด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2012, 08:49:15 PM »
อีกองค์ประกอบหนึ่งของเสียงดี ก็ ไอ้เส้นขาวๆ เนี่ยครับ ชุดหนึ่งสั้น ต่อจาก SUT ไป phono  ชุดยาว ต่อจาก phono ไป pre ฟังเพลงเพลินเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2012, 08:43:16 PM »
SUT ortofon st 80 ตัวแรก ในเมืองไทย หลังจาก หา T 100 ไม่ได้ ก็เอาตัวนี้เลยละกัน ปราบพยศกันอยู่พักใหญ่ หลังจากเอาอยู่แล้ว ดีมากๆครับ  นี่ขนาดยังใช้ pre phono  black cube se เองเลยไม่รีบร้อน สำหรับ phono เทพๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน, 2012, 08:45:55 PM โดย dr.nop »