ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้้ adapter แปลงหัว banana บ้างครับ  (อ่าน 3829 ครั้ง)

ออฟไลน์ knot_m3

มีใครเคยใช้้ adapter แปลงหัว banana บ้างครับ
« เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 12:12:30 PM »
ผมมีปัญหาว่าสายลำโพงที่เพิ่งได้มา (MIT AVt-1) มันเป็นหัว banana แบบนี้

ซึ่งมันเสียบกับขั้วลำโพงผมที่เป็นแบบนี้ไม่เข้า

แต่ถ้าเป็นหัวแบบนี้จะเสียบเข้าได้ครับ

เลยอยากถามว่ามีใครเคยใช้ หรือพอจะทราบแหล่งขาย adapter แปลงจากหัว banana เป็นแบบด้านบนนี้บ้างครับ
คือไม่อยากตัดหัวเดิมออกแล้วเปลี่ยนหัวใหม่อะครับ เพราะเสียดายของครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: มีใครเคยใช้้ adapter แปลงหัว banana บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 12:41:02 PM »
อืมม ดูจากรูปทั้งหมดแล้วน่าจะเสียบเข้านะครับ  เท่าที่ทราบ banana มันก็มีเพียงขนาดเดียวไม่ได้มีหลายเบอร์  แต่เสียบครั้งแรกเนี่ยหัวแบบด้านบนจะเสียบยากมากเพราะยุบตัวน้อยกว่าหัวแบบล่าง  ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหมลองเสียบอีกสักครั้งนะครับใช้แรงหน่อย

ออฟไลน์ seafood

Re: มีใครเคยใช้้ adapter แปลงหัว banana บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 01:01:06 PM »
ผมก็ว่าเสียบได้ครับ :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 01:12:00 PM »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ เดี๋ยวคืนนี้จะกลับไปลองขืนใจมันดูอีกซักรอบครับ  ;D

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 01:20:49 PM »
ระวังเสียบให้ตรง ๆ ที่สุดนะครับ  ขืนใจรุนแรงเดี๋ยวฉีกหมด อิ อิ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 10:24:19 PM »
เมื่อกี๊ลองใหม่แล้วก็ยังเสียบไม่เข้าอยู่ดีอะครับ

ออฟไลน์ B_Rabbit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2011, 11:54:54 PM »
ใช้หัวของ Via blue รุ่นนี้ครับ ไม่ต้องถอดหัวเก่าออก เอาตัวเก่าใส่เข้าไปแล้ว ขันน็อตล็อก ให้แน่นพอประมาณครับ ใช้ได้ ถ้าจะใช้หัวเก่าแกะก็แค่ขันน็อตออก ที่ร้านผมมีครับ
http://www.viablue.de/com/banana_plugs_ts_tube.shtml

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2011, 09:28:33 PM »
จากรูเสียบสายลำโพงที่เห็นในรูปไม่น่าจะใช่รูสำหรับหัว banana นะครับ ดูเหมือนรูเสียบสายลำโพงของแอมป์อังกฤษโบราณ ผมจำยี่ห้อไม่ได้แล้ว มันต้องใช้หัวที่เล็กกว่า banana คล้ายๆกับหัวของสาย multimeter พยายามยัดหัว BFA (รูปที่สอง) อาจเข้าได้นิดเดียวตรงปลายๆ แต่เข้าได้ไม่สุดครับ ลองดู spec ของเครื่องครับว่ารูขนาดเท่าไร

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2011, 08:22:16 AM »
AVT1 ซื้อหัวหางปลามาเปลี่ยนได้เลยครับ

ออฟไลน์ Dr.Bear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2011, 04:19:05 PM »
หางปลา คุณ MBALL มีบริการครับ ตอนผมซื้อสาย แกส่งมาให้ลองทั้งหางปลากับหัวกล้วย ลองจนพอใจค่อยส่งตัวไม่ได้ใช้คืน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 11:55:41 AM »
เข้ามา update ครับว่า สรุปว่าได้หัวนี้มาใช้ครับ

เสียบมาแล้วเป็นแบบนี้ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ ^_^

ออฟไลน์ laseractive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 06:29:21 PM »
อย่างนี้เสียงมันก็เปลี่ยนสิครับ จาก MIT เป็น Monster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2011, 10:47:44 AM »
อย่างนี้เสียงมันก็เปลี่ยนสิครับ จาก MIT เป็น Monster

คงไม่ถึงขนาดนั้นมั๊งครับพี่ อาจจะแค่มีกลิ่นไอของ monster ปนมานิดๆนะครับ

ออฟไลน์ ตั้ม-Clef-Audio

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2011, 11:33:42 AM »
ยินดีด้วยครับได้ใช้งานซะที

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2011, 12:53:11 PM »
ยินดีด้วยครับได้ใช้งานซะที

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ laseractive

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2011, 01:34:43 PM »

คงไม่ถึงขนาดนั้นมั๊งครับพี่ อาจจะแค่มีกลิ่นไอของ monster ปนมานิดๆนะครับ

:victory