ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวิทซ์ MUTE ให้แอมป์หลอดยังไงครับ  (อ่าน 3099 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: ทำสวิทซ์ MUTE ให้แอมป์หลอดยังไงครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 กันยายน, 2005, 10:56:16 AM »
แอมป์ หลอดมันมี หม้อแปลงเอาพุท ต่ออยู่เพื่อจะส่งกำลังงานไปขับลำโพง กระแสไฟตรงไม่สามารถผ่านได้ครับ (ถ้มันไม่ช็อตนะครับ)� :D

ขอบคุณครับคุณจำรัส  ;)

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
Re: ทำสวิทซ์ MUTE ให้แอมป์หลอดยังไงครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 กันยายน, 2005, 07:21:28 AM »
แอมป์ หลอดมันมี หม้อแปลงเอาพุท ต่ออยู่เพื่อจะส่งกำลังงานไปขับลำโพง กระแสไฟตรงไม่สามารถผ่านได้ครับ (ถ้มันไม่ช็อตนะครับ)  :D
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 กันยายน, 2005, 06:46:38 AM »
mute เพื่ออะไรคับ ถ้ากลัว dc ออกไป ที่ลำโพงละก็ ไม่ออกแน่นอนคับ แต่ถ้าอยากทำก็ทำแบบ พี่ jay บอกก็ได้คับ แต่ว่าเวลา ตัดไฟสูง ออกนะคับ เสียงมันจะค่อยๆ หายไปนะคับ

กลัว DC ออกไปลำโพงน่ะครับ เหมือนเคยอ่านเจอกระทู้ในนี้พูดถึง
แสดงว่าผมไม่ต้องกังวลจุดนี้ใช่มั๊ยครับ ?
รบกวนคุณหมาน้อยรักหลอด หรือ คุณJAY ช่วยอธิบายคร่าวๆให้ฟังหน่อยได้ไหมครับว่าทำไมถึงไม่เป็นไรครับ
เพราะ watt มันต่ำรึเปล่า ?
( มือใหม่หัดหลอด )

ทำปุ๊ปก็เจอปัญหาเลย ไล่อยู่นานกว่าจะหาเจ้า C ตัวปัญหาเจอ

สรุปว่า C ตัวไหนเสียหรอครับ ::)

ซีออยล์ 0.22 สีเทาตัวใหญ่ครับ  :D

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 กันยายน, 2005, 10:31:36 PM »
ทำปุ๊ปก็เจอปัญหาเลย ไล่อยู่นานกว่าจะหาเจ้า C ตัวปัญหาเจอ

สรุปว่า C ตัวไหนเสียหรอครับ ::)
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ หมาน้อยรักหลอดแมน

• ... เบื่อคนขี้โม้ ....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กันยายน, 2005, 10:24:30 PM »
mute เพื่ออะไรคับ ถ้ากลัว dc ออกไป ที่ลำโพงละก็ ไม่ออกแน่นอนคับ แต่ถ้าอยากทำก็ทำแบบ พี่ jay บอกก็ได้คับ แต่ว่าเวลา ตัดไฟสูง ออกนะคับ เสียงมันจะค่อยๆ หายไปนะคับ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กันยายน, 2005, 09:59:29 PM »
ตัดตรง B+ ก็ได้ครับเราจุดใส้หลอดให้ร้อนก่อนแล้วค่อยปล่อยไฟแรงดันสูงเข้าไป
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• **
ทำสวิทซ์ MUTE ให้แอมป์หลอดยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กันยายน, 2005, 09:55:14 PM »
ผ่านมาอย่างทุลักทุเลสำหรับแอมป์หลอดตัวแรก และเป็นแอมป์ตัวแรกด้วยครับ

แอมป์ 6BM8 แค่ 0.7 วัตต์ตัวนี้จำเป็นต้องทำสวิทซ์ MUTE ให้มันมั๊ยครับ
ถ้าจะทำต้องตัดต่อสัญญาณตรงไหนอย่างไรครับ ?

:D