ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับ DUNE ต่อผ่านเข้า รีซีฟเวอร์ แล้ว ภาพและเสียงออกเป็นบางครั้ง  (อ่าน 9450 ครั้ง)

ออฟไลน์ StepSaSin

• Freshy
ดีใจด้วยครับ ผมเองก้อเคยเป็นแบบนี้มาแล้ว 

ออฟไลน์ ideaao

• Freshy
ไม่ได้เข้ามานานแล้วครับ ผมจะแจ้งว่าแก้ปัญหาได้แล้วครับคือหลังจากที่ได้รีซีฟเวอร์กลับคืนมาอัฟเฟริมแวร์แล้วนะครับทาง marantz อัพให้ฟรี มาต่อที่บ้านปรากฏว่ายังเหมือนเดิมเลยครับ ก็เลยสงสัยสาย hdmi ของ merrex cable ที่ซื้อมาใหม่จากโปรไฮเดฟเชียงใหม่ เลยลองเอา สายhdmi ที่แถมมากัย dune ลองดูปรากฏว่าปกติครับ เซ็งตัวเองเลยครับ คิดไม่ถึงเลยว่าจะมีปัญหาที่สาย hdmi แต่ทางโปรไฮเดฟก็ดีนะครับเปลี่ยนให้ใหม่เลยและยังเอาสาย demo ที่ร้านมาให้ลองด้วย ท้ายนี้ต้องขอบคุณทุกความเห็นนะครับที่ได้เข้ามาแนะนำ ต้องขอโทษด้วยที่ไม่รอบคอบเอง

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ลองหายืมสาย HDMI ต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ มาลองดูครับ

ลองแล้วครับคุณตู่
1. wireworld รุ่น platinum, silver starlight 5.2
2. monster 1000HD
3. pangear รุ่นเล็ก
4. audioquest hdmi-3
5. สายแถม

มีปัญหาเหมือนกันเลยครับ
ลองตั้งค่า video mode ก็แล้ว
ตอนมันขึ้น ready แต่จอฟ้าไม่มีภาพ
ลองกด mode ที่รีโมท ก็ไม่ตอบสนองเลย
ต้องปิดที่ตัวเครื่องอย่างเดียว :( :( :(

น้องดูนของพี่ชาคร  เป้นแบบเดิมๆ  หรือใส่ไข่แล้วครับ

Duneของผมที่บ้านทั้งแบบเดิมๆ  (และทั้งแบบใส่ไข่ใส่นมผสมเนย) ผลเป็นแบบนี้ครับ

คร่าวๆ
DUNE ใช้ FIRMWARE 100413_1555 เช่นกันครับ 
ตอนนี้ทำ system storage แล้ว(2GB ใส่ในเครื่องครับ)
ใส่รีเยี่ยนฟรีเลือกโซน ABC แล้ว
ปรับที่ 1080p 60Hz อื่นๆก็ Auto

ผลคือ
หากใช้กับจอทีวี
SS B850 FullHD.................... Deep Color 8 ,10 ,12 bits ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ฉลุยครับ
PANA PV80MT , X20............เลือกที่  8 bits  เท่านั้น สูงกว่ากว่านี้คุยกันไม่รู้เรื่อง ก็คือภาพไม่ออกนั่นเองครับ

ใช้กับเครื่องฉายโปรเจ็คเตอร์
HC3800...............................10  bits ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ฉลุยครับ  ส่วน12 bits ภาพเต้นแสดงว่าคุยกันไม่รู้เรื่องเช่นกันครับ

dune ของพี่ใส่ไข่อย่างเดียวครับวัฒน์ อย่างอื่นยังไม่มีเวลาทำเลย
ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้ว
1. ปัญหาตอนเล่น projector ผ่าน edge ====> กด Stop แล้วภาพหาย ต้องเปิดปิดที่ตัวเครื่อง dune อย่างเดียว
    แก้ได้แล้ว โดยปรับที่ edge ที่ deep colour input ให้ปรับ off....อาการหายเป็นปลิดทิ้ง

2. ปัญหาตอนเล่นกับ lcd ของ samsung กับ philips ======>พอโหลด logo dune แล้วจอก็ฟ้าทันที มีตัวอักษรขึ้นว่าไม่ support
    ยังไม่ได้ลองต่ออีกเล่นอีกเลย เพราะขี้เกียจต่อ ดู projector อย่างเดียวแล้ว

แล้ววัฒน์สบายดีมั๊ย วันก่อนเจอคุณ nice ที่ห้อง dune ในงาน bav
บอกว่าวัฒน์ก็มา รู้สึกจะวันศุกร์มั๊ง ส่วนพี่ไปวันเสาร์

สบายดีครับพี่  ( ผบ.ของพี่ก็คงสบายดีแล้วใช่ไหมครับ)

ไปงานเย็นวันศุกร์ครับ ได้ของสามอย่าง ขั้วลำโพงทองแดงคาร์ดาส แผ่นซีดีเพลงหนึ่ง  บลูเรหนึ่ง(แผ่นหนัง แคล็ชฯ  เล่นยากน้องๆ อวตารเลยกระมัง)
เอา  วันว่างพี่สะดวก ขอโอกาสเข้าไปฟังไปชมห้องพี่แบบเต็มอิ่มอีกรอบนะครับ
ช่วงนี้ก็นำความรู้ที่ได้จากพี่ๆมาทำระบบห้องโฮมอยู่ครับ   ระบบไฟฟ้าพอจะเข้าใจบ้างแล้ว  ทำไฟเน้นๆจึงได้ภาพที่ดีถูกใจยิ่งขึ้นครับ(เท่าที่จะรีดได้จากเครื่องราคาประหยัดๆของผม)

ส่วนเรื่องเสียง  ต้องว่ากันใหม่ทั้งหมดเลย   คงต้องใช้เวลาอีกพักใหญ่ครับผม

ที่บ้านตอนนี้ เวลาดูหนัง สมาชิกทุกคนก็จะมาดูจากโปรเจ็คเตอร์กันหมด  ทุกคนชอบทั้งดูสบายตา รายละเอียดภาพ และความชัดลึกมีมิติ
เป็นผลให้จอพลาสม่าพานาฯของเด็กๆทำงานน้อยลงมาก
จอพลาสม่าซัมซุงก็ว่างงานลงบ้างเช่นกัน(เป็นโอกาสที่B850จะต้องถูกโมฯภาคจ่ายไฟ  สวิทชิ่ง /การดีคัปปลิ้ง  ขนานใหญ่เร็วๆนี้ครับ)

แสดงว่าเวลาที่เล่นน้องดูนกับพี่เอดจ์ 
ต้องทำให้คุยกันกลมเกลียวและเข้าใจกันอย่างลึกซึ้งสิครับเนี่ย

เรื่องน้องดูนเนี่ย  ยิ่งนับวันยิ่งดูมีคุณค่า(เหมือนคนที่บ้านเลย เฮ่ๆๆ)
กำลังศึกษาการใช้งานร่วมกันกับดรีมบ็อกซ์อยู่ครับ.................แต่ว่าสมาชิกที่บ้านไม่ค่อยจะได้ดูทีวีกันซักเท่าไหร่  จึงไม่ได้ทำอะไรช่วงนี้
ส่วนฟังก์ชั่น ฟังวิทยุทางอินเตอร์เน็ท  ผมซื้อไวร์เลสมาแล้ว  กำลังจะลงมือเร็วๆนี้ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม, 2010, 02:59:43 PM โดย wat12(คุ้ม) »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ sharkV6

ลองหายืมสาย HDMI ต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ มาลองดูครับ

1. wireworld รุ่น platinum, silver starlight 5.2
5. สายแถม

ตอนมันขึ้น ready แต่จอฟ้าไม่มีภาพ
ลองกด mode ที่รีโมท ก็ไม่ตอบสนองเลย
ต้องปิดที่ตัวเครื่องอย่างเดียว :( :( :(

น้องดูนของพี่ชาคร  เป้นแบบเดิมๆ  หรือใส่ไข่แล้วครับ

Duneของผมที่บ้านทั้งแบบเดิมๆ  (และทั้งแบบใส่ไข่ใส่นมผสมเนย) ผลเป็นแบบนี้ครับ

คร่าวๆ
DUNE ใช้ FIRMWARE 100413_1555 เช่นกันครับ 
ตอนนี้ทำ system storage แล้ว(2GB ใส่ในเครื่องครับ)
ใส่รีเยี่ยนฟรีเลือกโซน ABC แล้ว
ปรับที่ 1080p 60Hz อื่นๆก็ Auto

ผลคือ
SS B850 FullHD.................... Deep Color 8 ,10 ,12 bits ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ฉลุยครับ
PANA PV80MT , X20............เลือกที่  8 bits  เท่านั้น สูงกว่ากว่านี้คุยกันไม่รู้เรื่อง ก็คือภาพไม่ออกนั่นเองครับ

HC3800...............................10  bits ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ฉลุยครับ  ส่วน12 bits ภาพเต้นแสดงว่าคุยกันไม่รู้เรื่องเช่นกันครับ

dune ของพี่ใส่ไข่อย่างเดียวครับวัฒน์ อย่างอื่นยังไม่มีเวลาทำเลย
ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้ว
1. ปัญหาตอนเล่น projector ผ่าน edge ====> กด Stop แล้วภาพหาย ต้องเปิดปิดที่ตัวเครื่อง dune อย่างเดียว
    แก้ได้แล้ว โดยปรับที่ edge ที่ deep colour input ให้ปรับ off....อาการหายเป็นปลิดทิ้ง

2. ปัญหาตอนเล่นกับ lcd ของ samsung กับ philips ======>พอโหลด logo dune แล้วจอก็ฟ้าทันที มีตัวอักษรขึ้นว่าไม่ support
    ยังไม่ได้ลองต่ออีกเล่นอีกเลย เพราะขี้เกียจต่อ ดู projector อย่างเดียวแล้ว

แล้ววัฒน์สบายดีมั๊ย วันก่อนเจอคุณ nice ที่ห้อง dune ในงาน bav
บอกว่าวัฒน์ก็มา รู้สึกจะวันศุกร์มั๊ง ส่วนพี่ไปวันเสาร์

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk

5. สายแถม

คร่าวๆ

ผลคือ

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

5. สายแถม

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา

ตอนนี้ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาได้รึยังครับ
ช่วยบอกวิธีหน่อย
เพราะของผม เจอปัญหาคล้ายๆ กันเลย

1. ต่อกับ LCD TV ทั้ง samsung และ philips ไม่ได้ผ่าน avr ใดๆ พอโหลดขึ้น โลโก้ dune เสร็จ ภายก็หายไปเลย
2. ต่อผ่าน edge ก็เจอปัญหาเจอสัญญานบ้าง ไม่เจอบ้าง ปิดๆ เปิดๆ อยู่หลายครั้งกว่าจะเจอ
    แต่พอมีสัญญาน เล่นหนังตามปกติได้ แต่พอเรากด stop มันก็จะค้างไปเลย กดปุ่มไหนก็ไม่ตอบสนอง  K]
    ตอนนี้เซ็งมากๆ

• Freshy
DUNE ใช้ FIRMWARE 100413_1555 ครับ
ตอนนี้ผมกำลังส่งรีซีฟเวอร์ไปให้ MRZ ตรวจดูและไม่รู้ว่าจะอัพ firmware ได้หรือเปล่า
ถ้าแก้ไขไม่ได้จริง ๆ ผมจะใช้ dune ส่งสัญญาณ hdmi ผ่านไปยัง splitter hdmi 1 ออก 2 คือออกไปรีซีฟเวอร์ 1 ชุดและโปรเจคเตอร์ 1 ชุด น่าจะได้ แต่ก็ยังห่วงว่าสัญญาณภาพและเสียงจะเหมือนเดิมหรือไม่ เพราะคนขายบอกว่า splitter ตัวนี้สามารถบูตสัญญาณ hdmi ได้อีก คือสามารถส่งสัญญาณได้ไกลถึง 20 เมตรเลยครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
    • Sanguan Electric
Dune ใช้เฟิร์มแวร์ตัวไหนครับ

Marantz มีให้อัพเฟิร์มแวร์ไม๊ครับ

อาการนี้เหมือนกับว่า HDMI สองฝั่ง มันไม่ทำ handshake กันครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

• Freshy
ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ คือ ผมใช้ DUNE PRIME 3.0 สัญญาณออกผ่านสาย HDMI MERREX 1.3 ยาว 1.2 เมตร เข้ามาที่รีซีฟเวอร์ MARANTZ 7002 แล้ว สัญญาณออกผ่านสาย HDMI VAN DEN HUL FLAT 1.4 ยาว 10 เมตร ไปยังโปรเจ็คเตอร์   ปัญหาคือ เมือ่เปิดเครื่อง DUNE มีโลโก DUNE ขึ้นมาที่จอ แต่พอสักพัก สัญญาณหายไปเลย ผมก็เลยปิดรีซีฟเวอร์แล้วเปิดใหม่ปรากฏว่าสัญญาณภาพ,เสียงก็มาปกติ แล้วพอดูหนังแล้วกดปุม STOP ที่ dune จอก็หายไปเหมือนเดิม ครั้งนี้เปิดและปิดรีซีฟเวอร์ใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมอีก เลยต้อง ปิดปุ่ม ON/OFF และเปิดใหม่ที่ DUNE ภาพก็มาเหมือนเดิม  อยากทราบว่าเกี่ยวกันไหมที่ สาย HDMI เป็นคนละเวอร์ชั่นกันสัญญาณก็เลยมีปัญหา   หรือรีซีฟเวอร์รุ่นนี้ไม่support ต้องไป up firmware แล้วจะหายไหมครับ ผมลองต่อ สัญญาณภาพออกจาก duneโดยใช้สาย HDMI ตรงเข้าโปรเจคเตอร์แล้วเสียงใช้สาย COAX ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย  พอดีร้านที่ขายใช้ รีซีฟเวอร์ yamaha ก็เป็นเหมือนกันแต่เขา  up firmware ใหม่แล้วก็หาย แต่ของผมไม่หายเป็นเหมือนเดิมเลย  firmware ตัวเดียวกัน