ผู้เขียน หัวข้อ: mkv กับ media player ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 6105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: mkv กับ media player ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 12:34:22 AM »
Dune ถ้า file ไม่มีปัญหาก็ไม่มีกระตุกครับ แต่เห็นมีกระทู้ที่พูดถึงเรื่องการ setup ที่จะช่วยในจุดนี้ได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MorBoi

Re: mkv กับ media player ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2010, 10:56:31 PM »
ผมใช้ DVDFab ริป ลองทั้ง MKV และ full rip  MKV บางอันก็ใช้ USB ได้ บางอันก็ไม่ได้
ส่วน fullrip นี่ขนาดใช้ internal sata HD บางทีก็ได้ บางทีก็กระตุก
กำลังคิดอยู่ว่าอาจจะต้อง upgrade แต่เห็นว่าอย่าง Dune ที่กำลังนิยมกันก็
มีกระตุกบ้างเหมือนกันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2010, 12:07:53 AM »
เป็นไปได้เรื่อง bandwidth ครับ ปกติถ้าเป็น file MKV ผมต่อด้วย USB แต่ถ้าพวก fullrip จะต่อแบบ e-sata ครับ

ออฟไลน์ MorBoi

mkv กับ media player ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2010, 09:31:49 AM »
ผมใช้ Dvico M-4100SH มานานแล้วต่อ hard drive ผ่าน LAN ใช้ NFS mode และ USB hard drive แต่ตอนนี้มีปํญหาว่า เล่น file ที่เป็น
mkv หรือ  m2fs ที่ rip จาก bluray เองแล้วภาพมันกระตุกบ่อยๆ ไม่ว่าจะผ่าน lan หรือ usb เลยไม่รู้ว่า
เป็นปัญหาที่ bandwidth ของวิธีต่อ หรือเป็นที่ตัว Dvico เอง หนัง mkv ที่ load มาจาก web ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่
ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนตัว Dvico จะแก้ปัญหานี้รึปล่าวครับ