ผู้เขียน หัวข้อ: >>> My DIY Loudspeakers - New Speaker using Jantzen Audio 95db drivers p.15 <<<  (อ่าน 262464 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> My modified Amp ...<<<
« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2013, 03:49:27 PM »
พอปิดตู้ Jenzen Illuminator แล้วเสียงมันออกมาถูกใจไฟมันก็เลยมอดๆไป เดี๋ยววันหยุดยาวอาทิตย์หน้ารีบๆต่อ Amish ให้เสร็จแล้วว่าจะพักยกลำโพง diy ลำโพงซักระยะก่อน
ช่วงที่ผ่านมาผมสนุกกับการปรับจูนองค์ประกอบอื่นๆในระบบ เซ็ทลำโพงและสภาพอะคูสติกของห้องฟัง แถมยังได้มีโอกาสลองปรีกับพาวเวอร์และสายดีๆอีกหลายตัว ...ขอบคุณเสี่ยเจ๊ฟกับพี่อ๋อด้วยครับ ของแรงๆแบบนี้ซื้อมาลองคงไม่ไหว ได้ลองฟังฟรีแบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย  ;D

พอระบบเริ่มใหญ่ขึ้น ยิ่งขี้ฟ้องมากขึ้น ความเข้ากันของอุปกรณ์แต่ละตัว ความเข้ากันของอุปกรณ์กับห้องฟังและระยะนั่งฟัง มีผลมากๆๆๆจริงๆ
ณ.วันนี้ ผมมีความรู้สึกว่า"ความเข้ากัน"สำคัญกว่าความสามารถของอุปกรณ์เดี่ยวๆแต่ละตัวซะอีก....  :headphone

สำหรับการฟังเพลงของผม บ่อยครั้งที่ฟังไปทำงานไป เน้นรายละเอียดกับอารมณ์เพลงแบบสบายๆ ไม่ได้เน้นอลังการหรือดุดัน ค่อนข้างพอใจกับชุดที่ฟังอยู่ตอนนี้เลยมาอัพซักหน่อย...

Transport : Xindak 20th Anniversary CDT (CD Pro-2M), ยังไม่ได้ทำอะไรมากแค่เปลี่ยนท้ายปลั๊ก Furutech กับ RCA wbt

DAC : Xindak 20th Anniversary DAC (AKM AK-4397, 32bit 192 KHz), อัพเกรดอุปกรณ์ตามที่ผมชอบและเปลี่ยนหลอดเป็น Mullard E188CC พ่วงท้ายด้วย USB Audio Converter ของ Teralink-X2 สำหรับฟังเพลงจาก Internet radio

AMP : McCormack DNA-225 เป็นตัวหลัก บิวท์วอลลุ่มตัวเขื่องของ Amtrans ลงไป ทำหน้าที่เป็น Passive Volume Control ... เพื่อนๆที่เคยฟัง McCormack มาคงทราบกันว่าเจ้านี่เข้ากับปรีแบบ passive หรือ buffer ได้ดีมาก, McCormack ตัวนี้ปรับไปหลายอย่างมาก แต่ไม่ได้งมเอาเอง ปรับตามคำแนะนำของลุงสตีฟคนออกแบบเลยครับ เดี๋ยวลงรายละเอียดทีหลังละกัน  :)

Loudspeakers : แน่นอน... Jenzen Illuminator by Troels Gravesen แต่ผมปรับทวีทเตอร์เป็น R3004/6620 ... ตอนนี้กำลังรอขาเหล็กพร้อมสไปค์ (ไม่ต้องใส่ถุง) อยู่

AC power : ลากสาย Oyaide Tunami จากเมนตรงเข้าบล๊อค aluminum ขุดใส่ปลั๊ก Furutech กับ Wattgate, ตอกกราวด์แบบหุ้มท่อทองแดง 2.4m สองแท่ง ห่างกัน 3m ข้างถังแซทส์แท่งนึงกับในท่อน้ำทิ้งจากห้องครัวอีกแท่งนึง (บ้านผมไม่มีที่ว่างพอสำหรับตอกสามเหลี่ยม) ที่บล๊อคไฟปัก Nordost QV2 ไว้ตัวนึง ไม่มีกรองไฟ...

Cables :
- Digital : KJ-1 ยาว 2m .... ใครใช้สายตัวนี้ต้องความยาว 1.5m หรือมากกว่าเท่านั้น ฟังดีกว่า 1m มากมาย, หัว Digital 75 Ohm ก็ฟังดีกว่าหัว Analog ทั่วไป
- Analog : Wireworld Platinum Eclipse + WBT 0152 RCA
- Speaker : Homegrown Audio X32
- AC : Oyaide Tunami GPX-R to Transport, สายไฟ diy (ผมทำเอง) to DAC, สายไฟ diy นาคราชจูเนียร์ (by Wat 12) เข้าแอมป์

Accessories อื่นๆ ที่มีผลกับเสียง ตามลำดับที่ฟังออก...
- Diffusor ขาวด้านหลัง ให้ช่างเฟอร์ทำตามสูตร RPG เห็นผลเยอะเพราะมันใช้บังกระจกด้านหลังด้วย
- ASC Tube Trap 16"
- fuse ต่างๆ พวกออดิโอฟิวส์ รายละเอียดดีแต่มีบุคลิคเสียงเยอะ ต้องเลือกให้เหมาะ ใช้ยี่ห้อเดียวทั้งระบบก็ฟังไม่ดี
- Tip Toe ต่างๆ ทำเองบ้าง ซื้อบ้าง กำลังลองเล่นอยู่
- ฐานไม้เชอรี่ของ amp กับไม้มะค่าของ transport/dac ...อันนี้ยังไม่จบ ลองๆอยู่ เพื่อนบอกเมเปิ้ลเจ๋ง
- Diffusor ข้างของ XAV กับ ASC Sound Panel
- ขวดน้ำ Amazon อันนี้ไม่แพง เล่นสนุกๆ ลองระดับน้ำหลายๆระดับ วางหลายๆจุด ฟังต่างกัน แต่.... ระวังน้ำหกใส่เครื่องเสียงช๊อต  ;D
- ตัวรองสายต่างๆ กำลังลองเล่นอยู่เช่นกัน เพื่อนผมแนะนำน๊อตตัวใหญ่เอามาวางหงาย ยังไม่ได้ลอง...

โม้ซะยาว... เอาแค่นี้ก่อนละกัน  ;D

• **
  • Just fall in love with music....
Re: >>> My DIY Loudspeakers
« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2013, 02:43:42 PM »

ปลาสวยมากๆครับ  ถ่ายรูปขึ้นมากๆ O0

ตัวนี้ทำบุญด้วยกันมาน้อย อยู่ด้วยกันได้ไม่นาน ท่อประปาแตก การประปาเพิ่มคลอรีนมากกว่าปกติ ผมไม่ได้สังเกตเลยน๊อคน้ำอ่ะ  :black_eye

อัพรูปฝูงปลาทูล่าสุดแทนละกัน ายวันนี้ เลี้ยงรวมโตเร็วดีจริงๆ ช่วงเย็นเดินผ่านตู้มารอกินกันสลอนเลยถ่ายไว้ซักรูป  ;D

ไว้ต้องหาโอกาสไปลองฟังซักหน่อย   เอาไอ้ตัวในภาพซักตัว2ตัวมาแกล้มเบียร์นะเสี่ยบอล d_d

เอาตะเพียนก่อนได้มั๊ย จะโตแซงมังกรแล้ว... สงสัยต้องแจกจ่ายไปบ้าง ขี้เยอะเหลือเกินนน  :P

ตู้ปลาปลาขนาดใหญ่ประมาณ 2.50 เมตร 1 ตู้ และ 1.50 เมตร อีก 2 ตู้ ของพี่ เลี้ยงตะไค้น้ำแทนปลา ไปซื้อมาจากราชบุรี ลงทุนไปหลายบาท แต่กลับเอามาเลี้ยงตะไค้น้ำแทน อยากไปตักเจ้าตะเพียนทองมาใส่จัง จะได้ดูมีชีวิต ชีวาขึ้น ตั้งแต่ เจ้ามังกร ผังชีพตาย ยังไม่ได้ซื้อปลามาเลี้ยงอีกเลยครับ เห็นแล้วเกิดอารมณ์อยากเลี้ยงปลาอีกแล้วครับ

สองเมตรครึ่งเท่าของผมเลยพี่ แต่ของผมตู้เดียวที่เห็นนี่แหล่ะ ... ตะเพียนทองถ้าอยากได้แวะมาเอาได้เลยครับ ผมกะเหลือไว้ 8 ตัวพอ  ;)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2013, 06:10:14 AM »
ปลาสวยมากๆครับ  ถ่ายรูปขึ้นมากๆ O0

ตัวนี้ทำบุญด้วยกันมาน้อย อยู่ด้วยกันได้ไม่นาน ท่อประปาแตก การประปาเพิ่มคลอรีนมากกว่าปกติ ผมไม่ได้สังเกตเลยน๊อคน้ำอ่ะ  :black_eye

อัพรูปฝูงปลาทูล่าสุดแทนละกัน ายวันนี้ เลี้ยงรวมโตเร็วดีจริงๆ ช่วงเย็นเดินผ่านตู้มารอกินกันสลอนเลยถ่ายไว้ซักรูป  ;D

ไว้ต้องหาโอกาสไปลองฟังซักหน่อย   เอาไอ้ตัวในภาพซักตัว2ตัวมาแกล้มเบียร์นะเสี่ยบอล d_d

เอาตะเพียนก่อนได้มั๊ย จะโตแซงมังกรแล้ว... สงสัยต้องแจกจ่ายไปบ้าง ขี้เยอะเหลือเกินนน  :P

ตู้ปลาปลาขนาดใหญ่ประมาณ 2.50 เมตร 1 ตู้ และ 1.50 เมตร อีก 2 ตู้ ของพี่ เลี้ยงตะไค้น้ำแทนปลา ไปซื้อมาจากราชบุรี ลงทุนไปหลายบาท แต่กลับเอามาเลี้ยงตะไค้น้ำแทน อยากไปตักเจ้าตะเพียนทองมาใส่จัง จะได้ดูมีชีวิต ชีวาขึ้น ตั้งแต่ เจ้ามังกร ผังชีพตาย ยังไม่ได้ซื้อปลามาเลี้ยงอีกเลยครับ เห็นแล้วเกิดอารมณ์อยากเลี้ยงปลาอีกแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2013, 06:09:21 PM »

ออฟไลน์ เจ๊ฟ

• **
« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2013, 11:07:45 AM »

ชื่อและที่อยู่ครับ    http://www.htg2.net/index.php?topic=47523.0

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> But not mine...<<<
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 11:28:05 PM »
ตู้ด้านบนยังไม่กระดิกเลย วันนี้เพื่อนบอกว่าซื้อลำโพงคอม psb ps1 มาใช้ เสียงดีมากๆๆๆ
ฟังแล้วชักคันๆ อยากต่อลำโพง active มาใช้กับคอมซักตัว แทน Bose companion 2 ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้  ;D

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> Jenzen Illuminator ลำโพงใหญ่กับแอมป์หลอด <<<
« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2013, 10:18:25 PM »
อีกตู้...ที่รอมาเป็นปีเพราะคนทำสีไม่มีเวลาเหมือนกัน... บทจะเสร็จก็เสร็จไล่ๆกันซะงั้น  ;D

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers -->
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2013, 12:40:22 AM »
ครอสยาวมาก สวยทุกอย่างครับ

ขอบคุณครับ  :)

ครอสชุดใหญ่ด้วยสิ จัดหนัก :cold
 0)]

555 ตอนประกอบหน้ามืดไปหน่อย ถือว่าเทสของให้ลูกค้าละกัน  ;D

เวลาลูกค้าถามว่าเอา Superior Z ตัด mid range เทียบกับ Cross-cap และ Cross-cap ไบแคปด้วย Superior Z ผมก็ตอบได้เต็มที่เพราะได้ลองมากับลำโพงที่ครอสลงตัวแล้ว  :showoff

ช่วงประกอบเจ้านี่มีโอกาสได้ลองฟัง ลำโพงแบรนด์ใหม่และมือสองในระดับงบ 2-3 เท่าอยู่หลายคู่ ได้ฟังแล้วรู้สึกหายเหนื่อยเลยครับ คงจะได้อยู่กับเจ้า Jenzen ILL อีกนานเลยล่ะ เพราะลำโพงแบรนด์ที่งบสูงกว่าพวกที่ลองฟังผมก็สู้ไม่ไหวแล้ว  :giveup

ออฟไลน์ kirati

• Super Star
  • *
  • PEOPLE'S UPRISING

ครอสชุดใหญ่ด้วยสิ จัดหนัก :cold
 0)]

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> JZ ILL
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 09:08:18 PM »
20 วันผ่านไป...แก้มแดงขึ้นอีกนิด  :showoff

ไม่ลงรูปเพิ่มละ ตามไปดูในนี้ละกันนะครับ ;)
http://www.troelsgravesen.dk/Jenzen-Ill_Ball.htm

:clap ต้องหาโอกาสไปฟังซะแล้ววววววววววว บ้านสวย เพลงเพราะ.......หล่ะก็ แหล่มเลยยยยย  :headphone

ยินดีครับ มาเลยๆ จะได้ขอคำแนะนำด้วย ขอเป็นเสาร์-อาทิตย์นะ เดี๋ยวเตรียมเครื่องดื่มรอ คนขับเดี๋ยวเตรียมกาแฟกับโค้กไว้ส่วนคนอื่นๆก็....  d_d

c) ขอบคุณครับ บอล อยากจะไปซนจะแย่.....แต่ช่วงนี้เลี้ยงลูกเพลินเลย  :P แต่ก็แอบทำปรีหลอดไว้ให้ป๋าผมร้องเกะ  :headphone

แถวบ้านผมเรียกเข้าเส้นครับ 2f 2f 2f
ผมหยุดเล่นไปนาน ตั้งแต่มีลูกคนแรก สุดท้ายก็อดไม่ได้อยู่ดี  :headphone

ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับพี่บอล  แป๊บเดียวโตเต็มตู้กันแล้ว

ไปด้วยๆครับ  0)] 0)] 0)]

สำหรับคนขับน้ำเปล่าก็พอแล้วครับ  :whistling :whistling

ยินดีครับ มาเลยๆ ตู้ 96" ครับ เท่ากับผนังด้านนั้นพอดี  ;)

Re: >>> My DIY Loudspeakers -->
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 12:44:50 AM »
เตาแก๊สกับขวดเบียร์.... อุปกรณ์สำคัญในการทำลำโพง  ;D
ผมชอบลำโพงพอร์ตหน้าเลยต้องบานปลายท่อด้านในเพื่อช่วยลดเสียงท่อ...ลองกับแผ่น Manger แล้ว....ผ่านครับ  d_d

อุปกรณ์สุดยอดเลย  รับรองฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะเลยครับ     :drunk :drunk

เย็นนี้ฝนตกเลยสั่งพิซซ่ามากินที่บ้าน สิงห์สองขวด กับ Merlot (ถูกๆ จากเทสโก้) อีกค่อนขวด ไม่โพสต์รูปลำโพงละ โพสต์รูปปลาดีกว่า  :drunk
ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่บอมเคยมาเห็นที่บ้านเก่า  :)

ตอนเดินโฉบไปดูใกล้  สวยครับตัวนี้... O0 O0 O0

ปลาสวยมากๆครับ  ถ่ายรูปขึ้นมากๆ O0

ตัวนี้ทำบุญด้วยกันมาน้อย อยู่ด้วยกันได้ไม่นาน ท่อประปาแตก การประปาเพิ่มคลอรีนมากกว่าปกติ ผมไม่ได้สังเกตเลยน๊อคน้ำอ่ะ  :black_eye

อัพรูปฝูงปลาทูล่าสุดแทนละกัน ถ่ายวันนี้ เลี้ยงรวมโตเร็วดีจริงๆ ช่วงเย็นเดินผ่านตู้มารอกินกันสลอนเลยถ่ายไว้ซักรูป  ;D

ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับพี่บอล  แป๊บเดียวโตเต็มตู้กันแล้ว

ไม่ลงรูปเพิ่มละ ตามไปดูในนี้ละกันนะครับ ;)
http://www.troelsgravesen.dk/Jenzen-Ill_Ball.htm

:clap ต้องหาโอกาสไปฟังซะแล้ววววววววววว บ้านสวย เพลงเพราะ.......หล่ะก็ แหล่มเลยยยยย  :headphone

ยินดีครับ มาเลยๆ จะได้ขอคำแนะนำด้วย ขอเป็นเสาร์-อาทิตย์นะ เดี๋ยวเตรียมเครื่องดื่มรอ คนขับเดี๋ยวเตรียมกาแฟกับโค้กไว้ส่วนคนอื่นๆก็....  d_d

ไปด้วยๆครับ  0)] 0)] 0)]

สำหรับคนขับน้ำเปล่าก็พอแล้วครับ  :whistling :whistling

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน, 2013, 12:47:26 AM โดย ลูซิเฟอร์ โอรสแห่งพระอรุณ »
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=85671.0

ออฟไลน์ Old Tube

• *
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> JZ ILL
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2013, 11:18:42 PM »

:clap ต้องหาโอกาสไปฟังซะแล้ววววววววววว บ้านสวย เพลงเพราะ.......หล่ะก็ แหล่มเลยยยยย  :headphone

ยินดีครับ มาเลยๆ จะได้ขอคำแนะนำด้วย ขอเป็นเสาร์-อาทิตย์นะ เดี๋ยวเตรียมเครื่องดื่มรอ คนขับเดี๋ยวเตรียมกาแฟกับโค้กไว้ส่วนคนอื่นๆก็....  d_d

c) ขอบคุณครับ บอล อยากจะไปซนจะแย่.....แต่ช่วงนี้เลี้ยงลูกเพลินเลย  :P แต่ก็แอบทำปรีหลอดไว้ให้ป๋าผมร้องเกะ  :headphone

oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

• **
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2013, 09:34:46 PM »

• *
oldtube
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310

• **
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2013, 01:18:35 PM »
 :showoff

• **
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2013, 09:23:59 AM »
เมื่อเช้าอากาศเย็นสบาย เปิดหน้าต่างฟังเพลง ลมเย็นๆ เสียงนกร้องตอนเช้า ได้บรรยากาศไปอีกแบบ
รูปแรกถ่ายจากโต๊ะทำงานผมครับ รูปที่สองเดินออกไปที่ระเบียง  :showoff
ตอนกำลังโพสต์นี่ช่างก่อสร้างฝั่งตรงข้ามเริ่มทำงาน ตอกอะไรซักอย่าง โป๊กๆๆๆ แล้วครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2013, 10:20:22 PM »

อัพรูปฝูงปลาทูล่าสุดแทนละกัน ถ่ายวันนี้ เลี้ยงรวมโตเร็วดีจริงๆ ช่วงเย็นเดินผ่านตู้มารอกินกันสลอนเลยถ่ายไว้ซักรูป  ;D

ออฟไลน์ kirati

• *
  • PEOPLE'S UPRISING

• **
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2013, 10:10:55 PM »
เตาแก๊สกับขวดเบียร์.... อุปกรณ์สำคัญในการทำลำโพง  ;D
ผมชอบลำโพงพอร์ตหน้าเลยต้องบานปลายท่อด้านในเพื่อช่วยลดเสียงท่อ...ลองกับแผ่น Manger แล้ว....ผ่านครับ  d_d

อุปกรณ์สุดยอดเลย  รับรองฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะเลยครับ     :drunk :drunk

เย็นนี้ฝนตกเลยสั่งพิซซ่ามากินที่บ้าน สิงห์สองขวด กับ Merlot (ถูกๆ จากเทสโก้) อีกค่อนขวด ไม่โพสต์รูปลำโพงละ โพสต์รูปปลาดีกว่า  :drunk
ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่บอมเคยมาเห็นที่บ้านเก่า  :)

Re: >>> My DIY Loudspeakers --> <<<
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2013, 09:57:42 PM »

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=85671.0

• **
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2013, 09:45:26 PM »
ลำโพงต่อเสร็จแล้ว แต่ตอนนี้กำลัง enjoy กับการฟังเพลงอยู่ เดี๋ยวจะทยอยเอารูปมาลง  ;)

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> <<<
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2013, 09:32:43 PM »

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> ร้องเพลงได้ข้างนึงแล้วววว <<<
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2013, 08:15:30 AM »
ร้องเพลงได้แล้วครับ...เมื่อคืนผมยืมแอมป์จีน 300b ของเพื่อนมาลองขับดู เสียงไม่เลวแฮะ  :headphone

ถ้าให้เจ้าตัวเล็กช่วยประกอบ  ป่านนี้เสร็จไปแล้วครับ  ;D ;D ;D
ประกอบคงไม่เท่าไหร่ แต่เรื่องรื้อนี่ชำนาญมาก :cold

นับถือความพยายามเลยครับคุณบอล  สำหรับลำโพงคู่นี้น่าจะใช้เวลาเป็นปีนะครับ
ของผมไม่นานครับ แต่พี่ที่เป็นคนประกอบตู้ให้อ่ะ เจอทั้งน้ำท่วมทั้งเรื่องอื่นๆสารพัด อุตส่าห์ทำจนเสร็จ ขอบคุณมากๆครับ  :showoff

สุดยอดความอลังการ  O0 O0 O0 O0
ของพี่ก็เหมือนกันไม่ใช่เหรอ  ;D
ตัวนี้มีพี่น้องสี่ตู้เลยนะ มีของเสี่ยเจ๊ฟเป็นรุ่น classic 10" และของพี่ทางใต้เป็น classic 8"
ไว้จะขอรูปมาลงให้ดู

ออฟไลน์ REUSE

Re: >>> My DIY Loudspeakers --> ร้องเพลงได้ข้างนึงแล้วววว <<<
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 11:45:33 PM »
สุดยอดความอลังการ  O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ pomsang

• **
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 08:33:45 AM »
นับถือความพยายามเลยครับคุณบอล  สำหรับลำโพงคู่นี้น่าจะใช้เวลาเป็นปีนะครับ

« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2013, 11:36:00 PM »
ถ้าให้เจ้าตัวเล็กช่วยประกอบ  ป่านนี้เสร็จไปแล้วครับ  ;D ;D ;D

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> ข่าววงใน Scanspeak กำลังจะออก full range <<<
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2013, 10:25:41 PM »
ร้องเพลงได้ข้างนึงแล้ว  c)
แค่วางตำแหน่งครอสและประกอบข้างแรกเล่นไปครึ่งวันเลยครับ กลางสัปดาห์คงไม่มีเวลาทำเป็นชิ้นเป็นอัน เดี๋ยวเสาร์หน้าว่ากันใหม่  :headphone

สุดยอดความพยายามเลยครับ  O0 O0 O0 :clap :clap :clap  เห็นแล้วเหนื่อยแทนจริงๆ  
ตู้ลำโพงมันใหญ่มาก เดี๋ยวตั้ง....เดี๋ยวนอน  ยกคนเดียวนี่ยอมรับจริงๆครับ เป็นผมคงเดี๊ยงไปแล้ว

ตั้งๆนอนๆ ไม่เท่าไหร่ครับ แต่ตอนแบกขึ้นมาชั้นสองแทบจะเป็นลมครับ แบกกันสามคนผมจับหัว พี่เลี้ยงลูกผมสองคนจับท้าย กล้ามขึ้นเลย :showoff

เสร็จ ต้องยกแอมป ไปเปิด ให้เป็นบุญแก่แอมป เสียหน่อย  c) c) ลำโพง diy ที่หรูที่สุด เท่าที่เคยเห็นมา  555
น่าจะ แฟลต สุดๆ ตามรสนิยม น้าบอล

อาจไม่หรูที่สุดแต่ก็เต็มที่เท่าที่ผมจะให้ได้ครับ ทั้งงบและเวลา ทีแรกตั้งใจจะซื้อ Sonus Amati มือสองแต่ไหนๆก็ diy มาตลอดแล้วก็ขอแบบสุดๆซักตัว
ไม่ผิดหวังครับ... สำหรับลำโพงขนาดนี้ ตู้มีผลเยอะมากๆ คุ้มกับที่รอมาปีกว่าๆ....ช่วงเปลี่ยนตู้นี้ผมถือโอกาสอัพหลายอย่างเลยครับ C Jantzen Silver Gold เข้าทวีทเตอร์, R Duelund ดำ, Binding post WBT nextgen, สายไวร์ low/mid จากสายลำโพง Jantzen เป็น Amtrans สายเข้าทวีทเตอร์ใช้สายสัญญาณ Silverlace ให้มันเข้ากับสายลำโพงด้านนอก (ตอนนี้ใช้ Homegrown X32) ฟังดูเหมือนเยอะ แต่ใช้งบแค่ครึ่งนึงของ Amati มือสอง งานนี้ยกความดีความชอบให้ Mr.Troels คนออกแบบเลยครับ เจ๋งจริง  O0

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> ข่าววงใน Scanspeak กำลังจะออก full range <<<
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2013, 09:03:33 PM »
เสร็จ ต้องยกแอมป ไปเปิด ให้เป็นบุญแก่แอมป เสียหน่อย  c) c) ลำโพง diy ที่หรูที่สุด เท่าที่เคยเห็นมา  555
น่าจะ แฟลต สุดๆ ตามรสนิยม น้าบอล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2013, 09:07:36 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ happy diy

« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2013, 05:19:27 PM »
สุดยอดความพยายามเลยครับ  O0 O0 O0 :clap :clap :clap  เห็นแล้วเหนื่อยแทนจริงๆ 
ตู้ลำโพงมันใหญ่มาก เดี๋ยวตั้ง....เดี๋ยวนอน  ยกคนเดียวนี่ยอมรับจริงๆครับ เป็นผมคงเดี๊ยงไปแล้ว

« ตอบกลับ #719 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2013, 09:39:45 AM »
เกือบเสร็จแล้ว  0)] 0)] 0)]

• *
« ตอบกลับ #718 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2013, 11:00:21 PM »
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
oldtube

• **
« ตอบกลับ #717 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2013, 10:50:41 PM »
 :showoff

• **
« ตอบกลับ #716 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2013, 10:50:05 PM »
ใกล้เข้ามาเรื่อยๆ  :showoff :)

• **
« ตอบกลับ #715 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 10:35:39 PM »
ข่าวด่วน....ข่าวล่า ไวกว่าใคร ที่นี่ที่เดียวเหมือนเดิม....  :showoff
Scanspeak กำลังจะเปิดตัวดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ขนาดเล็ก 5cm กับ 10cm เร็วๆนี้ 5F8422 และ 10F8414
แฟนๆ Scan อย่างผมคงมีโอกาสได้ลองเล่นฟูลเร้นจ์กันบ้างล่ะ   c)

ถ้าราคาไม่แรงมากผมว่าจะสอย 5F มาลองทำลำโพงคอมเล่นดู  :showoff

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> โค้งสุดท้าย Jenzen Illuminator <<<
« ตอบกลับ #714 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 10:27:03 PM »
ปกติกลางสัปดาห์ไม่ค่อยได้จับงาน diy แต่วันนี้กลับเร็ว ถึงบ้านหกโมงเลยลงมือต่ออีกซักนิด  :showoff

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> โค้งสุดท้าย Jenzen Illuminator <<<
« ตอบกลับ #713 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 01:19:15 PM »
บ้านผมก็เลี้ยงครับคุณบอล. น้องชายเอามาจากฟาร์มโมจุน ราคา6หลักตอนตัวเท่าฝ่ามือ ตอนนี้ตัวเบ้อเร้อ
และยังมีพันธุ์ทอง ราคาเกือบ6หลักอีกตัว ตายไปแล้ว โดดฟาดตู้จนหลังหักครับ
ในตู้ก็เลี้ยงปลากระเบนด้วย เสือตออีกเพียบครับ

มีโอกาสคงต้องขอไปเยี่ยมชมซักหน่อย... โมจุนเกรดพิเศษน่าจะแดงเป็นพริกเลย ของผมอัมบาวังเกรดกลางๆครับ ขอให้ได้ส้มๆเท่าตัวก่อนก็พอใจแล้วครับ :headphone

เสียดายเลยครับเจอช่างแบบนี้  . . .. .. . . . . . . . .. . 

ตอนเห็นพูดไม่ออกเลยครับ อึ้งไปพักนึง สุดท้ายก็เลยบอกช่างว่า พี่แบ่งสีกับกระกาษทรายไว้เดี๋ยวผมทำเอง... 
ช่างเองก็ดูรู้สึกไม่ดีเพราะลูกน้องทำงานพลาด (ไม่ได้อยู่เฝ้า) พยายามบอกว่าจะแก้ให้แต่ผมกลัวหนักกว่าเก่าเพราะตอนนั้นแก้รอบสองแล้ว.... :nonono
สรุปผมต้องเอาทินเนอร์ล้างสีที่ย้อมไว้ออก ผสม ทา และขัดใหม่ ได้ออกมาตามที่เห็นแหล่ะครับ
ตามสันมีรอยด่างๆเพราะช่วงที่เป็นสีโปวแดงมันต้องแต้มสีกลบเยอะ ขัดออกก็ไม่ได้เพราะมันกินเข้าไปในเนื้อไม้เยอะ  ???

ในสภาพไฟสลัวๆ ระยะนั่งฟัง หน้าตามันพอรับได้อยู่ เดี๋ยวทำเสียงดีๆชดเชยเอา  ;D

ออฟไลน์ orosmanson

• **
« ตอบกลับ #712 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 01:10:30 PM »
เสียดายเลยครับเจอช่างแบบนี้  . . .. .. . . . . . . . .. . 

ที่อยู่ค้าบบบบบบบบบบบ 
 http://www.htg2.net/index.php?topic=48174.0

• **
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 01:03:58 PM »
เจอช่างเฟอร์ตัดไม้เบี้ยว ขอบไหม้ แถมใช้สีโปวแดงอีก...แทบจะเป็นลม
มีปัญญากู้คืนมาได้แค่นี้...เหนื่อย พอละ สวยไปเดี๋ยวเสี่ยเจ๊ฟที่ต่อ Jenzen Classic จะอิจฉา :P

เสาร์นี้เก็บรอยต่อไม้ให้เรียบร้อยลงแลคเกอร์ด้านทับแล้วประกอบเลยดีกว่า อยากฟัง....
ได้สายใหม่ๆกับ DAC และ แอมป์ใหม่ๆมาลองหลายตัวเลย (ยืม) ประกอบๆซะจะได้ลองฟังอย่างอื่นด้วย  ;D

« ตอบกลับ #710 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2013, 08:15:16 AM »

ตัวนี้ก็กำลังทำสีแข่งกับลำโพง แก้มเริ่มแดงนิดๆละ นกแก้วยังจี๊ดเหมือนเดิม...  :)

อยู่กับพี่บอลอาหารการกินอุดมสมบูรณ์แดงแจ๋  :clap :clap

>>  ย้ายของหมดหรือยังครับ  

ย้ายหมดแล้วครับ แต่ตอนนี้ยังนั่งกินข้าวกับพื้นอยู่ รอซื้อโต๊ะใหม่  ;D

เปลี่ยนบรรยกาศครับ   อบอุ่นดี     :P

>>>   ได้ขับรถไกลขึ้นซะแล้ว  :drive1 :drive1  

>>> รอชมลำโพงครับ  ว่าจะออกมาสวยขนาดไหน  :headphone :headphone

ออฟไลน์ Minguta

« ตอบกลับ #709 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2013, 01:15:15 AM »
บ้านผมก็เลี้ยงครับคุณบอล. น้องชายเอามาจากฟาร์มโมจุน ราคา6หลักตอนตัวเท่าฝ่ามือ ตอนนี้ตัวเบ้อเร้อ
และยังมีพันธุ์ทอง ราคาเกือบ6หลักอีกตัว ตายไปแล้ว โดดฟาดตู้จนหลังหักครับ
ในตู้ก็เลี้ยงปลากระเบนด้วย เสือตออีกเพียบครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=22907.0

• **
« ตอบกลับ #708 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2013, 11:33:11 PM »
แจ่มมากครับพี่บอล  ติดตามดูอยู่ห่างนะพี่ อิอิ สุดยอดเลยงามเทพ 

ไม่ค่อยมีเวลาเลยจ้างช่างเฟอร์มาปิดงานผิวให้ แต่งานออกมาเห็นแล้วแทบจะร้องไห้....หยาบสุดๆ
สุดท้ายเลยตัดสินใจลงมือเอง ออกมาไม่สวยก็ถือว่าซื้อประสบการณ์ ค่อยๆศึกษาค่อยๆทำไป ตอนนี้กำลังปรับสีหัวไม้แท้ให้เข้ากับวีเนียร์ด้านข้างอยู่ครับ
 :headphone

ตัวนี้ก็กำลังทำสีแข่งกับลำโพง แก้มเริ่มแดงนิดๆละ นกแก้วยังจี๊ดเหมือนเดิม...  :)

อยู่กับพี่บอลอาหารการกินอุดมสมบูรณ์แดงแจ๋  :clap :clap

>>  ย้ายของหมดหรือยังครับ 

ย้ายหมดแล้วครับ แต่ตอนนี้ยังนั่งกินข้าวกับพื้นอยู่ รอซื้อโต๊ะใหม่  ;D

« ตอบกลับ #707 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2013, 10:44:17 PM »
ตัวนี้ก็กำลังทำสีแข่งกับลำโพง แก้มเริ่มแดงนิดๆละ นกแก้วยังจี๊ดเหมือนเดิม...  :)

อยู่กับพี่บอลอาหารการกินอุดมสมบูรณ์แดงแจ๋  :clap :clap

>>  ย้ายของหมดหรือยังครับ 

ออฟไลน์ orosmanson

• **
« ตอบกลับ #706 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2013, 08:40:54 AM »
แจ่มมากครับพี่บอล  ติดตามดูอยู่ห่างนะพี่ อิอิ สุดยอดเลยงามเทพ 
ที่อยู่ค้าบบบบบบบบบบบ 
 http://www.htg2.net/index.php?topic=48174.0

• **
« ตอบกลับ #705 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 07:12:11 PM »

• **
« ตอบกลับ #704 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 07:01:30 PM »
ต่อๆ
กำลังพยายามย้อมสีไม้แท้ที่ใช้แปะหัวท้ายให้มันเข้าใกล้วีเนียร์อยู่ ไม่รู้จะรอดมั๊ย
(เพิ่งสังเกตเห็นหนังสือพิมพ์ที่แปะหน้าตู้ตอน resize รูป.... เฮ้อ....)

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> ลำโพงรถกันบ้าง Tymphany + Scan ใบพัด <<<
« ตอบกลับ #703 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 06:59:17 PM »

อยากได้ตัวแดงๆมากกว่าครับ  แต่คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะกลับมาเลี้ยงใหม่  ??? ??? 

เอาไว้แต่งก่อนก็ได้ครับ ....เอ หรือจะยิ่งยากกว่าเก่า  2f 2f 2f

ถ้าหลังแต่ง  อย่าว่าแต่ปลาเลย  ...เครื่องเสียงจะได้ซื้อเพิ่มหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ    ที่ทำได้ตอนนี้คือตุนชิ้นใหญ่ๆไว้ให้มากที่สุดครับ  อย่างUsherที่ซื้อมาโม้ไว้แล้วว่าเป็นลำโพงเก่า 20ปีที่แล้ว  :secret :secret

>>>   ดีที่แฟนผมฟังไม่เป็น  ยังพอแอบโมอะไรได้บ้าง  ฟังไม่ออก....ก็ไม่มีทางรู้  ทุกวันนี้เปลี่ยนอะไรที่มองเห็นอ้างยืมพี่กิตอย่างเดียวเลย  2f 2f 2f 2f

แฟนผมฟังเป็น แต่เค้าคงทำใจละ ....คงคิดว่าจากบ้านสภาพน้องๆร้านซ่อมทีวีมาเป็นห้องฟังแบบนี้ได้นิดๆหน่อยๆก็ปล่อยไปเหอะ  ;D

Re: >>> My DIY Loudspeakers --> ลำโพงรถกันบ้าง Tymphany + Scan ใบพัด <<<
« ตอบกลับ #702 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2013, 12:11:07 PM »

อยากได้ตัวแดงๆมากกว่าครับ  แต่คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะกลับมาเลี้ยงใหม่  ??? ??? 

เอาไว้แต่งก่อนก็ได้ครับ ....เอ หรือจะยิ่งยากกว่าเก่า  2f 2f 2f

ถ้าหลังแต่ง  อย่าว่าแต่ปลาเลย  ...เครื่องเสียงจะได้ซื้อเพิ่มหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ    ที่ทำได้ตอนนี้คือตุนชิ้นใหญ่ๆไว้ให้มากที่สุดครับ  อย่างUsherที่ซื้อมาโม้ไว้แล้วว่าเป็นลำโพงเก่า 20ปีที่แล้ว  :secret :secret

>>>   ดีที่แฟนผมฟังไม่เป็น  ยังพอแอบโมอะไรได้บ้าง  ฟังไม่ออก....ก็ไม่มีทางรู้  ทุกวันนี้เปลี่ยนอะไรที่มองเห็นอ้างยืมพี่กิตอย่างเดียวเลย  2f 2f 2f 2f

• **
« ตอบกลับ #701 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2013, 12:40:34 AM »
เครื่องเสียงนี่มันละเอียดอ่อนจริงๆ แค่ช่วงย้ายบ้านไม่ได้เปิดมาเดือนนึง ฟังตั้งหลายวันกว่าจะเข้าที่อ่ะ :secret

ที่จอดfortunerนี่ ...ถ้าเมานี่ลุ้นเหนื่อยเลยนะครับ  :drunk  :drive1

ลองแล้วครับ...รอด ปกติถ้าดื่มนอกบ้านผมจะขับรถช้ามากครับ ไม่ไหวก็จอดหลับ ทำไงได้อยู่บ้านนอกไม่มีแทกซี่  :P

อ้างถึง

• *
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 11:09:05 AM »
 :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap
oldtube

« ตอบกลับ #699 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 08:21:55 AM »
ตามด้วยรูปบ้านกับสมาชิกใหม่อีกสองตัว....
เหนื่อยจริงๆกับการมีบ้านเป็นของตัวเองเป็นครั้งแรก ไม่คิดว่าจะอยู่นานเลยเช่าอยู่มาตลอด ตัดใจซื้อเพราะลูกเข้าโรงเรียนที่ลพบุรีสองคน ไม่อยากให้นั่งรถข้ามจังหวัด  :drive1
ส่วนปลารอบแรกคัดได้แค่ 5+1 เติมอีกสองให้ได้ตามเลขมงคล .... 8 Dragon   d_d

ที่จอดfortunerนี่ ...ถ้าเมานี่ลุ้นเหนื่อยเลยนะครับ  :drunk  :drive1

แถมรูป"ไอ้ตุ่ย" ตัวโปรดลูกสาวผม ไม่รู้ว่าทำไมถึงชื่อไอ้ตุ่ยเหมือนกันแต่เค้าเป็นคนตั้งเอง ตั้งแต่ตอนยังไม่สองขวบเลยอ่ะ  ^-^
รูปนี้แดงเว่อร์เพราะผมปรับ contrast ไว้ จริงๆสีออกส้มๆ

ลำโพงก็สวยปลาก็ไม่แพ้กัน..น่าชมทั้งคู่ครับ

ขอบคุณครับพี่ Jay ถ้าสวยก็ยกเครดิตให้เสี่ยเจ๊ฟเพื่อนผมครับ ตู้นี้นอกจากช่วยกันออกแบบที่เหลือเสี่ยเจ๊ฟล้วนๆ ปกติเค้าทำพวกวงกบประตูไม้อยู่แล้วครับ  ;)

0)] 0)] 0)] 0)] 0)]

ถ้าอยากได้ตะเพียนทองบอกได้นะ ผมเอามาปล่อยไม่ให้ตู้มันโล่งเกินไปตอนอโรยังเล็ก กะว่าอีกซักสองสามเดือน พอมันใหญ่จะระบายออกซัก 10-15 ตัว ...ให้ฟรีครับ เตรียมถุงมาใส่เอง

• **
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2013, 11:46:35 PM »
ตามด้วยรูปบ้านกับสมาชิกใหม่อีกสองตัว....
เหนื่อยจริงๆกับการมีบ้านเป็นของตัวเองเป็นครั้งแรก ไม่คิดว่าจะอยู่นานเลยเช่าอยู่มาตลอด ตัดใจซื้อเพราะลูกเข้าโรงเรียนที่ลพบุรีสองคน ไม่อยากให้นั่งรถข้ามจังหวัด  :drive1
ส่วนปลารอบแรกคัดได้แค่ 5+1 เติมอีกสองให้ได้ตามเลขมงคล .... 8 Dragon   d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม, 2013, 11:54:06 PM โดย 100db »

• **
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2013, 10:04:39 PM »
ย้ายบ้านใหม่ คอมอยู่ชั้นสอง ลากสายไมค์มาไม่ได้ ใช้ App ของ JL ช่วยไปก่อน วัดหยาบๆแต่ก็ช่วยลดเวลาแมทซ์ความดังวูฟเฟอร์กับทวีทเตอร์และเรื่องเฟสไปได้แยอะ :P

• **
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2013, 10:00:32 PM »
ครอสสสสส ใช้เวลาไปครึ่งวันแหน่ะ....
ถ้าผมเปิดร้านเครื่องเสียงรถคงจะเจ๊ง จูนกับประกอบครอสครึ่งวันได้แค่พอฟังได้ ถ้าทำจริงๆคงต้องสองสามวัน คิดค่าแรงหมื่นนึงจะมีใครจ้าง 555  ;D

• **
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2013, 09:53:20 PM »
หลังจากวุ่นๆกับงานประจำและเรื่องย้ายบ้านมาหลายเดือน อาทิตย์นี้หยุดหลายวัน หญ้าที่สั่งไว้ก็ยังไม่เข้า อยู่เฉยๆเลยเกิดอาการลงแดง อยากควันตะกั่วขึ้นมา  :devil
อาทิตย์ก่อนผมได้ฟังเครื่องเสียงรถในรถแฟนหลังจากไม่ได้ฟังมานาน เสียงมันดีกว่าคันที่ผมใช้ประจำมาก (คันนั้นทำไปเยอะ ติดตั้งอย่างเดียวก็สองอาทิตย์ละ) เลยมีความคิดจะขยับรถตัวเองตามซักหน่อย
ดูๆแล้วจุดบอดก็คือลำโพง เพราะอย่างอื่นก็ไม่ได้ต่างกันมาก เรื่องติดตั้ง ถึงจะสู้ไม่ได้แต่ก็ไม่เลวล่ะ แดมป์ทั้งคันเหมือนกัน

นึกได้ว่ามีดอก Scan ใบพัดตัวเก่าที่ถอดออกตอน down ระบบมาเป็น hi-power ก็เลยจับมาปั้นซะหน่อย  :showoff

Scanspeak 18W/4531-G00 กับ Tymphany Platinum (Vifa NE) NE25VTC-04 ทวีทเตอร์งบแค่ 1/4 ของวูฟเฟอร์ แต่เสียงไม่ได้ 1/4 นะครับ ผมให้ 3/4 เลย ใช้ได้เลยอ่ะตัวนี้  :showoff

• **
Re: >>> My DIY Loudspeakers --> กลายเป็นกระทู้ปลา Aro ไปแล้ว :) <<<
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2013, 08:57:39 AM »
แถมรูป"ไอ้ตุ่ย" ตัวโปรดลูกสาวผม ไม่รู้ว่าทำไมถึงชื่อไอ้ตุ่ยเหมือนกันแต่เค้าเป็นคนตั้งเอง ตั้งแต่ตอนยังไม่สองขวบเลยอ่ะ  ^-^
รูปนี้แดงเว่อร์เพราะผมปรับ contrast ไว้ จริงๆสีออกส้มๆ

ลำโพงก็สวยปลาก็ไม่แพ้กัน..น่าชมทั้งคู่ครับ

ขอบคุณครับพี่ Jay ถ้าสวยก็ยกเครดิตให้เสี่ยเจ๊ฟเพื่อนผมครับ ตู้นี้นอกจากช่วยกันออกแบบที่เหลือเสี่ยเจ๊ฟล้วนๆ ปกติเค้าทำพวกวงกบประตูไม้อยู่แล้วครับ  ;)

ถ้าอยากได้ตะเพียนทองบอกได้นะ ผมเอามาปล่อยไม่ให้ตู้มันโล่งเกินไปตอนอโรยังเล็ก กะว่าอีกซักสองสามเดือน พอมันใหญ่จะระบายออกซัก 10-15 ตัว ...ให้ฟรีครับ เตรียมถุงมาใส่เอง

Re: >>> My DIY Loudspeakers --> กลายเป็นกระทู้ปลา Aro ไปแล้ว :) <<<
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2013, 08:18:44 AM »

• **
« ตอบกลับ #692 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2013, 09:32:31 PM »

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2013, 09:27:36 PM »
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• **
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2013, 09:17:00 PM »
อาหารดี , น้ำดี , แสงดี นกแก้วแดงแปร๊ดเลย   :clap :clap 

โดยส่วนตัวผมชอบนกแก้วloveมากกว่ามีหาง  ผมว่ามันน่ารักแปลกๆดี  ;D ;D

>>>  ว่าแต่  ตะเพียนผู้เบ้อเริ่มเลย  :o :o

นกแก้วเพิ่งเอามาลงครับ น่าจะโดนฉีดสีมามั๊ง แดงเกินไปอ่ะ เดี๋ยวรอซักสามเดือน  ;D
ผมชอบแบบมีหางอ่ะ  :P

ตะเพียนซื้อมายกถุงจากสวน 25 ตัว 130 บาท ผมว่าเวลามันว่ายตามกันเป็นฝูงสวยดี อยากทำแบบนี้มานานแล้วแต่ไม่เคยมีตู้ยาวๆเหมือนใบนี้  ;D

ตอนผมเลี้ยงใช้กุ้งฝอยซื้อมาแช่แข็งยังแดงเลยครับ    พี่บอลเลี้ยงอาหารน่าจะอุดมสมบูรณ์อยู่   ผมว่าไม่น่าซีดหรอกครับ  ;D ;D   

>>  แล้วอินทรีเนทตัวเท่าไหร่แล้วครับ  เมื่อก่อนแพงมาก มีปัญญาแค่ตะเพียนตาแดง  :o

ซื้อมาตอนเล็กๆตัวละสี่ร้อยครับ สามตัว แต่มันมีตัวนึงโดนรุมเลยเอาไปปล่อย เหลืออยู่สอง อยู่กันมาประมาณปีนึงละ