ผู้เขียน หัวข้อ: *** ((( ------------ 3D ---------- ))) ***  (อ่าน 19044 ครั้ง)

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

*** ((( ------------ 3D ---------- ))) ***
« เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2010, 09:25:06 PM »
LG 3D PROJECTOR นำร่องมาก่อนแล้ว ตลาดเครื่องเสียงตอนนี้ เกาหลี มาแรงจริงๆ

ใครจะเป็นคนแรกในเมืองไทยที่ได้สัมผัส ประสบการณ์จาก 3D Projector แบบ 3 มิติจาก LG รายงานตัวด้วยครับ c) d_d

เอา 2D Projector  มาแลกก็ไม่ยอมแล้วล่ะครับ อิๆ 2f ;D

อัพๆๆ c) c) c) c) c) d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:07:59 PM โดย * ( FBDS) * »

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: *** ((( ------------ 3D ---------- ))) ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 12:41:19 PM »
คุณ FBDS เปลี่ยนกระทู้นี้เป็นกระทู้ 3D อย่างเป็นทางการเลยดีไหม พูดคุยกันเฉพราะระบบ 3D อย่างเดียวเลย
ช่วยหาข้อมูล 3D และข่าวสารของระบบ3D มาบอกเล่าเก้าสิบให้กับสมาชิกใน HTG2 ได้รับรู้ความเคลื่อนไหว
คุณFBDSว่าไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:46:31 PM โดย * ( FBDS) * »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Pete

Re: *** ((( ------------ 3D ---------- ))) ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 03:05:50 PM »
LG 3D projector specifications
• 0.61-inch SXRD
• Full HD 1080p (1920x1080)
• 3D Auto Picture Calibration
• Dual Engine
• 2 HDMI 1.3, USB Input
• ISFccc
• Real Cinema

ใครจะได้ใช้เป็นคนแรกหน่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:46:51 PM โดย * ( FBDS) * »

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 03:33:57 PM »
มาแล้วๆ  c) c) c)

ต้องใช้แว่นด้วยใช่ไหมเนี่ย ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:47:12 PM โดย * ( FBDS) * »

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 04:45:20 PM »
ค่าสินสอดแพงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:47:30 PM โดย * ( FBDS) * »

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 06:12:29 PM »
 :o สมัยนี้ 3D แรงงงงมากกกกกก  :showoff
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:47:52 PM โดย * ( FBDS) * »
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ pete109

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 06:38:26 PM »
Technology ด้านภาพและเสียง ก้าวหน้าเร็วมากๆ

อ่านตามยังแทบไม่ทัน..

แต่ละค่าย มีสินค้าใหม่ออกมา รายวัน..

เหน็ดเหนื่อยกันบ้างไหมครับ  :whatsign
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:48:11 PM โดย * ( FBDS) * »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 08:38:30 PM »
คุณ FBDS เปลี่ยนกระทู้นี้เป็นกระทู้ 3D อย่างเป็นทางการเลยดีไหม พูดคุยกันเฉพราะระบบ 3D อย่างเดียวเลย
ช่วยหาข้อมูล 3D และข่าวสารของระบบ3D มาบอกเล่าเก้าสิบให้กับสมาชิกใน HTG2 ได้รับรู้ความเคลื่อนไหว
คุณFBDSว่าไง

เป็นความคิดที่ดีและผมเห็นด้วยครับ

เอาเป็นว่าผมขออนุญาติเพื่อนทุกท่านเปลี่ยนกระทู้นี้เป็นกระทู้ 3D เลยละกันนะครับ

เพื่อนๆมีข้อมูลดีๆความเคลื่อนไหวกันอย่างไร ก็ช่วยกันเข้ามาอัพเดทข้อมูลกันได้ตลอดเต็มที่เลย

เพื่อความรู้ใหม่ของพวกเราครับ
   d_d d_d d_d

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:50:29 PM โดย * ( FBDS) * »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:12:43 PM »
มาแล้วๆ  c) c) c)

ต้องใช้แว่นด้วยใช่ไหมเนี่ย ....

คาดว่าน่าจะต้องใช้แว่นตา 3 มิติ ด้วยครับ เท่าที่สังเกตุเชื่อว่าแต่ละยี่ห้อคงมีการออกแบบเฉพาะรุ่นมาให้ใช้พร้อมเลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:48:50 PM โดย * ( FBDS) * »

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:20:07 PM »
จากการที่ผมได้ไปดูหนังเรื่อง Avatar (อ่านว่า อวาตาร เป็นภาษาสันสกฤต เช่น พระนารายณ์จะอวตารลงมาปราบ... ไม่ใช่อ่านว่าอวาตาร์)
ในระบบ3มิติ (3D) ทันทีที่ดูหนังเรื่องนี้จบ ผมนึกออกเลยว่า Home Theater 3D เกิดแน่นอน ความรู้สึกคนล่ะเรื่องเลยกับการดูแบบ2D
ใครไปดูหนังเรื่องนี้มาบ้างและคิดกันอย่างไร

เข้ามาแชร์ความคิดเห็นกันนะครับ เราจะได้เห็นมุมมองใหม่ๆของระบบภาพ จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็เข้ามาคุยกันได้
เพื่อความรู้ใหม่ของพวกเรา และที่สำคัญยังไม่มี Web ใหนพูดกันถึงระบบภาพ3D กันแบบจริงจัง มีก็แต่ Web ของฝรั่งเท่านั้น
เข้ามาแชร์ข้อมูลกันเยอะๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:49:12 PM โดย * ( FBDS) * »

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:26:54 PM »
ค่าสินสอดแพงไหมครับ

ค่าตัวเครื่องฉาย 3D Projector แบบ 3 มิติแท้ๆ จาก LG ตัวนี้ ราคาเมืองนอกอยู่ที่ $ 9999

ตกประมาณสามแสนต้นๆครับ แนะนำว่าหากใครมีเพื่อนที่อยู่เกาหลี น่าจะหาราคาได้ราคาพิเศษกว่านี้แน่นอนครับ

บ้านเราไม่ทราบว่าร้านไหนจะนำมาขายนะครับ รอฟังข่าวกันต่อไปครับ

ตอนนี้รอลุ้นว่าท่านใดจะได้ครอง 3D Projector เป็นตัวแรกของประเทศไทย เชื่อว่ามีแน่ครับ ไม่ช้าก็เร็วครับ

ใครได้ครองคนแรก รับรองดังเป็นพลุแตกแน่ๆ สำหรับวงการเครื่องเสียงบ้านเรา

เพราะถือเป็นเทคโนโลยีใหม่ล่าสุดที่น่าติดตามจริงๆสำหรับตอนนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2010, 09:49:31 PM โดย * ( FBDS) * »

ออฟไลน์ Otis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2010, 11:35:10 PM »
Acer ก็มีแล้วแต่เป็น XGA มั้ง มีตั้งหลายรุ่น วันก่อนไปเดินดูคอม หยิบโบชัวร์มา สามสี่หมื่น เป็น 3D ready ไม่ค่อยเข้าใจรายละเอียดว่า 3 D Ready ของมันคืออะไร รู้แต่ไม่ Full HD

ออฟไลน์ BenZJaM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2010, 08:53:31 AM »
LG 3D projector specifications
2 HDMI 1.3, USB Input
• ISFccc

แล้ว LG ตัวนี้ เป็น HDMI 1.3 เหรอคับ  :o
แสดงว่า การเล่นระบบ 3D กับอุปกรณ์ต่างๆ ที่กำลังจะออกมา ไม่ได้จำเพาะว่าต้องเป็น HDMI 1.4 เท่านั้นใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ Honmaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2010, 09:16:58 PM »
ไม่อยากจะคิดเรื่องราคาเลย K]

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2010, 04:49:56 PM »
ถ้าจะเล่น 3D อย่างน้อยที่สุดต้องมีอะไรครับ ( นอกจากมีเงิน แหะแหะ ) และถ้าจะให้ครบเครื่องทีสุดต้องมีอะไรบ้าง (นอกจากมีเงินมากกว่าข้างต้น )

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2010, 08:42:24 PM »
2 HDMI 1.3, USB Input
• ISFccc

แล้ว LG ตัวนี้ เป็น HDMI 1.3 เหรอคับ  :o
แสดงว่า การเล่นระบบ 3D กับอุปกรณ์ต่างๆ ที่กำลังจะออกมา ไม่ได้จำเพาะว่าต้องเป็น HDMI 1.4 เท่านั้นใช่ไหมคับ

สำหรับ HDMI 1.4 คาดว่ามีไว้เพื่อรองรับสำหรับการรับส่งข้อมูลสูงๆพวกระดับ 4K  = 4960x2160p

ระบบ 4K ต่อไปคงจะมีการเรียกอีกอย่างนึงว่า 2160p ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2010, 08:57:48 PM »
ถ้าจะเล่น 3D อย่างน้อยที่สุดต้องมีอะไรครับ ( นอกจากมีเงิน แหะแหะ ) และถ้าจะให้ครบเครื่องทีสุดต้องมีอะไรบ้าง (นอกจากมีเงินมากกว่าข้างต้น )

ปรัศนีย์

หลักๆตอนนี้ที่ต้องมีนะครับ นอกจากเิงิน
ควรทำการบ้านโดยการหาข้อมูลของแต่ละยี่ห้อหาเวลาไปชมทดสอบด้วยตัวเอง
เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย คุณภาพ ราคา บริการต่างๆ
แล้วเลือกที่ตรงกับความชอบและตามงบของเราครับ
1 BLURAY 3D PLAYER
2 จอภาพต่างๆ ที่รองรับ 3D READY
3 แผ่นหนังที่เป็น 3D สำหับบางยี่ห้อ ก็สามารถแปลง 2D TO 3D ได้เลย
4 สาย HDMI แว่นตา 3D

พวกอุปกรณ์ต่างๆคาดว่าน่าจะมีขายแบบเป็นเซ็ทครบชุดให้เลยอยู่แล้วนะครับ

ได้มาแล้วอย่าลืมมาแบ่งปันประสบการณ์ ให้เพื่อนๆที่ยังไม่ได้มีโอกาศเล่นไว้เป็นข้อมูลในอนาคตกันครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2010, 09:06:12 PM »
กำลังจะรอเล่น 1080p   3D มารอจ่อต่ออีกแล้ว
เดี๋ยวรอเล่น 3D เลยดีกว่า  น่าจะมาเร็วและแรง
เพราะช่วงนี้หนังฉายโรง 3D ก็มาถี่ขึ้น  

รอดูหนัง av 3D เรื่องแรกอยู่ ไม่รู้จะเป็นยังไง...ฮิฮิ  
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ COBRA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2010, 02:03:55 PM »
กำลังจะรอเล่น 1080p   3D มารอจ่อต่ออีกแล้ว
เดี๋ยวรอเล่น 3D เลยดีกว่า  น่าจะมาเร็วและแรง
เพราะช่วงนี้หนังฉายโรง 3D ก็มาถี่ขึ้น  

รอดูหนัง av 3D เรื่องแรกอยู่ ไม่รู้จะเป็นยังไง...ฮิฮิ  

รอดูหนัง av 3D เรื่องแรกอยู่ ไม่รู้จะเป็นยังไง...ฮิฮิ    >>>  ต้องคอยหลบดีๆนะครับ  เดี๋ยว...จะเข้าตา :yahoo

ออฟไลน์ mentos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2010, 04:07:22 PM »
แล้วพวกตัว sensor 3d มันอยู่ตรงไหน
อย่างจอสามดี มันก็อยู่ที่จอเลย

แต่ projector มันวางได้ทั้ง หน้า บน หลังหัว 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2010, 07:05:30 PM »
แล้วพวกตัว sensor 3d มันอยู่ตรงไหน
อย่างจอสามดี มันก็อยู่ที่จอเลย

แต่ projector มันวางได้ทั้ง หน้า บน หลังหัว 

งงกับถามนิดหน่อยครับ
ขอตอบตามที่เข้าใจนะครับ เดาเอานะครับ
กรณีโปรเจ็คเเตร์ ฉาย 3d เวลาปล่อยภาพก็ออกมาแบบ3d ที่จอเลยเหมือนในโรงและต้องใส่แว่นดูครับ
การวางก็คงวางได้แบบเดิมปรกติครับ จอก็คงใช้แบบเดิมได้อยู่ แต่ก็อาจจะหัวใสทำมีรุ่นเฉพาะออกมาขายอีกนะครับ
ต้องจับตาดูกันไปครับ อื่นๆเพิ่มเติมเกี่ยวกับ 3d คงมีเพื่อนๆนักเล่นมาอัพข้อมูลกันเรื่อยๆครับ
ฝากสำหรับคนที่เข้ามาอ่านไม่ต้องอายนะครับ ช่วยๆกันตอบถามช่วยกันดันกระทู้เยอะๆยิ่งดีครับ ความรู้ทั้งนัน้นครับ
กระทู้นี้เป็นของทุกคนครับ

ออฟไลน์ mentos

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2010, 07:45:12 PM »

งงกับถามนิดหน่อยครับ
ขอตอบตามที่เข้าใจนะครับ เดาเอานะครับ
กรณีโปรเจ็คเเตร์ ฉาย 3d เวลาปล่อยภาพก็ออกมาแบบ3d ที่จอเลยเหมือนในโรงและต้องใส่แว่นดูครับ
การวางก็คงวางได้แบบเดิมปรกติครับ จอก็คงใช้แบบเดิมได้อยู่ แต่ก็อาจจะหัวใสทำมีรุ่นเฉพาะออกมาขายอีกนะครับ
ต้องจับตาดูกันไปครับ อื่นๆเพิ่มเติมเกี่ยวกับ 3d คงมีเพื่อนๆนักเล่นมาอัพข้อมูลกันเรื่อยๆครับ
ฝากสำหรับคนที่เข้ามาอ่านไม่ต้องอายนะครับ ช่วยๆกันตอบถามช่วยกันดันกระทู้เยอะๆยิ่งดีครับ ความรู้ทั้งนัน้นครับ
กระทู้นี้เป็นของทุกคนครับ

อย่างrพวก led tv3d แว่นมันต้อง sync กับ จอ ครับ พวกแว่น  active shutter glass นะครับ

แล้วพวก projector มันใช้แว่นแบบนี้หรือเปล่า หรือใช้พวก polarize แบบ IMAX ที่ไม่ต้องใช้ senser อ่ะครับ

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2010, 11:18:04 PM »

รอดูหนัง av 3D เรื่องแรกอยู่ ไม่รู้จะเป็นยังไง...ฮิฮิ    >>>  ต้องคอยหลบดีๆนะครับ  เดี๋ยว...จะเข้าตา :yahoo

OCTOPUSSY 3D ไม่แน่ใจว่าเป็นหนัง AV 3D เรื่องแรกของโลกหรือเปล่านะครับ

สำหรับลิงค์เวปของตัวอย่างหนังเรื่องนี้ คงหากันได้ไม่ยากครับ อยู่ใกล้แค่ปลายนิ้วเท่านั้น ( OCTOPUSSY 3D )

( จำกัดสำหรับท่านที่มีอายุ 18 ปีขึ้นไปและมีจอภาพเครื่องเล่น 3D แล้วเท่านั้นนะครับ ) ;D

ตอนนี้รู้สึกอิจฉาคนที่มี 3D มากๆครับ
:cry2

ออฟไลน์ อภิชาติ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2010, 01:22:56 AM »
รายงานตัว 3D LED Samsung ซีรีย์ 7 55 นิ้ว ครับ เพิ่งได้มาเย็นนี้ กำลังลองอยู่ครับ กะว่าจะลองเอาไฟล์ 3D มาโมใส่เสียงไทย ซับไทย ไรท์ลงแผ่นแล้วเอาไปเล่นดูอีกครั้ง ไม่รู้ความเป็น 3D จะยังอยู่หรือเปล่า ถ้ายังอยู่ซับไทยที่โมจะลอยออกมาแบบซับอังกฤษหรือเปล่า น่าลองๆ อิ อิ  :secret

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2010, 11:09:47 AM »
ขอด่วน ตอนนี้จะติดจอสำหรับ3D ใครพอจะบอกได้ไหมว่า ต้องใหญ่แค่ไหน ห้อง4.5เมตร
สาวก3D บอกมาด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2010, 10:29:54 PM »
การดูภาพ3D ให้ได้3D จริงๆ

ปัจจุบัญมี TV ระบบ3D กันมากขึ้น รวมถึงเครื่องฉาย Projector แต่มีสิ่งนึงที่เราๆยังไม่รู้หรือรู้ก็น้อยมากคือ ระยะการนั่งดูระบบ3D นั่นเอง
บริษัทที่ขายTVไม่เคยบอกเราเลยว่าระยะการนั่งดู 3D นั้นมันต้องนั่งห่างจาก TV ที่เราซื้อมาว่าห่างจอเท่าใด ถ้ารู้แล้วอาจไม่ซื้อTV3Dเลยก็ไดนะครับ
มาดูกัน

3Dที่ดูแล้วแบบว่าลึกเข้าไปด้านในจอ ดูยังไงมันก็ไม่ออกมานอกจอ(ต้องใส่แว้นด้วย) สาเหตุก็มาจากระยะการดูของเราผิดนั่นเอง
สมมติว่าจอ46" ระยะดูที่จะให้ได้ความรู้สึกว่ามันเป็น3Dนอกจอ เราต้องให้ระยะของมุมมองของตาเราต้องไม่เลยมุมจอภาพ คือ ตาเราต้องจับจ้องให้อยู่ที่ขอบจอหรือให้จอภาพใหญ่เกินมุมมองของเรานั่นเอง
เราถึงจะได้ภาพ3D ที่พุ่งออกมาข้างนอกเสมือนเราไปดูที่โรงหนัง (ภาพของโรงหนังมันใหญ่เกินมุมมองของตาเราอยู่แล้ว) เห็นอะไรเกิดขึ้นกับเราไหมครับ ระยะนั่งดูไง ห่างไม่ถึงเมตรครับ!
อะอะ อย่าเพิ่งค้าน ไปดูด้วยตาตังเองดีฝ่าครับแล้วค่อยมาถกเทียงกันในเรื่องระยะในการนั่งดู ลองไปทำดู
บริษัทขายมันควรบอกผู้บริโภคด้วยเด้อ อย่าเพิ่งรีบร้อนซื้อ ในอนาคตไม่ไกลนี้เราจะได้เห็น TV Big Screen กันมากขึ้น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2010, 11:18:19 AM »
ห้ามพลาดครับ คอหนัง 3D 2 เรื่องนี้น่าดูอย่างแรง ท่าทางจะมันส์ตื่นตาตื่นใจน่าดูครับ

ออฟไลน์ lekkung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2010, 08:38:16 PM »
ได้อ่านจากคุณM.lex เขียนบอกไว้ ผมเข้าใจว่าหากมีทีวี 3 D ต้องนั้งให้ใกล้จอมากๆหน่อยใช่ไหมครับ ถึงจะได้ภาพลอย ไม่ใช่ ลึก  แบบนี้มีนตาย+แสบตาจากแสงทีวีเลยนะสิครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2010, 11:40:39 AM »
 :P :P เข้ามาทีแรกหากระทู้ไม่เจอที่ไหนได้  ;D ;D

โอ้วว..แม่จ้าวววว...กระทู้  โดนตรึงแล้ว  :yahoo :yahoo :yahoo

:) :) :yahoo :yahoo c) c)กราบขอบพระคุณทาง htg2 เป็นอย่างยิ่งด้วยครับ  c) c) Y] O0 O0

:help :help :helpเชื่อว่ายังมีหลายคำถามที่ยังสงสัยกันมากกับระบบ 3D  อีกเยอะแยะมากมาย :help :help

ผมเองก็จะพยายามหาข้อมูลมาช่วยตอบช่วยกันเรื่อยๆครับ มีถูกผิดมั่วมีรั่วกันบ้างไม่ว่ากันครับ

;D ;D ;Dเร่เข้ามาตอบเข้ามาถามกันเยอะๆครับ ความรู้กันทั้งนั้ันครับ :victory c) c) c)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2010, 11:47:01 AM »
อยากทราบเหมือนกันว่า ระยะนั่งเอาแบบว่า ตอนภาพมันลอยออกมา แล้วใกล้ตัวเรามากที่สุดแบบมือสัมผัสถึงนี่ ประมาณเท่าไรครับ

นึกถึงตอนดูหนังผี3Dนี่สงสัย สยึมกึ๋ยน่าดูเลย  :shutup

แต่ถ้าเป็นหนัง av 3d ล่ะก็ โอ้วววววววววววแม่จ้าววววววววไม่อยากคิดเลย :o  ;D ;D

ออฟไลน์ Pravit

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2010, 12:56:44 PM »
สงสัยถ้าเป็น fullrip 3D บางเวปมีให้โหลดแล้ว ใช้ DVICO หรือ HTPC เล่นได้กับ led  ที่เป็น 3D อย่าง ซัมซุง c7000,c8000 ได้ภาพ 3D หรือไม่ เพื่อนๆคนไหนมีแล้ว วานบอกด้วยครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2010, 07:59:32 PM »
สงสัยถ้าเป็น fullrip 3D บางเวปมีให้โหลดแล้ว ใช้ DVICO หรือ HTPC เล่นได้กับ led  ที่เป็น 3D อย่าง ซัมซุง c7000,c8000 ได้ภาพ 3D หรือไม่ เพื่อนๆคนไหนมีแล้ว วานบอกด้วยครับ

เท่าที่ทราบ หากเป็น htpc ตอนนี้มีโปรแกรม media player บางค่าย สามารถเล่น3D ได้แล้วครับ

แต่ยังไม่เคยลองครับ เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2010, 06:15:15 PM »
มาอัพให้อีก 2 เรื่ิองครับ 3D

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2010, 06:17:28 PM »
Resident Evil: Afterlife 3D

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2010, 09:30:23 PM »
Marantz Intros 3D-ready Universal Blu-ray Players
The UD5005 and UD7005 players offer universal compatibility to play CDs, DVDs, DVD-Audio (DVD-A), Super Audio CD (SACDs) and Blu-ray discs.
 :kicking :kicking :kicking d_d d_d d_d
http://www.electronichouse.com/article/marantz_intros_3d-ready_universal_blu-ray_players/C175?utm_source=eh&utm_medium=side

:yahoo :yahoo :yahoo c) c) c)

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2010, 09:28:01 AM »
ข่าวคราวความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับ..3D..ครับ
http://www.positioningmag.com/Magazine/Details.aspx?id=87956

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2010, 09:40:31 AM »
ก่อนจะเสพเทคโนโลยี 3 D  อยากให้คุณหมอนักวิชาการเข้ามาคุยเรื่องผลกระทบของการดูภาพ 3 มิติต่อสมองด้วยครับ  ถ้าดูต่อเนื่องมากๆ จะเกิดผลอย่างไรกับสมอง เพราะมันมีการหลอกสมองด้วยภาพเคลื่อนไหว แต่หูไม่ให้ข้อมูล  สมองจะเกิดการเมาได้  มีคำเตือนการดูหนัง 3 มิติ จำกัดผู้ดูอยู่ก่อนฉาย  ผมจำรายละเอียดไม่ได้   และก็มีรายงานข่าวของเด็กที่เล่นเกมส์ 3 มิติมากๆ ในด้านผลต่อสุขภาพ
ยังไงอยากให้มองด้านนี้กันด้วยครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2010, 10:03:54 AM »
เมามากเมาน้อยขึ้นกับตัวบุคคลและการปรับตัวของอวัยวะด้วยครับ  แต่ stress นี่มีแน่กับอวัยวะทั้งตาและหู  ตามความคิดผมเนี่ยดูได้แต่ไม่ควรติดต่อกันนาน ๆ ควรมี break เป็นช่วง ๆ ครับ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2010, 07:32:18 AM »
นั่นแหละครับคุณหมอที่ผมเป็นห่วง เราเห่อเทคโนโลยีกัน โดยไม่ศึกษากันให้ดีก่อนว่า มีผลกระทบต่อร่างกายเราอย่างไรบ้าง   ผมเกรงว่า คนที่เข้าใจมีน้อย และอาจจะนำพาคนในครอบครัวไปในทางที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์  ถ้าเด็กๆ ดูจอ 3 มิติมากๆ ผมไม่แน่ใจว่าจะกระทบถึงความเครียดในสมองที่เกิดขื้นว่าจะมีผลต่อการพัฒนาสมองเด็กแค่ไหน  แต่สิ่งที่ผมเกรงคือ การตอบสนองต่อข้อมูลทางประสาทที่ปกติสมองจะประสานกันระหว่างตา หู(ชั้นใน) กับการควบคุมการเคลื่อนไหว จะมีผลในระยะยาว

ผมเองมีอาชีพที่ต้องอยู่กับโปรเจคเตอ 3 มิติ ใน simulator มาเป็นสิบปีแล้ว  ใน simmulator มีความพยายามสร้าง motion เสมือนจริง ควบคู่ไปกับการสร้างภาพ 3 มิติ เพื่อที่จะประสานข้อมูลให้สมองในการควบคุม แต่มันก็ยังได้แค่ระดับหนึ่ง  ทุกครั้งที่ออกจาก simmulator ผมรับรู้ถึงผลที่เกิด ความเพลียและอาการเมา ฯ  ผมเกรงว่า การสร้างภาพหลอกสมองเพียงอย่างเดียว จะยิ่งมีผลกระทบมากกว่า  และเราจะรับรู้ถึงความเสียหายก็คงใช้เวลาหลายปีครับ  เลยอยากเปิดประเด็นให้คุณหมอมาวิจารณ์และให้คำแนะนำกับผู้ที่คิดจะเสพความบันเทิงในรูปแบบนี้ให้ตระหนักและระมัดระวังระดับปริมาณการใช้งานครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2010, 07:14:22 PM »
นั่นแหละครับคุณหมอที่ผมเป็นห่วง เราเห่อเทคโนโลยีกัน โดยไม่ศึกษากันให้ดีก่อนว่า มีผลกระทบต่อร่างกายเราอย่างไรบ้าง   ผมเกรงว่า คนที่เข้าใจมีน้อย และอาจจะนำพาคนในครอบครัวไปในทางที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์  ถ้าเด็กๆ ดูจอ 3 มิติมากๆ ผมไม่แน่ใจว่าจะกระทบถึงความเครียดในสมองที่เกิดขื้นว่าจะมีผลต่อการพัฒนาสมองเด็กแค่ไหน  แต่สิ่งที่ผมเกรงคือ การตอบสนองต่อข้อมูลทางประสาทที่ปกติสมองจะประสานกันระหว่างตา หู(ชั้นใน) กับการควบคุมการเคลื่อนไหว จะมีผลในระยะยาว

ผมเองมีอาชีพที่ต้องอยู่กับโปรเจคเตอ 3 มิติ ใน simulator มาเป็นสิบปีแล้ว  ใน simmulator มีความพยายามสร้าง motion เสมือนจริง ควบคู่ไปกับการสร้างภาพ 3 มิติ เพื่อที่จะประสานข้อมูลให้สมองในการควบคุม แต่มันก็ยังได้แค่ระดับหนึ่ง  ทุกครั้งที่ออกจาก simmulator ผมรับรู้ถึงผลที่เกิด ความเพลียและอาการเมา ฯ  ผมเกรงว่า การสร้างภาพหลอกสมองเพียงอย่างเดียว จะยิ่งมีผลกระทบมากกว่า  และเราจะรับรู้ถึงความเสียหายก็คงใช้เวลาหลายปีครับ  เลยอยากเปิดประเด็นให้คุณหมอมาวิจารณ์และให้คำแนะนำกับผู้ที่คิดจะเสพความบันเทิงในรูปแบบนี้ให้ตระหนักและระมัดระวังระดับปริมาณการใช้งานครับ

O0 O0 O0 O0

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2010, 09:54:01 PM »

ออฟไลน์ Kane

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2010, 12:34:10 AM »
เข้ามาเพียงอยากบอกให้ บริษัทฯ ที่กำลัง ผลิตเครื่อง 3D  ทั้งหลาย ว่าอย่าเอาเปรียบผู้บริโภค โดยตั้งราคาสินค้าแพงเกินเหตุ  ตอนนี้ ผู้บริโภคเป็นคน Test ระบบให้กับ
บรรดาบริษัทฯ  ทีกำลัง หลอกขาย เทคโนโลยี ทีดูเหมือนว่า จะสูงส่ง มาก แต่หลักการณ์เป็นเพียงแค่ การตลาดเพื่อหลอกขาย เท่านั้น   มาตราฐานของ 3D ตอนนี้ ยังไม่มี เพียงแต่ตอนนี้ ผลิตสินค้าเพื่อ ขาย ขาย และก็ขาย เท่านั้น   สังเกตุว่า เดิมที ใช้เทคโนโลยี สูง  โดยใช้เทคนิคการถ่ายทำแยกเหลี่ยมภาพสี และใช้แว่น กระดาษ 2 สี หลอกตา ให้รับภาพไม่เท่ากัน เพื่อให้สมอง (ของผู้บริโภคเอง)ประมวลผล    Movie  เรื่องสั้นแต่ละเรื่องก็ถ่ายทำแยกเหลี่ยมภาพสีไม่เหมือนกัน ทำให้  Movie แต่ละเรื่อง ใช้แว่นกระดาษ 2 สี ไม่เหมือนกัน เช่น ข้างหนึ่งสีแดง ข้างหนึ่งสี เหลือง หรือ ข้างหนึ่งสีแดง ข้างหนี่งสี เหลืองอมเขียว หรือ.............   (ผมมี หนัง 3 เรื่อง ต้อง
ใช้ แว่นคนละ สี )  ตอนนี้ เกิดคิดเทคโนโลยี่ ขั้นสูง ได้อีก โดยคิดได้พร้อมกัน ใช้แว่น ที่ทุกยี่ห้อ เรียก Shutter Glasses ขอย้ำว่าทุกยิ่ห้อ คิดได้พร้อมกันจริง หลักการณ์
คือจ่ายไฟให้กับแว่นแล้ว แล้วเปิดปิดสีภาพสลับ เพื่อให้สมอง(ของผู้บริโภคเอง) ประมวลผล   และทุกยี่ห้อ ก็ต้องมี Sensor  เพื่อส่งสัญญาณ จาก จอ มาที่แว่น เพื่อบอก
ให้ตัวรับสัญญาณที่แว่นรู้ว่า ต้องหลอกผู้บริโภคแล้วนะ  คราวนี้ ตัวSensor ที่จอ แต่ละยี่ห้อ ก็คนละความถี่ ทำให้ ต้องใช้แว่น ยี่ห้อใครยี่ห้อมัน  ถ้าไม่ตรงยี่ห้อแว่นก็จะไม่ทำงานและถ้าไม่เปิดสัญญาณ 3 D ที่จอเครื่องรับถึงแม้เปิดสวิทซ์ ที่แว่น  แว่นก็จะไม่ทำงานเช่นกัน   นี่เฉพาะเครื่องรับจอภาพกับแว่นเท่านั้น ยังไม่รวม เจ้าเครื่องเล่น 3 D และแผ่น หนัง 3D ที่ต้องเสียเงินซื้อเพิ่มอีก  ส่วนที่ ดู 3D แล้วดูได้ไม่นาน ก็เพราะ มันทำให้เราปวดตา กับการแยกเหลื่อมสีภาพ ประกอบกับมุมกล้อง ปวดสมองมึนงง เพราะสมองต้องประมวลผลสิ่งที่เราเห็นว่าภาพนั้นคือภาพอะไร ตำแหน่งไหน   ปกติถ้าเรามองภาพในชีวิตประจำวันของเรา เราจดจำในสมองมาตั้งแต่เกิดแล้ว เราไม่
ต้องประมวลผลทุกอย่างตลอดเวลา เช่นคุณเคยเห็น แก้วน้ำ ต่อมาคุณเห็นอะไรที่ลักษณะแก้วน้ำ คุณจะรู้ทันทีว่านั่นคื่อแก้วน้ำ สมองไม่ต้องประมวลผลมาก แต่เทคโนโลยี่ 3D ขั้นสูง ตอนนี้ ทำให้สมองคุณ โง่โดยเฉียบพลัน ต้องประมวลผลว่ามันคื่ออะไร กว้างยาวลึก แค่ไหน ที่เขียนมาทั้งหมดเป็นความเข้าใจส่วนตัว อาจผิดพลาดก็ได้
เพียงอยากบอกกับผุ้ผลิตว่า เราทดสอบสินค้าให้คุณอยู่ นะ เพื่อแลกกับความแปลกใหม่ และก็เสียสุขภาพของเรา  อย่าขายเทคโนโลยี่ ขั้นสูง ของท่าน แพง เลย

ออฟไลน์ top

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2010, 04:07:34 AM »
นั่นแหละครับคุณหมอที่ผมเป็นห่วง เราเห่อเทคโนโลยีกัน โดยไม่ศึกษากันให้ดีก่อนว่า มีผลกระทบต่อร่างกายเราอย่างไรบ้าง   ผมเกรงว่า คนที่เข้าใจมีน้อย และอาจจะนำพาคนในครอบครัวไปในทางที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์  ถ้าเด็กๆ ดูจอ 3 มิติมากๆ ผมไม่แน่ใจว่าจะกระทบถึงความเครียดในสมองที่เกิดขื้นว่าจะมีผลต่อการพัฒนาสมองเด็กแค่ไหน  แต่สิ่งที่ผมเกรงคือ การตอบสนองต่อข้อมูลทางประสาทที่ปกติสมองจะประสานกันระหว่างตา หู(ชั้นใน) กับการควบคุมการเคลื่อนไหว จะมีผลในระยะยาว

O0 O0 O0 O0
:victory :victory :victory :victory :victory
   เห้นด้วยครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2010, 12:47:50 PM »
เข้ามาเพียงอยากบอกให้ บริษัทฯ ที่กำลัง ผลิตเครื่อง 3D  ทั้งหลาย ว่าอย่าเอาเปรียบผู้บริโภค โดยตั้งราคาสินค้าแพงเกินเหตุ  ตอนนี้ ผู้บริโภคเป็นคน Test ระบบให้กับ
บรรดาบริษัทฯ  ทีกำลัง หลอกขาย เทคโนโลยี ทีดูเหมือนว่า จะสูงส่ง มาก แต่หลักการณ์เป็นเพียงแค่ การตลาดเพื่อหลอกขาย เท่านั้น   มาตราฐานของ 3D ตอนนี้ ยังไม่มี เพียงแต่ตอนนี้ ผลิตสินค้าเพื่อ ขาย ขาย และก็ขาย เท่านั้น   สังเกตุว่า เดิมที ใช้เทคโนโลยี สูง  โดยใช้เทคนิคการถ่ายทำแยกเหลี่ยมภาพสี และใช้แว่น กระดาษ 2 สี หลอกตา ให้รับภาพไม่เท่ากัน เพื่อให้สมอง (ของผู้บริโภคเอง)ประมวลผล    Movie  เรื่องสั้นแต่ละเรื่องก็ถ่ายทำแยกเหลี่ยมภาพสีไม่เหมือนกัน ทำให้  Movie แต่ละเรื่อง ใช้แว่นกระดาษ 2 สี ไม่เหมือนกัน เช่น ข้างหนึ่งสีแดง ข้างหนึ่งสี เหลือง หรือ ข้างหนึ่งสีแดง ข้างหนี่งสี เหลืองอมเขียว หรือ.............   (ผมมี หนัง 3 เรื่อง ต้อง
ใช้ แว่นคนละ สี )  ตอนนี้ เกิดคิดเทคโนโลยี่ ขั้นสูง ได้อีก โดยคิดได้พร้อมกัน ใช้แว่น ที่ทุกยี่ห้อ เรียก Shutter Glasses ขอย้ำว่าทุกยิ่ห้อ คิดได้พร้อมกันจริง หลักการณ์
คือจ่ายไฟให้กับแว่นแล้ว แล้วเปิดปิดสีภาพสลับ เพื่อให้สมอง(ของผู้บริโภคเอง) ประมวลผล   และทุกยี่ห้อ ก็ต้องมี Sensor  เพื่อส่งสัญญาณ จาก จอ มาที่แว่น เพื่อบอก
ให้ตัวรับสัญญาณที่แว่นรู้ว่า ต้องหลอกผู้บริโภคแล้วนะ  คราวนี้ ตัวSensor ที่จอ แต่ละยี่ห้อ ก็คนละความถี่ ทำให้ ต้องใช้แว่น ยี่ห้อใครยี่ห้อมัน  ถ้าไม่ตรงยี่ห้อแว่นก็จะไม่ทำงานและถ้าไม่เปิดสัญญาณ 3 D ที่จอเครื่องรับถึงแม้เปิดสวิทซ์ ที่แว่น  แว่นก็จะไม่ทำงานเช่นกัน   นี่เฉพาะเครื่องรับจอภาพกับแว่นเท่านั้น ยังไม่รวม เจ้าเครื่องเล่น 3 D และแผ่น หนัง 3D ที่ต้องเสียเงินซื้อเพิ่มอีก  ส่วนที่ ดู 3D แล้วดูได้ไม่นาน ก็เพราะ มันทำให้เราปวดตา กับการแยกเหลื่อมสีภาพ ประกอบกับมุมกล้อง ปวดสมองมึนงง เพราะสมองต้องประมวลผลสิ่งที่เราเห็นว่าภาพนั้นคือภาพอะไร ตำแหน่งไหน   ปกติถ้าเรามองภาพในชีวิตประจำวันของเรา เราจดจำในสมองมาตั้งแต่เกิดแล้ว เราไม่
ต้องประมวลผลทุกอย่างตลอดเวลา เช่นคุณเคยเห็น แก้วน้ำ ต่อมาคุณเห็นอะไรที่ลักษณะแก้วน้ำ คุณจะรู้ทันทีว่านั่นคื่อแก้วน้ำ สมองไม่ต้องประมวลผลมาก แต่เทคโนโลยี่ 3D ขั้นสูง ตอนนี้ ทำให้สมองคุณ โง่โดยเฉียบพลัน ต้องประมวลผลว่ามันคื่ออะไร กว้างยาวลึก แค่ไหน ที่เขียนมาทั้งหมดเป็นความเข้าใจส่วนตัว อาจผิดพลาดก็ได้
เพียงอยากบอกกับผุ้ผลิตว่า เราทดสอบสินค้าให้คุณอยู่ นะ เพื่อแลกกับความแปลกใหม่ และก็เสียสุขภาพของเรา  อย่าขายเทคโนโลยี่ ขั้นสูง ของท่าน แพง เลย

O0 O0 O0

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2010, 11:54:16 PM »
ไม่ต้องชื่อใครว่า3Dไม่เกิดหรือบอกว่าเป็นแค่ แฟชั่น

นี่ครับ ตามไปอ่านเลยครับ
http://pro.jvc.com/prof/attributes/category.jsp?productId=PRO2.2

ซื้อทั้งที3Dไปเลย

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2010, 11:41:11 AM »
 -  JVC  Projector  NEW  ตัว RS 40  &  RS50  จะมาถึงกรุงเทพ ประมาณ  ต้นเดือน พฤศจิกายนนี้ครับ รออีกนิด
เรือ่งระยะคงต้องลองของจริงกันก่อนครับ ว่าจะต้องนั้งไกลมากน้อยเพียงใด แต่ตัวผมเองคิดว่าคงไม่ต้องเข้าไปนั่งใกล้ๆ หลอกครับระบบมันใช้ดูทีละตา
ิอยู่แล้วครับเพียงแต่ เวลาใส่แว่น อาจต้องปรับภาพไว้เพื่อ เพิ่มแสงจากจอ ไปชดเชิยแว่นตาที่เป็นสีเทา คาดว่าต้องเอาแว่นไปวางไว้หน้า เครื่องวัดแสง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2010, 11:42:47 AM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ toom93

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2010, 09:25:49 AM »
-  JVC  Projector  NEW  ตัว RS 40  &  RS50  จะมาถึงกรุงเทพ ประมาณ  ต้นเดือน พฤศจิกายนนี้ครับ รออีกนิด
เรือ่งระยะคงต้องลองของจริงกันก่อนครับ ว่าจะต้องนั้งไกลมากน้อยเพียงใด แต่ตัวผมเองคิดว่าคงไม่ต้องเข้าไปนั่งใกล้ๆ หลอกครับระบบมันใช้ดูทีละตา
ิอยู่แล้วครับเพียงแต่ เวลาใส่แว่น อาจต้องปรับภาพไว้เพื่อ เพิ่มแสงจากจอ ไปชดเชิยแว่นตาที่เป็นสีเทา คาดว่าต้องเอาแว่นไปวางไว้หน้า เครื่องวัดแสง

น่าจะมีแบบไ่ม่ใส่แว่นนะครับ คงสุดๆ กันไปเลย

ออฟไลน์ ramai

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2010, 10:56:49 AM »
มันเป็นเทคโนโลยี่ใหม่น่ะครับ เคยมีโอกาสลองภาพหนังการ์ตูน ฟุตบอลและหนังทั่วไปทั้งของโซนี่ ซัมซุง ฟิลลิปส์ แล้ว
ยอมรับว่ายังไม่ประทับใจ ภาพเคลื่อนไหวแบบมีอาการกระตุกๆ ยิ่งภาพที่เคลื่อนไหว
เร็วๆ ไวๆ นี่เวียนหัวน่าดู นี่ดูแค่๑๕ นาทีนะครับ ถ้าดูหนังเรื่องนึงเฉลี่ย ๒-๓ ชั่วโมง วันนึงดู ๒-๓ เรื่องนี่ ไม่อยากพูดครับ
ผมว่ารอให้อะไรๆ มันนิ่งดีกว่ามั๊ครับ สำหรับผม ภาพนะวันนี้ก็มีความสุขมากแล้วละครับ... :) :) :) O0 O0 O0

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2010, 01:02:05 PM »
ระบบ 3D วันนี้ที่ต้องนั่งใส่แว่นดูเนี่ยตามความเห็นของผมเป็นแค่ระบบขัดตาทัพเท่านั้น  ของจริงที่จะมาในอนาคตคือ 3D without glasses นั่นแหล่ะครับ  เชื่อว่าทุกค่ายกำลังซุ่ม R&D กันอย่างเต็มที่  แต่วันนี้ไม่รู้จะหาจุดเด่นอะไรมาขายก็ต้องเอาแบบ with glasses มาขายไปก่อน  เมื่อไหร่ without glassed mature เต็มที่นั่นแหละของจริงผมว่านะเชื่อว่าไม่เกินสองสามปีได้เห็นแน่นอน  หกสิบนิ้วสามมิติไม่ต้องใส่แว่น  โอ พระเจ้าจอร์จมันคงเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ ramai

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2010, 10:20:18 PM »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม... :clap :clap :clap d_d d_d d_d

• .
    • .
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2010, 12:15:48 AM »
ระบบ 3D วันนี้ที่ต้องนั่งใส่แว่นดูเนี่ยตามความเห็นของผมเป็นแค่ระบบขัดตาทัพเท่านั้น  ของจริงที่จะมาในอนาคตคือ 3D without glasses นั่นแหล่ะครับ  เชื่อว่าทุกค่ายกำลังซุ่ม R&D กันอย่างเต็มที่  แต่วันนี้ไม่รู้จะหาจุดเด่นอะไรมาขายก็ต้องเอาแบบ with glasses มาขายไปก่อน  เมื่อไหร่ without glassed mature เต็มที่นั่นแหละของจริงผมว่านะเชื่อว่าไม่เกินสองสามปีได้เห็นแน่นอน  หกสิบนิ้วสามมิติไม่ต้องใส่แว่น  โอ พระเจ้าจอร์จมันคงเยี่ยมมาก

- วันนี้ไป สยามพารากอน มา (แอบไปซื้อ ครีสปี้ครีม-ตามเห่อกับเขาหน่อย)
ที่ทางเข้า มีมาโชว์แล้วครับ  TV 3 มิติแบบ พี่หมอทีเจว่าเลย ไม่ต้องมีแว่นแล้ว

แต่ภาพเป็นประเภท กราฟฟิค ลอยไปลอยมา แทบจะหลุดลอย มาหน้า tv
แสดงภาพตื้น-ลึก ได้ดี  แต่ความชัดยัง เบลอๆอยู่ มองไม่ดีมีปวดตา หลอนๆ

- เทคโนโลยี่ 3d แบบไม่ใช้แว่น น่าจะ ..ใช่กว่า.. แบบปัจจุบัน ที่ต้องใช้แว่น-ใส่ถ่าน
ใครจะซื้อ รอดีกว่า มันคงพัฒนาเร็วมาก  แบบใส่แว่น คงกลายเป็นเทคโนโลยี่ คาๆแบบ
เครื่องเล่น ld ที่มาแป๊บเดียวจอด เมื่อเจอ dvd เข้าไป

อีกซักพัก น่าจะมาทั้งกับโทรศัพท์ โน๊ตบุ๊ค  กล้องถ่ายรูป  แต่ที่น่าสนใจกว่า

ก็คือ เมื่อ 3 d พัฒนาไปจนถึงขีดสุด ไม่น่าเกิน 10 ปี  ...แล้วอะไรต่ออีก.... 

น่าจะลอยขึ้นรูปเป็น โฮโลแกรม แบบในหนัง starwars ภาค 1 เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว...

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2010, 07:56:29 AM »
ไม่เกี่ยวกับ 3D แต่จะมาถามท่านกุ้งว่า  คิว Krispy Kreme ยาวแค่ไหนครับ  อยากกินมั่งแต่ขี้เกียจรอ  อร่อยคุ้มค่าการรอคอยหรือไม่  และได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้มีแบบผีด้วยคือมีคนไปยืนเข้าคิวแล้วเอาออกมาขายเอากำไรแบบตั๋วผีสมัยก่อนจริงหรือไม่

• .
    • .
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2010, 09:18:49 AM »
สวัสดีครับ พี่หมอทีเจ  ไปตอน 2 ทุ่มหน่อยๆ แถวก็ยาวไม่มาก
ไม่เหมื่อนช่วงกลางวัน  ซักพัก รปภ. มาถาม ถ้าจะซื้อแบบ ออริจินอล
ให้ต่ออีกคิว คราวนี้เร็วเลย ไม่ต้องรอพวกเลือกหน้า ใช้เวลารวม
ประมาณ 15 นาที ฟาดมาซะ 2 โหล 479 บาท เฉลี่ยแล้ว เกือบ 20 บาท/ชิ้น

รสชาดความอร่อย มันก็เหนือ โดนัทที่มาก่อน ไปพอสมควร เรื่องความนุ่ม
(1 อันกัดได้ประมาณ 5 คำ - ตกคำละ 4 บาท) ยิ่งเอามาเวฟให้ร้อนหน่อย
มันอร่อยกว่าไม่ร้อนขึ้นไปอีก ทานกับกาแฟดำหรือชาก็เข้ากันดี อร่อยคุ้มค่า
การรอคอยไหม ...อยู่ที่แต่ละคนนะ.. ถ้าว่างๆแล้วไปยืนต่อคิวก็ได้อารมณ์ร่วมไปอีกแบบ

เรื่องโดนัทผี  มันก็มาพร้อมการต่อคิวยาวๆแบบนี้แหละ  ซักพักคนหายเห่อ
ก็คงหายไปด้วย  ก็ถือเป็นรายได้พิเศษสำหรับคนว่างงานไม่มีอะไรทำ
ก็ไปต่อคิวเอาโดนัทมาขายทำกำไรช่วงสั้นๆ กับคนขี้เกียจต่อคิว

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2010, 10:57:29 AM »
อนาคต มีเลนน์ 3D แน่นอน ไม่ต้องใส่แว่น

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2010, 01:03:09 PM »
Krispy Kreme เหมือน โรตีบอย ตอนนมาใหม่ๆมีรับจ้างต่อคิวได้กินเลย อิ อิ เดี๋ยวสักพักคงไม่ต้องต่อคิว :)

Krispy Kreme ไปทานมาที่ เกาหลีกับฮ่องกง ของเค้านุ่นเนียนเละลายในปาก ดังกิ้น สู้ไม่ได้ แต่อย่างว่าราคาต่างกันคร๊าบ  ;)

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 11:32:42 AM »
AVR Receiver YAMAHA 3D ออกแล้วครับ สาวก Yamaha ได้เฮ (เสียตังค์....อีกแฮ่ะ)

http://usa.yamaha.com/products/audio-visual/av-receivers-amps/rx/rx-v867/?mode=model

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2010, 12:20:27 PM »
มาช่วยเพิ่มเติมข้อมูลสำหรับ เกร็ดความรู้ของ 3D TV
http://www.boarddev.com/forum/index.php?topic=3988.0

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2010, 12:43:38 PM »
ฝากถามท่านใดรู้บ้าง เพราะเหตุผลใด 3D Projector ของ LG  ถึงมีราคาค่าตัวที่สูงกว่าพวก ทั้งๆที่ของเค้าก็มี Native CR แค่ 7,000:1  เท่านั้นเอง
แน่นอนครับที่ส่วนใหญ่ของที่มีราคาสูงกว่าย่อมดีกว่า สเปคบางอย่างอาจเป็นเพียงแค่ตัวเลข คุณภาพจริงๆอะไรคือหัวใจสำคัญของภาพและราคา น่าคิดจัง :)

อื่นๆที่เห็นแตกต่าง LG CF3D Projector
ิBrightness (ANSI) 2500 (2D) 1250 (3D)
Lamp Type : 220W x 2ea
3D Glasses : Six Polarized Glasses are in cluded

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน, 2010, 12:09:26 AM โดย 1080p »

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2010, 10:58:40 PM »
ทำไมตาของคนทั่วไปไม่เคยตอบสนองดีกับระบบภาพ 3D

อ่านกันดู ใครที่แปลเก่งๆลองแปลเป็นวิทยาทานให้ทุกคนได้รับรู้กันนะครับ
ผมแปลพอได้แต่ไม่ เหมาะที่จะแปลให้คนได้อ่านครับ

http://hometheaterreview.com/why-peoples-eyes-dont-always-react-well-to-3d-hdtv/

เขียนโดย  Dr. Milton Chu
3D is the new "it" feature for HDTVs, from ultra-high-end displays to more affordable sets in the $1,000 price range. Since the consumer launch of 3D HDTVs, the reception has been somewhat lukewarm. Consumers aren't too keen on the idea of wearing glasses to view 3D content outside of their local multiplexes. They don't necessarily want to buy all new equipment, such as Blu-ray players and/or 3D-capable receivers, both of which drive the cost of 3D skyward. Finally, many consumers are simply underwhelmed by the selection of 3D movies available, be they on Blu-ray or via their cable or satellite providers. Panasonic, Sony, DirecTV and Comcast are certainly trying to push 3D but it's been a fairly slow roll, which is shocking given how much credence the 3D format has been given by the studios at the theatrical level. Consumer objections aside, another troubling development for 3D centers around the physical reaction that people often have when watching 3D.
Related Articles and Content
For other topics that are related, check out our other articles, Is 2D the New 3D?, Consumer Reports Ranks 3D TVs for the First Time, and Update: Toshiba Officially Announces 3D Without Glasses.
As a physician and eye surgeon, it's important to know how 3D works - specifically as it relates to your eyes. To start, someone who wants to experience 3D must have sharp eyesight in both eyes and have excellent coordination and alignment of those two eyes. In other words, having 20/20 vision in both eyes and having perfect eye alignment without "crossed-in" or "wandering out" eyes will enable you to have the highest level of depth perception needed to enjoy the best of 3D. Clearly, not everyone has perfect eyesight. Before the days of 3D HDTV you didn't need excellent vision to enjoy 1080p video in 2D. 3D is a much more complicated proposition for your eyes if you want to be truly immersed in the video experience.
Just as people have different levels of vision, people have different levels of 3D vision. The lowest levels of 3D vision involve depth perception due to what scientists refer to as "image size and image overlap." For example, with image size, the actual object's size relative to another object gives clues about nearness. A larger object appears closer and a small object appears farther away. Of course, that is not always the case. For example if a mouse is standing a foot away, it is still smaller than an elephant ten feet away. But if you look closely at the mouse, its outline will overlap the elephant and thus you can tell that it is in front of the elephant due to image overlap. These two kinds of depth perception can be appreciated with only one eye with average vision. In fact, this is the primary way we perceive depth when watching 2D HDTV.
Since the right eye and the left are located a few inches apart, the images that each eye sees are slightly different. It is this difference of perspective between the two eyes and our brain's interpretation of the perspective from right and left eye that produces the rich 3D visual experience. Since the TV or movie screen is almost always a flat surface in 2D, it doesn't provide 3D images with normal broadcasting. But if the screen projects two different images with one perspective for the right eye and one perspective for the left, and the viewer wears "active" glasses that selectively filter the projected images so that the right eye only sees the right image and the left eye only sees the left image, our brain will receive images with different perspectives and we can experience a fairly high level of 3D
To have a meaningful, immersive 3D experience requires that you buy the very best equipment in terms of a 3D HDTV set and sets of 3D glasses.
One of the problems many people have with even the best 3D HDTVs on the market has to do with eyestrain from the glasses. All eyeglasses, even nonprescription sunglasses can produce eyestrain and fatigue. People will usually adjust to a new set of glasses over time, but that's not always the case. Also, if you are myopic, have astigmatism or are far-sighted, you will need to wear contact lenses when using 3D glasses.
The potential for 3D is clearly present. Content for video games looms as the likeliest best way to get the high WOW-factor titles in the hands of the people who are most likely to invest big dollars early on. Study after study shows that gamers are the most willing early adopters. Mainstream consumers are still a little weary from the Blu-ray/HD DVD format war and wonder when autostereoscopic 3D (meaning no glasses) is coming. While Toshiba has reportedly made some progress with this exciting new technology, autostereoscopic 3D is likely many years away, thus content is going to be king with 3D right now. Remember, HD didn't exactly have a great deal of content at launch. Big antennas were needed to get early feeds into home theater systems. Soon after, it was D-VHS decks that played HD-video tapes. It was a clunky transition. Today, most content providers have the majority of their channels in HD.
Should you buy a 3D HDTV today? Even with less-than-perfect eyesight, the answer may be yes, but not really for the 3D performance. Today's 3D sets are the best 2D sets in terms of speed, contrast and brightness, thus they are the best HDTV for 99 percent of your viewing. Consider 3D an add-on to a very good HDTV and consider value from there when picking a set. No matter how good your eyesight is - 3D is a somewhat compelling gimmick that needs to be viewed in its proper perspective. With that said, you can't do better than some of the best 3D sets on the market today and with today's ultra-thin, bright, beaming HDTVs at the heart of tens of millions of people's home theaters or home entertainment systems - you want a top performing HDTV in your system. The chances are higher and higher that said display will be 3D capable.