ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นไหนเสียงดีกว่า  (อ่าน 2261 ครั้ง)

ออฟไลน์ Udomchai

แผ่นไหนเสียงดีกว่า
« เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2005, 01:10:51 PM »
ในช่วงนี้มีแผ่นซีดีจากเมืองจีนออกมาจำหน่ายในตลาดบ้านเราค่อนข้างเยอะ  เช่นแผ่น  Burmester 2 แผ่นเสียงดีหายาก ถ้าเป็นของจีน ปกเป็นกระดาษแข็งสีขาวสวยงามตั้ง ขายอยู่ราคา 190 บาท  ส่วนแผ่นไรท์บ้านเรา ขายอยู่ 130 บาท อยากทราบว่าแผ่นไหนจะเสียงดีและน่าซื้อกว่ากันครับ

ออฟไลน์ redbook

Re: แผ่นไหนเสียงดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2005, 06:30:30 PM »
ที่ได้ลองนะครับ แผ่นจีนอัดมาแรงชัดเจนดี แผ่นไร้ต์เสียงเนียนกว่า ขึ้นกับชุดที่เล่นลาคับ ความเห็นผมนะถ้าเป็นโรเทลแผ่นไร้ต์น่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2005, 08:53:40 PM »
Burmester2 ของจีนมาด้วย HDCD ซึ่งของแท้ไม่มี

ไม่เคยลอง ... แต่ถ้าเป็นผมก็เลือกแผ่น Write เพราะไม่ต้องการส่วนเกินคับ  :-[
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ nunst

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2005, 11:38:03 PM »
ทั้ง 2 แบบ หาซื้อได้ที่ไหนคับ  จะลองซื้อมาฟังบ้าง :)

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2005, 07:49:25 PM »
ตอบให้ทาง PM แล้ว

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2005, 07:54:49 PM »
แผ่นแบบไหนดี ไม่ดี ต้องลองเองครับ  ::)
ชอบก็ซื้อของถูก ไม่ชอบก็ซื้อของแพง....
ขอแนะนำร้านคุณ p_poo อยู่ข้าง ลีดเดอร์ไพร์ซ เลย รพ.เมโย เกษตร ไปหน่อยเดียวเองครับ
แผ่นจีนปกแข็งปกไม่แข็ง แผ่นละ 100 บาทครับ

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2005, 07:59:11 PM »
ลืมลิงค์ครับ...
http://www.htg2.net/index.php?topic=4579.0

ออฟไลน์ nunst

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2005, 11:19:59 PM »
ขอบคุณคุณหนุ่มตลิ่งชันกับคุณไทมากครับ ;)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 10:10:39 AM »
โอว มายก๊อด อยากไปซื้อเหมือนกัน แต่ไกลมากกกกกกกกกกกกก รถติดอีกต่างหาก

ป.ล. รู้สึกว่าผมจะเคยซื้อของคุณ Audigy&kitty นะเนี่ย ตอนนั้นนัดที่รถไฟฟ้าทองหล่อ หรือเอกมัยนี่แหละ สั่ง Band of Brothers กระเป๋า (แม่สาย)
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ OASLEG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 10:56:07 AM »
แผ่นจีน มักใช้วัสดุไม่ดีเพื่อนผมเคยซื้อปรากฏว่าเปิดไม่ได้บางเครื่อง บางแผ่นเสียง OK บางแผ่นเสียงแห้ง บางแผ่นอัดดัง เหมือน mix เสียงบางอย่างลงไป ผมสังเกตุว่าจะมี HDCD แทบทุกแผ่นทั้งที่ของต้นฉบับไม่มี ข้อดีปกสวย screenดี ผมเคยลองเปรียบเทียบแผ่นที่เป็นแผ่น write จากที่ขายในweb พบว่ารายละเอียดและเนื้อเสียงดีกว่า แผ่นจีนมักจะติดแห้งกระด้าง  ผมเคยลองแผ่น snow rose จากจีนกับแผ่น write ที่ขายใน web พบว่ามิติเสียงกับความไหลลื่นแผ่น write ดีกว่ามาก 
    ในweb ที่ผมเคยลองซื้อแล้ว OK อยากแนะนำให้เพื่อนเหมือนกันแต่เกรงว่าจะไม่เหมาะสม เอาว่าถ้าอยากรู้ถามนอกรอบแล้วกันครับ แต่หากฟังเทียบกับแผ่นแท้จริงๆใน system ที่ดี แผ่น copy ก็ยังห่างจากแผ่นแท้อยู่เยอะ นอกจากคุณเน้นความไพราะในการฟังเพลง โดยไม่คาดหวังเทียบกับแผ่นแท้