ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)  (อ่าน 91901 ครั้ง)

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 11:36:30 AM »
แวะมาแซวทางอีสานบ้างครับ... ผมไปลำปลายมาสมาเมื่อเดือนก่อนยังคิดเลยว่า ไม่รู้จักใครแถวนี้เลย ม่ายงั้นแวะไปหาบ้างก็ดี... :headphone
เส้นทางนั้น ขาหมูนางรอง, ไก่ย่าง-ส้มตำ วังเฟื่องฟ้า อ.โชคชัย อร่อยครับ
ร้านอาหารแถวลำตะคองก็วิวสวย แต่ผมไม่ชำนาญ ตั้งใจจะกินส้มตำ-ไก่ย่าง เท่านั้น 0)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 01:32:43 PM »
อิ อิ ร้านอาหารแถวลำตะคอง ผมทานมาแล้วครับ บรรยากาศดีมาก อาหารพอได้ครับ ...นั่งรถผ่านไป เจอป้าย ไก่ย่างจักราช เพิ่งรู้ว่า เขาตั้งชื่อตามอำเภอจักราชนี่เอง เหมือนพวก ไก่ย่างเขาสวนกวาง อะไรเทือกนั้น....  ;D  แต่ช่วงนี้หมอดูฝึกหัด เพื่อนสนิทกันเขาแนะนำไม่ให้ทานสัตว์ปีกอ่ะครับ ผมเองสุขภาพก็ไม่ค่อยดี เลยเชื่อตามไว้ก่อน... 0)
ว่าแต่แถวอีสานแถบนี้ มีอุปกรณ์ทำเครื่องเสียงอะไรน่าซื้อบ้างไหมครับ เช่นแผ่นเสียง-เครื่องเสียงมือสอง-หลอด...แบบเนี๊ยะ...  :headphone

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 02:07:08 PM »
 K)อ้าว... ผ่านจักราชก็แสดงว่าไปเลียบทางรถไฟ ไก่ย่างจักราชอร่อยครับ ไก่บ้านรุ่นกระทงย่างแบบแห้งๆ
แถบอีสานใต้ปราสาทขอมเยอะครับ เรื่องอุปกรณ์เครื่องเสียงบ่ฮู่อีหลี (ไม่ทราบจริงๆ)

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 02:31:50 PM »
ว่าแต่แถวอีสานแถบนี้ มีอุปกรณ์ทำเครื่องเสียงอะไรน่าซื้อบ้างไหมครับ เช่นแผ่นเสียง-เครื่องเสียงมือสอง-หลอด...แบบเนี๊ยะ...� :headphone
เครื่องเสียงมือสองที่เป็นหลอดหายากแล้วครับ คนรุ่นใหม่ยิ่งไม่รู้จักเลย ไม่เคยเห็นด้วยละมั๊ง  N] ที่ระบาดหนักๆเลยตอนนี้คือเครื่องเล่น VCD ที่ชำรุด ซ่อมไม่ได้ ซ่อมแล้วไม่คุ้ม ผมไปถามร้านซ่อมที่คุ้นเคยกันอยู่ร้านหนึ่ง บอกว่าทุกวันนี้มีซากเหล่านี้อยู่เยอะมาก ไม่รู้จะเอาไปทิ้งที่ไหน ต้องขายแบบชั่งกิโลออกไปครับ ตอนแรกที่ผมดูโฆษณาทางทีวีที่รับซื้อซาก 5 บาท ผมก็คิดในใจว่าเป็นไปได้อย่างไร แต่ปัจจุบันก็เป็นไปแล้ว อย่าว่า 5 บาทเลยครับ ยกให้ฟรียังไม่ใคร่มีคนเอาเลย ผมก็ไปขอซากมาลองทำโครงปรีดูเหมือนกันครับ ก็พอได้ครับ

คุณไทเดินทางมาที่อีสานจะหาแผ่นเสียงก็ยากแล้วครับ ถ้าจะเอาด้านบันเทิง ก็ซื้อเครื่องดนตรีกลับไปบรรเลงเองเลยครับ พิณ แคน ซอ โหวด โปงลาง ของขายเพื่อเป็นที่ระลึกมีเยอะครับ  :whistling