ผู้เขียน หัวข้อ: บรรยากาศ WorkShop ครั้งที่ 1 วันที่ 2 ตุลาคม 2548  (อ่าน 136849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Charoen.P

Re: บรรยากาศ WorkShop ครั้งที่ 1 วันที่ 2 ตุลาคม 2548
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 03:53:55 PM »
อ้างถึง
สิ่งที่ประทับใจ เห็นตัวจริงคุณไท แล้วชอบมากๆ เลยครับ ขอบคุณสำหรับแผ่น CD ของคุณไท

ง่า...คุณเจริญ ก็กล่าวเกินจริงไปมังครับ แหะ แหะ.... เดี๋ยวมีรูปมาลงแล้วจารู้ว่าตัวจริงผมดูม่ายด้ายเลย 555
ไม่ทราบชอบแผ่น CD เพลงระบบ DTS ผมไหมครับ... ได้ลองยังอ่ะ ผมว่าเสียงมันดีนะครับ.... อย่าลืมต้องเล่นกับ DVD นะครับ ;D

ผมไม่ได้กล่าวเกินไปหรอกครับ  เป็นตัวตนที่ผมอยากเป็นครับ  แต่หน้าที่การงานผมบังคับให้ผมเป็นอย่างที่คุณไทเห็นนั่นแหละครับ สมัยเรียน ผมไว้ผมยาวมากๆๆๆๆ.....ครับ  (ความชอบส่วนตัวครับ..... ;D ;D)     

ออฟไลน์ Uncle Aoun

Re: บรรยากาศ WorkShop ครั้งที่ 1 วันที่ 2 ตุลาคม 2548
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 06:24:06 PM »
ถ้าจะลองฟัง DTS ลอง Download ที่นี่มาลองฟังดูซิ
http://www.sr.se/multikanal/english/e_index.stm
>:(

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 09:11:34 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน

ยังไม่หายมันเลยครับ หลังจากโดนไฟ 280 โวลต์ดูดนิดหน่อยในวันงาน :D :D สงสัยคงเป็นเพราะเจ้ายาแก้หวัดขวดเขียวๆแน่เลย  :-[ :D ;D

กลับมาวันรุ่งขี้นหวัดเล่นงานซะงอมเลยครับ แถมต้องไปสัมมนาอีกต่างหาก (ป่านนี้คงติดหวัดผมกันทั้ง class แล้ว 555) วันนี้เองก็ไปทำงานไม่ไหวต้องขอพักสักวัน พรุ่งนี้ค่อยไปลุยต่อครับ

ก่อนอื่นคงต้องขอขอบคุณคุณดาวเหนือ ที่ทำให้งานในวันนั้นเกิดขึ้นได้ และขอขอบคุณคุณปอเจ้าบ้าน ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ และอื่นๆอีกหลายอย่าง ขอบคุณแม่บ้ีานทุกท่านที่ทำให้ิ่ิอิ่มหนำสำราญ อาหารและเครื่องดื่มอร่อยมากครับ

ที่ลืมไม่ได้คือผู้ช่วยผมทั้งสองท่านในวันนั้น คือคุณ DIYMan และคุณ KVA ไม่งั้นผมคงแย่เหมือนกัน ขอบคุณมากครับ และที่ลืมไม่ได้คือกล่องเหล็กของพี่สมาน ที่ทำมาได้อย่างยอดเยี่ยม

ขอขอบคุณสำหรับของที่นำมาแจกให้ในวันนั้น และขอบคุณคุณ Cool non ที่เป็นธุระเรื่องแผ่นให้

และสุดท้ายคือ ขอบคุณทุกๆท่านที่มาในงานวันนั้น และช่วยกันทำให้งานมีสีสัน ได้ทั้งสาระความรู้ ประสบการณ์ และความบันเทิงครับ

หวังว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มาในวันนั้น คงได้ความรู้กลับไปบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ และต้องขออภัยด้วยถ้าหากดูแลไม่ทั่วถึง

และต้องขอชมเชยผู้ที่เข้า Class 2 ทุกๆท่าน ที่สามารถประกอบปรีแอมป์ออกมาได้แบบ No noise No Hum กันทุกเครื่องเลย  ;) ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าบางคนไม่เคยประกอบเครื่องมาก่อนเลยด้วยซ้ำไป ยอดเยี่ยมครับ

ต่อจากนี้คงไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปครับ สิ่งที่ได้ทำในวันนั้น เป็นเพียงแค่ทักษะเบื้องต้นเท่านั้น ถ้าลองได้เริ่มทำแล้ว ที่เหลือก็ ขำ ขำ ล่ะครับ  ....ฮ้าดดด...เช้ัย. ไปนอนก่อนล่ะครับ ;D ;D

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 09:40:43 PM »
ต้องขอขอบคุณ ทั่นอาจารย์มดอย่างยิ่งครับที่ช่วยถ่ายทอดวิชาความรู้ให้ผมและทุกทั่นใน Class 2 ได้ทักษะอะไรกลับไปเยอะแยะเลยครับ รวมทั้งยังได้เพื่อน ๆ ที่คอเดียวกัน เย็นนั้นขอบอกว่าที่ร้านเทียนทอง ทานอาหารได้ออกรสชาดมาก :P :P โดนเฉพาะคุณ Alex2000 ที่ช่วยสร้างสีสรรไม่ขาดระยะเสียดายงานเลี้ยงย่อมมีการเลิกลา  :D :D. :-[.. หวังว่าครั้งต่อไปคงจะมีบรรยากาศดี ๆ เช่นนี้เกิดขึ้นอีก ถึงตอนนั้นช่วยบรรจุชื่อผมลงในหลักสูตรด้วยคนนะครับ... และขอเป็นลูกศิษย์อ.มด,อ.อาร์ตรวมทั้งผู้ช่วย อ.อีกหลาย ๆคน.......นะครับ.... :'( :'(
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 10:56:22 PM »
คงไม่ช้าเกินไปนะครับ  ถ้าจะขอขอบพระคุณ ท่านเจ้าของบ้านและครอบครัว
เพื่อนๆ๖ขอเรียกว่า เพื่อนจะได้รู้สึกว่าไม่แก่) ที่ช่วยสนับสนุนด้านต่าง
ท่านอาจารย์ทุกท่าน คุณมด คุณ Diyman คุณ กล้า  และอาจารย์อาร์ต  (คงไม่ผิดนะครับ เพราะเมาคุยไปคุยมาเรียกว่าคุณกอล์ฟเฉยเลย)
สนุกและดีใจที่ได้พบหน้าค่าตาทุกท่านครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ  มีรายการคราบหน้าอีกบอกด้วยนะครับ

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ PokkyMan

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 11:04:13 PM »
อาจารย์มดครับ แล้วสายไฟที่ใช้ Wire ที่ Made in West Germany ซื้อจากไหนครับ
ไปงานเลี้ยงก็ลืมถาม PM บอกผมหน่อยครับ :-[

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2005, 11:59:56 PM »
ผมรบกวนข้อมูล Wire German ด้วยคนครับ  คุณ(อาจารย์)มด ครับวันนั้นไม่ได้ถามแหล่งที่มาของสายและR

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 11:28:24 AM »

และต้องขอชมเชยผู้ที่เข้า Class 2 ทุกๆท่าน ที่สามารถประกอบปรีแอมป์ออกมาได้แบบ No noise No Hum กันทุกเครื่องเลย� ;) ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าบางคนไม่เคยประกอบเครื่องมาก่อนเลยด้วยซ้ำไป ยอดเยี่ยมครับ

อ้างถึง
  น่าเสียดายจริงๆ ได้เจอสมาชิก แถมความรู้กลับบ้านอีก งวดหน้า คงเป็นโอกาศผมมั่ง :-[

ออฟไลน์ Mr. Tube

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 01:54:10 PM »
อ้างถึง
I like to thank Ajarn Mr. Tube for conducting the class.  Now I know how LITTLE I actually know. You REALLY need to do a class on DIY OPT!

You're welcome, K. abmoggy. If you please, tell me when will your treasure box arrive? 555

Well, PM your email address to me. I'll send you my OPT artical.  ;)

อยากจะกล่าวขอบคุณนักเรียนใน Class 1 สำหรับ Notebook / Projector / Whiteboard และน้ำใจจากทุกๆ ท่านครับ และยินดีที่ได้รู้จักกันครับ  :)
ขอบคุณสำหรับ CD ครับ ได้ประโยชน์มากเลยครับ

อ้างถึง
หลักสูตรที่หนึ่ง ที่อยู่ห้องด้านบน ท่าทางจะเครียดจริง

ผมคงจะอัดเนื้อหามามากเกินไปด้วยครับ ตอนเช้ายังเฮฮากันดีอยุ่ พอบ่ายคล้อยเริ่มเครียด ดีที่ได้หลอดเขียวหลอดขาวมาปลอดปล่อยไปบ้างครับ  8)

แบบฝึกหัดที่ไม่ได้ทำ ลองหาโอกาสทำดูนะครับ จะช่วยให้เข้าใจได้มากขึ้นแน่นอนครับ  ;)

อ้างถึง
และต้องขอชมเชยผู้ที่เข้า Class 2 ทุกๆท่าน ที่สามารถประกอบปรีแอมป์ออกมาได้แบบ No noise No Hum กันทุกเครื่องเลย   ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าบางคนไม่เคยประกอบเครื่องมาก่อนเลยด้วยซ้ำไป ยอดเยี่ยมครับ

อืม ใช่ครับ พึงระลึกไว้ว่าคุณใช้โชคของมือใหม่ไปแล้วด้วยนะครับ 555  :D :D :D

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 03:44:53 PM »
อ้างถึง
พึงระลึกไว้ว่าคุณใช้โชคของมือใหม่ไปแล้วด้วยนะครับ

โห... มีแบบนี้ด้วยเหรอครับ กำลังนึกดีใจว่า เราก็ทำไม่จี่ ไม่ฮัม 5 5 5
แบบนี้ก่อนทำโครงการใหม่ๆ ต้องทำพิธีบนขอโชคสำหรับมือใหม่อีกหลายๆ รอบแล้วสิเรา...อิ อิ

ว่าแต่อยากดูรูปที่ถ่าย(หมู)หมู่... อ่ะครับ ใครถ่ายไว้ เอามาลงนะครับ ช่วยลงชื่อแต่ละท่านข้างๆ รูปด้วยนาคับ....

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 04:43:01 PM »
You're welcome, K. abmoggy. If you please, tell me when will your treasure box arrive? 555

ไม่ค่อย... เลยนะครับ คุณ Mr. Tube ว่าแต่ If K. abmoggy please, tell me too... ;D

ผลลองทำแบบฝึกหัดแล้วครับ ใช้กราฟ 417A & 2A3 ที่ให้มา ผมว่ากราฟ 417A มันแปลกๆครับ ไม่ตรงกับที่ผม download มาครับ ???

จริงๆยังมีข้อสงสัยอยู่ เดี๋ยวขึ้นกระทู้ใหม่ถามละกันครับ ;)
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 04:49:54 PM »
ว่าจะถามถึงเจ้า Line Stage 12AU7 ที่ Hard Wire ในแบบ Jadis Style ของคุณไทเป็นไงบ้างครับ ลองกับ FE103 แล้วช่วยมาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ตั้งแต่ผมได้ฟังเสียงจากหลอด 12AU7 ผ่านแอมป์ EL84 ตัวเก่งของคุณ Alex2000 แบบเต็ม ๆ เดี๋ยวว่างจะกลับไปลองทำเล่นดูบ้าง ไม่เลวทีเดียวครับ ;D ;D
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 05:14:16 PM »
อ้างถึง
ว่าแต่อยากดูรูปที่ถ่าย(หมู)หมู่... อ่ะครับ ใครถ่ายไว้ เอามาลงนะครับ ช่วยลงชื่อแต่ละท่านข้างๆ รูปด้วยนาคับ....

ใครถ่ายรูปหมูเป็นหมู่....รูปหมู่ไว้ช่วยเอามาลงให้ดูด้วยนะครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 05:31:57 PM »
ว่าจะถามถึงเจ้า Line Stage 12AU7 ที่ Hard Wire ในแบบ Jadis Style ของคุณไทเป็นไงบ้างครับ ลองกับ FE103 แล้วช่วยมาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ตั้งแต่ผมได้ฟังเสียงจากหลอด 12AU7 ผ่านแอมป์ EL84 ตัวเก่งของคุณ Alex2000 แบบเต็ม ๆ เดี๋ยวว่างจะกลับไปลองทำเล่นดูบ้าง ไม่เลวทีเดียวครับ ;D ;D

ตอนนี้หาหม้อแปลงและหลอด EZ81 อยู่ครับ กะว่าจะประกอบใหม่ให้แท่นมันสวยงามตามหลักศิลปะศึกษา ครับ...อิ อิ

ออฟไลน์ alex2000

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 05:44:34 PM »
แหมภูมิใจจัง รู้สึก amp เล็กๆของผมจะเป็นที่ถูกอกถูกใจหลายๆ ท่านนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ badz

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:09:16 PM »
ขออภัยที่ให้รอนานคับพี่ รูปมาแล้ว อิ อิ  ;D

รูปหมู่ที่กล้องผมมันเบลออ่ะคับ ท่าทางจะไม่ได้โฟกัส� :D

Burn your tires, not your soul...

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:11:18 PM »
กลับมาตอนเช้าอีกที� รูปนี้พี่ไทเรายังหน้าสดชื่นอยู่คับ  ;D
Burn your tires, not your soul...

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:13:33 PM »
พี่นิกร กับเครื่องเล่น CD ของท่านพี่ขอรับ  ;)

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:15:46 PM »
และเพราะลำโพงตัวนี้ ทำให้ต้องเริ่มงานกัน late เลยคับ (โทษลำโพงซะงั้น พี่นิกรอย่าเพิ่งว่าผมนะขอรับ� ;))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2005, 08:41:18 PM โดย badz »

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:16:00 PM »
โพสต์รูปหน่อยนะ โดยเฉพาะเครื่องของพี่นิกร ดูยังไงก็งามตา
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:20:49 PM »
อันนี้กำลังขมักเขม้นในการต่อเต็มที่คับ  ;D

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:23:42 PM »
ต่อเสร็จก็ต้องลองคับ  :)

ไม่น่าเชื่อ ผมลืมถ่ายรูปเครื่องพี่นิกรชัดๆ โอ...พลาด สงสัยต้องขอตามไปถ่ายที่บ้าน จะได้มีรูปมาลงกระทู้ อุ อุ  ;D

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:26:50 PM »
ตอนลุ้นว่าเสียงมันจะออกมายังไงตื่นเต้นมากครับ
พอเสียงแรกดังมันอวบใหญ่หนักแน่นมาก
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:28:21 PM »
ตอนเปิดงาน คงไม่ต้องลงกันมาก เพราะมีคนลงเยอะแล้ว แต่ก็ขอสักหน่อย อิ อิ  :)

เสียงของลำโพง เล่นเอาหลายๆคนจะไปซื้อ Fostex กันซะเดี๋ยวนั้น (รวมถึงผมด้วยอ่ะคับ  ;D)

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:35:07 PM »
จากนั้นแนะนำตัวกันเล็กน้อย ขอลงเป็นตัวอย่าง รูปแรกนี่พี่ alex2000 ที่ใจดีให้ผมติดรถมาด้วย อิ อิ(มาเองล่ะผมออกแม่กลองแน่ๆเลยคับ  :D)

อีกรูปนี่พี่ DIY มด ท่าจะตื่นเต้นป่าว!?! (แซวเล่นนะพี่ อย่าว่าผมเลย  ;))

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:40:28 PM »
จากนั้น ได้เวลาเข้าห้องเรียนคับ  ;)

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:44:42 PM »
เรียนเสร็จก็ลุยย..ย

(รูปนี้พี่ไทต้องให้เครดิตคนถ่ายนะเนี่ย ถ่ายได้ดีจิงๆ อุ อุ� ;D)

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:48:10 PM »
พอเสร็จ ก็ต้องลองคับ  ;D

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 08:52:52 PM »
จบงาน ก็ถ่ายรูปหมู่กันเล็กน้อย เป็นวันที่สนุกจิงๆ  ;D

(แต่กล้องผมเบลออ่ะคับ ใครมีอันชัดๆช่วยรบกวนลงให้ด้วยนะคับ  :))

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 09:06:36 PM »
เอ่อ...ดูรูปตัวเองก็ยังไม่อ้วนนิ แต่เลย 5 แสนไปเยอะ... :-[ ;D

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2005, 09:38:42 PM »
 ;D ;D แต่ละคนเท่ห์ ๆ ทั้งนั้นเลย  ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ vinut

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 07:39:02 AM »
กันเองดีจิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทั้งมันทั้งได้ความรู้+มึนนิดๆๆๆๆๆๆ ;D
แต่ผมไม่ค่อยว่างแล้วครับ งานเยอะจิงๆครับช่วงนี้ ไม่รู้ว่าจะไปถึงดวงดาวกับเค้าไหม

ขอบคุณคุณอำพลมากที่ช่วยดูDAC ให้ผมเลยรู้ว่าจิงๆแล้วCS มันพังเรียบร้อย :'(งานนี้เสียตังค์ครับ :'(
ติดต่อ หรือ นัดหมาย

http://www.htg2.net/index.php?topic=54605.0

ออฟไลน์ TANIN

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 08:06:18 AM »
 :) เป็นWORKSHOP ที่สุดยอดสุดแสนจะบรรยายจริงๆครับ
อ่านไป ดูรูปแต่ละท่านไป แล้วก็ได้แต่ยิ้มร่วมชื่นใจในบรรยากาศที่เป็นกันเอง
เสียดายยังไม่รู้จักบางท่านจากรูปที่ยังไม่ได้ลงหรือลงแต่ไม่บอกชื่อ ;)

ออฟไลน์ One Man

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 08:21:45 AM »
น้อง Badz ที่มันไม่ชัดเพราะว่าโดนหลอดเขียวหรือเปล่า อย่าไปโทษกล้อง ;D

• **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 08:22:15 AM »
อ้างถึง
อีกรูปนี่พี่ DIY มด ท่าจะตื่นเต้นป่าว!?! (แซวเล่นนะพี่ อย่าว่าผมเลย �)

ไม่ว่าครับ แซวเล่นสนุกดีครับ จะมาบอกว่าที่จริงแล้วผมเป็นคนขี้ร้อน นิดหน่อยก็เหงื่อออกแล้วครับ สังเกตุดีๆจะเห็นว่าชาว DIY ทั้งหลายกว่า 50% นั้น เป็นคน กว้างขวาง (กว้างทางด้านขวาง) แทบทั้งนั้น เยี่ยมจริงๆ �;D ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 08:39:26 AM »
น้อง Badz ที่มันไม่ชัดเพราะว่าโดนหลอดเขียวหรือเปล่า อย่าไปโทษกล้อง ;D

ป่าวนะเพ่ ผมเองยังอยู่ในรูปด้วยเลย หลอดเขียวก็ม่ายได้กิน เพราะวันรุ่งขึ้นผมสอบ ขืนเล่นหลอดเขียวมีหวังมองข้อสอบเป็นหลอดเขียวล่ะยุ่งเลยนา :)

อ่านไป ดูรูปแต่ละท่านไป แล้วก็ได้แต่ยิ้มร่วมชื่นใจในบรรยากาศที่เป็นกันเอง
เสียดายยังไม่รู้จักบางท่านจากรูปที่ยังไม่ได้ลงหรือลงแต่ไม่บอกชื่อ ;)

รูปท่านที่เข้าร่วม ผมถ่ายไว้เก็บไว้เกือบหมดตอนเริ่มงานนะคับ (ตอนแนะนำตัวคับ) แต่ยังไม่ได้ลงคับ กลัวเดี๋ยวกระทู้จะยาวไป ไว้ถ้าอยากได้จะจัดให้คับ  ;D

สังเกตุดีๆจะเห็นว่าชาว DIY ทั้งหลายกว่า 50% นั้น เป็นคน กว้างขวาง (กว้างทางด้านขวาง) แทบทั้งนั้น เยี่ยมจริงๆ  ;D ;D

:D :D :D อันนี้โนคอมเม้นท์  :D :D :D

ออฟไลน์ tubeTronix

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 10:44:47 AM »
 อุ๊ย มีรูป คุณมด กุม ขมับ ด้วย   ::) สงสัย เครียด  ;D หรือ มืน หลอดเขียว ครับ ;D :D
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 11:31:34 AM »
น้อง Badz ม่ายลงรูป ก็ส่งทางอีเมลล์ ให้ผมด้วยนะครับ อยากเก็บไว้อ่ะ....
xthai2x@yahoo.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2005, 10:12:24 AM โดย ไท… »

• **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 12:50:03 PM »
อ้างถึง
อุ๊ย มีรูป คุณมด กุม ขมับ ด้วย    สงสัย เครียด   หรือ มืน หลอดเขียว ครับ

เครียดคงไม่ใช่ครับ สนุกออกอย่างนั้น แต่ไอ้มึนหลอดเขียว นี่ไม่แน่แฮะ :D :D

จริงแล้วเป็นจังหวะที่ผมปาดเหงื่อพอดีครับ วันนั้นมันร้อนอบอ้าวจริงๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 01:05:04 PM »
คุณไทติดสินบนตากล้องแหงเลย... ชัดอยู่คนเดียวรูปอื่นๆเบลอหมด 8)

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 04:12:05 PM »
เลนซ์มานเจอรีเฟลกซ์จากผมแล้วเลยเสียแบบถาวรอ่ะครับ..มิได้ตั้งจาย.. 5 5 5

ออฟไลน์ saranyo

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 09:31:52 PM »
รูปเพิ่มเติมครับ     นั่งหันหลัง น่าจะเป็นน้อง BADZ แล้วก็พี่ไท  กำลังตั้งใจเลย
อีกรูปเป็นอาหารกลางวัน โรงเรียน DIY  อร่อยมากครับ...
Music is my life.

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 09:35:40 PM »
นี่พี่ TOM กำลังต่อวงจรของผมเองที่ออกแบบใน Class ที่อาจารย์อาร์ต สอน  จริงๆผมออกแบบผิดไป แต่ก็มาขอแก้ค่าที่หลัง   ปรีแอมป์ มีเสียงได้...  แสดงว่าฝีมือคนต่อดีครับ แหะๆๆ

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2005, 09:45:09 PM »
ความจริงแล้วพี่ต้อมแก ถอดใจไปแร้ว ว.ว.ว. ;D  ;D กะไม่ต่อซะแล้ว อ้างจะขอนั่งดูอย่างเดียวพอ (พี่มันแก่เลี้ยวน้องเอ๊ย.) แต่โดนลูกยุ..ผลสุดท้ายเอาจนได้ เนี่ยอุตส่าห์ขน Volume Alps มาแล้วนา .. ;D ;D 55555
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ wich

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 09:51:21 AM »
ผมนี่แหละถอดใจจริงๆเชื่อมตะกั่วเท่าไหร่ก็ไม่ติด คุณ DIY man. เห็นก็กระตุ้นให้ผมทำหลายครั้งเห็นผมไม่เอาจริงๆก็บอกว่าไหนๆมาแล้วต้องมีผลงานกลับไป แล้วคุณ DIY man. ก็เดินมาลงมือแถมใช้ c ที่พกมาใส่มาให้ผม ผมรู้สึกประทับใจคุณ DIY man.มาก คราวหน้าเจอกันผมจะเอา กวางทอง น้องแม่โขงไปฝาก 1 กลม น้ำเต็มแสตมป์เต็มผมมีอยู่ 3 ขวด คุณ DIY มด ผมให้ชามตราไก่ 2 ใบ ใหม่เอี่ยมยังไม่เคยใช้ (ไก่รุ่นเก่านะ) ความจริงผมนั่งดูแต่ละคนพอทำปรีเสร็จแล้วทดสอบผ่านเห็นหน้าแต่ละคนก็มีความสุขแล้ว โดยเฉพาะตัวแรกที่มีเสียงฮัมผมจำชื่อเจ้าของไม่ได้พอแก้ได้คุณพี่ยิ้มอย่างมีความสุข กับของคุณไทเพราะทำสวยเลยมีคนช่วยลุ้นหลายคน :)

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 10:04:38 AM »
พี่ wich  เอาสายไหมมาฝากผมบ้างสิครับ.............5555  อะร่อยกว่าพี่กวางทอง น้องแม่โขงอีกครับ..... ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 10:12:35 AM »
อ้างถึง
โดยเฉพาะตัวแรกที่มีเสียงฮัมผมจำชื่อเจ้าของไม่ได้พอแก้ได้คุณพี่ยิ้มอย่างมีความสุข กับของคุณไทเพราะทำสวยเลยมีคนช่วยลุ้นหลายคน

เออ...คือว่า....ที่มันมีเสียงฮัมเพราะภาคจ่ายไฟผมทำกราวด์หลุดไปเส้นหนึ่งครับ เจ้าของ (น่าจะเป็นคุณ Pokkyman) เขาต่อมาดีแล้วครับ ผมผิดเองครับ  :'( :'(

อ้างถึง
คุณ DIY มด ผมให้ชามตราไก่ 2 ใบ ใหม่เอี่ยมยังไม่เคยใช้ (ไก่รุ่นเก่านะ)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ชอบไก่รุ่นเก่าครับ ลีลา...เอ้ย..ลาย สวยดีครับ

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 10:14:22 AM »
มีคุณ DIY MAN, คุณดาวเหนือ อยู่ในภาพใหนบ้างครับ ???

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 10:18:41 AM »
ดูรูปหมู่หน้า 2 นะครับ� คุณดาวเหนือยืนติดกับคุณไท เสื้อ HTG2 ใส่แว่น และถัดมาด้านซ้ายมือ (ในภาพ) ใส่เสื้อสีเขียว ยืนหลัง อ. Tube คือคุณ DiyMan� ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2005, 10:35:34 AM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 10:40:20 AM »
ผมรู้สึกประทับใจคุณ DIY man.มาก คราวหน้าเจอกันผมจะเอา กวางทอง น้องแม่โขงไปฝาก 1 กลม น้ำเต็มแสตมป์เต็มผมมีอยู่ 3 ขวด

กวางทองรุ่นห่อกระดาษแก้วหรือเปล่าครับ    น่าเก็บสะสมนะครับ   เพราะถ้าดื่มตอนนี้คงจะไม่มีรสเหล้าแล้วล่ะครับ   เสียดาย   :'(   

คุณ wich นี่ใช่ท่านที่นั่งเล่นกีต้าร์ในบ้านคุณปอหรือเปล่าครับ  คุ้น ๆ  shoo...shoo....shoo  la  hoo......  เพราะดีครับ  ผมชอบ   ว่าง ๆ มาแจมกันบ้างซิครับ   ดูจากทรงผมแล้วน่าจะนักดนตรีเก่านะครับ   :)
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 12:33:46 PM »
มีคุณ DIY MAN, คุณดาวเหนือ อยู่ในภาพใหนบ้างครับ ???
                 ภาพของผมสังเกตุง่ายครับ รู้สึกจะเป็นคนที่มี Shape กว้างขวาง (ด้าน Horizontal) มากเป็นที่สุดในกลุ่มครับ

ผมนี่แหละถอดใจจริงๆเชื่อมตะกั่วเท่าไหร่ก็ไม่ติด คุณ DIY man. เห็นก็กระตุ้นให้ผมทำหลายครั้งเห็นผมไม่เอาจริงๆก็บอกว่าไหนๆมาแล้วต้องมีผลงานกลับไป แล้วคุณ DIY man. ก็เดินมาลงมือแถมใช้ c ที่พกมาใส่มาให้ผม ผมรู้สึกประทับใจคุณ DIY man.มาก คราวหน้าเจอกันผมจะเอา กวางทอง น้องแม่โขงไปฝาก 1 กลม น้ำเต็มแสตมป์เต็มผมมีอยู่ 3 ขวด คุณ DIY มด ผมให้ชามตราไก่ 2 ใบ ใหม่เอี่ยมยังไม่เคยใช้ (ไก่รุ่นเก่านะ) ความจริงผมนั่งดูแต่ละคนพอทำปรีเสร็จแล้วทดสอบผ่านเห็นหน้าแต่ละคนก็มีความสุขแล้ว โดยเฉพาะตัวแรกที่มีเสียงฮัมผมจำชื่อเจ้าของไม่ได้พอแก้ได้คุณพี่ยิ้มอย่างมีความสุข กับของคุณไทเพราะทำสวยเลยมีคนช่วยลุ้นหลายคน :)

ขอบคุณมากครับ ;D แต่ ไม่จำเป็นต้องกวางทองก็ได้ครับ ผมมันประเภทคอสากล อะไรก็ได้ที่กินแล้ว :D :D เป็นใช้ได้ครับ ทราบมาว่าคุณ Wich นี่เป็นนักสะสมหลอดตัวยงเลยเหมือนกัน แถวๆ คลองถมรู้จักกันดี เอาหลอดออกมาต่อใช้ประโยชน์ให้หมดครับ และเต็มที่ จะได้คุ้มค่ากับการที่เราได้ยากลำบากหามันมา ค่อยๆ ฝึกๆทำไปนะครับ ผมเอาใจช่วยเสมอ ติดขัดอะไรยังไงก็ Post ถามมาที่นี่หรือ PM มาก็ได้ครับ :)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2005, 10:09:32 PM »
แฟนผมบอกว่าคุณวิชเล่นกีตาร์ไพเราะมากครับ เสียดายที่ไม่ค่อยมีเวลาแจม

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2005, 08:40:41 AM »
อ้างถึง
คราวหน้าเจอกันผมจะเอา กวางทอง น้องแม่โขงไปฝาก 1 กลม

กวางทองถือว่าเป็นเหล้าไทยที่คลาสสิคมากๆ...เหมาะกับคนที่เล่นเครื่องเสียงคลาสสิคแบบเราๆ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ wich

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2005, 10:44:54 AM »
หวัดดีทุกท่านครับ คุณ Charoen.P ถ้ามีการรวมกลุ่มกันผมจะเอาสายใหมไปด้วยทุกครั้งครับ(โปรโมทสินค้าไปในตัวครับ) คุณ DIY มดไก่เก่าทั้งวาดสวยแล้วก็สีแดง(ส้ม)สดมากดีใจที่คุณมดชอบ คุณเสลี่ยงกวางมีรุ่นห่อกระดาษแก้วด้วยผมยังไม่เคยเจอเลยสงสัยคุณเสลี่ยงชอบสะสมเหมือนกัน ผมเคยได้แต่แม่โขงแม่โขงรุ่นแรกปี 08 มีห่อกระดาษแก้วฝาแดงมีจุกก๊อก รุ่นฝาแดงนี่ปีสุดท้ายน่าจะปี 16 ผมเล่นกีต้าร์พอได้แต่จริงๆชอบร้องแบบแหกปากมากกว่าเพลง60-70เกินกว่าเสร็จ(แก่แล้วแต่ชอบ) ถ้าใครมีกลุ่มมีวงทำเพลงไม่รู้จะไปส่งที่ไหนผมพอส่งให้ได้ คุณ DIY man.ทั้งกวางทั้งแม่โขงรุ่นเก่ากินไม่ได้เลยเพราะเพื่อนผมคนที่สะสมจริงๆมันเอาออกมาเลี้ยงเพื่อนมันรอ้งจ๊ากกันหมด ผมบังเอิญได้เจอหลอดมากกว่าผมไม่ได้นักสะสมหรอกตอนซื้อยังไม่รู้จักเบอร์หลักๆหรือเบอร์นิยมเลยรู้สึกจะเจอตอนสมัครเวปนี้ได้วันสองวันแล้วช่วงนั้นมีเงินพอดี ปกติบางเดือนผมไปเดินไม่มีเงินเลยเดินดูเฉยๆกินมาม่าเป็นอาทิตย์แค่เดินคุยหาความรู้ก็มีความสุขแล้ว พอซื้อจนคนขายบอกไม่ค่อยมีของแล้วผมมานับ 1400 หลอดอะไหล่อีกมาก เมื่อคืนไปเดินได้ R มาอีกถุงน่าจะเป็น 10000 ตัวแค่150 บาท มี C ปนมา 36 ตัว ห้ามแซวว่าซื้อมาทำใม(เห็นของเก่าๆไม่ได้) ผมเห็นคุณเสลี่ยงตั้งคำถามอยู่ในกระทู้หนึ่งเป็นคำถามที่ผมอยากถามเหมือนกันผมขอถามซ้ำอีกทีถ้าผมอยากทำ SE 2A3 ผมจะไปบอกร้านพัน เอาท์พุท โช๊ก เพาเวอร์ซับพลาย บอกยังไง ขอบคุณแฟนคุณป๋อครับที่ชม คุณป๋อไม่ทำเสื้ออีกหรือครับเสื้อสวยจริงๆ คุณเสลี่ยงช่วยกันทำ 2A3 ไม๊ครับผมเห็นคุณ Pangpond เริ่มลงมือทำผมจะเข้าไปถามซะหน่อยแป๊บเดียวเสร็จละ ไม่เคยพิมพ์มากขนาดนี้เลยเมื่อคืนยังได้หลอดมาอีก 10 หลอด หัวเข็มอีก 2 อันอีก2วันจะเข้ามาเล่าแล้วจะถามเรื่องหัวเข็มด้วย  :)

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2005, 01:38:27 PM »
สวัสดีครับคุณ wich

ผมไม่ใช่นักสะสมหรอกครับ  แต่จำได้ว่าเมื่อตอนเด็ก ๆ เคยเห็นว่าจะมีเหล้าอยู่ 2 ยี่ห้อคือกวางทองกับแม่โขง  จนมีคนเรียกกันว่า  กวางทองน้องแม่โขง   รู้สึกว่ารสชาดของกวางทองจะอ่อน ๆ กว่าแม่โขงอยู่เล็กน้อย  เท็จจริงประการใดก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  เพราะไม่ได้ดื่มทั้ง 2 ยี่ห้อนี้มานานแล้ว  หลัง ๆ นี่ก็ขี่ช้างอย่างเดียว  คนเดียวแค่ 2 เชือกก็มึนแล้วครับ  เอาเป็นว่าคุยเล่นกันสนุก ๆ แต่ดื่มกันแบบจริงจังก็แล้วกัน  ;D  ;D

โปรเจค 2A3  ของผมมีแน่ครับแต่คงต้องรอรวบรวมทุนทรัพย์และข้อมูลไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ  ผมกะจะทำ 2A3 ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้   เก็บไว้เป็นความทรงจำตอนแก่ตัว (ไปกว่านี้  ;D)

ตอนนี้กำลังจะเริ่มเจ้า EL34 SE ครับ ตามกระทู้ที่ 6666 ครับ  ก็กะว่าจะเอาเป็นตัวฝึกฝีมือก่อนที่จะไปทำ 2A3  เพราะดูแล้วอุปกรณ์หลาย ๆ อย่างจะใช้ด้วยกันได้   เดือนหน้าก็คงจะเอามาอวดโฉมได้

เอ..คุณ wich ไปเดินแถวไหนถึงได้ของดี ๆ มาขนาดนี้  PM  มาบอกกันบ้างซิครับ
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2005, 09:21:12 PM »
เก็บไว้เป็นความทรงจำตอนแก่ตัว (ไปกว่านี้ ;D)

คุณเสลี่ยง  วันไหนครึมๆ  ลองถอด หนวด เก็บไว้บ้านสักวันซิครับ  ผมรับรองหนุ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 5 ปี ครับ...5555 ;D

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2005, 07:58:09 AM »
มีนักดนตรีแล้วงานหน้าตั้งวงเฉพาะกิจเล่นตอนงานเลี้ยงกลางคืนเลยดีไหมครับ� ผมเล่นเบส หรือกีต้าร์ให้ได้ครับ แหะๆๆ เคยตั้งวงประกวด บ่อยๆ ตอนเรียนมหาลัยครับ สมัยนั้นเล่นทุกแนว ยกเว้นแจ๊ส� แต่มาตอนนี้� ฟังเพลงแจ๊ส เป็นส่วนใหญ่...?? :) :)

ออฟไลน์ สันติ

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2005, 08:32:46 AM »
คุณไทมีโง้เฮ้งดีมากนะครับเป็นคนมุ่งมั่นและประสพความสำเร็จด้วย
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2005, 08:44:01 AM »
เก็บไว้เป็นความทรงจำตอนแก่ตัว (ไปกว่านี้ ;D)

คุณเสลี่ยง� วันไหนครึมๆ� ลองถอด หนวด เก็บไว้บ้านสักวันซิครับ� ผมรับรองหนุ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 5 ปี ครับ...5555 ;D

แฮะ..แฮะ...เคยคิดจะลองเหมือนกันครับ  แต่ทางบ้านไม่อนุญาต  ;D  ;D

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2005, 05:10:27 PM »

ผมว่ากวางทองน่าจะทำให้เพื่อนเรารื่นรมย์ได้แน่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=6769.0