ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เครื่องพันหม้อแปลงครับ  (อ่าน 48989 ครั้ง)

ออฟไลน์ four

Re: DIY เครื่องพันหม้อแปลงครับ
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2010, 03:02:11 PM »
จะต่อยอด

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
Re: DIY เครื่องพันหม้อแปลงครับ
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2010, 01:48:48 PM »
ผมอยากทราบว่าแกะด้านหลังเครื่องคิดเลขแล้ว ต่อสายแดง ขาว เรียบร้อยแล้ว อีกด้านหนึ่งหากจะใช้ไปติกในกระดาษคำตอบแบบเจาะรูนะครับ จะต้องใช้อุปกรณ์เพื่อเหมือนสั่งให้กดแป้น Enter บนเครื่องคิดเลขนะครับ ขอบคุณครับ

ศักดิ์ จ.น่าน   saki2515@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ abmoggy

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2007, 05:16:25 PM »
K. Darkman,

Excellent thread. O0  I was looking for info on how to wind my own OPT.  Thank you for sharing the info with us. :clap

ABMOGGY :)
Governments have a tendency not to solve problems, only to rearrange them.

RONALD REAGAN

"The point of living and of being an optimist, is to be foolish enough to believe the best is yet to come." - Peter Ustinov

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 11:37:34 PM »
รอกเล็ก ต้องหาซื้อร้านขายอุปกรณ์ตกปลาครับ  เป็นไกด์ร็อดของคันเบ็ดทรอลลิ่งครับ
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • Super Star.
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 12:28:00 PM »
สนุกดีครับ ทำเองภูมิใจดี เอาใจช่วยพันออกมาหลายๆรุ่นนะครับ d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม, 2007, 08:28:50 AM โดย masterAT »
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ Lovetube

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 11:04:13 AM »
 :clap :clap :clap ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ darkman

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 10:47:49 AM »
วิธีการทดสอบของผมใช้แบบลูกทุ่งเนี่ยะแหละครับ แต่ test กับหลอด EL-84 รัสเซียก่อนเพราะกลัวมันทำหลอดพัง ต่อเข้าแทนกัน OPT ตัวเดิม 1 ข้าง  แล้วฟังทดสอบกันดูโดยเอาหูแนบลำโพงฟังทีละข้าง  ต้องเลือกแผ่นที่มันมีเพลงที่เสียงออก balance กันทั้งสอง ch  ด้วย สำหรับสุ้มเสียงที่ได้รับผมว่ามันก็คุ้มค่าเหนื่อยพอสมควรครับ  เมื่อเทียบกับตัวเดิมแล้ว ผมฟังครั้งแรกผมรู้สึกได้ทันทีเลยว่าเสียงกลางและเสียงแหลมตัวที่ผมพันเองดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ  เสียงแหลมดูมีประกายพริ้วหวานฉ่ำกว่าตัวเดิมมากทีเดียว  อีกอย่างแตกต่างจนสังเกตได้คือ focus ของน้ำเสียงและเครื่องดนตรีครับ  ผมว่าของผมได้น้ำเสียงที่มี focus ชัดเจนกว่า  ซึ่งตรงนี้เองทำให้ผมไม่กล้าฟันธงครับว่าเสียงเบสผมได้ดีกว่าเค้าหรือเปล่า  เพราะว่าด้วย focus ที่ชัดเจนกว่าเบสมันเลยดูกระชับขึ้นแต่ยังจับไม่ได้ว่ามันลงได้ลึกกว่าของเดิมหรือเปล่า  คงต้องหา track พิเศษที่เป็นเสียง เบสโดยเฉพาะมาลองฟังดูครับ  แต่สรุปว่างานนี้ผมตัดสินใจพันอีกลูกมาคู่กันแน่นอน 

ดูรูปอีกนึดครับ  เฉียดๆ ล้นแกนทีเดียว  ถ้าล้นแกนละเศร้าเลย
สำหรับเพื่อนๆ ที่อ่านประสบการณ์ของผมครั้งนี้แล้วคิดว่ามีอะไรหรือขั้นตอนไหนที่จะต้องปรับปรุง  กรุณาชี้แนะด้วยครับ 

ปล. เมือคืนฟังตั้งแต่ 5 ทุ่มยันตีสองกว่าๆ ไม่มีร้อนไม่มีสั่นแต่ ง่วงชะมัดเลย  :sleep
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2007, 10:51:02 AM โดย darkman »
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=11921.msg105348

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 10:31:00 AM »
ใช้เวลา 4 วันทำเสร็จ 1 ลูกครับ ใส่ Air gap ประกอบใส่แกน  แล้วต่อสายเอาไปลองฟังเลย  ลองฟังเทียบกับตัวที่เคยสั่งมาจากร้านแถวปากคลองฯ ครับ  ถ้าสู้เค้าไม่ได้จะได้ไม่ต้องพันอีกตัวให้เสียเวลา  ตอนต่อเสร็จแล้วจะเปิดไฟเข้านี่ต้องลุ้นมากๆ ผมอยู่ condo คนเดียวครับ  ต่อสายเสร็จประมาณ 5 ทุ่มต้องหาไฟฉายมาวางไว้ใกล้ๆ มือ เผื่อมัน short ทำไฟดับหมด  ;D
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=11921.msg105348

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 10:24:05 AM »
พันออกมา แล้วก็ต่อลวดระหว่างชั้นกันภายใน  จากนั้นพันหุ้มด้วยกระดาษพันหม้อแปลงอีกทีหนึ่ง  นี่เป็นสายต่อต่อออกมาภายนอกครับ  ลวดเส้นเล็กคือฝั่ง pri  เส้นใหญ่คือฝั่ง sec  วัด DCR ฝั่ง pri ได้ 177 ohm  ฝั่ง sec 0-8 ได้  0.08 Ohm  ระหว่างลวด 4-8 ได้  0.02 Ohm 

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 10:17:37 AM »
ก็นั่งพันเรียงเส้นไปเรื่อยๆ  ครับ  สองรอบแรกก็เกือบยกธงขาวแล้ว  :giveup ลวด pri ขาดไปสองทีดีนะที่เป็นรอบต้นๆ ประมาณรอบที่สิบกว่า  ผมเลยตัดออกพันใหม่ได้   ปัญหาที่พบก็คือเวลาพันในรอบที่ต้องตัดลวดใหม่มันจะเริ่มต้นได้ไม่แน่นครับ  อันนี้ไม่ชอบเลย   อยากจะหาวิธีพันแบบตัดลวดน้อยที่สุด  เช่นแบ่งขดลวดต้นทางออกเป็นสองขด  แล้วเอามาพันสลับกันแบบไม่ต้องตัดลวด  มันจะเหลือจุดต่อแค่ครั้งเดียวน่าจะดีกว่า  แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะทำยังไงดี

ผมใช้กระดาษอาบมันสีน้ำตาลที่ใช้พันหมอแปลงรองระหว่างชั้นที่เป็น pri - sec  ส่วนระหว่างชั้นที่เป็น pri  รองด้วยกระดาษที่บางและเหนียวที่สุดเท่าที่ผมจะนึกได้  ผมเลยใช้กระดาษแฟกซ์ครับ 

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 10:04:20 AM »
ก่อนจะเริ่มพันประสบการณ์แรกก็เจอปัญหาแล้วครับ  คือบ๊อบบิ้นพลาสติกที่ซื้อมาสำเร็จรูปมัน size ไม่พอดีกับแกนน่ะครับ  คือแกนมันจะมีช่องเหลือเนื้อที่ให้พันเพิ่มได้อีกแต่บ๊อบบิ้นมันดันสั้นกว่า ดูจากรูปเอาครับ  นี่ถ้าผมไม่ได้พัน choke  มาก่อนคงพันไปบนบ๊อบบิ้นตัวนี้เลย  แต่ว่าจากที่ลองพัน choke ดูพื้นที่ในแต่ะละ มิลลิเมตรมีความหมายครับ  ยิ่งลวดเบอร์เล็กๆ นี่พันได้เป็นสิบรอบเลย  สรุปว่าผมต้องแก้ปัญหานี้โดยทำบ๊อบบิ้นเองจากแกนกระดาษครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2007, 09:57:49 AM »
ขอบคุณพี่ประสานอีกครั้งที่ช่วยชี้แนะครับ ผมกลับไปทำตามเรียบร้อยแล้วเรื่องหลอดกาแฟ  ประหยัดดีจัง

วันนี้กลับมาขอเล่าให้ฟังต่อเรื่องการทำ OPT ครับ  ถือว่าเล่าประสบการณ์ของผมแล้วกันนะครับ  ไอ้เรื่องหลักการผมอ่านเอาจากในเว็บบอร์ดนี้ แล้วก็เอกสารที่พี่ๆ ทำออกมาแจกกันทั้งของคุณมนสรรค์  ทั้ง Yearbook  แล้วเอามาสรุปให้ออกมาเป็น OPT ตัวนี้ครับ (สรุปว่าผมลอกเค้ามาทั้งนั้น)

โจทย์ของผมคือผมต้องการ OPT 5.1 k  8 Ohm และ 4 Ohm เพื่อเอามาใช้งานกับหลอด 1626 และ 71A ครับ  ผมกะจะทำให้มันอยู่รวมในแท่นเดียวกันและใช้ OPT ร่วมกัน  นอกจากนี้ยังเผื่อวัตต์ไว้ประมาณ 20 วัตต์กะว่าจะเอามาใช้กับ EL-84 ได้ด้วยสรุปว่าคำนวณออกมาได้ว่าต้องพัน Primary 2310 รอบ Sec 91 ที่ 8 Ohmร และ 64 รอบที่ 4 Ohm

แกนที่เลือกใช้เป็น RG-9 ขนาด 28x28  ใช้ลวดเยรมันทั้งหมด Primary เป็นเบอร์ 35 swg Sec เป็นเบอร์ 30 swg  ผมแบ่งชั้น interleave เป็น Primary 7 ชั้น Sec 6 ชั้นพันสลับกัน  การต่อขด Primary ผมต่อชั้น 1-3-5-7-2-4-6  เพื่อลดค่าความจุแฝง   ส่วนขด Sec ทั้งหมดเอามาขนานกัน  เพื่อลด DCR

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 02:20:12 PM »
ผมสงสัยเกี่ยวกับสกรูยึดทั้งสี่มุมนั้นต้องใส่แหวนพลาสติกด้วยหรือป่าวครับ..

แกน  E  I และฝาครอบ เมื่อประกอบเสร็จแล้ว มันถึงกันหมดเลย ทีนี้เมื่อเราใส่ airgab ลงไป มันจะเป็นไปตามที่เราคำนวณหรือไม่ ดูเหมือนว่าเป็นเหล็กก้อนเดียวกันเลย

แหวนพลาสติกทั้งสี่มุมผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้แบบนี้ก็ได้ครับ อาจจะใช้แหวนอลูมิเนียมหรือเหล็กก็ได้ครับและควรจะสวมปลอกพลาสติกหรืออาจจะใช้หลอดดูดกาแฟที่ Bolt ที่ยึดฝาครอบครับ

ผมนึกออกแล้วที่คุณ davit ถามนั้นน่าจะเป็นแหวนพลาสติกที่เจ้าที่พันหม้อแปลงขายอย่าง Tron ใช้แน่เลย ลองสังเกตในภาพนะครับถ้าสวมแหวนพลาสติกสีส้มที่หัว-ท้ายของ Bolt แล้วเวลาทีเราสอดเข้าไปในแกนเหล็ก Bolt จะลอยแล้วไม่สัมผัสกับแกนเหล็กครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 08:49:45 AM »
ขอบคุณ พี่ prasan มากครับ 

ตอบคุณ davit
แฮ่ๆ  ผมไม่ได้จบมาทางวิศวกรรมไฟฟ้าซะด้วย อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับ  ต้องรอให้ผู้รู้มาตอบ  ส่วนผมไม่ได้ใส่แหวนพลาสติกหรอกครับ

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2007, 03:12:02 PM »
ผมสงสัยเกี่ยวกับสกรูยึดทั้งสี่มุมนั้นต้องใส่แหวนพลาสติกด้วยหรือป่าวครับ..

แกน  E  I และฝาครอบ เมื่อประกอบเสร็จแล้ว มันถึงกันหมดเลย ทีนี้เมื่อเราใส่ airgab ลงไป มันจะเป็นไปตามที่เราคำนวณหรือไม่ ดูเหมือนว่าเป็นเหล็กก้อนเดียวกันเลย

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2007, 02:39:54 PM »
วิธีวัดค่า L ของโช๊คในวงจรอย่างง่ายๆ โดยใช้มิเตอร์เพียงตัวเดียว ผมได้วิธีการมาจาก http://www.turneraudio.com.au/powertranschokes.html

วัดแรงดัน Vac ในวงจรแอมป์ของเราครับ

วิธีการคือ วัดแรงดัน Vac ที่คร่อม C2 และแรงดัน Vac ที่คร่อม C1 แล้วใช้วิธีการของ LC attenuation factor มาคำนวณหาค่า L
-> จะได้ Atten. factor =  (แรงดัน Vac ที่คร่อม C2) / (แรงดัน Vac ที่คร่อม C1)   ............(1)

และเนื่องจาก Atten. factor =ZC2/ZL
ZC2 คือ ค่า capacitive reactance ของ C2 มีค่าเท่ากับ 1/(2xPixf/C) โดยที่ f= 100 Hz ......(2)
-> ดังนั้น ZL = ZC2 / Atten.factor .........(3)
แทนค่า (1) และ (2) ลงใน (3) ก็จะหาค่า ZL ได้ครับ

จาก ZL = 2xPixfxL   
-> L = ZL / (2x Pi x f) โดยที่ f= 100 Hz เมื่แทนค่า ZL จาก (2) ก็จะคำนวณหา L ได้ซึ่งเป็นค่าที่ขณะอยู่ในวงจรมีทั้งแรงดัน AC และกระแส DC ไหลผ่าน

ขอให้สนุกกับการทดลองนะครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2007, 10:09:17 AM »
มีข้อสังเกตอย่างหนึ่งครับ บางทีเราได้ยินเสียงฮัมมาจากโช๊คผมพบว่ามันดังมาจากฝาครอบ สังเกตมั๊ยครับว่าฝาครอบมันมีโพรง ผมคิดว่าพอมีการสั่นเกิดขึ้นทำให้มวลอากาศในฝาครอบสั่นเป็นเสียงดังออกมาให้ได้ยิน ทางแก้อย่างคือ นอกจากจะขันยึดให้แน่นแล้วให้เอาใยสังเคราะห์ที่ใช้บุในลำโพงยัดใส่โพรงให้เต็มเอาไว้เป็นตัวดูดซับเสียงครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2007, 10:03:45 AM »
ยินดีด้วยครับกับผลงานพัน  ข้อมูลกระดาษสีน้ำตาลที่ด้านหนึ่งเคลือบไมลาร์มีความหนาที่ผมเคยวัดไว้ 0.15-0.16 mm ครับ

โช๊คที่พันเอาไปใช้กับฟิลเตอร์แบบ C-L-C ใช่มั๊ยครับ เคยลองพันแบบเอาไปใช้กับ L-C มั๊ยครับที่ผมเคยลองมาฮัม สั่นมาก ๆ ไม่ว่าจะปรับ gap ไปมากขึ้นหรือน้อยลงแกนที่ใช้ 32x50 mm แต่แปลกอย่างที่ลองแล้วดีขึ้นมากๆ คือ แกนที่ใช้ต้อง 38x50 mm อาจจะร้องโอว..... เพราะแกนมันใหญ่ ลองดูนะครับ

ผมจะเอาวิธีวัดค่า L ที่ใช้ในวงจรมาทดลองเอาไปคำนวณดูซิว่าพอเอาเข้าไปใช้งานจริงแล้วค่า L มันจะเหลือซักเท่าไร ไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรมาก มิเตอร์ตัวเดียวก็พอ รอเดี๋ยวนะครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2007, 08:59:24 AM »
ขอบคุณมากครับพี่ประสาน  เรื่องนับรอบผมกลัวๆ อยู่เหมือนกันครับ  แต่ผมใช้วิธีจดเป็นรอบๆ ไป แบบ พันชั้นนึงพอผมพันกระดาษรองก็จดทีนึงแล้ว reset เป็น 0 ใหม่แล้วเริ่มพันชั้นต่อๆ ไป   ผมคำนวนไว้อยู่แล้วว่าจะต้องพันกี่ชั้น  แต่ละชั้นอาจมีไม่เท่ากัน บวกลบหนึ่ง  ดังนั้นก่อนจะพันชั้นสุดท้ายผมจะบวกทั้งหมดก่อนแล้วดูว่าเหลืออีกกี่รอบครับ(ดูทุลักทุเลเนอะ) 

ขอ update choke ที่พันหน่อยนะครับ  ผมใช้แกน H14 25x25  ลวดเบอร์ 33 swg พัน ประมาณ 2350 ใส่ Air gap โดยใช้กระดาษสีน้ำตาลมันที่ใช้รองเป็นฉนวนหม้อแปลงสองชั้น ที่ใส่สองชั้นเพราะผมคำนวณ Air gap ได้ 0.31 ตามที่คุณประสานเคยให้ข้อมูลความหนาไว้มันประมาณ 1.1 กว่าๆ  สองชั้นคงพอใช้ได้นะครับ   ทดลองวัดค่าความเหนี่ยวนำแล้วได้ประมาณ 6.30 H DCR 119 Ohm ผมคิดว่าผมรอง Airgap หนากว่าพี่เจริญค่าความเหนี่ยวนำจึงน้อยกว่า  ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้หรือเปล่า (ของพี่เจริญได้ประมาณ 8 กว่าๆ)   ผมยังไม่ได้เอาไปชุบวานิชนะครับ  เมื่อคืนลองเอาไปใช้แทนของที่มีอยู่ปรากฎว่าดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดมากๆ เลยครับ  ฮัมที่เคยมีเวลาเอาหูไปแนบลำโพงนี่หายไปแบบเห็นได้ชัดเลย    ผมทดลองไม่ป้อน input แล้วบิด volumn จนสุด  ต้องอยู่ในตำแหน่งสุดเท่านั้นครับจึงจะมีฮัมโผล่ออกมาให้ได้ยินเบาๆ  แต่ถ้าไม่อยู่ไกล้ลำโพงนี่ไม่ได้ยินเลยครับ  เปิดเครื่องอยู่สามชม. ไม่มีสั่น ไม่มีคราง ไม่ร้อนด้วยครับ

ขออภัยวันนี้ไม่ได้เอารูปมาลง ไว้มาลงพร้อมกับ OPT เลยนะครับ  ส่วน OPT ยังต้วมเตี้ยมอยู่เพราะมีปัญหากับบ้อบบิ้นนิดหน่อยเลยต้องเสียเวลาทำบ๊อบบิ้นขึ้นมาเองใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน, 2007, 09:01:46 AM โดย darkman »

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2007, 08:01:47 AM »
 O0 O0 O0 O0 O0 ว้าว.....สุดยอดด...มากครับ...... O0 O0 O0 O0 O0
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2007, 07:18:42 AM »
ลองใส่ภาพอีกทีนะครับ  c) c) c) c) สำเร็จแล้ว  c) c)

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 09:39:31 PM »
คุณประสานคืนนี้ว่างจากDIY มาonline หรือครับ  Y]

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำอะไรครับ งานยุ่งครับพี่

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 09:11:23 PM »
คุณประสานคืนนี้ว่างจากDIY มาonline หรือครับ  Y]
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 09:01:02 PM »
ผมลดขนาดเหลือ 16.9 KB ก็ยังไม่ได้ครับ ลองแล้ว....ลองอีก ก็ยังไม่ได้  :cry2

ขอฝากอีกนิดนึงนะครับ ตัวนับรอบที่ทำจากเครื่องคิดเลขเป็นแนวคิดที่ดีครับแล้วถ้าเกิดไฟ Batt มันหมดหรือเกิดผิดพลาดอะไรสักอย่าง ถ้าพันมาสักหลายร้อยรอบแล้ว.... เศร้าเลยครับ อยากให้หา counter ที่เป็นทางกลมาเป็นตัว back up ด้วยก็จะดีมากเลยนะครับ ผมกลัวกรณีนี้ครับจึงไม่ใช้เครื่องคิดเลขมาเป็นตัวนับรอบ

ถ้าจะหามอเตอร์มาทดลองขับด้วยรอบช้าๆ เท่าที่ผมลองโดยใช้มอเตอร์หมุนกระจกรถยนต์มาดัดแปลงแล้วปรับรอบโดยปรับแรงดันไฟ dc ที่จ่ายให้มอเตอร์ผมรู้สึกว่าแรงบิดที่รอบต่ำๆ จะไม่ค่อยดี ถ้าจะดีผมว่าน่าจะเป็นระบบเฟืองทดรอบให้เหลือรอบน้อยๆ น่าจะได้แรงบิดที่ดีกว่าโดยที่รอบของมอเตอร์ยังหมดที่แรงดันปกติ

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 04:40:46 PM »
ผมใส่รูปลงในกระทู้ไม่ได้ครับ มีข้อความนี้ครับ จะเอาลงมาให้ดูอีกทีนะครับ

The upload folder is full. Please try a smaller file and/or contact an administrator.

File ใหญ่เกิน 100KB หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 12:46:36 PM »
ผมใส่รูปลงในกระทู้ไม่ได้ครับ มีข้อความนี้ครับ จะเอาลงมาให้ดูอีกทีนะครับ

The upload folder is full. Please try a smaller file and/or contact an administrator.

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 12:42:14 PM »
ตรงที่จะยึด/จับม้วนลวดทองแดงถ้าเพิ่มอุปกรณ์ในรูปเข้าไปจะสะดวกมากขึ้นเยอะเลยครับ เดิมทีผมใช้กระดาษยัดใส่ตรงกลางของแกนทำให้เสียเวลาและบางทีไม่ได้ศูนย์ทำให้แกนลวดหมุนไม่คล่องครับ

ออฟไลน์ RealTube

• Realtonecustompickup
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 09:58:41 AM »
ขอบคุณ มาก ๆ ครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 09:04:57 AM »
สุดยอดเลย ครับ   O0 c)  ผมสนใจ  ตัวนับรอบน่ะครับ  ขอแบบ ละเอียด หน่อย ได้มั๊ย ครับ :secret

แหม ผมก็ไม่ได้คิดเองหรอกครับคุณเรียว  ลอกเค้ามาทั้งนั้น  จากตรงนี้ครับ  http://europa.spaceports.com/~fishbake/counter/count.htm  มีรูปแบบละเอียดเลย  ไอ้ครั้นจะให้ผมแกะมาถ่ายรูปอีกรอบคงลำบาก กว่าจะบัดกรีได้  ค่อนข้างยากครับเพราะเครื่องคิดเลขสมัยนี้ปริ้นทองแดงบางมากแถมเคลือบน้ำยาไว้อีกบัดกรีไม่ค่อยติดต้อง  ขูดน้ำยาเคลือบออกเบาๆ นะครับ  ขูดแรงนี่ลาย print ขาดเลย

ออฟไลน์ RealTube

• Realtonecustompickup
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2007, 09:21:38 PM »
สุดยอดเลย ครับ   O0 c)  ผมสนใจ  ตัวนับรอบน่ะครับ  ขอแบบ ละเอียด หน่อย ได้มั๊ย ครับ :secret

ออฟไลน์ สันติ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 11:09:09 PM »

มีข้อควรระวังนิดหนึ่ง กรณีทำลวดตึง ถ้าตึงมากจะทำให้ลวดด้านที่อยู่ในล้อลวดจะเสียดสีกัน (เส้นที่เราดึงให้ตึงจะจมลงในม้วนลวด) ทำให้ฉนวนที่เคลือบลวดไว้ถลอกได้ สังเกตได้ง่ายๆ ถ้าลวดถลวก จะมีผงขาวๆ ติดมือเราขณะพันครับ :secret
[/quote]
  แนะนำอีกนิดครับถ้าลวดตึงเกินระวังลวดทองแดงจะยืดทำให้ลวดเป็นคอขวดได้ทำให้นำกระแสไฟสะดุดได้และร้อนเร็วด้วยครับหรือช๊อตขาดได้ครับ
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

ออฟไลน์ Bancha.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 04:30:54 PM »
ตรงนั้นเรียก "คาร์ฟูร์วงเวียนใหญ่" ครับ จอดรถได้เลยครับ
ติอต่อที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?action=profile;u=937;sa=summary

ออฟไลน์ tewmax

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 01:42:59 PM »
อ้างถึง
รบกวนถามอีกครั้ง ร้านที่สี่แยกบ้านแขกถ้าผมมาจากวงเวียนใหญ่จะเจอสี่แยกแล้วเลี้ยวซ้ายไปทางคาร์ฟูใช่มั๊ยครับ หน้าร้านจอดรถได้มั๊ยครับ

ใช่ครับ  แต่ที่จอดรถหน้าร้านผมว่าจอดไม่ได้นะ  ผมก็ไม่ได้เอารถไป แบกแกนเหล็กกับลวดมาหนักดีจริงๆ คราวหน้าไปผมว่าจะไปลักไก่จอดคาร์ฟูเลยก็ได้ครับ  มันอยู่ตรงข้ามกันพอดี (คาร์ฟูหรือโลตัสหว่า ตอนนั้นไม่ได้สังเกตแต่อยู่ตรงข้ามกับห้างน่ะ)

ขอบคุณมากครับอย่างนี้สบายเลยจอดรถที่คาร์ฟูเลย c) ว่าจะลองพันเองหลายหนก็ไม่ได้ทำซะที ยังใช้บริการ้านเหมือนเดิม ;D
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ Bancha.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 01:10:52 PM »
 :yahooขออนุญาติ Vote ให้เป็น Topic ที่ Classic และยอดเยี่ยมที่สุดของปี 2007  "Top of The Year 2007"  O0 O0 O0 O0 เห็นด้วยไหมครับ :clap
ติอต่อที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?action=profile;u=937;sa=summary

ออฟไลน์ kub_123

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 10:14:58 AM »
สุดยอดนัก DIY ตัวจริง เยี่ยมมากครับ..... O0  O0  O0
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.htg2.net/index.php?topic=22872.0

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 09:43:25 AM »
มีข้อควรระวังนิดหนึ่ง กรณีทำลวดตึง ถ้าตึงมากจะทำให้ลวดด้านที่อยู่ในล้อลวดจะเสียดสีกัน (เส้นที่เราดึงให้ตึงจะจมลงในม้วนลวด) ทำให้ฉนวนที่เคลือบลวดไว้ถลอกได้ สังเกตได้ง่ายๆ ถ้าลวดถลวก จะมีผงขาวๆ ติดมือเราขณะพันครับ :secret
ขอบคุณพี่เจริญมากครับที่เตือนเรื่องนี้  ผมเองก็เจอเหมือนกันเวลาปรับให้ลวดมันตึงไปลวดมันจะเสียดสีกันจนมีเสียงเลย ต้องรีบปรับน็อตที่ยึดให้มันคลายออก

อีกอย่างนึงที่จะบอกเพื่อนๆ ถ้าอยากทำตามเครื่องนับรอบแบบนี้มันเป็นวิธีง่ายๆ นะครับ  ผมไม่ได้ใช้นับรอบทั้งหมด  ผมใช่แค่นับรอบในแต่ละชั้นย่อยๆ ( 1 แถวของการพันน่ะครับ)  แล้วจดเอา ถ้าเป็นลวดเบอร์เดียวกันแล้วเราพันเรียงเส้น จำนวนรอบแต่ละชั้นมันจะต้องเท่ากัน หรือต่างกันบวกลบไม่เกินสองอยู่แล้วครับ   ที่ต้องจดจำนวนรอบที่ละ 1 ชั้นก็เพราะว่า sw แบบนี้ถ้าหมุนถอยหลังกลับมันก็นับนะครับ  ในการพันถ้ามีการถอยหลังกลับไปเรียงลวดใหม่ผมก็ใช้วิธีเอาจำนวนรอบที่ถอยหลังไปลบออกเอา   ถ้าใครอยากให้มัน perfect ผมว่าลองหาซื้อตัวนับรอบจริงๆ มาติด(ถ้ามันไม่แพงนะ) อาจจะได้เครื่องพันที่ดีกว่านี้

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 09:29:51 AM »
คุณdarkman ครับ ไหนๆก็สอนทำDIY เครื่องพันหม้อแปลง แล้ว รบกวนช่วยสอนทำ OPTด้วยน่ะครับ จะได้เป็นตัวเริ่มต้นในการ diy หม้อแปลง opt choke บ้างครับ ตั้งแต่การซื้ออุปกรณ์เลยครับ (ชื่อเรียก) จำนวน และวิธีการทำครับ รบกวนด้วยครับอยากทำเป็น... ขอบคุณมากครับ (ขอมากไปหรือเปล่านี่)
เอาไว้ผมพัน OPT เสร็จแล้วลองฟังเสียงเรียบร้อยจะสรุปไว้ให้ในกระทู้นี้ครับ  เพราะว่าเรื่องวิธีเลือกขนาดแกนกับจำนวนลวดที่ต้องใช้อันนี้ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ อาศัยอ่านเอาจากใน YearBook กับในบอร์ดนี้แหละครับเป็นไกด์  แต่อันนี้ต้องทดลองกันไปเรื่อยๆ ถ้าเราอยากจะจัดวางชั้นของขดลวดแตกต่างจากคนอื่น

รบกวนถามอีกครั้ง ร้านที่สี่แยกบ้านแขกถ้าผมมาจากวงเวียนใหญ่จะเจอสี่แยกแล้วเลี้ยวซ้ายไปทางคาร์ฟูใช่มั๊ยครับ หน้าร้านจอดรถได้มั๊ยครับ
ใช่ครับ  แต่ที่จอดรถหน้าร้านผมว่าจอดไม่ได้นะ  ผมก็ไม่ได้เอารถไป แบกแกนเหล็กกับลวดมาหนักดีจริงๆ คราวหน้าไปผมว่าจะไปลักไก่จอดคาร์ฟูเลยก็ได้ครับ  มันอยู่ตรงข้ามกันพอดี (คาร์ฟูหรือโลตัสหว่า ตอนนั้นไม่ได้สังเกตแต่อยู่ตรงข้ามกับห้างน่ะ)

ยอดเยี่ยมมากครับน่าจะมีพูลเลย์คอยดัดลวดและเรียงเส้นลวดด้วยก็นับเป็นชุดใหญ่ได้เลยครัย
ตอนแรกผมก็คิดจะใส่ลูกรอกตัวเล็กๆ นึงคอยเรียงลวดก่อนมาเข้าบ๊อบบิ้น  แต่ลองใช้งานแบบนี้ก่อนพอว่าก็สามารถเรียงเส้นได้ดีครับ โดยใช้วิธีเลื่อนแกนบ๊อบบิ้นไปตามแกนไม้ให้มันตรงกับเส้นลวดที่มาจากขดลวดครับ  แต่ที่คุณสันติแนะนำมานี่ก็ตรงกับความคิดผมเลย  แต่หาวัสดุที่เป็นลูกรอกเล็กๆ ไม่ได้อ่ะครับ  อยากได้เป็นลูกรอกเหล็กที่ตรงกลางเป็นร่องเล็กๆ รูปตัว V ไม่รู้จะหาได้จากอะไร

รบกวนคุณ darkman อีกรอบว่าช่วยแนะมือใหม่ไม่เคยพันอย่างผมหน่อยว่า
 อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องซื้อมีอะไรบ้าง
 อย่างแกนเหล็กต้องซื้อปริมาณเท่าไหร่ เช่น 25x25 ใช้กี่แผ่น หรือกี่กิโล
 ลวดแบ่งขายเป็นโลหรือเปล่า
 พอดีอยู่ไกลมากครับ
 หรือว่าแถว นวมินทร์ มีหรือเปล่าร้านขายของครบ ๆ หรือท่านอื่นก็ได้
 ขอบคุณมากครับ
 ส่วนราคา PM มาก็ได้นะ  :)
ปริมาณของลวดกับแกนเหล็กมีแบ่งขายเป็นกิโลครับ โดยปริมาณของแกนเหล็กที่ใช้  รวบรวมมาจากกระทู้ของพี่เจริญ โดยคุณ surasakp ครงนี้ครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=13614.msg127645#msg127645
ส่วนร้านอื่นๆ นอกจากร้านที่ผมกล่าวไปนั้น ลวดที่ผมใช้พันถ้าเป็นเกรดธรรมดาผมซื้อจากกรุงธนวิทยุ  ถ้าเป็นเกรดดีผมซื้อจากร้านเจียมประเสริฐ คลองถมครับ  ร้านกรุงธนฯ มีของทุกอย่างครบและแบ่งขายปลีก ส่วนร้านอื่นนั้นก็มีของครับแต่ประมาณขั้นต่ำที่จะซื้อบางร้านเค้าขายเป็นหลัก 20-30 โลขึ้นครับถ้าจะเอาอาจต้องรวมกันไปซื้อ  เราพันเล่นเองเริ่มทีละน้อยๆ ก่อนก็ได้ครับ

สุดยอดไอเดียครับ :clap :clap :clap ว่าแต่ฝากซ่อม output สักคู่ได้ไหม ผมมีลูกที่มันเจ้งอยู่
แหมอยากจะลองวิชาอยู่เหมือนกันนะครับ แต่อยากให้คุณ kitty_TAI ลองซ่อมดูเองก่อนไม่ยากอย่างที่คิดครับ  OPT มันน่าจะเสียได้ในกรณีเดียวคือลวดมันขาดหรือ short ลองแกะออกมาแล้ววัดความต้านทานในแต่ละขดดูครับว่าขดไหนมันขาดถ้าทราบก็สามารถรื้อมาพันใหม่ได้  แต่ตอนรื้อต้องนับจำนวนรอบด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน, 2007, 09:31:57 AM โดย darkman »

ออฟไลน์ 9kiat

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 12:04:10 AM »
ท่านใดมีเครื่องเรียงเส้นบ้างครับช่วยลงรูปให้ดูหน่อยไม่เคยเห็น อ่า N]

ออฟไลน์ สันติ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 11:34:10 PM »
ยอดเยี่ยมมากครับน่าจะมีพูลเลย์คอยดัดลวดและเรียงเส้นลวดด้วยก็นับเป็นชุดใหญ่ได้เลยครัย
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 09:38:15 PM »
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 09:17:35 PM »
แจ๋วมากเลยครับ ชอบๆๆ  O0 O0 O0
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 09:13:43 PM »
 รบกวนคุณ darkman อีกรอบว่าช่วยแนะมือใหม่ไม่เคยพันอย่างผมหน่อยว่า
 อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องซื้อมีอะไรบ้าง
 อย่างแกนเหล็กต้องซื้อปริมาณเท่าไหร่ เช่น 25x25 ใช้กี่แผ่น หรือกี่กิโล
 ลวดแบ่งขายเป็นโลหรือเปล่า
 พอดีอยู่ไกลมากครับ
 หรือว่าแถว นวมินทร์ มีหรือเปล่าร้านขายของครบ ๆ หรือท่านอื่นก็ได้
 ขอบคุณมากครับ
 ส่วนราคา PM มาก็ได้นะ  :)
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 09:04:31 PM »
 DIY ประเภทความคิดสร้างสรรค์และเทดนิคยอดเยียมแห่งปีเลยดีมั้ย
 เดี๋ยวคงมีคนมาต่อยอดเป็นพันเรียงเส้นอัตโนมัติ  8)
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ kitty_TAI

• ความคิดในสมอง ยากจะควบคุม
  • *
  • เบื่อแล้ว....แต่เลิกไม่ได้
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 08:49:16 PM »
สุดยอดไอเดียครับ :clap :clap :clap ว่าแต่ฝากซ่อม output สักคู่ได้ไหม ผมมีลูกที่มันเจ้งอยู่
เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง เดี๋ยวตูดจะแหก.......

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 08:31:01 PM »
เจ๋งมากเลยครับ....สุดยอด... O0 O0 O0
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 07:54:25 PM »
คุณdarkman ครับ ไหนๆก็สอนทำDIY เครื่องพันหม้อแปลง แล้ว รบกวนช่วยสอนทำ OPTด้วยน่ะครับ จะได้เป็นตัวเริ่มต้นในการ diy หม้อแปลง opt choke บ้างครับ ตั้งแต่การซื้ออุปกรณ์เลยครับ (ชื่อเรียก) จำนวน และวิธีการทำครับ รบกวนด้วยครับอยากทำเป็น... ขอบคุณมากครับ (ขอมากไปหรือเปล่านี่)

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 07:40:56 PM »
 O0 O0 O0 ผมดีใจครับที่อย่างน้อยสิ่งที่ผมเคยนำเสนอ สามารถให้เพื่อนๆ เอาไปคิดต่อยอดได้ และคิดค้นประดิษฐ์ผลงานใหม่ๆ ตามความคิดสร้างสรรบวกกับความรู้ที่มีอยู่ของแต่ละท่าน :) :) :)

ออฟไลน์ cvdinter

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 06:49:34 PM »

ถ้าเข้าใจหลักการทำงานของมันบวกกับความรู้ความเข้าใจในการเลือกวัสดุมาใช้งาน  ข้อจำกัดของวัสดุต่างๆ ที่เรานำมาใช้  ลองคิดดูนะครับ  คนที่เค้าทำขายเค้าก็ทำแบบนี้ไม่ใช่เหรอ ต่างกันตรงประสบการณ์น่ะครับที่เราต้องค่อยๆ เก็บเกี่ยวไป  แต่เราจะไม่ใช้เวลานานมากเท่าคนสมัยก่อน  เพราะสมัยนี้เรามีเว็บบอร์ดแบบนี้ไงครับ 
ขอบคุณครับพี่

O0ชอบตัวนับรอบเครื่องคิดเลขนี่แหละครับ O0

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 06:19:16 PM »
ผมชอบมุกเครื่องคิดเลขจังครับ  O0

ออฟไลน์ Man Sound

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 04:39:15 PM »
 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 04:13:59 PM »
พี่ครับ
พวกหม้อแปลงEIใหญ่อย่าง600VA-1000VA เขานิยมDIYกันเองไหมครับ เห็นไม่ค่อยพูดถึงกันเท่าไหร่
เห็นพูดถึงแต่พันให้น้องหลอด
แล้วมันจะคุณภาพดีกว่าสั่งพันตามร้านทั่วไปหรือเปล่าครับ

ไฟสูงแบบนั้นคงต้องแก่กล้าวิชาหน่อยละครับ  ส่วนตัวผมเองผมคิดว่าเราทำเองได้หมดแหละครับ ถ้าเข้าใจหลักการทำงานของมันบวกกับความรู้ความเข้าใจในการเลือกวัสดุมาใช้งาน  ข้อจำกัดของวัสดุต่างๆ ที่เรานำมาใช้  ลองคิดดูนะครับ  คนที่เค้าทำขายเค้าก็ทำแบบนี้ไม่ใช่เหรอ  ต่างกันตรงประสบการณ์น่ะครับที่เราต้องค่อยๆ เก็บเกี่ยวไป  แต่เราจะไม่ใช้เวลานานมากเท่าคนสมัยก่อน  เพราะสมัยนี้เรามีเว็บบอร์ดแบบนี้ไงครับ  เราสามารถเอาประสบการณ์คนอื่นมาเสริมความรู้ของตัวเองได้มากมายเลย 

ออฟไลน์ cvdinter

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 04:02:03 PM »
พี่ครับ
พวกหม้อแปลงEIใหญ่อย่าง600VA-1000VA เขานิยมDIYกันเองไหมครับ เห็นไม่ค่อยพูดถึงกันเท่าไหร่
เห็นพูดถึงแต่พันให้น้องหลอด
แล้วมันจะคุณภาพดีกว่าสั่งพันตามร้านทั่วไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:50:03 PM »
 O0 O0 O0 O0
เอาใจช่วยให้พัฒนาให้สามารถพันแบบเรียงเส้นได้ และ ปรับความตึงของเส้นลวดได้ เพื่อวงการ DIY แอมป์หลอดเมืองไทยจะได้รุ่งเรือง
 c) c) c)
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:34:42 PM »
เยียมมากครับ  O0
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:34:26 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมขอถามต่อละกัน เวลาไปซื้อเราจะเรียกว่าอะไรครับ  เรียกว่าสตัดร้านเขาจะรู้เลยใช่มั๊ยครับหรือมีชื่ออย่างอื่นอีก

เรียกแบบนี้เลยครับ ที่ร้านนี้ใส่ถังตะแกรงวางขายอยู่หน้าร้านเลย น่าจะเห็นได้ชัด นอกจากนี้สตัดเกลียวแบบนี้ยังมีประโยชน์อีกอย่างนึงที่ผมคิดได้ก็คือใช้แทนปากกาแบบยาวๆ ที่ใช้สำหรับบีบของชิ้นใหญ่ๆ ได้ครับ  อย่างถ้าเราจะ diy ตู้ลำโพงแล้วไม่มีปากกาใหญ่ๆ  เราสามารใช้ไม้สองอันขนาบซ้าย-ขวา เจาะรูหัวท้าย แล้วใช้สตัดสองเส้น สอดที่ไม้ทั้งสองข้างแล้วขันน๊อตยึดให้แน่นได้ครับ

ออฟไลน์ Lovetube

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:32:59 PM »
สมแล้วที่เป็นนัก  DIY  :clap :clap :clap

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:28:06 PM »
เท่ห์มากครับ   O0

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:18:55 PM »
ขอบคุณคำชมและคำแนะนำจากเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

ตอบคุณ tewmax สตัด 5 หุน ผมซื้อที่ร้านบางกอกสลักภัณฑ์ คลองถมครับ  แถวคลองถมเห็นมีอยู่หลายร้านเหมือนกันแต่ผมว่าร้านนี้ราคายุติธรรมดีไม่ต้องต่อ

ขอบคุณมากครับ ผมขอถามต่อละกัน เวลาไปซื้อเราจะเรียกว่าอะไรครับ  เรียกว่าสตัดร้านเขาจะรู้เลยใช่มั๊ยครับหรือมีชื่ออย่างอื่นอีก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 03:09:07 PM »
ขอบคุณคำชมและคำแนะนำจากเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

ตอบคุณ tewmax สตัด 5 หุน ผมซื้อที่ร้านบางกอกสลักภัณฑ์ คลองถมครับ  แถวคลองถมเห็นมีอยู่หลายร้านเหมือนกันแต่ผมว่าร้านนี้ราคายุติธรรมดีไม่ต้องต่อ

ออฟไลน์ TubeCooking

• ฟังเพลงให้เพราะ อย่างฟังที่เครื่องเสียง จงฟังที่ดนตรี
    • TubeCooking
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 02:55:38 PM »
ว้าว สุดยอดจริงๆ  :victory
เล่นหลอดอย่างไร ช่วยลดภาวะโลกร้อนได้???
ข้อมูลสำคัญ http://www.htg2.net/index.php?topic=79599.0