ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจร Amp หลอด...ด้วยครับ  (อ่าน 6391 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ขอวงจร Amp หลอด...ด้วยครับ
« เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 12:27:29 PM »
เพื่อนๆท่านใดพอมีวงจร SE ที่จะใช้กับหลอด 2A5 และหลอด EL32 บ้างครับ...ขอบคุณครับ :)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ขอวงจร Amp หลอด...ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 12:39:36 PM »
2A5 ไม่น่ายากครับถ้ามีหลอดกับ Socket อยู่ในมือแล้ว ออกแบบโดยใช้ 12AX7 หรือ 12AT7 , 6SL7 Stage เดียว หรือ Srpp RC Coupling ง่ายๆ ก็น่าจะพอไหวครับ เพราะหลอดเบอร์นี้ขับได้ไม่ยาก ส่วนข้อเสียที่ไม่ค่อยมีใครนำมาทำเล่นกันในความเห็นผมคือ Socket มักหายากและราคาแพง และ Plate Resistance ดูว่าสูงไปหน่อยครับ แต่ไม่น่าจะเป็นอุปสรรคอะไร? ส่วน EL32 ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ขอวงจร Amp หลอด...ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 12:46:46 PM »
ผมมีหลอด และ Socket อยู่แล้วครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 12:52:33 PM »
คุณ Diy Man ครับ ถ้าผมใช้หลอด 12AU7/5963 ขับจะไหว หรือไม่ครับ...ถ้าไม่ไหวก็คงต้อง 12AX7 ครับเพราะมี่หลอดอยู่แล้ว...แล้วถ้าไม่เป็นการรบกวน...ช่วยออกแบบให้ด้วยนะครับ :D

และจริงอย่างที่คุณ Diy Man ว่าครับว่าหลอด 2A5 หา Socket ยากและราคาแพง...ถ้าเพื่อนๆท่านให้จะหาซื้อหลอดลองหาหรือถามราคา Socket ก่อนก็ดีครับ ;)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 12:57:22 PM »
คุณ Diy Man ครับผมขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ผมมี Amp ที่ใช้หลอด 12AX7 ขับ...ได้ลองเปลี่ยนหลอดมาเป็น 12AU7 และ 5814 ก็สามารถใช้งานได้ดีเสียงลดลง(ก็เป็นปกติ) :)

แต่ครับ...แต่ พอเอาหลอด 5963 ลงไปแทนเท่านั้นเสียงร้อง...วีดๆๆๆๆ ผมต้องรีบปิด Amp เลยครับไม่ทราบว่า 5963 ไม่สามารถใส่แทน 12AX7 ได้เลยหรือครับ  :'(

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 02:31:29 PM »
จริงๆ แล้วหลอดกลุ่มนี้ ถึงจะมีลักษณะ Pin Out เหมือนๆกัน นอกจาก Gain ต่างกันแล้ว คุณสมบัติทางไฟฟ้ายังแตกต่างกันด้วยนะครับ บางครั้งการลอง Replace สลับไปมากันดู แล้วเกิดเหตุการณ์อย่างที่ว่า ก็ต้องจัด Biasing ให้ถูกต้องเป็นเบอร์ๆ ไปน่ะครับ  :)
สำหรับ 2A5 ผมลองๆ ดูประวัติการใช้แล้ว น่าสนใจนะครับ เคยใช้ใน Receiver Radio สมัยปี 1930's โน่นแน่ะโดยมีหลอด 27 เป็นหลอด Drive ผมว่าทำดีๆ เสียงคงต้องออกมาเยี่ยมแน่ๆ เลย สงสัยต้องไปสอยมาไว้ลองบ้างซะแล้ว
12AU มี Gain น้อยไปหน่อยครับ แค่ 18 ปกติการ Drive หลอดพวกนี้ก็ต้องใช้หลอดที่ให้ Gain ซัก 40-50 ขึ้นไปถึงจะพอฟังครับ อย่าง 6SL7 ,AX , AT พอไหว แต่ลองดูก่อนก็ได้ครับใช้ของที่มีอยู่ได้ก็จะดีเหมือนกัน ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 04:01:49 PM »
เฟอร์นิเจอร์ที่เห็นไม่ทราบซื้อจากร้านไหนครับ  ซื้อที่ได้ทั้งสองอย่าง   ;D   ผมก็เคยลองนะคครับสำหรับ AX  AU  AT  เสียบใน Pre : Batt Bias  ของ CEW  โดยไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย  มาลงตัวที่ 12AT7 ครับ(เสียงอิ่มใหญ่กว่าเพื่อน)  กลัวๆเรื่องอายุการใช้งานของหลอดอยู่เหืมอนกัน  อ้อ..คุณ DIY man ไป Checkmail (Yahoo) ด้วยนะครับ 
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 06:06:12 PM »
ขอบคุณมากครับ ;)