ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด KIT หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 11655 ครั้ง)

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
ชุด KIT หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
« เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 01:30:03 PM »
จะเอามาหัดฝืมือก่อน ผมเห็นในเวปมีของ AHT ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่าครับ แล้วมียื่ห้อไหนให้เลือกอีกบ้างครับ จะได้รีบไปซื้อมาลองทำเสาร์อาทิตย์นี้
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ชุด KIT หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 01:49:58 PM »
ถ้าเป็นหลอด

1.SAC Thailand เป็นหลอด EL84
2.Frist บ้านหม้อ เป็นปรี
3.AHT
นึกได้เท่านี้ก่อนครับ

ถ้าเป็นทรานวิเตอร์+IC

1.ตุลาเจ้าเก่า...ร้านอยู่ในซอยข้างเชนทรัล...แต่ซื้อได้ที่นัฐพงษ์
2.นัฐพงษ์ มีทั้งปรีและPower และยังมียี่ห้ออื่นๆอีกมาก
3.Frist ก็มี..
4.Magnet ก็ยังอาจขายชุด Kit อยู่
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ masterAT

• Super Star.
  • **
  • ส่งกำลังใจ
Re: ชุด KIT หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 05:01:35 PM »
ขออนุญาติแนะนำนะครับ

1 ตัดสินใจหรือยังครับว่า จะเริ่ม Diy อะไรเป็นอย่างแรก
   2 ถ้าเดินซื้อของเอง กับซื้อชุดคิด จะได้ประสพการณ์ต่างกันมากนะครับ

:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 10:31:23 AM »
ผมเห็นมี บทความการสร้างแอมป์สำหรับมือใหม่ของคุณ มด  วารสาร What hifi  เล่มล่าสุดก็น่าสนใจดีนะครับ   หลอด EL84 ภาคจ่ายไฟเป็น EZ80,81 น่าสนใจกว่า 3 ชุดคิตซะอีก  แต่..ต้องเดินหาของเอง  และสั่งทำPCB กรณีที่ไม่อยาก H/W
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 12:26:01 PM »
เห็นด้วยกับคุณ tomJPN ครับ รู้สึกว่าวงจรและแผ่น PC คุณ diyman จะทำแล้วหรือไม่ครับ...อาจจะปรึกษาเรื่องร้านที่ไปทำ PC ว่ายังมีฟิลม์เก่าอยู่หรือไม่ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 01:49:31 PM »
ผมเคยทำแล้วครับ เป็น Project ที่ผมรู้สึกถึง Wonderful Time เลยที่เดียว เพราะเป็น Project แทบจะครั้งแรกๆ เลยทีผมวนเวียนเข้ามาเล่น DIY แอมป์หลอด แต่ EL84 SE รู้สึกว่าผมจะไม่ได้ฟังมันอีกแล้วครับ ว่าจะรื้อมันทิ้ง เก็บหลอดเข้ากรุ อยู่เหมือนกัน จะได้เอา OPT และ หม้อแปลงไปทำหลอดเบอร์อื่นๆ จำไม่ได้จริงๆว่าผมเก็บ Film  PCB เอาไว้ที่ไหน เดี๋ยวขอค้นๆ ดูก่อน :)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2004, 01:11:36 AM »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจนะครับ
     พอดีผมไปซื้อขุด KIT EL84 ของ SAC มาแล้วครับ ตอนที่คุณดาวเหนือเข้ามาเขียนคนแรก ตอนนี้ประกอบเสร็จแล้วครับ (ไชโย ไชโย)  ;D เป็นแอมป์เครื่องแรกที่ประกอบเองกับมือครับ แต่ตอนแรกประกอบเสร็จแล้วเสียงไม่ออกนะครับ หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอที่ผิด  :-\ (หาจนเช้าเลย) จนต้องยกไปให้ทีร้านเข้าช่วยดูให้ ปรากฎว่าลืมต่อสาย Ground ครับ หน้าแตกไปยับเยินเลย  :-[ ที่ร้านเขาบริการดีมากเลยครับ เป็นกันเองมาก ผมเอาไปให้เขาช่วยดูวันอาทิตย์ ก็ยังเปิดบ้านต้อนรับ ดีครับ
     ส่วนเรื่องเสียง ผมโอเคนะครับ (ลองกับลำโพงพี่ชาย ELAC เสียตรงที่พอมาขับกับลำโพงของตัวเอง QUAD 12L แล้วรู้สึกว่ามันอั้นๆครับ เสียงร้องมันเหมือนหลบอยู่ด้านหลัง สงสัยว่าวัตต์มันจะน้อยเกินไปครับ - ประมาณ 4 วัตต์เอง)

ส่วนโครงงานต่อไปคงต้องศึกษาเพิ่มเติม รวมถึงขอคำแนะนำจาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน แล้วครับว่าจะเล่นหลอดอะไรต่อไปที่ให้วัตต์สูงกว่าเดิม
แต่สงสัยคงต้องใช้ PCB ต่อไปก่อนนะครับ เนื่องจากดูงาน HARDWIRE แล้วยากเหลือเกินครับ

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครับ ที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจครับ

---@ Brookside Valley Resort @---

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2004, 08:12:48 AM »
ยินดีด้วยนะคร๊าบ..  เครื่องแรกจะเป็นครูเราครับ  ครั้งต่อไปเราจะได้หลีกเลี่ยงปัญหาและข้อบกพร่องจากคั้รงแรก  งาน DIYนี่จุดสำคัญอยู่ที่การเลือกอุปกรณ์ให้เหมาะกับสิ่งที่เราจะสร้าง เสน่ห์อยู่ที่การประกอบ-ลงมือสร้าง   ว่าแต่..ชุดKit ที่ว่าราคาเท่าไรหรือครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2004, 08:58:46 AM »
ยินดีค้วยครับ :)

และไม่ทราบว่าแผ่นวงจรของคุณสามารถต่อเป็น Triode ได้เลย หรือ ต้องเปลี่ยนแผ่น PCB ใหม่

ถ้าสามารถต่อได้เลยแนะนำลองทำดูครับ ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2004, 06:38:09 PM »
ราคาชุด KIT อยู่ที่ 7,000 บาทครับ มีอุปกรณ์ให้ครับเลยครับ (รวมถึงตัวถังด้วย) สิ่งที่ต้องหาเพิ่มก็ พวกหัวแร้ง ตะกั่ว คีม ฯลฯ ประกอบง่ายมากๆครับ คนที่เริ่มแล้วยังไม่มีความรู้ในการไปเดินซื้อของเอง รวมถึงยังจัดชุดอุปกรณ์ (อย่างผมเอง) น่าเล่นดีนะครับ
สามารถต่อเป็นTriode ได้เลย แค่ใส่ Jumper เข้าไป 2 ตัวครับ แต่วัตต์มันจะเหลือ ประมาณ 1 วัตต์กว่าๆเอง ขนาด 4 วัตต์ยังขับลำโพงที่มีอยู่ไม่ค่อยออกเลยครับ เลยยังไม่ได้ลองดู

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 09:15:53 AM »
คุณ o_ong ทำ DIY เครื่องแรก ไว้จริงๆ ครับ ของผม กว่าจะทำได้แต่ละชิ้น ดูแล้วดองอีก... :-[
โครงการต่างๆ เลยรอคิวหมักๆ ไว้ก่อน.. :D
อิจฉาครับ ทำแอมป์หลอดได้แล้ว ผมยังไม่กล้าทำง่ะครับ อีกทั้งหาหลอดไม่เก่ง.... :P
ยินดีด้วยครับ...  ;)

ปล.เมื่อวานเพิ่งถักสาย AC แบบ Scoobidoo เสร็จครับ แต่หัวปลั๊กยังไม่ดีนัก เลยต่อเบิรน์สายไปพรางๆ ก่อน.. ::)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 11:47:27 AM »
ยินดีด้วยนะครับผม

ได้ข่าวว่า แซ็คฯ เขาให้อุปกรณ์ ที่ถือว่าดีมาก สำหรับชุดคิทในบ้านเรา

อนาคตใช้ต่อๆไปเรื่อยๆ อาจจะเริ่มรู้สึกว่า เอ กำลังชักไม่พอ แล้วก้าวไปสู่หลอดบิ๊กไซส์ พวกนี้ก็เป็นได้นะครับ ฮ่าๆๆ

(อย่างผมเอง ตอนนี้ก็ไม่เล่น2A3เป็นเอ้าท์พุท แล้วครับ ......แต่ถ้าจะเล่นอีกในอนาคต อาจจะใช้เป็นหลอดไดรฟ์หรือทำเป็นปรีแอ็มป์ละครับ)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 12:19:27 PM »
คุณคุ้มถ้าหลอด 2A3 เหลือๆก็แบ่งน้องๆบ้างนะครับ ;D

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 03:42:33 PM »
สวัสดีครับผม

คุณดาวเหนือครับ  ของราคาดี(ซื้อมาแพง)อย่างนี้ ถ้าไม่มีแผนการใช้ผมก็ไม่สามารถเก็บหรอกครับ

ตอนนี้ถือว่าเป็นสิ่งต้องห้ามสำหรับผมเลยกระมังครับ(ใช้แล้วติดใจ แต่ต้องตัดใจ เพราะกำลังมันไม่จุใจครับผม)

ผมแบ่งให้พี่ๆ ไปนานพอสมควรแล้วครับผม (อาร์ซีเอ แบล็คเพลท) หลอดนี้คงมี(เสียง)ดีที่เพลทใหญ่กระมังครับ

หม้อแปลง ๒.๕เค(แซ็คฯ) ที่มีอยู่ก็คงจะใช้กับเจ้า อีแอล สามสิบสี่ครับ

ตอนนี้ฟังเก่งกาจ(กล้ามโต+ปรีหลอด) เป็นหลักครับ

ส่วนหลอด นอกเหนือจากหลอดอีแอลสามสิบสี่ผมคงเบนไปหาหลอดใหญ่ ไดรฟ์ด้วย(ไฮมิว+จีเอ็ม)
ไทรโอด หรือเพนโธด ละครับ

เอาไว้ผมเจอหลอดที่น่าใช้ (อาจจะไม่ใช่เบอร์ฮิต)จะอีเมลบอกครับผม

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 06:45:15 PM »
คุณคุ้มครับ ในรูปหลอดที่มีสีฟ้า (หลอดที่อยู่ตรงกลางด้านใน) คือหลอดอะไรหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 08:45:26 PM »
รูปแอ็มป์ ๘๓๘ ฝรั่งทำครับ 
เขาใช้หลอดเร็คติฟาย๘๖๖เอ (สวยงามดีครับผม ผมกะจะหามาใช้เช่นกันครับ)
เป็นหลอดที่มีแก๊สปรอท อยู่ภายใน(คล้ายๆหลอดเบอร์แปดสิบกว่าๆที่นิยมกัน)
แต่ซิงเกิ้ลไทรโอดเบอร์นี้ทนโวลท์ได้สูง กระแส ๕๐๐มิลลิแอ็มป์

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2004, 12:46:33 PM »
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับคุณคุ้ม...และก็เสียดาย 2A3 แทนตัวเอง :'(

หลอด 866A ผมก็เคยดิดหามาใช้...แต่เท่าที่ทราบหลอดนี้จะอัตรายพอควรนะครับ...ที่ฐานหลอดได้เตือนไว้ว่าจะมีรังสี X แผ่ออกมานะครับ :'( กลัวครับยังไม่มีลูกด้วย) ข้อมูลเป็นอย่าไรตรวจสอบอีกทีนะครับ แต่สามารถหาเบอร์ 3B28 อะไรประมาณนี้แทนได้ใช้ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2004, 01:12:36 PM »
สวัสดีครับ

รังสีเอ็กซ์หรือครับ   ถ้านั่งฟังห่างๆ (สองเมตรครึ่ง) คงมิเป็นไรกระมังครับผม 

หรือถ้าอย่างนั้น  ผมอาจต้องออกแบบ กระจกตะแกรง(ละเอียด)
....เช่นรีไซเคิ่ล เอาฝากล่องเตาไมโครเวฟที่เสียแล้วมาทำฉากกั้นๆๆ ซักหน่อยกระมังครับเนี่ย

3B-28(แก๊สซีน่อน) ดูท่าทางจะหายากกว่า 866A (แก๊สปรอท เมอร์คิวรี่ไวเปอร์) ไม่แน่ถ้าหาได้ก็อาจจะใช้เจ้าซีน่อนแทนครับ

2A3 อาร์ซีเอ แบล็คเพลท เสียงดี ยังพอหาได้ครับ
(ลองสอบถามคุณดีไอวายแมนดูนะครับเท่าที่ทราบขานั้นถนัดเรื่องหาหลอดครับผม ....ขออนุญาตพาดพิงนิดนึงนะครับ ฮ่าๆๆ)

คุณดาวเหนือครับถ้าสนใจหลอดเบอร์อะไรอยู่ อีเมลบอกผมก่อนก็ได้ครับ เผื่อผมหาพบจะได้แจ้งให้ทราบครับผม

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2004, 05:32:03 PM »
� � � � � มาขอใช้สิทธพาดพิงครับ ;D ผมหาหลอดได้ไม่เก่งอย่างคุณคุ้มว่าหรอกครับ  ;D ผมเองยังไม่มี 2A3 RCA Versions 50s เลย สู้ราคาประมูลไม่ไหวจริงๆ
          2A3 RCA Plate จะเป็นสียังไงก็แล้วแต่ ตอนนี้หายากและราคาก็สูงมากครับ บ้านเราที่มีวางขายก็ตั้งราคาขายตั้งคู่ละ 6000-7000 บาท(หลอดทหารใช้แล้ว) ใน eBay ตอนนี้ถ้าสู้ฟัดกับพี่ยุ่นมาได้ก็เกิน 120-200 USD. อาจได้ปีเก่ากว่าหน่อยแต่ราคาคิดเป็นเงินไทย+ค่าโอนเงิน+ค่าส่ง+ความเสี่ยงของหาย+เจอ Custom ไทยเปิด Charge Tax แล้วก็โหดพอๆ กัน ผมแนะนำว่าถ้าอยากเล่นจริงๆ น่าลองดูหลอดผลิตใหม่จาก จีนหรือ Russia จะดูเหมาะกว่าครับ แต่ ValveArt 2A3 เองก็ปรับราคาขายขึ้นอีกแล้ว รวมค่าส่งก็ต้องมี 3000 Up! /คู่ ในบรรดาหลอด 2A3 ผลิตใหม่ผมขอเรียงลำดับที่เสียงดีจาก ValveArt, Electro- Harmonix, Sovtex ผมเคยสังเกตุว่าหลอดพวกนี้จะให้เสียงรบกวนภายในเยอะกว่าเมื่อจุดด้วย AC และเมื่อเทียบกับ RCA
แต่ก็ไม่เป็นปัญหามากครับ
          ผมว่าหลอด Pentode ในบ้านเรายังพอหาได้อีกมากนะครับ อาจได้วัตต์ต่ำกว่าพวก EL34, 6L6 นิดหน่อย แต่ราคาก็ค้มค่าน่าลองดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม, 2004, 08:36:20 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.