ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อสัญญาณภาพอย่างไร สูญเสีย น้อยที่สุดครับ (มาจากห้อง DIY ครับ)  (อ่าน 1577 ครั้ง)

ออฟไลน์ medimg

อย่างพวก transcoder ที่ไทย พอจะหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับผม

ขอบคุณค้าบ .. แต่แอบแพงไปนิดอ้ะคับ แสดงว่ามันมีวงจรพวก D-to-A ข้างในอีกทีนึง ชิมิคับ  :secret
มีทางอื่นอีกไหมครับ ที่แปลงระหว่าง digital ไป digital หรือ analog ไป analog ด้วยกันเช่น

:) Component, S-Video, SCART ไป (RGB) D-Sub หรือ
:) HDMI ไป DVI-D แบบตัด HDCP ออก ไรเงี้ยอะคับ  K)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
ผมมีตัวนี้อยู่จะเอาไปลองดูไหมครับ

ถ้าท่านมีจอภาพหรือ projector รุ่นเก่าที่ support Hidef แต่ไม่มี port HDMI และไม่ support HDCP แต่อยากจะต่อกับพวกเครื่องเล่น Bru-ray,HD-DVD ก็น่าลองใช้ดูครับ...

http://www.htg2.net/index.php?topic=28591.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม, 2010, 03:58:09 PM โดย Too' Ninja »

ปัจจุบันมีจอ(คอมพ์) Samsung SyncMaster 740B รับ Video 2 รูปแบบคือ
เป็น Analog (D-Sub) และ Digital (DVI-D ธรรมดาแต่ไม่ Support HDCP)

เพิ่งซื้อ Denon DVD 1740 งาน Sale ของเดอะมอญมา ซึ่งปล่อยสัญญาณมา
เป็น Composite, Component (Y/Cr/Cb), S-Video, HDMI

ทีแรกไม่รู้ประสา ซื้อสายแปลง HDMI - DVI-D เสียบปุ๊บภาพไม่ออก หาข้อมูล
ไปมา ปรากฏว่าจอเราไม่รองรับ HDCP

เลยมาถามน้าๆ ห้องเมตตาว่า ถ้าขอแค่ภาพอย่างเดียว ให้ออกจอ Samsung
จะต่อช่องไหน หรือซื้อตัวแปลงอะไร ถึงจะสูญเสียสัญญาณ และหรือคุ้มที่สุดฮะ

ขอบคุณคร้าบ  :victory