ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดห้องเรียน DIY กันครับ  (อ่าน 560494 ครั้ง)

ออฟไลน์ error_pc

• *
Re: เปิดห้องเรียน DIY กันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 02:02:57 PM »
อยากทำเป็นมากๆครับ

ออฟไลน์ nop_cm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 11:13:32 AM »
 :D :D :D :D ดีมากเลยน้อง  :D :D :D :D
ติดต่อที่นี่นะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=64469.0

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 10:32:51 AM »
เข้าห้องเรียนด้วยคน  :teach

ตาคนนี้ต้องมาเรียนด้วยเหรอนี้  มาช่วยทำมาหากินหน่อยดีกว่ามั่ง   ;D  ;D

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 10:10:26 AM »
1.1 ชื่อประกอบหน่วย  ชื่อประกอบหน่วยเป็นชื่อที่กำหนดขึ้น เพื่อใช้เรียกแทนค่าที่มาจากเลขยกกำลัง 10  เพื่อให้ง่ายในการอ่าน  เขียน  ไม่ว่าตัวเลขนั้นจะมีค่ามากหรือน้อยเพียงไร   อ่านแล้วงงไหมครับ  ถามได้ครับถ้ามีข้อสงสัย  :secret

จากตารางด้านล่าง  ส่วนที่ผมทำพื้นสีเขียวคือส่วนที่เราๆใช้งานงาน DIY บ่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2010, 10:12:41 AM โดย Audio Boy »

ออฟไลน์ IQrA

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 05:14:47 AM »
มาเรียนด้วยคน :wiggle

ออฟไลน์ อนุสรณ์

• *
  • DIY ถะโหล่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 01:31:31 AM »
เข้าห้องเรียนด้วยคน  :teach
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=34192.0  :-*

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 11:34:16 PM »
1.ปริมาณและหน่วยทางไฟฟ้าเบื้องต้น  เริ่มแรกเรามาทำความรู้จักเกี่ยวกับปริมาณทางไฟฟ้าที่เราพบเจอบ่อยๆกันก่อนครับ   เอาเฉพาะที่เป็นพื้นฐาน  ไม่รู้แค่นี้จะพอหรือเปล่า

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 11:24:09 PM »
ดีเลยครับ ในนี้ก็มี พี่ๆน้าๆลุงๆ หลายท่านเก่งๆทั้งนั้นเลย  ;)
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ figaro

• Freshy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 11:17:59 PM »
มาปูเสื้อรออ่านครับ  c)

• *
เปิดห้องเรียน DIY กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 10:35:18 PM »
จากที่เห็นเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน  สอบถามเกี่ยวกับเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆทางไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์  ซึ่งเรื่องเหล่านี้  สำหรับหลายๆท่านที่ได้ศึกษามาก็มองดูเป็นเรื่องง่าย   แต่อีกหลายท่านที่ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้ก่อน  เป็นเรื่องยากที่เดียวครับ  ที่จะเข้าใจถึงหลักการทำงานของอุปกรณ์นั้นๆ

ผมจึงเห็นว่า  เราควรที่จะนำความรู้ที่มี  ที่ใช้ประโยชน์ในงาน DIY หรือเก็บไปเป็นความรู้ใช้ในชีวิตประจำวันมารวบรวมไว้     กระทู้จึงขอรวบรวมอุปกรณ์ที่พบเจอในงาน DIY บ่อยๆ  นำมาอธิบายโครงสร้าง  การทำงาน  และทฤษฎีที่เกี่ยวข้อง   เอาแบบง่ายๆ  เข้าใจได้  ไม่เข้าใจก็ถามได้ตลอดครับ

ทั้งนี้ก็ต้องขอเชิญ  ปรมาจารย์  ทั้งหลาย  มาช่วยกันให้ความรู้  แบ่งปันความคิดเห็น  เพราะลำพังผมเองก็ใช่ว่าจะรู้ทุกอย่าง  ;D   แต่อยากริเริ่ม  เพื่อเป็นประโยชน์ครับ   d_d

เนื้อหาในกระทู้เพื่อความสะดวกในการค้นหาครับ

1.ปริมาณและหน่วยทางไฟฟ้าเบื้องต้น

2.อุปกรณ์ไฟฟ้าเบื้องต้น

ความต้านทานและตัวต้านทาน

ชนิดของตัวต้านทานแบบค่าคงที่

การอ่านค่าความต้านทาน

ตัวต้านทานแบบปรับค่าได้หรือเปลี่ยนค่าได้

การต่อใช้งานตัวต้านทานในวงจรไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2010, 08:16:31 PM โดย Audio Boy »