ผู้เขียน หัวข้อ: iego สายสามมิติ  (อ่าน 8085 ครั้ง)

b3344

• บุคคลทั่วไป
iego สายสามมิติ
« เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:00:44 AM »
สวัสดีครับ  มิตรรักแฟนเพลงท่าน หายไปสามปี คงไม่นานเกินไป เพราะหนีตามเสี่ตั้งไข่ไปเล่นกล้องมาพักใหญ่  สามวันก่อน มีโอกาสหนีงานจาก ตจว ไปเยี่ยมบรรดาร้านค้าต่างๆในกทม ( ปกติผมไม่ค่อย up grade เครื่องเท่าไหร่ เพราะ up ทีหมดไม่ต่ำกว่า 6-7 หลักทุกที เลยนานๆจะ up ที )  หลังจากทิ้งห้องโฮมและสำนักเทวดาไว้เกือบสามปี  ก็ได้โอกาสมาปัดฝุ่น แคะหูกันหน่อย     เริ่มด้วยการเดินทางไปฟังลำโพงต่างๆ ไม่ว่าจะ theil 3.7  และ watt puppy และอีกหลายตัว   แต่ถึงจะไป hi end แล้วก็ไม่ลืมไปแวะ ร้าน magnet ที่ผมเลือกว่าเป็นเครื่องรุ่นอาจารย์ เพราะผมเล่นเครื่องเสียงแต่สิบขวบ เครื่องที่พอขอเงินพ่อแม่มาซื้อได้ก็คงหนีไม่พ้นยี่ห้อนี้ในเวลานั้น ( 20 กว่าปีก่อน )  เข้าไปก็เจอ  ลุงๆป้าๆ หน้าเดิมๆ ไม่ว่าจะ ป้าเปิล ป้าปู เพื่อนต้อง และสุดท้ายผู้จัดการ ไก่หรือ พี่วิรัชรักชิต ที่หน้าไปเปลี่ยนเลย เพียงแต่อ้วนขึ้นเยอะ เท่านั้น 555 กไม่มีอะไรมาก นอกจากนั้งคุยเล่นๆ 3 ชมกว่า แล้วได้สาย monster hdmi มาต่อ projector สองสามเส้น เพราะน่าจะเป็นที่เดียวที่ผมไว้ใจว่าน่าจะได้ monster แท้   หลังจากนั้งเม้าตามภาษาคนไม่เจอกันหลายปีเสร็จ ก่อนกลับ คุณไก่ก็ได้ให้สายไฟ กล่องเหลืองๆ มาลอง ผมเองก็ไม่รู้จักหรอกครับ  คิดว่าคงสาย no name แบนใหม่ทั่วไป   ทั้งนี้เพราะผมไม่ได้ตามข่าวอะไรเลย    ผมก็ถามสายอะไรครับ เขาบอกสายของ iego  และป้าเปิ็ล ก็เสริมมาว่าระวังนะ เพราะไม่เคยมีใครเอาไปลองแล้วเอามาคืนเลย  ผมก็นึกในใจ จะขนาดนั้นหรือ  เพราะสายที่ผมใช้ ก็เมพ มากๆแล้ว   ราคาเส้นเกือบแสน  ไอ้สายพวกนี่เคยมีคนเอามาให้ผมลองหลายทีหลายตัวก็ไม่เข้ากับ system ผม   พอกลับมาถึง  ว่างเลยเอาไปลองดูหน่อย

b3344

Re: iego สายสามมิติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:14:06 AM »
กล่องเหลือง เหมือนกล่องรองเท้า เปิดมาก็มีสายหัวสีเงิน ไม่รู้ชุบอะไร  แต่ผมไม่สนหรอกครับ ขอเสียบแล้วเสียงดี ok   เน้นเสียงเข้าว่า   งานโดยรวมถือว่าดู  ok ไม่จัดว่าหรูหราอะไรนัก แต่เห็นพวกสายที่หุ้มด้วยตาขายทีไร ทำให้นึกถึงสายที่พวก ฝรังทำมาต้มขาย ด้วยการเอาสายไฟ belden ไปใส่ในสายยางรดน้ำต้นไม้ แล้วหุ้มด้วย ตาข่ายเทฟร่อน แล้วใส่หัวใหญ่ๆ ขายเส้นละแสน สองแสน   นึกแล้วไม่ยากแกะสายที่บ้านดูเลย  เอาว่า ไอ้สาย ไออีโก หรือ ผมอยากเรียกว่าสาย  อีโก้  จากที่คุณไก่ ให้ดูใส้ใน ผมคิดว่าคงจะดี ไม่ต้มลาวอย่างผมแน่

b3344

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:18:55 AM »
ดูหน้าตา โหวเฮ้งแล้ว ok หัวใหญ่ดี  ประกอบเองคงไม่ยาก กล่องสั่งพิมพ์ง่าย 555 คิดแล้วถ้าจะมาประกอบขายคงไม่ยากเกินความสามารถของ magnet   แต่ตัวนี้ pack มาจากนอกเลย   จริงๆผมน่าจะเอามาตัดประกอบขายจะได้ทำให้ราคาถูกลง เหมือนยี่ห้ออื่น และที่สำคัญ ลูกค้าเลือกความยาวได้ตามต้องการ ผมว่าน่าจะดีไม่น้อย   เพราะที่เอามาลองยาวตั้ง สองเมตร  ราคาเท่าไหร่ไม่รู้ แต่น่าจะเอาเรื่องอยู่ 

b3344

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:28:29 AM »
จากนั้นมาดูคู่ชก   จำได้เมื่อหลายปีก่อน ผมไปเดินงาน hifi แล้วเจอ คุณ big ไพศาลใน boot ของ deco อดีตคนขาย magnet เก่า  แกกำลังนำเสนอสาย ซุนยาตะ   รุ่น anaconda   ผมลองจับดูเห็นใหญ่ดี แต่พอเจอราคาเส้นละเกือบแสน  ผมก็บอกกับตา big ไปว่า ไอ้คนซื้อสายนี่มันมีเงินอย่างเดียวไม่ได้นะ  ต้องโง่หรือบ้าด้วย    อันนี้ผมบอกอย่างไม่อายเลยว่า  พอวันหนึ่ง ตาสมชายขอนแก่นไฮไฟเอามาให้ลอง เท่านั้นก็ทำให้รู้ว่าการถ่มน้ำลาย รดฟ้ามันน่าอนาจขนาดไหน ไม่รวมพวกที่ชอบว่ายี่ห้อนั้นยี่ห้อนี่ ทั้งที่ตัวเองเคยขาย ในวงการนี้มีเยอะ ผมว่ามันไม่ดีเลย  เอาว่าผมก็กลายเป็นไอ้คนโง่และบ้า ตามที่เคยพูดไว้ โดยโดนมาสามเส้น หมดไปสองแสนกว่า  เรียกว่าอยู่ดีๆไม่ว่าดี ประมาณว่า เสียบไปฟังไม่ออก แต่ถอดออกฟังไม่ได้  555    วันนี้เลยเอาไอ้สายอีโก้ มาชกกับสายราคาเกือบแสนดูบ้าง ว่าจะเป็นไง

b3344

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:32:18 AM »
ดูจากขนาดนี่ มันมวยข้ามรุ่นกันชัดๆ   ราคาก็น่าจะห่างกันพอสมควร  ผมเองก็ยังไม่รู้ราคาไอ้สาย อีโก้ ว่าคุณไก่เขาจะขายเท่าไหร่  เอาว่าน่าจะถูกกว่าสาย เมพ อานาคอนด้า หรือเจ้างูยักษ์ของผมแน่ๆ    คราวนี้มาดู system ที่ใช้ลองหน่อย  ก็เป็นของเก่า ลำโพงอายุ สิบกว่าปี กับ amp ใหม่ และสายใหม่นิดหน่อย 

เนื่องจากห้องไม่ได้ใช้นาน ก็รกๆเป็นห้องเก็บของซะมากกว่า
ระบบ

marklevinson   ( เครื่องเสียงที่ไอ้เล็กปาก... เขาว่ามีแต่คนบ้านนอกใช้   คนเมืองเขาเล่น krell เหมือนรถ บ้านนอกใช้ benz คนเมืองใช้ bm  ผมได้ยินมาเต็มสองหู แหมตรงกับผมหมดเลย ถ้าวันนั้นมีพวกไปด้วยคงได้ต่อยปากกันแน่ๆ 555)
cd no 390s + transport  no31
amp no 432
ลำโพง thiel  cs5i
สายสัญญาณ audioquest sky  balance
สายลำโพง VDH
สายไฟ cd  ซุนยาตะ ไฟตั้น
เครื่องกรองไฟ ps audio
ต่อ cd ตรงเข้า amp

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม, 2010, 03:38:55 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 04:16:16 AM »
เริ่มแรกไม่ต้อง เบิร์น อินอะไรมาก เพราะน้ำมันรอนสัน ผมแห้งหมดไปเป็นปียังไม่ได้ซื้อใหม่   ก็แค่เสียบแล้วลุยเลย ลองเปิดเพลงต่างๆ หลายๆแนว  จาก แผ่นทดสอบเล่นด้วย cd 390s จากนั้นผมก็ขี้เกียจลุกไปเปลี่ยนแผ่น  เลยเอา airport express ของ mac ที่มี digital out มาต่อตรงเข้า DA ของ 390s แล้วเล่นเพลงจาก macbook pro ผ่าน itune   ประเดิมด้วย ปอยฝ้าย ด้วยเพลง มันต้องถอน  และเพลงต่างๆ เอามันทุกแนว  ใครบอกว่า ้hiend ต้องใช้แผ่นดีๆอย่างเดียว   แผ่นดีๆแต่เพลงไม่สนุก มาฟังแล้วมันจะสนุกได้ไง  ผมมีแผ่นไอ้พวก audio ควายเยอะแยะ ทั้งอัดดีบ้าง อัดหลอกบ้าง  แผ่นจีนไม่กี่บาทเอามาต้มขายกัน แพงกว่าแผ่น us บ้าง แต่สุดท้ายถ้ามันเป็นเพลงที่เราฟังแล้วไม่ได้อารมณ์ ดนตรี แล้วเราจะมีความสุขได้อย่างไร  การเล่นเครื่องเสียงคือการฟังเพื่อความสุนทรี เพื่อความสุข ไม่ได้มานั่งจับผิด  แต่งานนี้ผมทดสอบของเลยต้องมานั่งฟังแบบจับผิด  ดังนั้นใครที่เล่นเครื่องเสียงก็ลองถามตัวท่านดุว่าเล่นเครื่องเสียงเพื่อความสุข หรือเพื่อหาความทุกข์    ผมเองก็เป็คนกวนเท้าคนหนึ่งที่กล้าจะเอาแผ่น เพลงปอยฝ้ายหรือเพลงเร็อควัยรุ่นที่ฟังในชีวิตประจำวัน แล้วเดินเข้าไปขอฟังเครืองhiend หลายๆที่โดยไม่อายว่าเขาจะว่าอย่างไร  เพราะนี่มันคือชีวิตผม  ขอให้เราฟังเป็นและแยกความแต่ต่างได้ก็พอ  ว่าไอ้ของที่มันแพงๆ มันดีอย่างไร ไม่ต้องมานั่งเทียนอำกันว่า ดีอย่างนั้นอย่างนี้  พอซื้อฟังที่บ้านแล้วต้องมานั่งเป็นทุกข์ เอาว่าเชื่อหูคุณเองดีที่สุด เพราะไอ้พวกเซียน หรือเกรียนพวกนั้นไม่ได้มานั่งฟังกับท่านที่บ้านหรอก  ใครจะติผมยังไงไม่สนเพราะ " กูชอบแบบนี้"  นอกเรื่องมาเยอะก็ฝากไว้ให้คิดกันครับ

หลังจากลองอยู่สองสามชม สลับไปมา  สิ่งที่พบในสายสองเส้น
สายอีโก้  เสียงกว้าง  เบสกระจับเก็บตัวเร็ว   สามารถแบ่งมิติเวที เป็นชั้น ๆ มีมิติอย่างอย่างชัดเจน  โดดเด่นในเรื่องรายละเอียดของเสียงกลางแหลม   ให้เสียงกลางที่หวาน ฉ่ำและแหลมระยิบระยับ ที่รู้สึกได้  ฟังสบายได้นาน ไม่รกหู ยี่ฟังพวก fusion jazz หรือ light music หรือเพลงร้อง อย่าง clair marlo จะพบว่าให้เสียงที่หวาน และมีความจัดวางตำแหน่งของเครื่องดนตรีได้เยี่ยม ในย่านเบส ให้เบสที่กระชับเน่น แต่ลูกไม่ใหญ่เท่า อนาคอนด้า  โดยรวมเหมาะสำหรับคนที่ชอบเสียงโปรงๆ รายละเอียดเยอะๆ  สายตัวนี้ไม่ผิดหวัง

สาย อานาคอนด้า  หลังจากอยู่กินกันมาหลายปี เนื่องจากสายก่อนๆที่ผมเอามาลองไม่ค่อยเข้ากับ system ผม เนื่องด้วย theil เป็นลำโพงที่โปร่ง ใส แต่เบสไม่ค่อยดี เลยต้องเอา anaconda ที่มีบุคลิกเสียง เน้นเบสและกลางที่ชัดเจน เข้ามาช่วย  มำให้ได้เบสที่มีพลัง แน่น ลงได้ลึกแบบสุดขั้ว แบบที่ทำให้ขนแขนสั่นได้   และเสียงกลางที่โดดเด่นชัดเจนสำหรับคนที่ชอบเสียงร้องชัดๆ  สายตัวนี้จึงได้เป็นที่นิยมในหมู่นักเล่นทั่วโลก  แต่ด้วยเป็นสายที่เน้นเบส จึงไม่เหมาะสำหรับลำโพงเบสมาก และ ถ้าตั้งลำโพงไม่ดีอาจจะทำให้เบสบวมได้  จึงต้อง set ตำแหน่งลำโพงดีๆด้วย 

เมื่อเทียบสองตัว .....
ส่วนตัวผมใช้ thiel และ mark เพราะชอบในความโปร่ง ใส ของมัน  พอได้ใส่สาย อีโก้ เข้าทำทำให้มิติดีขึ้นอย่างชัดเจน  กว้างขึ้น รายละเอีดยดดีขึ้น  ทำให้ผมถอดเจ้างูยักษ์ออกแบบไม่ต้องคิดมาก  แม้จะดูเหมือนเบสน้อยลง แต่หลังจากลองเพลงหลายๆแนว แล้วพบว่า เบสนั้นมันไม่ได้น้อยลง แต่มันสะอาดขึ้น กระจับขึ้น ต่างจาก อานาคอนด้าที่ เบสจะอ้วนตุตะไปหน่อย สำหรับ system ผม  เอาว่ามาฟันธงกันตรงนี้ว่า เจ้าสาย อีโก้นี่ไม่ธรรมดา  เลย ใครที่ชอบใสๆ โปร่งๆ เสียงทะลุมิติ  มีตำแหน่งหน้าหลังชัดเจน สายตัวนี้ไม่ผิดหวัง  ผมเองคิดว่าคงได้เสียเงินอีกแล้ว เพราะเปลี่ยนทั้งหมด 5-6 เส้นคงโดนอีกบาน

ปล  ใครจะหาว่าผมบ้าก็ที่ขายสาย นอก แล้วไปใช้สายใต้หวัน   อย่างว่าครับ ผมฟังเสียง ไม่ได้เอาตาฟัง    อีกอย่าง system แต่ล่ะชุดมีความแม็ทต่างกัน  ดังนั้นจัดให้ดีแล้วจะมีความสุขกับการฟังเพลงครับ

ออฟไลน์ AE 86

• Super Star
  • *
  • !!!PROJECT.D!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 12:46:14 PM »
ดูจากขนาดนี่ มันมวยข้ามรุ่นกันชัดๆ   ราคาก็น่าจะห่างกันพอสมควร  ผมเองก็ยังไม่รู้ราคาไอ้สาย อีโก้ ว่าคุณไก่เขาจะขายเท่าไหร่  เอาว่าน่าจะถูกกว่าสาย เมพ อานาคอนด้า หรือเจ้างูยักษ์ของผมแน่ๆ    คราวนี้มาดู system ที่ใช้ลองหน่อย  ก็เป็นของเก่า ลำโพงอายุ สิบกว่าปี กับ amp ใหม่ และสายใหม่นิดหน่อย 

เนื่องจากห้องไม่ได้ใช้นาน ก็รกๆเป็นห้องเก็บของซะมากกว่า
ระบบ

marklevinson   ( เครื่องเสียงที่ไอ้เล็กปาก... เขาว่ามีแต่คนบ้านนอกใช้   คนเมืองเขาเล่น krell เหมือนรถ บ้านนอกใช้ benz คนเมืองใช้ bm  ผมได้ยินมาเต็มสองหู แหมตรงกับผมหมดเลย ถ้าวันนั้นมีพวกไปด้วยคงได้ต่อยปากกันแน่ๆ 555)
cd no 390s + transport  no31
amp no 432
ลำโพง thiel  cs5i
สายสัญญาณ audioquest sky  balance
สายลำโพง VDH
สายไฟ cd  ซุนยาตะ ไฟตั้น
เครื่องกรองไฟ ps audio
ต่อ cd ตรงเข้า amp

เฮ้อ...ผ่านไป 3 ปี แลป..ทดลอง..รก..ไม่เคยเปลียนแปลงเลยนะ สหาย  d_d :drunk :headphone
*****At the heart of the image*****
*****Magnet facebook http://www.facebook.com/magnetaudio.club*****

ออฟไลน์ AE 86

• *
  • !!!PROJECT.D!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 12:49:08 PM »
เริ่มแรกไม่ต้อง เบิร์น อินอะไรมาก เพราะน้ำมันรอนสัน ผมแห้งหมดไปเป็นปียังไม่ได้ซื้อใหม่   ก็แค่เสียบแล้วลุยเลย ลองเปิดเพลงต่างๆ หลายๆแนว  จาก แผ่นทดสอบเล่นด้วย cd 390s จากนั้นผมก็ขี้เกียจลุกไปเปลี่ยนแผ่น  เลยเอา airport express ของ mac ที่มี digital out มาต่อตรงเข้า DA ของ 390s แล้วเล่นเพลงจาก macbook pro ผ่าน itune   ประเดิมด้วย ปอยฝ้าย ด้วยเพลง มันต้องถอน  และเพลงต่างๆ เอามันทุกแนว  ใครบอกว่า ้hiend ต้องใช้แผ่นดีๆอย่างเดียว   แผ่นดีๆแต่เพลงไม่สนุก มาฟังแล้วมันจะสนุกได้ไง  ผมมีแผ่นไอ้พวก audio ควายเยอะแยะ ทั้งอัดดีบ้าง อัดหลอกบ้าง  แผ่นจีนไม่กี่บาทเอามาต้มขายกัน แพงกว่าแผ่น us บ้าง แต่สุดท้ายถ้ามันเป็นเพลงที่เราฟังแล้วไม่ได้อารมณ์ ดนตรี แล้วเราจะมีความสุขได้อย่างไร  การเล่นเครื่องเสียงคือการฟังเพื่อความสุนทรี เพื่อความสุข ไม่ได้มานั่งจับผิด  แต่งานนี้ผมทดสอบของเลยต้องมานั่งฟังแบบจับผิด  ดังนั้นใครที่เล่นเครื่องเสียงก็ลองถามตัวท่านดุว่าเล่นเครื่องเสียงเพื่อความสุข หรือเพื่อหาความทุกข์    ผมเองก็เป็คนกวนเท้าคนหนึ่งที่กล้าจะเอาแผ่น เพลงปอยฝ้ายหรือเพลงเร็อควัยรุ่นที่ฟังในชีวิตประจำวัน แล้วเดินเข้าไปขอฟังเครืองhiend หลายๆที่โดยไม่อายว่าเขาจะว่าอย่างไร  เพราะนี่มันคือชีวิตผม  ขอให้เราฟังเป็นและแยกความแต่ต่างได้ก็พอ  ว่าไอ้ของที่มันแพงๆ มันดีอย่างไร ไม่ต้องมานั่งเทียนอำกันว่า ดีอย่างนั้นอย่างนี้  พอซื้อฟังที่บ้านแล้วต้องมานั่งเป็นทุกข์ เอาว่าเชื่อหูคุณเองดีที่สุด เพราะไอ้พวกเซียน หรือเกรียนพวกนั้นไม่ได้มานั่งฟังกับท่านที่บ้านหรอก  ใครจะติผมยังไงไม่สนเพราะ " กูชอบแบบนี้"  นอกเรื่องมาเยอะก็ฝากไว้ให้คิดกันครับ

หลังจากลองอยู่สองสามชม สลับไปมา  สิ่งที่พบในสายสองเส้น
สายอีโก้  เสียงกว้าง  เบสกระจับเก็บตัวเร็ว   สามารถแบ่งมิติเวที เป็นชั้น ๆ มีมิติอย่างอย่างชัดเจน  โดดเด่นในเรื่องรายละเอียดของเสียงกลางแหลม   ให้เสียงกลางที่หวาน ฉ่ำและแหลมระยิบระยับ ที่รู้สึกได้  ฟังสบายได้นาน ไม่รกหู ยี่ฟังพวก fusion jazz หรือ light music หรือเพลงร้อง อย่าง clair marlo จะพบว่าให้เสียงที่หวาน และมีความจัดวางตำแหน่งของเครื่องดนตรีได้เยี่ยม ในย่านเบส ให้เบสที่กระชับเน่น แต่ลูกไม่ใหญ่เท่า อนาคอนด้า  โดยรวมเหมาะสำหรับคนที่ชอบเสียงโปรงๆ รายละเอียดเยอะๆ  สายตัวนี้ไม่ผิดหวัง

สาย อานาคอนด้า  หลังจากอยู่กินกันมาหลายปี เนื่องจากสายก่อนๆที่ผมเอามาลองไม่ค่อยเข้ากับ system ผม เนื่องด้วย theil เป็นลำโพงที่โปร่ง ใส แต่เบสไม่ค่อยดี เลยต้องเอา anaconda ที่มีบุคลิกเสียง เน้นเบสและกลางที่ชัดเจน เข้ามาช่วย  มำให้ได้เบสที่มีพลัง แน่น ลงได้ลึกแบบสุดขั้ว แบบที่ทำให้ขนแขนสั่นได้   และเสียงกลางที่โดดเด่นชัดเจนสำหรับคนที่ชอบเสียงร้องชัดๆ  สายตัวนี้จึงได้เป็นที่นิยมในหมู่นักเล่นทั่วโลก  แต่ด้วยเป็นสายที่เน้นเบส จึงไม่เหมาะสำหรับลำโพงเบสมาก และ ถ้าตั้งลำโพงไม่ดีอาจจะทำให้เบสบวมได้  จึงต้อง set ตำแหน่งลำโพงดีๆด้วย 

เมื่อเทียบสองตัว .....
ส่วนตัวผมใช้ thiel และ mark เพราะชอบในความโปร่ง ใส ของมัน  พอได้ใส่สาย อีโก้ เข้าทำทำให้มิติดีขึ้นอย่างชัดเจน  กว้างขึ้น รายละเอีดยดดีขึ้น  ทำให้ผมถอดเจ้างูยักษ์ออกแบบไม่ต้องคิดมาก  แม้จะดูเหมือนเบสน้อยลง แต่หลังจากลองเพลงหลายๆแนว แล้วพบว่า เบสนั้นมันไม่ได้น้อยลง แต่มันสะอาดขึ้น กระจับขึ้น ต่างจาก อานาคอนด้าที่ เบสจะอ้วนตุตะไปหน่อย สำหรับ system ผม  เอาว่ามาฟันธงกันตรงนี้ว่า เจ้าสาย อีโก้นี่ไม่ธรรมดา  เลย ใครที่ชอบใสๆ โปร่งๆ เสียงทะลุมิติ  มีตำแหน่งหน้าหลังชัดเจน สายตัวนี้ไม่ผิดหวัง  ผมเองคิดว่าคงได้เสียเงินอีกแล้ว เพราะเปลี่ยนทั้งหมด 5-6 เส้นคงโดนอีกบาน

ปล  ใครจะหาว่าผมบ้าก็ที่ขายสาย นอก แล้วไปใช้สายใต้หวัน   อย่างว่าครับ ผมฟังเสียง ไม่ได้เอาตาฟัง    อีกอย่าง system แต่ล่ะชุดมีความแม็ทต่างกัน  ดังนั้นจัดให้ดีแล้วจะมีความสุขกับการฟังเพลงครับ
รอนสันหมด เอา Byron ไป เผาแทน เอาป่ะ สหาย อิๆๆ d_d :drunk :headphone
*****At the heart of the image*****
*****Magnet facebook http://www.facebook.com/magnetaudio.club*****

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 06:43:47 PM »
ใช่ท่านเบนซ์หรือเปล่านะ  ใจเย็น ๆ นะท่านอย่าเพิ่งขาย Anaconda ไปล่ะ  สายไฟ Iego รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่  ที่พบก็คือใน system เดียวกันมีเจ้านี่หลาย ๆ เส้นก็ไม่ค่อยจะดี  เล่นแบบผสมผสานดีกว่านะครับ  ผมใช้เส้นนี้ที่ CD เท่านั้น 

b3344

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 11:02:56 PM »
ใช่ท่านเบนซ์หรือเปล่านะ  ใจเย็น ๆ นะท่านอย่าเพิ่งขาย Anaconda ไปล่ะ  สายไฟ Iego รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่  ที่พบก็คือใน system เดียวกันมีเจ้านี่หลาย ๆ เส้นก็ไม่ค่อยจะดี  เล่นแบบผสมผสานดีกว่านะครับ  ผมใช้เส้นนี้ที่ CD เท่านั้น 

ขอบคุณครับ หมอ ทีเจ ผมเองก็ยังไม่ปล่อยจนกว่าจะลงตัวครับ เพราะตอนที่จะซื้อ anaconda ก็เอามาลองอยู่หลายตัวจนแม็ท ล่ะครับ   cd ผมใช้ ไพตั้น เพราะเอา anaconda ทั้งหมดเสียงมันทึบไป  ได้ ไฟตั้น ใสกว่า ส่วน iego เท่าที่ดูสไตแล้วน่าจะเข้ากับระบบผมได้ดี แต่บางทีอาจจะแหลมไปก็ได้ ดังนั้น อะไรก็ตามผมคงต้องได้ฟังแล้วชอบก่อนถึงชื้อครับ  ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 07:02:32 AM »
แอบดู  ครับ   

แล้ว  พบกันครับ 
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ อ๋อง

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2010, 03:35:11 PM »
"เสียบไปฟังไม่ออก แต่ถอดออกฟังไม่ได้"
ชอบครับ ชอบ 

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2010, 12:53:01 AM »
เห็นอยู่ในเว็ปThaiD  ไม่ทราบว่าเส้นที่เอาไปลองหัวเป็นรุ่นเงินหรือทองแดง  หากรุ่นทองแดงแนะนำว่่า
พากลับไปเอารุ่นเงินครับ  Burn in  นานๆหน่อยครับ 160 ชั่วโมงขึ้นไป เบสถึงจะมาในระดับที่น่าพอใจ
ช่วงต้นเสียงกลางจะดูบางๆไปนิดหนึ่งทำให้เสียงอาจจะดูชอบกล   อนาคอนด้าผมก็มีใช้อยู่ 1 เส้นเหมือนกัน
 แต่ตอนนี้เอาลงกล่องไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยเลือกเอามาประจำการแบบผสมผสาน
การเล่นแบบหมอทีเจว่่า  ผสม ผสาน  เป็นทางเลือกที่ดีครับ   สายไฟตัวท๊อปของ
ตัวนี้ดีกว่าที่คิดครับ   อนาคอนด้าเป็นสายที่ดี  แต่หากเทียบกับสายตัวนี้แล้ว
ได้คนละด้านคงต้องแล้วแต่จะชอบ  ส่วนผมจัดการสายจากไต้หวันไปสองเส้น
หาปรีดีๆมาเล่น  ก็เป็นทางเลือกที่ดีด้วยครับ  ต่อตรงดีแต่อาจจะดีกว่าหากได้ปรีดีๆ
มาใช้  :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม, 2010, 10:08:23 PM โดย KJ »

ออฟไลน์ Wirat_MaG

• เตรียมพบโปรโมชั่นดีๆ จากMagnet ต้อนรับปิดเทอมฯ
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • สวัสดีครับผม
    • www.Magnetaudio.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กันยายน, 2010, 06:22:11 PM »
สวัสดีครับผม  :)

อ่านคุณb3344 แล้วเพลินครับ  ได้ความเรื่องการเล่นเครื่องเสียงเพื่อความสุขที่แท้จริง ขึ้นมาอีกเยอะครับ

สำหรับสายไปรุ่นนี้ แนะนำให้Burn in นานๆสักหน่อย อย่างที่พี่KJ  ก็จะได้อะไรๆ เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ
สายไฟรุ่นนี้ มีหัวปลั๊กให้เลือกหลายเวอร์ชั่น ให้ใช้งานตามความชอบและความเหมาะสมครับ
แต่ตอนนีเจ้าของกระทู้ แอบไปเที่ยวเกาหลี ไม่รู้ว่ากลับมาหรือยัง ฮาๆๆ

รักษาสุขภาพกันนะครับ ทุกๆท่าน
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ
วิรัช  :bye1
บ.Magnet Technology จำกัด. จำหน่ายบริการติดตั้งเครื่องเสียงและภาพ อาทิ Magnet, Marsh, IeGo, Aurum Cantus, BenQ  Infocus Sony, Da-lite screen, Stewart Filmscreen. ฯลฯ โทร 02-907-7923-5 หรือ081 8130325

ออฟไลน์ bank_zaa

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2012, 02:08:21 PM »
ต้องไปหามาลองมั่งซะแล้ว

ออฟไลน์ zeed2000

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 กันยายน, 2012, 07:13:32 AM »
อ่านแล้วเหมือนมันจะดีมากๆเลยนะครับ ผมก็ชอบฟังแนวโปร่งๆซะด้วยสิ