ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)  (อ่าน 104224 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• Super Star
  • *
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 02:31:50 PM »
ว่าแต่แถวอีสานแถบนี้ มีอุปกรณ์ทำเครื่องเสียงอะไรน่าซื้อบ้างไหมครับ เช่นแผ่นเสียง-เครื่องเสียงมือสอง-หลอด...แบบเนี๊ยะ...� :headphone
เครื่องเสียงมือสองที่เป็นหลอดหายากแล้วครับ คนรุ่นใหม่ยิ่งไม่รู้จักเลย ไม่เคยเห็นด้วยละมั๊ง  N] ที่ระบาดหนักๆเลยตอนนี้คือเครื่องเล่น VCD ที่ชำรุด ซ่อมไม่ได้ ซ่อมแล้วไม่คุ้ม ผมไปถามร้านซ่อมที่คุ้นเคยกันอยู่ร้านหนึ่ง บอกว่าทุกวันนี้มีซากเหล่านี้อยู่เยอะมาก ไม่รู้จะเอาไปทิ้งที่ไหน ต้องขายแบบชั่งกิโลออกไปครับ ตอนแรกที่ผมดูโฆษณาทางทีวีที่รับซื้อซาก 5 บาท ผมก็คิดในใจว่าเป็นไปได้อย่างไร แต่ปัจจุบันก็เป็นไปแล้ว อย่าว่า 5 บาทเลยครับ ยกให้ฟรียังไม่ใคร่มีคนเอาเลย ผมก็ไปขอซากมาลองทำโครงปรีดูเหมือนกันครับ ก็พอได้ครับ

คุณไทเดินทางมาที่อีสานจะหาแผ่นเสียงก็ยากแล้วครับ ถ้าจะเอาด้านบันเทิง ก็ซื้อเครื่องดนตรีกลับไปบรรเลงเองเลยครับ พิณ แคน ซอ โหวด โปงลาง ของขายเพื่อเป็นที่ระลึกมีเยอะครับ  :whistling

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 02:07:08 PM »
 K)อ้าว... ผ่านจักราชก็แสดงว่าไปเลียบทางรถไฟ ไก่ย่างจักราชอร่อยครับ ไก่บ้านรุ่นกระทงย่างแบบแห้งๆ
แถบอีสานใต้ปราสาทขอมเยอะครับ เรื่องอุปกรณ์เครื่องเสียงบ่ฮู่อีหลี (ไม่ทราบจริงๆ)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 01:32:43 PM »
อิ อิ ร้านอาหารแถวลำตะคอง ผมทานมาแล้วครับ บรรยากาศดีมาก อาหารพอได้ครับ ...นั่งรถผ่านไป เจอป้าย ไก่ย่างจักราช เพิ่งรู้ว่า เขาตั้งชื่อตามอำเภอจักราชนี่เอง เหมือนพวก ไก่ย่างเขาสวนกวาง อะไรเทือกนั้น....  ;D  แต่ช่วงนี้หมอดูฝึกหัด เพื่อนสนิทกันเขาแนะนำไม่ให้ทานสัตว์ปีกอ่ะครับ ผมเองสุขภาพก็ไม่ค่อยดี เลยเชื่อตามไว้ก่อน... 0)
ว่าแต่แถวอีสานแถบนี้ มีอุปกรณ์ทำเครื่องเสียงอะไรน่าซื้อบ้างไหมครับ เช่นแผ่นเสียง-เครื่องเสียงมือสอง-หลอด...แบบเนี๊ยะ...  :headphone

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 11:36:30 AM »
แวะมาแซวทางอีสานบ้างครับ... ผมไปลำปลายมาสมาเมื่อเดือนก่อนยังคิดเลยว่า ไม่รู้จักใครแถวนี้เลย ม่ายงั้นแวะไปหาบ้างก็ดี... :headphone
เส้นทางนั้น ขาหมูนางรอง, ไก่ย่าง-ส้มตำ วังเฟื่องฟ้า อ.โชคชัย อร่อยครับ
ร้านอาหารแถวลำตะคองก็วิวสวย แต่ผมไม่ชำนาญ ตั้งใจจะกินส้มตำ-ไก่ย่าง เท่านั้น 0)

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 03:47:53 PM »
คุณไทผ่านโคราชไม่แวะไปทักทายคุณมุมคนรักหลอดบ้างละครับ  :secret

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 02:14:40 PM »
แวะมาแซวทางอีสานบ้างครับ... ผมไปลำปลายมาสมาเมื่อเดือนก่อนยังคิดเลยว่า ไม่รู้จักใครแถวนี้เลย ม่ายงั้นแวะไปหาบ้างก็ดี... :headphone

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 09:07:08 AM »
 :) ขอบคุณครับ  สำหรับน้ำใจชาวเจียงฮาย  เดี๋ยวจะไปอัพช่วย แต่ ขอเตือนไว้ก่อนนะว่า กระผมโพสข้อความยาว ๆ ไม่เก่งเท่าครับ ช่วงนี้เจียงฮายคงหนาวน่าดู  เมื่อวานบ้านผม แค่ 10 องศาก็หนาวมากแล้วครับ  ;)

อ้างถึง
พวกคุณครูคงคุยสนุกดี ซึ่งเป็นอาชีพเก่าของผมด้วยครับ   เจษฎา

:) มิน่า  ผมอ่านข้อความคุณเจษฎาโพสจนตาลาย  เชื่อจริง ๆ ว่าคุณครูและอดีตครูเนี่ย  คุยเก่งจริง ๆ ครับ  แต่ก็หนุกดีครับ ;)

chandayot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2005, 08:22:45 PM »
ช่วยมาแจมกระทู้เชียงรายหน่อยครับ หรือมาแล้วก็ไม่รู้  เชิญทุกคนตครับ มาแจมแบบ eyeball ได้ เดี๋ยวจะหาว่าเจ้าภาพไม่ชวน   เชียงรายก็มีที่น่าเที่ยวและให้เสียตังอยู่เสมอหละครับ   เจษฎา

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2005, 08:56:19 AM »
ในความรู้สึกส่วนตัวผม  ผมภูมิใจ และดีใจที่ได้เป็นเจ้าภาพทำกิจกรรมนี้  เพราะ พี่ๆ เพื่อนๆ ได้รู้จักกัน สนิทสนนกัน  ขยายเครือข่ายกว้างขวางขึ้น โดยเฉพาะท่านที่ยังไม่เคยสัมผัสกับเครื่องเสียงแบบหลอดๆ

ด้วยรักษ์รัก

chandayot

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2005, 01:13:26 AM »
คนเชียงรายคนนี้ไม่มีตังหรอกครับ  มีแต่น้ำใจอัครับ เงินทองมันคงไปเที่ยว เดี๋ยวเดียวคงมาน่ะครับ  นึกแล้วอยากกินลาบอิสานจัง  พวกคุณครูคงคุยสนุกดี ซึ่งเป็นอาชีพเก่าของผมด้วยครับ   เจษฎา

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2005, 10:00:25 AM »
เมื่อคืนนอนตี2 ตื่น ตี 4 เองครับ... :'(
ถ้าต้องขับรถหรือทำงานกับเครื่องมือเครื่องจักรระมัดระวังเป็นพิเศษด้วยนะครับ :)

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2005, 10:29:48 PM »
แหะ แหะ ต้องขอโทษที่ไม่ได้มาแจมกระทู้นี้เลยครับ แบบว่ายุ่งมากช่วงนี้ สมองตันๆ ครับ ดีใจด้วยครับ...
เนี๊ยะไม่รู้จะพูดอะไร ไม่งั้นโม้มากกว่านี้ เมื่อคืนนอนตี2 ตื่น ตี 4 เองครับ... :'(

ไม่เป็นไรครับ........นอนให้อิ่ม.....แล้วค่อยเข้ามาโม้ใหม่ก็ได้ครับ......... ;D ;D

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2005, 08:53:52 PM »
แหะ แหะ ต้องขอโทษที่ไม่ได้มาแจมกระทู้นี้เลยครับ แบบว่ายุ่งมากช่วงนี้ สมองตันๆ ครับ ดีใจด้วยครับ...
เนี๊ยะไม่รู้จะพูดอะไร ไม่งั้นโม้มากกว่านี้ เมื่อคืนนอนตี2 ตื่น ตี 4 เองครับ... :'(

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2005, 06:15:06 PM »
บ้านผมอยู่จันทบุรี ได้แฟนแพร่ครับ ขึ้นไปแพร่เดือนละ1ครั้ง ปรีผมรื้อไปหมดแล้ว SYSTEMผมต่อเข้าPOWER-AMPโดยตรงไม่ผ่านปรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2005, 06:17:00 PM โดย นิ่ม »

ออฟไลน์ saranyo

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2005, 12:43:11 AM »
อ.เมืองครับ   พูดถึง system ผมแล้วอายครับ แหะๆ  ???  เพิ่งหัด DIY ครับ 6CA7 SE ตัวที่ใช้อยู่นี่ก็เป็นแอมป์หลอดแท้ๆ ตัวแรก ล่าสุดนี่ก็ลองของจากที่ได้ไปงาน work shop มาแต่ก็ภูมิใจกับผลงานครับ tweakไปเรื่อยๆ จากความรู้ในเว็บนี้ และ Thaiavclub จนคิดว่าพอใจแล้วครับ นี่ก็ขยับจะทำ pre แล้ว  .....อยู่นี่หาอุปกรณ์ยากครับ...
 ???
ถ้าผ่านมาก็แวะได้ครับ 09-1269197      คุณนิ่มอยุ่ที่ไหนครับ??  ถ้ามี pre เอาติดมือมาลองหน่อยนะครับ  แหะๆๆ  ;)
Music is my life.

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2005, 07:33:53 PM »
อยู่แพร่อ.อะไรครับ แฟนผมอยู่อ.วังชิ้น ถ้าใกล้กันผมอยากไปชมSYSTEMครับ

ออฟไลน์ saranyo

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2005, 03:52:55 PM »
แวะแพร่  มาเที่ยวบ้านผมครับ  ฟังแอมป์ ฟังเพลงกันครับ   ::)
Music is my life.

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2005, 09:23:43 AM »
ผมยังไม่เคยไปเชียงรายเลย...ไปถึงแค่แพร ;)

คุณดาวเหนือครับ� เดี๋ยวเราไป......เชียงราย.....ด้วยกัน� � �;D ;D

คุณCharoen.P อย่าพึ่งพูดเสียงดังไป...เจ้าภาพเขายังไม่ได้ชวนเลย ::)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2005, 09:20:09 AM »
ผมยังไม่เคยไปเชียงรายเลย...ไปถึงแค่แพร ;)

คุณดาวเหนือครับ  เดี๋ยวเราไป......เชียงราย.....ด้วยกัน     ;D ;D

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2005, 09:09:20 AM »
อ้างถึง
ผมจัดแบบ....ไม่ให้เพื่อนเสียตังค์ แม้แต่บาทเดียว............ก็ได้บรรยากาศ.........อย่างที่เห็น........ครับ   ถ้าจัดแบบคนมีตังค์  ก็ขอให้ยิ่งใหญ่ อลังการ ด้วยนะครับ   แล้วอย่าลืมเชิญผมบางนะครับ  เผื่อมีโอกาสมาร่วมงานครับ.........

;D ;D

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2005, 09:01:22 AM »
ภาคเหนือตอนบนขอเสียงหน่อย เย้ ถึงเชียงรายจะมีคนเล่นหลอดน้อย แต่คนมีตังก็เยอะ ส่วนใหญ่เป็นชาวกรุงเทพที่หนีรถติดมาอยู่ที่นี่ สมาชิกเยอะ คงจะเป็นเชียใหม่ มีความรู้ และมีตังด้วย ถ้ายังไง
เชียงรายพร้อมเสมอที่จะเป็นเจ้าภาพ เพราะท่านจะได้เที่ยวต่างประเทศ -ไหว้พระธาตุด้วย
ยังไงก็โพสแมสเสจมาเด้อ ไปทำงานอยู่ กทม.หลายปี กลับมาอยู่ ชร. 5 ปีแล้วครับผม ตอนนี้แปลบทความและค้นคว้าหลอดและไฮบริดลูกเดียวครับ

ผมจัดแบบ....ไม่ให้เพื่อนเสียตังค์ แม้แต่บาทเดียว............ก็ได้บรรยากาศ.........อย่างที่เห็น........ครับ� �ถ้าจัดแบบคนมีตังค์� ก็ขอให้ยิ่งใหญ่ อลังการ ด้วยนะครับ� �แล้วอย่าลืมเชิญผมบางนะครับ� เผื่อมีโอกาสมาร่วมงานครับ.........

ด้วยรักษ์-รัก� �:) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2005, 09:05:24 AM โดย Charoen.P »

chandayot

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2005, 12:59:05 AM »
ภาคเหนือตอนบนขอเสียงหน่อย เย้      ถึงเชียงรายจะมีคนเล่นหลอดน้อย  แต่คนมีตังก็เยอะ  ส่วนใหญ่เป็นชาวกรุงเทพที่หนีรถติดมาอยู่ที่นี่   สมาชิกเยอะ คงจะเป็นเชียใหม่  มีความรู้ และมีตังด้วย  ถ้ายังไง
เชียงรายพร้อมเสมอที่จะเป็นเจ้าภาพ เพราะท่านจะได้เที่ยวต่างประเทศ -ไหว้พระธาตุด้วย
ยังไงก็โพสแมสเสจมาเด้อ   ไปทำงานอยู่ กทม.หลายปี กลับมาอยู่ ชร. 5 ปีแล้วครับผม ตอนนี้แปลบทความและค้นคว้าหลอดและไฮบริดลูกเดียวครับ

• **
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 02:01:17 PM »
อืมม พึ่งสังเกตขาตั้งลำโพงเหมือนกันนะครับ นึกว่าเอาหนังสือไปยัดไว้เฉยๆซะอีก ไม่ทราบพี่เจริญลองกรอกทรายแล้วเสียงไม่ดีหรือครับ หรือกรอกทรายแล้วเพิ่มหนังสือเข้าไปอีกเสียงจึงดีขึ้น

ผมไม่ได้เอาทรายกรอกหรอดครับ  เพราะต้องยกขาตั้งลำโพงเข้าๆ  --  ออกๆ  ระหว่างห้องนอนกับห้องฟังเพลง (ยังไม่เสร็จ) (บ้านผมห้องด้านหลังผมติดกระจกใสสูง 1.80  เมตร (รวม 7 บาน) ยังไม่มีเหล็กดัด)  เลยใช้หนังสือถ่วงน้ำหนักขาตั้งแทนครับ  แต่ได้ผมคุ้มค่ามากนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 01:49:07 PM »
อืมม พึ่งสังเกตขาตั้งลำโพงเหมือนกันนะครับ นึกว่าเอาหนังสือไปยัดไว้เฉยๆซะอีก ไม่ทราบพี่เจริญลองกรอกทรายแล้วเสียงไม่ดีหรือครับ หรือกรอกทรายแล้วเพิ่มหนังสือเข้าไปอีกเสียงจึงดีขึ้น ส่วนของผมก็มีประสบการณ์กับขาตั้งเหมือนกันครับ แต่ผมเอาฟองน้ำมาหุ้มมันแทนครับ คือนึกเอาเองว่าตรงช่องว่างของขาตั้งมันมีโอกาศทำให้เกิด resonance ได้เหมือนกันก็เลยเอาฟองน้ำมาหุ้มซะเลย :D :D :D
ว่าแต่คุณอ้นอยู่ภูเก็ตเหรอครับส่งเสียงมาทักทายกันมั่งนะครับ 019682227 ครับเผื่อจะได้มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์มั่ง ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 06:28:40 AM »
อ้างถึง
เซียน DIY อีสานเหนือหุ่นดีทุกคนเลยนะครับ
บรรยากาศดูอบอุ่นเป็นกันเองจังเลย

:) โอย.. อย่าว่าพวกเราเป็นเซียนเลยครับ  ส่วนใหญ่เพิ่งเริ่มได้ไม่นานเอง... ส่วนเรื่องหุ่นดีเนี่ย..ไม่ค่อยอยากปฏิเสธเลย แฮะ ๆ ๆ... ;D  ;D แต่ว่าภาคอื่น ๆ ก็ไม่เบานะครับ อยากเห็นภาพสวย ๆ จากภาคอื่นบ้าง  ;)

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 08:15:54 PM »
I don't know how to say ' Lovely Vaccum Tube Meeting 2nd NE'  .
It 's good job. :)

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 12:57:32 PM »
เซียน DIY อีสานเหนือหุ่นดีทุกคนเลยนะครับ
บรรยากาศดูอบอุ่นเป็นกันเองจังเลย :)

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 10:59:25 AM »
เห็นบรรยากาศแล้วม่วนหลาย  ๆ

แผ่นเสียงกองนั้นน่ารื้อที่สุด  ;D
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 09:47:32 AM »
:)� ตัวนี้ เป็นตัวที่ผมพลาดโอกาสฟังเสียงมา 2 ครั้งแลวครับ เป็นกระสือเสียงดี EL84se ของท่านเจ้าภาพเอง ซึ่งท่านได้พิสูจน์แล้ว่า หลอดชูกวงก็ให้เสียงดีไม่แพ้หลอดรัสเซียครับ� ;)

กรณีหลอด EL84 ผมชอบเสียงของ ซูกวง มากกว่าของรัสเซียครับ  ;)

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 05:59:22 AM »
 :-[ เป็นไรไม่ทราบ  ผมแนบไฟล์ทีไร เน็ตผมล้มต้องเข้าใหม่ทุกทีเลยครับ  คงโพสมากไปซะแร้วสิ  :'(  :'(

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 05:55:34 AM »
 :)  ตัวนี้ เป็นตัวที่ผมพลาดโอกาสฟังเสียงมา 2 ครั้งแลวครับ เป็นกระสือเสียงดี EL84se ของท่านเจ้าภาพเอง ซึ่งท่านได้พิสูจน์แล้ว่า หลอดชูกวงก็ให้เสียงดีไม่แพ้หลอดรัสเซียครับ  ;)

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 05:49:22 AM »
 :) เห็นลังทั้งหลายมั้ยครับ ภายในล้วนแล้วแต่แผ่นเสียง  เห็นแบบนี้คอไวนิล น้ำลายหกแน่ ๆ อยากให้คุณนิ่มเอาไปแปลงเป็น CD จัง ผมจะได้ขอฟังบ้าง ในภาพ คุณนรินทร์กำลังเลือกแผ่นครับ ;)

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 05:44:21 AM »
 :) มาเก็บตกเพิ่มเติมครับ  ดูแผ่นที่เราร่วมฟังวันนั้นครับ  ;)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 07:24:05 PM »
ดีใจด้วยครับที่ประสบผลสำเร็จด้วยดีครับ โอกาสหน้าคงมีโอกาสไปร่วมด้วยครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 06:58:43 PM »
ดีใจด้วยครับ สำหรับความสำเร็จในครั้งนี้ โอกาสหน้าคงมีโอกาสได้ไปร่วมด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 03:29:41 PM »
พี่ๆแต่ละท่านสุดยอดมากครับ (ดูจากในรูปผมคงต้องเรียกคุณอาแล้วครับ)

เรียกพี่....ดีแล้วครับ  ;D ;D

อ้างถึง
ผมชอบทุก Idea ที่เห็นในทุกๆภาพเลยครับ โดยเฉพาะ เอา Magazine และ กล่อง CD มาถ่วงขาลำโพง แทนกรอกทรายละเอียดอบแห้ง เห็นแล้วอยากได้บ้างจัง (SB3 นะครับ) ;D ;D

เกิดจากวันหนึ่ง (ในห้องนอน) ผม Set  ลำโพงทั้งวันจนเหนื่อย เสียงก็ไม่ดีขึ้น เอาหนังสือเกี่ยวกับเครื่องเสียงมาอ่านเป็นกองเลยครับ เหนื่อยมากๆ จนดึก แม่บ้านบ่นว่าง่วงนอนแล้ว ผมรีบเก็บอุปกรณ์ต่างๆ ที่เกะกะ ส่วนหนังสือเกิดจากความขี้เกลียดเอาไปเก็บในห้องหลังบ้าน เลยเก็บยัดไว้ระหว่างขาลำโพง พอตื่นเช้าวันใหม่มาฟังเสียงมันนิ่งดี รายละเอียดดีมาก  เลยใช้วิธีนี้ตลอดมาครับ   ;D ;D (เหตุบังเอิญ........เพราะบังอร......จะนอน ....55555 ;D ;D)

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 04:16:42 AM »
พี่ๆแต่ละท่านสุดยอดมากครับ (ดูจากในรูปผมคงต้องเรียกคุณอาแล้วครับ) ผมชอบทุก Idea ที่เห็นในทุกๆภาพเลยครับ โดยเฉพาะ เอา Magazine และ กล่อง CD มาถ่วงขาลำโพง แทนกรอกทรายละเอียดอบแห้ง เห็นแล้วอยากได้บ้างจัง (SB3 นะครับ) ;D ;D

ภาคตะวันออก ถ้าจัดกันเมื่อไหร่ส่งข่าวบ้างนะครับ สนใจมากๆ ครับ :)

---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 11:50:11 PM »
ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จด้วยครับ เห็นภาพแล้วน่าชื่นใจจังเลย บรรยากาศพี่ๆ น้องๆ คอ (หลอด) เดียวกัน
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ alex2000

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:31:12 PM »
สุดยอดดดดด....ครับ...
คุณเจริญ น้ำใจ...ยิ่งใหญ่จริงๆ
ตั้งแต่เรื่องแผ่น pcb dac แล้ว
คนอุดรสั่งให้คนกรุงเทพ ทั้งที่ร้านอยู่กรุงเทพ
คงได้เจอตัวเป็นๆ กันอีกนะครับ....

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 09:30:54 AM »
คุณ jay ครับ .... โดนแซวแล้วนะครับ....  ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:51:29 AM »

คุณ DIYMan โยนมาผมรับเกือบไม่ทันนะครับ...ผมว่าถ้างานใหญ่แบบนี้คงต้องให้เพื่อนๆในแต่ละภาคจัดงานย่อยๆไปก่อน

แล้วเราเอาประธานจัดงานแต่และภาคมาร่วมกัน...เพื่อนจัดงานใหญ่ ดีไหมครับคุณCharoen.P... (โยนลูกต่อครับ ;D)

อย่างผมได้เรียนไว้ตั้งแต่ต้น นั่นแหละครับ  เป็นการเริ่มต้นที่ดี  เพื่อนอนาคตที่สดใส  แลอย่างให้เพื่อนๆ  ภาคอื่นๆ ได้รวมตัวกัน  จะเกิดความคิด + ประสบการณ์อีกมากมายครับ

และเมื่อถึงคราวที่เราจะจัดงานใหญ่ ร่วมกัน  ก็จะเป็นเรื่องง่าย  :)  :) แต่ผมขอเป็นที่ปรึกษา  ไม่อาจเอื้อมเป็นประธานนะครับ คุณดาวเหนือ........ ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:46:53 AM »
อ้างถึง
ผมจองเป็นเจ้าภาพอาหารมื้อเย็น วันที่ 12 พ.ย.48 นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ทั้งหมดก็ 5 คนครับ ผมหนึ่ง เมียหนึ่ง แม่ยายหนึ่ง ลูกคนโตหนึ่ง คนเล็กอีกหนึ่งครับ 55555 ;D ;D

ผมคง 4 หรือ 5 คน (ลูกคนโตเรียนที่ขอนแก่น) นึกๆ ภาพแล้ว ไม่แพ้งานรวมพลคนรักหลอดเลยครับ.......55555  ท่านได้จะไปร่วม แจ้งความประสงค์ด่วน.......คร๊าบบบบบ........55555 ;D ;D

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:41:25 AM »
อ้างถึง
ผมจองเป็นเจ้าภาพอาหารมื้อเย็น วันที่ 12 พ.ย.48 นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ทั้งหมดก็ 5 คนครับ ผมหนึ่ง เมียหนึ่ง แม่ยายหนึ่ง ลูกคนโตหนึ่ง คนเล็กอีกหนึ่งครับ 55555 ;D ;D
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:38:47 AM »
อ้างถึง
ไม่ว่ากันครับ.....� �ช่วยๆ กันรวมพล DIY� ให้ทั่วประเทศไทยเลยครับ� ยังเหลือ ตะวันออก� เหนือ� ใต้� � ตะวันตก� (อย่าให้น้อยหน้า...กทม.+อีสาน นะครับ....

คุณCharoen.P กล่าวแบบนี้ก็กดดัน คุณMC , คุณJay , คุณนิ่ม และ คุณ1856 มากๆเลยนะครับ ;)

ส่วนทางใต้ คุณนกสีเหลือง กับพี่Tanin รวมถึงพี่อ้น(ภูเก็ต) ส่งเสียงหน่อนครับ
;D

ไม่ได้กดดันครับ.........แต่เป็นการหนับหนุนครับ......... ;D� โดยเฉพาะระยอง มีแต่นัก DIY ที่มีประสบการณ์สูงนะครับ� ผมอาจเดินทางมาร่วมด้วย ถ้าจัด...........จริงๆ ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2005, 08:40:43 AM โดย Charoen.P »

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:36:24 AM »
ยินดีด้วยกับความสำเร็จของงานนี้ครับ  ;)

ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมากเลยครับ ขอให้มีอย่างนี้ต่อๆไปอีกเรื่อยๆครับ ผมเล็งไว้ว่างานต่อไปต้องเป็นภาคตะวันออกแน่เลย เพราะรวมๆกันแล้วตอนนี้ก็หลายคนอยู่นา  ;D ;D

สงสัยวันที่ 12 พ.ย. ผมคงต้องไปบุกบ้านคุณเจริญแล้วล่ะมั้ง ไปขอดูไอเดียตกแต่งบ้านซะหน่อย งามแท้ครับ ใครมีอะไรจะฝากไปให้คุณเจริญ ติดต่อผมได้นะครับ พอดีจะไปทอดกฐินที่อุดรน่ะครับ  ;)

ขอบคุณครับ.............คุณมดไปแต่ตัวก็เต็มบ้านผมแล้วครับ......5555555555 ;D
ของฝากไม่ต้องหรอกครับ........ปู่เย็น...บอกว่าเกรงใจครับ.......คุณมดไปเยี่ยมบ้านผม ถือว่าเป็นเกียรติมากมายแล้วครับ  :) ผมจองเป็นเจ้าภาพอาหารมื้อเย็น วันที่ 12 พ.ย.48 นะครับ  :)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:23:48 AM »
ยินดีด้วยกับความสำเร็จของงานนี้ครับ �;)

ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมากเลยครับ ขอให้มีอย่างนี้ต่อๆไปอีกเรื่อยๆครับ ผมเล็งไว้ว่างานต่อไปต้องเป็นภาคตะวันออกแน่เลย เพราะรวมๆกันแล้วตอนนี้ก็หลายคนอยู่นา �;D ;D

สงสัยวันที่ 12 พ.ย. ผมคงต้องไปบุกบ้านคุณเจริญแล้วล่ะมั้ง ไปขอดูไอเดียตกแต่งบ้านซะหน่อย งามแท้ครับ ใครมีอะไรจะฝากไปให้คุณเจริญ ติดต่อผมได้นะครับ พอดีจะไปทอดกฐินที่อุดรน่ะครับ �;)
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:20:30 AM »
อ้างถึง
ไม่ว่ากันครับ.....� �ช่วยๆ กันรวมพล DIY� ให้ทั่วประเทศไทยเลยครับ� ยังเหลือ ตะวันออก� เหนือ� ใต้� � ตะวันตก� (อย่าให้น้อยหน้า...กทม.+อีสาน นะครับ....

คุณCharoen.P กล่าวแบบนี้ก็กดดัน คุณMC , คุณJay , คุณนิ่ม และ คุณ1856 มากๆเลยนะครับ ;)

ส่วนทางใต้ คุณนกสีเหลือง กับพี่Tanin รวมถึงพี่อ้น(ภูเก็ต) ส่งเสียงหน่อนครับ
;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2005, 08:24:12 AM โดย ดาวเหนือ »

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:16:54 AM »
:o หนึ่งภาพที่เห็นก็สุดแสนมหาศาลทั้งรายละเอียดและความหมาย......จัดได้สุดยอดมากครับ เราคงต้องยกนิ้วให้ผู้จัดอย่างคุณเจริญ !!� มีการเตรียมการอย่างดีเลย ยอดเยี่ยมครับ ผมยังแอบนึกๆ บรรยากาศเลยว่าถ้าจัดรวมกันทั้งกลุ่มเลย งานจะออกมายิ่งใหญ่ซักปานใด ฝากคุณดาวเหนือครับ (สงสัยคงต้องจอง Impact หรือ Bi-Tec...5555) เอ้า...กลุ่ม DIY HTG2 Club ภาคอื่นๆ ว่ายังไงกันล่ะครับ??? ครับ ผมกำลังรอชม :'( :'( ภาพบรรยากาศอยู่

อ้างถึง
ผมยังแอบนึกๆ บรรยากาศเลยว่าถ้าจัดรวมกันทั้งกลุ่มเลย งานจะออกมายิ่งใหญ่ซักปานใด ฝากคุณดาวเหนือครับ (สงสัยคงต้องจอง Impact หรือ Bi-Tec...5555)

คุณ DIYMan โยนมาผมรับเกือบไม่ทันนะครับ...ผมว่าถ้างานใหญ่แบบนี้คงต้องให้เพื่อนๆในแต่ละภาคจัดงานย่อยๆไปก่อน

แล้วเราเอาประธานจัดงานแต่และภาคมาร่วมกัน...เพื่อนจัดงานใหญ่ ดีไหมครับคุณCharoen.P... (โยนลูกต่อครับ ;D)

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:09:21 AM »
ขอแสดงความยินดีกับเพื่อนๆทีสามารถจัดงาน

"รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 2" (อีสานเหนือ)

ได้สำเร็จอย่างสวยงาม...

ไว้ถ้าจะมีการจัดงานอะไรอีกต้องขอเชิญคุณCharoen.P เป็นที่ปรึกษา หรือไม่ก็ให้เป็นประธานแล้วละครับจัดออกมาได้ดีมากครับ

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 01:47:42 AM »
 :) ภาพยังอีกเยอะครับ กลัวจะรกตาพี่ ๆ เดี๋ยวจะเบื่อกันเสียก่อน ยังมีภาพจากกล้องระดับอาชีพ ของคุณ Surasakp ที่จะมาโชว์ให้ทุกท่านชม สำหรับผม การรวมตัวของพวกเราชาวอีสานครั้งนี้คงเป็นการเริ่มต้นที่ดี ทิ้งช่วงสักระยะให้ทุกคนได้ปรับปรุงหรือรังสรรค์ผลงานชิ้นใหม่ แล้วเอามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอีกที� ที่แน่ ๆ ลืมไม่ได้ ตัองขอขอบคุณท่านเจ้าภาพทั้งฝ่ายชาย คุณ Charoen.p ที่ทำให้เกิดวันนี้ และเจ้าภาพฝ่ายหญิงคนสวย� ที่ดูแลอาหารการกิน� อิ่มทั้งหู ทั้งความรู้� อิ่มทั้งท้อง เลยครับ...� ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม, 2005, 05:39:45 AM โดย krupohn »

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 01:38:02 AM »
 :) อีกท่านครับ ครูคำรณ กำลังปรับเสียง Dynaco ST-70 วงจรเป็นรุ่นที่โมโดยคุณ Kevin Kennedy เปลี่ยนหลอด Input และ Drive เป็น 12AX7A และ 12AU7WA หม้อแปลงโดย Tron ให้เสียงเอาเรื่องเหมือนกันครับ คนมีฝีมืออย่างนี้ อยากเชิญมาร่วมเป็นสมาชิก HTG2 จัง  ;)

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 01:26:12 AM »
 :) พี่อินตาครับ กับ 845se ตัวเก่ง นับเป็นเกจิที่พวกเรานับถือความสามารถ (ที่ปราบ 845 อยู่มือ) กำลังชื่นชมผลงาน� แถมยังบอกนะ ตัวนี้ปรับปรุงมาหลายเวอร์ชั่นแล้ว และจะยังไม่หยุดเพียงแค่นี้ และที่สำคัญนะ ถ้าท่านรู้ว่าใครช่วยพันหม้อแปลงให้พี่อินตา.... ท่านจะทึ่ง เหมือนผมเลยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2005, 01:28:03 AM โดย krupohn »

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 01:15:21 AM »
 :) กับ CEC ของท่านประธาน ครูเทินครับ เรื่องเสียงไม่ต้องพูดถึงครับ เข้ากับ 845  mono block ของพี่อินตาแล้ว ไปขับ SB3 ของท่านเจ้าภาพ ไม่อยากกลับไปฟังเครื่องที่บ้านเลยครับท่าน อ้อ ข้างหน้านั้นเป็น 845 ของท่านเจ้าภาพครับ กำลังเตรียมจะประกอบเข้าร่าง... ในไม่ช้า ;)

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 01:09:47 AM »
 :) ผู้ให้กำเนิดเสียงช่วงแรกครับ Asus + NOS DAC ของคุณ Surasakp ดูกันให้ชัดใสเห็นข้างใน ทำเอาเพื่อน ๆ อยากทำตามกันเป็นแถว ๆ รวมทั้งป๋มด้วย� ;)

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 12:58:33 AM »
 :) อันนี้เป็นตัวแรกที่มาโชว์เสียงแต่เช้าตรู่ครับ EL84se ของคุณ Surasakp แม้จะหลอดเล็ก ๆ แต่เสียงไม่เบาครับ� ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2005, 01:00:20 AM โดย krupohn »

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 08:44:20 PM »
ห้องโถงจัดคืนสู่สภาพเดิมแล้วครับ  ด้วยบัญชาของ ผบ.ทบ. ครับ ;)

ออฟไลน์ cool_non

• (คูล-นัน)ครับผม
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 11:40:52 AM »
:) ขอขอบคุณ คุณ cool_non สำหรับมวลความรู้เกี่ยวกับหลอดที่บรรจุใน CD ที่ผมรับต่อจากคุณ charoen.p ครับ เน็ตบ้านผมเริ่มฝืดแล้วครับ ช่วยดึกจะมาโพสต่อครับ ;) ;)

อันนี้ต้องขอบคุณเจ้าของแผ่นทุกท่าน ที่นำมาให้เผยแพร่ครับ

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 11:32:53 AM »
 :) ขอขอบคุณ  คุณ cool_non สำหรับมวลความรู้เกี่ยวกับหลอดที่บรรจุใน CD ที่ผมรับต่อจากคุณ charoen.p ครับ  เน็ตบ้านผมเริ่มฝืดแล้วครับ  ช่วยดึกจะมาโพสต่อครับ  ;)  ;)

ออฟไลน์ cool_non

• (คูล-นัน)ครับผม
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 11:13:10 AM »
เยี่ยมมากครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ต่อไปนี้วงการ DIY คงไม่เงียบเหงาแล้ว

never walk alone ;D

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 10:41:18 AM »
 :) มาช่วยเสริมอีกคนครับ� ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่านเจ้าภาพทั้ง 2 ท่าน อย่างสูงครับ� ที่ช่วยจัดให้ทั้งอาหารหู อาหารปาก และอาหารสมอง� ที่สมบูรณ์แบบครับ� เกจิที่มาร่วมฟังให้พวกเราก็ล้วนแต่ผ่านเครื่องไฮเอนด์มาแล้ว ตั้งแต่ท่านประธาน ตลอดจนพี่เสงี่ยม ที่มาช่วยออกความเห็นให้พวกเราได้ปรับปรุงเครื่องเคราให้เข้าใกล้...� ดวงดาวมากขึ้นครับ� วันนั้นผมกดชัตเตอร์ตลอดงาน จึงไม่ค่อยโชว์ตัวครับ� มาดูภาพกัน� เจ้าลูกเป็ดขี้เหร่ EL34se กำลังขับ FE126E ครับ เป็นตัวที่สองของงาน ต่อจาก EL84se ของคุณ surasakp�ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2005, 11:08:55 AM โดย krupohn »