ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Notebook โหลดบิททุกวันกลัวมันจะพัง ใช้ Desktop ก็เปลืองไฟ ทำไงดีครับ  (อ่าน 8936 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
ผมก็โหลดมาหลายปีแล้ว ไม่เคยปิดส่วนใหญ่ที่จะเสียคือพัดลมเริ่มดังก็เปลี่ยน 
ส่วนใหญ่จะทนใช้งานไม่ได้เองมากกว่า เพราะช้า   :D

ออฟไลน์ ติน-ติน

• *
ผมก็ใช้NB โหลดครับ   ต้องระวังเครื่องร้อนครับถ้าไม่มีแอร์อาจต้องใช้พัดลมช่วย

โหลดมาเกือบปี  HDพังไปตัว  555

ออฟไลน์ Honmaru

• *
ผมใช้ pc โหลดมาหลายปีแล้วครับ โหลดทุกวันแทบจะไม่เคยปิดเลย ถ้าเพาเวอร์เราไม่วัตต์สูงผมว่าน่าจะไม่กินไฟเท่าไหร่นะครับเพราะเครื่องที่ผมใช้โหลดทุกวันก็รุ่นเมื่อประมาณ 6-7 ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ suratin

• **

สนใจอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่เคยลองใช้ หมายความว่าเราต้องต่อกับเครื่องคอมก่อนหรือเปล่า แล้วตอนเอาไฟล์ torrent ไปวางเราก็ปิดคอมได้เลย อะไรประมาณนี้ใช่หรือเปล่าครับ

ไม่ต้องต่อกับคอมครับ  แต่ตัวมันต้องต่อกับ LAN เพื่อโหลดบิตครับ    เวลาเราจะสั่งโหลดบิต ก็สั่งผ่าน LAN หรือ WiFi ก็ได้ครับ

เวลาใช้งานจริงๆ จะเอา URL ของ torrent file ไปแปะไว้แล้วให้มันโหลด  หรือเราจะโหลด torrent file มาแล้วเอาขึ้นไปวางก็ได้ครับ
แล้วเราก็ปิดคอมเราไปได้เลยครับ มันจะเริ่มโหลดให้ทันที  พอโหลดครบ เราก็ copy file ออกมาครับ 
ตัวมันจะมี interface เป็นหน้าเว็บ  แบบง่ายไว้ให้ครับ 

ข้อเสียอย่างเดียวคือ เวลา copy file ออกมามันค่อนข้างช้านะครับ  ได้เต็มที่ 6MB/S ถ้าไฟล์บลูเรย์นี่ เป็นชั่วโมงเลยครับกว่าจะก๊อปออกมาหมด
แต่ถ้าไม่รีบร้อนอะไรมาก ก็ถือว่าสะดวกดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม, 2010, 10:42:47 PM โดย suratin »

ออฟไลน์ mcca

ผมใช้ HDD ที่โหลดบิตได้ของ Buffalo ครับ  ขนาดเท่ากับ external hdd ทั่วไป  พอโหลดได้ จำนวนนึงก็ถ่ายออก
ก็กะทัดรัดดี ไม่เกะกะครับ  แต่ต้องทำใจว่า feature สู้เครื่องคอมไม่ได้ เช่น เลือกไฟล์ไม่ได้  กำหนด priority ไม่ได้
ใช้มา 6 เดือนแล้ว โหลดมา หลาย terabyteแล้วครับ สะดวกดีครับ  แค่เอาไฟล์ torrent  ไปวางไว้ มันก็โหลดให้จนเสร็จ

เสียอย่างเดียวตอนถ่ายข้อมูลออก ต้องถ่ายผ่าน network  และมันจะช้านิดนึง ไม่เหมือนกับ copy จาก USB ครับ

ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://www.homedv.net/computer/buffalo-lsch10tlap-linkstation-live-1000gb-shared-network-storage-new-chassis-support-bittorrent-p-9788.html

สนใจอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่เคยลองใช้ หมายความว่าเราต้องต่อกับเครื่องคอมก่อนหรือเปล่า แล้วตอนเอาไฟล์ torrent ไปวางเราก็ปิดคอมได้เลย อะไรประมาณนี้ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ cibai

• *
หาพวก NAS มาใช้ดีกว่าครับ  ใส่ HDD ได้ 2-4 ลูก  กินไฟน้อยมาก  เวลา Idle ก็ 5W เท่านั้น  เอาไว้แชร์ไฟล์เล่นกันได้ทั้งบ้านด้วย  ที่เก่ง ๆ หน่อยก็ยี่ห้อ Qnap

ออฟไลน์ suratin

• **
ผมใช้ HDD ที่โหลดบิตได้ของ Buffalo ครับ  ขนาดเท่ากับ external hdd ทั่วไป  พอโหลดได้ จำนวนนึงก็ถ่ายออก
ก็กะทัดรัดดี ไม่เกะกะครับ  แต่ต้องทำใจว่า feature สู้เครื่องคอมไม่ได้ เช่น เลือกไฟล์ไม่ได้  กำหนด priority ไม่ได้
ใช้มา 6 เดือนแล้ว โหลดมา หลาย terabyteแล้วครับ สะดวกดีครับ  แค่เอาไฟล์ torrent  ไปวางไว้ มันก็โหลดให้จนเสร็จ

เสียอย่างเดียวตอนถ่ายข้อมูลออก ต้องถ่ายผ่าน network  และมันจะช้านิดนึง ไม่เหมือนกับ copy จาก USB ครับ

ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://www.homedv.net/computer/buffalo-lsch10tlap-linkstation-live-1000gb-shared-network-storage-new-chassis-support-bittorrent-p-9788.html

ออฟไลน์ utm

• สมาชิกรุ่น Classic
ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีว่าตอนนี้ อดีตแฟนเขาขอยืม notebook ไปใช้ประมาณ 2 เดือน (ของเขาเจ๊ง) เขาถามผมว่าใช้อยู่หรือเปล่า ผมก็บอกไม่เป็นไรเอาไปเถอะ (ในใจคิด กรูจะเอาอะไรโหลดหนังวะเนี่ย) ทีนี้กำลังคิดว่าจะซื้อ nettop (Desktop ตัวเล็กๆที่ใช้ CPU ATOM) มาใช้โหลดบิทอย่างเดียวถาวรไปเลย เห็นมี Acer กับ HP Compag ราคาไม่รวมจอประมาณ 7-8 พัน ไม่รู้จะ work ไหม   เห็นราคามันน่าคบดี หรือสอย Notebook ราคาสักไม่เกิน 15K มาอีกสักตัว เน้นโหลดบิท อันไหนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม, 2010, 10:03:45 AM โดย utm »

ออฟไลน์ Valve art

• Sweet tube
ผมใช้ ASUS eee แบบ DESKTOP + จอ LCD SAMSUNG ใช้มา 2 ปีครับ ตลอด 24 ชั่วโมง + เล่นเน็ต ดูหนังฟังเพลง กินไฟ 20 W ไม่เคยปิด ปิดหน้าจออย่างเดียวถ้าไม่ได้ใช้งาน ใช้จนลืม เพราะค่าไฟนิดนึง c)
""อิสระในความคิด และเสรีภาพ เสมอภาค อิสระแห่งเสียงดนตรี"""

ออฟไลน์ หมอตี๋

• *
ตัดสินใจ NB ไปเลยครับ ประหยัดไฟด้วย

ออฟไลน์ Zixzorash

• **
ผมก็ใช้NB โหลดครับ ปิดวันละชั่วโมง มาปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยงอแงสักครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ Otis

ถ้ากังวลใจก็ลองไปดู Belkin ทีเ่ป็น Router ประมาณ 4000 ใช้โหลด + บิท + เป็นเราเตอร์ครับ หรือว่าจะใช้เครื่องเล่นโหลดเหมือนผม ผมใช้ Dune load ครับ เมื่อก่อนใช้ PC โหลด มาเกือบ 2 ปี

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
ผมใช้ NB Load ตลอดครับ ไม่พังง่ายๆหรอกครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ koh25008

NB ครับวางดีๆไม่ให้ร้อนมาก ไฟดับก็ไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ หมอตี๋

• *
ผมใช้ net book 10 นิ้ว โหลด 22 ชั่วโมง/วัน มาประมาณเกือบปีแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไร ลองดูกันต่อไปครับ

โดยรวมก็โอเคอยู่ :secret

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ utm

• สมาชิกรุ่น Classic
ตอนนี้ใช้ NB HP4310 โหลดบิททุกคืน จ-ศ เฉพาะกลางคืน เสาร์-อาทิตย์ 24 ชม. กลัวว่ามันจะเจ๊งก่อนเวลาอันควร ครั้นจะใช้ Desktop เขาว่าเปลืองไฟเยอะ และเครื่องอยู่ข้างล่างไม่มีแอร์ด้วย พัดลมก็ดังถ้ายก Desktop เข้าห้องนอนก็กลัวเสียงพัดลมรบกวนคนข้างๆโดนบ่นแน่ 

ไม่ทราบว่าเพื่อนใช้อะไรโหลดกันครับ NB,PC,หรือ HD Box ใจผมอยากซื้อเครื่อง  Nettop ของ Acer ตัวเล็กๆที่ใช้ CPU Atom มาใช้ไม่รู้จะ work ไหม เห็นเขาว่ากินไฟน้อยดี จะใช้ DUNE โหลดก็ไม่ค่อยสะดวก ใครมีประสบการณ์ ขอความเห็นหน่อยครับ