ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ docking thermaltake 2 ช่องเสียบ ทำไมมันเห็นแค่ 1 HD อ่ะครับ  (อ่าน 2899 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
Re: ใช้ docking thermaltake 2 ช่องเสียบ ทำไมมันเห็นแค่ 1 HD อ่ะครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กันยายน, 2010, 12:05:02 PM »
mainboard ต้องเปิด mode ACHI ใน BIOS ก่อนติดตั้ง windows ถ้าเปิดหลังติดตั้ง windows จะขึ้นจอฟ้าครับ

หรือถ้าใช้ Sata Card ที่ Support Port Multiplier เช่น Card ที่ใช้ chip Silicon Image 3132 ก็สามารถเห็น harddisk ทั้ง 2 ลูก ผ่าน Port E-SATA ได้ครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ สงสัยจะสายไปแล้วเพราะติดตั้งไปแล้ว ACHI ผมอ่านเจอเยอะนะครับ แต่ไม่ค่อยเข้าใจ ยังไงก็ใช้ช่องเดียวไปก่อนครับ เพราะถ้าอ่านแบบ USB จะอ่านช้ามาก และการ copy ก็สุดช้า

ออฟไลน์ ignition

• *
Re: ใช้ docking thermaltake 2 ช่องเสียบ ทำไมมันเห็นแค่ 1 HD อ่ะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 กันยายน, 2010, 10:29:32 PM »
mainboard ต้องเปิด mode ACHI ใน BIOS ก่อนติดตั้ง windows ถ้าเปิดหลังติดตั้ง windows จะขึ้นจอฟ้าครับ

หรือถ้าใช้ Sata Card ที่ Support Port Multiplier เช่น Card ที่ใช้ chip Silicon Image 3132 ก็สามารถเห็น harddisk ทั้ง 2 ลูก ผ่าน Port E-SATA ได้ครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2010, 03:07:27 PM »
ลองใช้โปรแกรม patition magic ทำการassign drive ดูครับ

work หรือเปล่าอ่ะครับ ผมไม่ค่อยอยากเสี่ยงกับ Partition Magic มีประสบการณ์ไม่ค่อยดี
ของผมไม่เห็นทั้ง2ลูกเลย ใช้thermaltake เหมือนกัน
ลองทำหลายวิธีแล้ว สุดท้ายก็มาassign นี่เหละครับ
ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ในโปรมแกรมต้องเห็น hdd ทั้ง 2 ลูกครับ

ผมจะทดลองดูนะครับ ถ้าหาก work ก็ดี  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2010, 02:14:39 PM »
ลองใช้โปรแกรม patition magic ทำการassign drive ดูครับ

work หรือเปล่าอ่ะครับ ผมไม่ค่อยอยากเสี่ยงกับ Partition Magic มีประสบการณ์ไม่ค่อยดี
ของผมไม่เห็นทั้ง2ลูกเลย ใช้thermaltake เหมือนกัน
ลองทำหลายวิธีแล้ว สุดท้ายก็มาassign นี่เหละครับ
ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ในโปรมแกรมต้องเห็น hdd ทั้ง 2 ลูกครับ

ออฟไลน์ Zixzorash

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2010, 12:30:34 PM »
เมนบอร์ดที่ใช้ต้องรองรับด้วยนะครับ ถึงจะมองเห็นทั้งสองลูก ทางeSATA

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2010, 12:16:47 PM »

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2010, 04:12:44 PM »

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2010, 02:42:53 PM »
เอิ๊ก เพิ่งรู้ครับ พอดีเสียบทั้ง eSata and USB ก็เห็นลูกเดียวครับ

ออฟไลน์ pgm10s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2010, 11:21:30 PM »
ใช่แล้วครับ  e-sata เห็นลูกเดียว  แต่ถ้าเมนบอร์ดทำ raid ได้ น่าจะปรับที่ dip switch ได้ครับ
ถ้าต่อ USB เห็น 2 ลูกครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2010, 11:04:50 PM »
eSata น่าจะเห็นแค่ลูกเดียวครับ ต้องต่อแบบ usb จึงจะเห็น 2 HD ครับ

ออฟไลน์ ADD

ใช้ docking thermaltake 2 ช่องเสียบ ทำไมมันเห็นแค่ 1 HD อ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2010, 10:17:57 PM »
ผมใช้ docking 2 ช่องครับ ต่อ eSata เข้าเครื่อง ทำไมเครื่องเห็นแค่ตัวเดียวอ่ะครับ มีใครเคยใช้บ้างครับ  :bye1