ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำ sound card แบบมี coaxial ทีครับผม  (อ่าน 5487 ครั้ง)

ออฟไลน์ peerentino

• *
Re: เเนะนำ sound card แบบมี coaxial ทีครับผม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2010, 05:07:18 PM »
มาเก็บข้อมูลด้วยครับ :drive1

ออฟไลน์ MAXZZ

• *
Re: เเนะนำ sound card แบบมี coaxial ทีครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กันยายน, 2010, 09:19:05 AM »
เเนะนำนะครับ ถ้าจะเอาแค่สัญญาณ coaxial เพื่อส่งให้ DAC or AVR ......ไม่ต้องใช้ sound card ให้เสียตังค์โดยเปล่าประโยชน์หรอกครับ เมนบอร์ดรุ่นทั่วๆไปที่ใช้ๆกันอยุ่ทุกตัวปล่อย coaxial ใด้หมดครับ เพิ่งแต่รุ่นไหนจะมีหรือไม่มี

ขั่วต่อ RCA มาให้เลยหรือไม่เท่านั้นเอง ถ้าไม่มีมาให้ก็ต่อเองใด้ไม่ยากครับ เปิดดูคู่มือหา Internal connectors > SPDIF_OUT (S/PDIF OUT HEADER)  จะเจอขั่วทีมีอยู่2ขา 1ขาเป็นขาสัญญาณ

และอีก1ขาเป็นกร์าว ถ้ามีหัวเเร้งก็ไปหาขั่วRCAดีๆมาจั๊มขึ้นไปใช้ใด้เลย  หรือถ้าขี้เกรียจก็ไปหาแบบสำเร็จรูปตามร้านอะไหล่คอมจับฉ่าย มาเสียบเลยก็ใด้ครับ

ส่วนคุณภาพเสียงระหว่างผ่าน sound card กับ เมนบอร์ด เท่าๆกันครับ เพราะเป็นสัญญาณตัวเดียวกัน (แต่ในความรู้สึกผมจากเมนบอร์ดขึ้นมาเลยฟังดูดีกว่านะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน, 2010, 09:22:26 AM โดย MAXZZ »

ออฟไลน์ ching

• *
เเนะนำ sound card แบบมี coaxial ทีครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2010, 02:05:41 PM »
เเนะนำ sound card แบบมี coaxial ทีครับผม ผมจะต่อเข้า AVR รุ่นเก่ามีเเต่ coaxial ครับ

ขอบคุณครับ