ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องสายลำโพงครับ  (อ่าน 2706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
อยากถามเรื่องสายลำโพงครับ
« เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 03:04:30 PM »
พอดีผมสนใจสาย QED silver anniversary กับ สายMerrexcable Speaker3 อยากถามว่า สายทั้ง2แบบ คุณภาพต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
เน้นเสียงฟังสบาย ไม่ล้าหู เบสลึกและนุ่มครับ
ป.ล.ผมเห็นPromotion สายMerrxcable Digital0+Speaker3 ก็น่าลงทุนครับ เพราะชุดนี้ราคาจะถูกกว่าสายลำโพงของQED แต่Merrexได้สาย Digital เพิ่มมาอีกเส้น ก็น่าสนครับ...

PLE
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
Re: อยากถามเรื่องสายลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 03:46:38 PM »
Merrex speaker-3 2m pair =3500
Merrex speaker-3 2m pair + digital-0 = 6000 โปรโมชั่นเหลือ 5000
QED silver ann. 2m pair ไม่เข้าหัว = 1800
QED silver ann. 3m pair เข้าหัว airloc = 5600 ลด 2.5% เหลือ 5460

Merrex speaker-3 ยอมรับตามตรงว่ายังไม่ได้ลองฟังเนื่องจากสายยาว 2 ม. ผมเลยยังลองไม่ได้ โปรโมชั่นหนนี้เห็นทีผมต้องสั่ง 3 ม.มาลองใช้เองซะแล้ว  ;D
ส่วน QED เป็นสายที่ให้โทนัลบัลลานซ์ที่ดี ตามสไตล์อังกฤษ ให้ความสมดุลย์ทุกในย่านเสียง

หากชุดที่มีอยู่เสียงค่อนข้างสมดุลย์และคุณพอใจในทุกย่านเสียงอยู่แล้ว QED ก็น่าสน
หากชุดที่มีอยู่ออกไปทางสด เปิดโปร่ง ฟังแล้วล้าหู Merrex น่าจะเหมาะกว่า

เป็นไปได้ช่วยบอกชุดและสายในปัจจุบัน แนวเสียงที่คิดว่าขาดหรือเกินหรือต้องการอะไรเพิ่มด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 03:57:29 PM »
สาย QED ไม่มีให้ลองฟังมั่งเหรอครับ คุณพ่อลูกเจี๊ยบ  ;D ;D

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 04:06:19 PM »
สาย QED ไม่มีให้ลองฟังมั่งเหรอครับ คุณพ่อลูกเจี๊ยบ� ;D ;D

มีครับ จ่ายเงินเต็มจำนวน ไม่พอใจภายใน 7 วัน ตังค์ไม่คืน� ;D

ต้องเข้าใจนิดนึงครับว่าของ brand นอกผมถือว่าคุณสามารถหาแหล่งข้อมูลจากแหล่งต่างๆได้ รวมทั้งรางวัลต่างๆ เป็นเครื่องการันตี

บอกตามตรงครับ ผมสนับสนุนนโยบายในการรับประกันความพอใจคืนเงินภายใน 7 วันของ Merrexkable
เพราะฉะนั้นใน brand อื่นๆ ที่ผมขาย จะไม่มีการใช้นโยบายอันนี้ด้วยอย่างเด็ดขาด� 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม, 2005, 04:48:00 PM โดย Lukjeab's Daddy »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 05:19:59 PM »
ชุด Yamaha 515F
AV Yamaha RX-V-750ครับ
ส่วนสายไฟใช้สายธรรมดาที่แถมมาครับ

PLE
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 08:18:50 PM »
QED silver ann. 3m pair เข้าหัว airloc = 5600 ลด 2.5% เหลือ 5460
ไม่ทราบชุดนี้ คุณพ่อลูกเจี๊ยบสั่งเข้ามากี่ชุดครับ
หรือมีแค่ชุดเดียวครับ

อ้อ..แล้วเข้าหัวเองหรือเปล่าครับ แบบเดียวกับที่ร้านหรือ
เปล่า เห็นว่าที่ร้านจะมีวิธีการเข้าหัว Airlockแบบพิเศษ...

ช่วยตอบด้วย ขอบคุณครับ...

PLE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม, 2005, 10:14:25 PM โดย Help !!! »

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 10:20:16 PM »
รุ่นที่เป็นหัว airloc นี่ น่าจะเข้าหัวมาจากเมืองนอกแล้วมั้งครับ  ::)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 10:22:37 PM »
อ้อ..แล้วเข้าหัวเองหรือเปล่าครับ แบบเดียวกับที่ร้านหรือ
เปล่า เห็นว่าที่ร้านจะมีวิธีการเข้าหัว Airlockแบบพิเศษ...
ผมว่าน่าจะประกอบนอกนะครับ เดี๋ยวรอพรุ่งนี้เช้าให้เจ้าตัวมาเฉลยดีกว่า :)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2005, 09:26:45 AM »
ไม่ทราบชุดนี้ คุณพ่อลูกเจี๊ยบสั่งเข้ามากี่ชุดครับ
หรือมีแค่ชุดเดียวครับ

ช่วยตอบด้วย ขอบคุณครับ...

PLE

QED silver ann. 3m pair เข้าหัว airloc  ตอนนี้เหลืออยู่ 2 ชุดครับ

หัว airloc ประกอบมาจากนอกเลยครับ เพราะต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการเข้าหัวและต้องมีความชำนาญด้วยครับ ให้เขาเข้าหัวมาให้เลย หากมีข้อผิดพลาดผมสามารถส่งกลับไปเคลมได้  ;)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2005, 05:00:24 PM »
หัว airloc ประกอบมาจากนอกเลยครับ เพราะต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการเข้าหัวและต้องมีความชำนาญด้วยครับ ให้เขาเข้าหัวมาให้เลย หากมีข้อผิดพลาดผมสามารถส่งกลับไปเคลมได้ ;)
บริการทุกระดับประทับใจเลยครับ :)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye