ผู้เขียน หัวข้อ: สาย HDMI เส้นไหนที่เสียงดีที่สุดตอนนี้ครับ ???????  (อ่าน 10628 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathomn

อยากสอบถามความคิดเห็นของเพือนสมาชิกว่า  สาย HDMI    ที่มีอยู่ตอนนี้  เส้นไหนเสียงดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ koh25008

Re: สาย HDMI เส้นไหนที่เสียงดีที่สุดตอนนี้ครับ ???????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กันยายน, 2010, 04:20:34 PM »
wireworld platinum  O0 O0

ออฟไลน์ Pariwats

Re: สาย HDMI เส้นไหนที่เสียงดีที่สุดตอนนี้ครับ ???????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กันยายน, 2010, 04:20:57 PM »
ใช้ Wireworld Silverstarlight 5.2 อยู่ครับ ดีสุดไหมไม่ทราบ แต่ดีกว่าเดิมไหม (ของเดิมใช้ XLO HTPro) ดีกว่าครับ  c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน, 2010, 06:57:17 PM โดย Pariwats »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กันยายน, 2010, 08:03:39 PM »
พวก Tranparent เส้นสีฟ้าเป็นไงบ้างเหรอครับ 

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กันยายน, 2010, 10:17:49 PM »
WW HDMI-6 ดีกว่า 5.2  ในการแยกแยะรายละเอียด หน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 07:50:46 AM »
WW Platinum, O0

ออฟไลน์ tum488

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 02:07:33 PM »

WW Platimun  :victory :victory :victory
ถ้างบจำกัด ผมว่า WW SS 6 bestbuy เสียงภาพ เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ bmw_e34

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 02:19:08 PM »
พวก Tranparent เส้นสีฟ้าเป็นไงบ้างเหรอครับ 

TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า เสียงดีมากๆครับ เสียงด้านบนใสสะอาด ไม่มีnoise ส่วนเบสแน่นมาก ไปฟังที่บ้านเพื่อนใช้สายรุ่นนี้ต่อในชุด mbl เยี่ยมมากๆ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 02:49:07 PM »
จะรอดูว่ามาครบทุกยี่ห้อไหม 

ตอนนี้ WW นำ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 03:43:52 PM »

TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า เสียงดีมากๆครับ เสียงด้านบนใสสะอาด ไม่มีnoise ส่วนเบสแน่นมาก ไปฟังที่บ้านเพื่อนใช้สายรุ่นนี้ต่อในชุด mbl เยี่ยมมากๆ

เคยอ่านรีวิวในหนังสือออดิโอไฟล์ที่เปรียบเทียบสาย HDMI หลาย ๆ เส้น  มีทั้ง  TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า   Wireworld Silverstarlight 5.2   FURUTECH XV  ถ้านับเฉพาะด้านเสียงเหมือนกับว่า  TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า  จะโดดเด่นที่สุดเลยครับ  แต่แปลกที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงกันครับ

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 04:03:27 PM »

เคยอ่านรีวิวในหนังสือออดิโอไฟล์ที่เปรียบเทียบสาย HDMI หลาย ๆ เส้น  มีทั้ง  TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า   Wireworld Silverstarlight 5.2   FURUTECH XV  ถ้านับเฉพาะด้านเสียงเหมือนกับว่า  TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า  จะโดดเด่นที่สุดเลยครับ  แต่แปลกที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงกันครับ
สาเหตุที่ไม่มีใครพูดถึงไม่ใช่ว่าไม่ดีครับแต่ไม่เหมาะกับการใช้งานเพราะตอนนี้ out put Bluมันมี 1ช่องถ้าดีด้านเสียงแล้วภาพล่ะครับ สู้ WW ไม่ใด้ ดังนั้นส่วนมากเอาด้านภาพก่อนครับ เสี่ยงจาก WW มันก็แฟลชดี ถ้าเครื่องเล่นมี HDMI 2ช่อง(ตอนนี้ก็มีบ้างแล้วแต่.....)ค่อยคิดเรื่องนี้ครับ เป็นผมผมยังใช้ WW 5.2 เลย
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ Harmonica Man

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 04:29:29 PM »
สาย HDMI Transparent สีฟ้า เรื่องเสียงนี่ รายละเอียดดีมากๆเลย
ส่วนเรื่องภาพ เท่าที่เคยดุเปรียบเทียบกับสายหลายๆยี่ห้อ ในราคาใกล้ๆกันแล้ว
ผมว่า ไม่แพ้ใครเหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะเรื่อง  Black level  กับมิติของภาพ เหนือกว่าสายอื่นแบบชัดเจนเลยทีเดียว

ผมแต่ก่อนใช้ สาย transparent เส้นสีแดง พอมาเปลี่ยนเป็นสีฟ้าแล้ว เลิกหาสายอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 04:54:27 PM »
WW Platinum เอาสั้นแบบสุดๆๆๆได้ยิ่งดีคับ สายhdmiพวกนี้ยิ่วสั้นยิ่งให้ผลที่ดีกว่าสายยาวด้วยนะคับ

ออฟไลน์ toom93

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 06:26:18 PM »
เรื่องสายเรื่องเสียงเนี่ย ลองกะตาฟังกะหู ดีกว่าครับ ใครใช้อะไรก็เชียร์อันนั้น

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 07:03:32 PM »
ขอแจมครับ ผมใช้ HDMI XLO HTPRO  ภาพคม ใส กระจ่าง เบส นุ่มลึก เสียงแหลม เป็นประกาย ดีครับ

อ้น
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 กันยายน, 2010, 07:10:46 PM »

เคยอ่านรีวิวในหนังสือออดิโอไฟล์ที่เปรียบเทียบสาย HDMI หลาย ๆ เส้น  มีทั้ง  TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า   Wireworld Silverstarlight 5.2   FURUTECH XV  ถ้านับเฉพาะด้านเสียงเหมือนกับว่า  TRANSPARENT HDMI HIGH PERFORMANCE สีฟ้า  จะโดดเด่นที่สุดเลยครับ  แต่แปลกที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงกันครับ
สาเหตุที่ไม่มีใครพูดถึงไม่ใช่ว่าไม่ดีครับแต่ไม่เหมาะกับการใช้งานเพราะตอนนี้ out put Bluมันมี 1ช่องถ้าดีด้านเสียงแล้วภาพล่ะครับ สู้ WW ไม่ใด้ ดังนั้นส่วนมากเอาด้านภาพก่อนครับ เสี่ยงจาก WW มันก็แฟลชดี ถ้าเครื่องเล่นมี HDMI 2ช่อง(ตอนนี้ก็มีบ้างแล้วแต่.....)ค่อยคิดเรื่องนี้ครับ เป็นผมผมยังใช้ WW 5.2 เลย

อย่างเวลาเราใช้สาย HDMI  ส่วนใหญ่แล้ว  เราไม่ค่อยได้ต่อตรงจาก source เข้าทีวีหรือโปรเจคเตอร์โดยตรงไม่ใช่เหรอครับ  แต่เราต้องต่อผ่าน AVR  ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น  อย่างสาย HDMI ที่มาจาก Source อย่างพวกเครื่องเล่นบลูเรย์  เราก็เลือกสายที่ให้เสียงดี ๆ  ส่วนสายที่ต่อจาก AVR เพื่อไปยังเครืองฉายภาพเราก็ค่อยเลือกสายที่ให้ภาพที่ดีที่สุดไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ cars

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 กันยายน, 2010, 12:09:19 AM »
จะรอดูว่ามาครบทุกยี่ห้อไหม 

ตอนนี้ WW นำ  ;D ;D ;D

ยังขาดMONSTER,IXOS,CHORD,ฯลฯ :whistling :whistling :whistling

ออฟไลน์ RYU

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 กันยายน, 2010, 07:40:08 AM »
เห็นมีทดสอบกันอยู่ที่นี่
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=98310&st=7900

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 กันยายน, 2010, 12:01:08 PM »
เห็นมีทดสอบกันอยู่ที่นี่
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=98310&st=7900

Review XLO HTPRO vs. Wireworld Platinum และ Pangea 24PC vs. Wireworld Silver starlight 6

:clap :clap :clap

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 กันยายน, 2010, 12:18:12 PM »
ผมได้ สายww p มาเทียบกับระบบที่มีอยู่    ผมว่ามันอยู่ในระดับเีดียวกับ   XLO    XV   
-ขึ้นอยู่กับ ระบบนั้นๆ สายไปส่งเสริมหรือ ทำให้ จุดอ่อนเด่นชัดขึ้น เช่น กลางแหลม น้อยอยู่เป้นทุนเดิม ได้สาย  ที่มีความเด่นที่ แหลมก็เข้าใจได้ว่าสายดังกล่าว เหมาะกับระบบนั้นๆ  และอาจกล่าวว่า ดีที่สุด ในระบบนั้น  แต่ไม่ได้จะเหมาะไปทุกระบบครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ 
เสียง  -- สาย HDMI XLO ที่ให้ความครบถ้วนเมื่ออยู่ในระบบผม  เบสดีกว่า 2 เส้นที่มีอยู่ครับ กลางแหลม WW p  จะดูลื่นกว่าชัดกว่า เด่นที่สุดใน 3 เส้นครับ
ภาพ   -- สาย HDMI XV  ได้เรื่องความใส และ ให้สีสรรแน่นที่สุด ดำดี ลึก กว่า 2 เส้น และคงรายละเอียดในที่มืดไว้ด้วย noise มีน้อยสุดครับ  แต่  Contrast   และความคมสู้   xlo  ww pไม่ได้           
ส่วน  --ww.p   ดีมากเช่นกันแต่ไม่ถือว่า จะกิน 2เส้นนี้ได้ขาด หรือ ดีที่สุดครับ     ww p  มีจุดอ่อนเช่นกัน  หัวเบสน้อยไปหน่อย  กลางแหลมน่าจะเป็นจุดเด่นซะมากกว่า  รายละเอียดภาพดี
                   คม   Contrast  สว่างกว่าเส้นอื่นเลย 

ท่า่นที่มี  3  เส้นนี้อยู่ แล้วไม่ต้องกังวนครับ ท่านสามารถปรับ ระบบให้ เข้ากับสายที่มีอยู่ได้  เช่นการชดเชย  ด้วย   Contrast    ,  Brightness 
เสียงก็สามารถ ปรับ EQ ได้

ท่านที่ต้องการสอบถามส่วนตัว 081-6203385   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน, 2010, 05:39:13 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 กันยายน, 2010, 04:34:37 PM »
ผมได้ สายww p มาเทียบกับระบบที่มีอยู่    ผมว่ามันอยู่ในระดับเีดียวกับ   XLO    XV   
-ขึ้นอยู่กับ ระบบนั้นๆ สายไปส่งเสริมหรือ ทำให้ จุดอ่อนเด่นชัดขึ้น เช่น กลางแหลม น้อยอยู่เป้นทุนเดิม ได้สาย  ที่มีความเด่นที่ แหลมก็เข้าใจได้ว่าสายดังกล่าว เหมาะกับระบบนั้นๆ  และอาจกล่าวว่า ดีที่สุด ในระบบนั้น  แต่ไม่ได้จะเหมาะไปทุกระบบครับ

เสียง  -- สาย HDMI XLO ที่ให้ความครบถ้วนเมื่ออยู่ในระบบผม  เบสดีกว่า 2 เส้นที่มีอยู่ครับ กลางแหลม WW p  จะดูลื่นกว่าชัดกว่า เด่นที่สุดใน 3 เส้นครับ
ภาพ   -- สาย HDMI XV  ได้เรื่องความใส และ ให้สีสรรแน่นที่สุด ดำดี ลึก กว่า 2 เส้น และคงรายละเอียดในที่มืดไว้ด้วย noise มีน้อยสุดครับ  แต่  Contrast   และความคมสู้   xlo  ww pไม่ได้           
ส่วน  --ww.p   ดีมากเช่นกันแต่ไม่ถือว่า จะกิน เส้นนี้ได้ขาด หรือ ดีที่สุดครับ     ww p  มีจุดอ่อนเช่นกัน  หัวเบสน้อยไปหน่อย  กลางแหลมน่าจะเป็นจุดเด่นซะมากกว่า  รายละเอียดภาพดี
                   คม   Contrast  สว่างกว่าเส้นอื่นเลย 

ท่า่นที่มี  3  เส้นนี้อยู่ แล้วไม่ต้องกังวนครับ ท่านสามารถปรับ ระบบให้ เข้ากับสายที่มีอยู่ได้  เช่นการชดเชย  ด้วย   Contrast    ,  Brightness 

ท่านที่ต้องการสอบถามส่วนตัว 081-6203385   

เยี่ยมครับพี่  O0  O0  O0
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ jimmm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 กันยายน, 2010, 07:12:54 PM »
อยากสอบถามความคิดเห็นของเพือนสมาชิกว่า  สาย HDMI    ที่มีอยู่ตอนนี้  เส้นไหนเสียงดีที่สุดครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่ามันคงตอบยากครับว่าเส้นไหนเสียงดีทีสุดหรืออาจจะไม่มีคำตอบเลย เพราะคำตอบมันขึ้นกับว่าเราเอาไปใช้กับsystem ไหน
เข้าใจถึงเจตนาของ จขกท ครับ ตามความเห็นของผม ต้องตอบต้วเองให้ได้ก่อนว่าsystem ของตังเองเสียงเป็นแบบไหน ยังขาดอะไรและอยากได้อะไรอีก แล้วเลือกสายที่มาเติมส่วนที่ขาดหรืออยากได้ครับ
Theater Solution By Calpo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 กันยายน, 2010, 07:31:29 PM »

ส่วน  --ww.p   ดีมากเช่นกันแต่ไม่ถือว่า จะกิน 2เส้นนี้ได้ขาด หรือ ดีที่สุดครับ     ww p  มีจุดอ่อนเช่นกัน  หัวเบสน้อยไปหน่อย  กลางแหลมน่าจะเป็นจุดเด่นซะมากกว่า  รายละเอียดภาพดี

ท่า่นที่มี  3  เส้นนี้อยู่ แล้วไม่ต้องกังวนครับ ท่านสามารถปรับ ระบบให้ เข้ากับสายที่มีอยู่ได้  เช่นการชดเชย  ด้วย   Contrast    ,  Brightness 

:clap :clap :clap  รีวิวเยี่ยมมาก ๆ ครับท่านกัมฯ 

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 กันยายน, 2010, 11:59:46 AM »

เสี่ยกัม รีวิวได้ดีมากๆ ครับ  O0

ออฟไลน์ tin hifi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 01:06:16 PM »
Audioquest Diamond คือ HDMI ที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 01:54:53 PM »
ในส่วนตัวผมลอง มาหมดแล้ว ถูกใจที่ GS Master. Z II  ในสไตล์ของผม ที่ชอบลายละเอียด เสียงโปร่งฟังสบายหู เสียงกลางเด่น Dynamics ดีๆ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 03:05:08 PM »
Audioquest Diamond คือ HDMI ที่ดีที่สุดครับ
ตอนนี้ ผมก็ยังใช้  Audioquest Diamond ด้านเสียงผมชอบ น้ำหนักเบสแน่นบึก  เสียงกลางหวานไม่มากไป ปลายแหลมที่ไปได้ละเอียด แต่ขาดแรงตีฉาบไปหน่อย  ต้องของแรงจาก GS Master. Z II มาเสริมกันไปไกลเลยท่าน  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2012, 05:04:01 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2012, 08:20:04 PM »
เคยใช่ ww 5.2 ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ XLO HT PRO....ผมว่าดีกว่า 5.2 นะ...ไม่โฉ่งฉ่าง..รายละเอียดดี แยกแยะดี...เสียงพูดชัด...ภาพก้อโอเคพอใจ

ออนไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2012, 09:58:03 PM »
เสนอม้ามืดอีกตัวครับ  8)
PS AUDIO PerfectWave 12
เพิ่งได้มาลองไม่นาน ก็รู้สึกได้ว่ากินขาดตัวอื่นๆที่เคยลองมา ทั้งภาพและเสียงครับ (ยกเว้น GS Z-II ยังไม่เคยลองครับ)

ออฟไลน์ knot_m3

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2012, 02:50:56 PM »
เพิ่งได้มาลองไม่นาน ก็รู้สึกได้ว่ากินขาดตัวอื่นๆที่เคยลองมา ทั้งภาพและเสียงครับ (ยกเว้น GS Z-II ยังไม่เคยลองครับ)

ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ XLO HT PRO แล้วเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Chatchai

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2012, 04:29:03 PM »
หาซื้อได้ที่ไหน  และราคาเท่าไหร่ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=55076.0

ออนไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2012, 05:21:11 PM »

ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ XLO HT PRO แล้วเป็นยังไงบ้างครับ

เอาเป็นว่า ผมยังมี XLO อยู่ในมือ แต่อาจจะปล่อยขายล่ะ เดี๋ยวลองไปลองมาซักพักนึงก่อนจะมาสรุปให้ครับ
ตอนนี้ผมมี
Transparent High Performance
XLO HTPRO
AQ Vodka
PS Audio Perfectwave 12

ปล. PS Audio เพิ่งไปสอยมาจากHKGครับ ราคาขออุบไว้ก่อนแล้วกัน อิอิ  ^-^

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2012, 11:28:10 AM »
ถามนิดครับ เคยมีใครเทียบกับการต่อ, HDMI

กับการต่อ coaxial หรือว่า optic ไหมครัสวนตัวผมเคยใช้แต่สายที่ไม่ค่อยแพงมาก
monster m2000hd. ครับ

เพราะเวลาดูหนังพวก dts, dolby digital
สวนตัวผม  ผมว่า  coaxial. ยังให้เสียง
ทีดีกว่า hdmi. ครับ, แยกไปเลย ภาพ + เสียง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2012, 11:40:32 AM โดย ตั๊กกี้.คอม »