ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง C คร่อม R Cathode  (อ่าน 4334 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *
Re: ถามเรื่อง C คร่อม R Cathode
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 01:30:56 PM »
ขอบคุณ Triod กะ MR One ครับ

สงสัยต้องลองดู หลาย ๆ แบบ  :D แล้วดูว่าชอบแบบไหน  :clap :clap

(คงเริ่มจาก Ck ที่ input stage ก่อน )

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
Re: ถามเรื่อง C คร่อม R Cathode
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 11:15:00 AM »
ถ้า Ck มากเกินไป เสียงเบส จะ บวม ๆ เฉื่อย ๆ เหมือน solid state หรือเปล่าครับ

ค่ามาก Bass ดีขึ้นครับมีเนื้อมากขึ้น แต่ถ้ามากจัดก็อย่างว่าครับ นอกจากนนี้ การใช้ CK ทำให้ BackGround สงัดขึ้นนะผมว่า

Ck จะใช้เป็นแบบ Bipolar ดี หรือ  แบบ polar แต่ดีดี (Black gate)   ดีกว่าครับ

แบบ มีขั้วดีกว่าครับ เรื่องของความ Clear และใสปิ้ง :victory

ออฟไลน์ Triod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2007, 11:13:49 AM »
ตอบคุณ Emmy"s Dady ครับ.
Ck ตัวนี้ถ้าค่าน้อยเกินไป การส่งผ่านเสียงเบสจะน้อยนะครับ ควรเลือกชนิดดีๆ เช่น Bipolar แบบ Film หรือ แบบ Poly ควรหลีกเลี่ยงแบบ Electrolytic เพราะความถี่เสียง จะผ่าน Ck ตัวนี้ครับ.หลายๆท่านนิยมใช้ C.แบบ OIL ครับ.

ออฟไลน์ pongsakorn50

• Super Star.
  • **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 11:51:05 PM »
ผมใช้ 100mF/120v.nippon+15mF/250v.scr+0.15/250 scrเสียงออกมากำลังดีครับ. O0
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 09:00:49 PM »
...CK ตัวนี้เอาไว้ Bypass Low impedance Signal ถ้าค่าน้อยเกินไปก็ไม่ดี เสียงเบสจะแย่ครับ. :whistling

ไว้เป๋นความรู้ครับ

ถ้า Ck มากเกินไป เสียงเบส จะ บวม ๆ เฉื่อย ๆ เหมือน solid state หรือเปล่าครับ

Ck จะใช้เป็นแบบ Bipolar ดี หรือ  แบบ polar แต่ดีดี (Black gate)   ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Triod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 08:06:41 PM »
ลอง 47uf ดูก่อนซิครับ อาจจะไม่ต้องถึง 100uf ก็ได้ครับ ผมลองกับ amp 2A3 ก็ไม่เห็นความแตกต่างนะครับ Speed จะดีขึ้น...CK ตัวนี้เอาไว้ Bypass Low impedance Signal ถ้าค่าน้อยเกินไปก็ไม่ดี เสียงเบสจะแย่ครับ. :whistling

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 12:58:50 PM »
จุดไบอัส(โวลท์ที่คาโธดวัดไฟได้เท่าไหร่) เท่าไหร่หรือครับ

การทนโวลท์ใช้เผื่อนิดหน่อยก็ได้ (ถ้าซีคุณภาพดี มีคุณสมบัติรับโวลท์กระชากได้ดี) หรือเผื่อไว้๕๐ถึง๑๐๐เปอร์เซ็นต์ กันเหนียวไว้ก่อน
ค่าความจุC ปกติถ้าวัดดูมักจะไปในทางบวก10-20%(คุณภาพดีๆหน่อย)  ถ้าต่างไปจากนี้มากๆ เกินครึ่งหรือเท่าตัวให้สงสัยไว้ก่อนว่า อาจผิดปกติ  หรือสวมเสื้อผิด(โอกาสเกิดจากโรงงานมีน้อยมาก......นอกจากถูกสวมเสื้อภายนอก??????)

ค่าความจุสำคัญน้อยกว่าชนิด+คุณสมบัติของซี   การใช้งานของซี ณ.จุดนี้  ไม่สำคัญว่าต้องเป็นยยี่ห้อดัง หรือของแพงๆ
ของให้มันมีคุณสมบัติการตอบสนองความถี่กว้างๆ เข้าไว้  ความถี่สูงดีๆหน่อย (เอ มันชักเข้าข่ายซีราคาสูงเข้าไปทุกทีสิเอ้า)

อาจลองใช้ซีแบบโลว์อิมพีแด้นซ์ ที่ใช้กับวงจรสวิทชิ่ง(แหล่งจ่ายไฟ ของคอม หรือไฟสวิทชิ่งเครื่องอื่นๆ) ก็ได้   สังเกตุได้ว่า มักเป็นพวก โลว์อิมพีแด้นซ์  และมักจะทนอุณหภูมิได้ ๑๐๕ องศา

ถ้าตังค์ไม่เป็นปัญหา  ลองใช้แบบโพลี ก็ให้ผลที่ดีไปอีกแบบครับ (ขอบคุณคุณมดครับที่นำมาเผยแพร่ไว้ปีที่แล้ว)

ถ้าจำเป็น ใช้C 47 uF 63V 2 ตัวมาขนานกัน ดีกว่าครับ
หากใช้โวลท์ต่ำกว่าอนุกรม เพื่อความชัวร์อาจต้องมีอาร์ค่าสูงๆ ค่าเท่ากัน ๑ตัวต่อคร่อมซีแต่ละตัวไว้เพื่อแบ่งแรงดัน   
แต่จะทำให้มันยุ่งยากทำไมกันหละครับ  เสี่ยงกว่าด้วย

ผมเคยลองใช้ ซี ๒๕โวลท์ สองตัวต่ออนุกรมกัน เพื่อใช้กับคาโธด สองเอสาม(วัดไฟไบอัสได้ระหว่าง๔๔-๔๖โวลท์)
ปารกฎว่า ใช้ไปสักพัก  ตัวหนึ่งเสื่อม รั่ว จนทำให้อีกตัวพังไปด้วย  เพราะมันทนแรงดันสูงกว่ามากๆไม่ได้ (ปกติดาต้าชีทของซีจะบอกไว้ว่าทนไฟกระชากชั่วครู่ได้ +๒๐-๓๐เปอร์เซ็นต์)........ตอนนี้ก็เลยกลายเป็นซีโพลีไปเรียบร้อยแล้วครับผม
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2007, 11:49:40 AM »
ใส่ 220/63 ตัวเดียวไปเลยก็ได้ครับ ตำแหน่งนี้ใส่กันตั้งแต่ 47-2200uF ครับ อาจจะเปลี่ยนหลายๆแบบแล้วลองฟังเสียงดู  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ papaone

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2007, 10:55:22 PM »
เลียบๆ เคียงๆ ค่าใกล้ๆ ที่มีอยู่ก่อนก็ได้ ไม่เสียหายอะไร
เอาที่ทนแรงดันได้ไม่ต่ำกว่าวงจรก็พอเบาใจว่ามันจะไม่ร้อนจนระเบิด
พอหาค่าที่ตรงตามวงจรได้แล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ
ผมเคยใช้แบบขนานกันเหมือนกัน ฟังไม่รู้เรื่องครับ

ฮึ่มๆๆๆๆ มิเสียทีที่เป็นประมุขพรรค "อนาถา" เอ๊ย กระยาจก  อูย วันนี้พิมพ์ผิดพิมพ์ถูก ตาล๊ายลายเลยหนู  :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*
...........................................

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2007, 10:47:48 PM »
เลียบๆ เคียงๆ ค่าใกล้ๆ ที่มีอยู่ก่อนก็ได้ ไม่เสียหายอะไร
เอาที่ทนแรงดันได้ไม่ต่ำกว่าวงจรก็พอเบาใจว่ามันจะไม่ร้อนจนระเบิด
พอหาค่าที่ตรงตามวงจรได้แล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ
ผมเคยใช้แบบขนานกันเหมือนกัน ฟังไม่รู้เรื่องครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ papaone

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2007, 10:37:51 PM »
ในวงจรกำหนด C คร่อม R Cathode ค่า 100 uF 63V  หากหา C ค่าดังกล่าวไม่ได้ เลยต้องใช้ C 47 uF 63V 2 ตัวมาขนานกัน หรือไม่ก็ใช้ C 220 uF 40 V มาอนุกรมกัน อยากทราบว่าการนำ C มาขนาน กับการนำ C มาอนุกรมกัน แล้วนำมาคร่อม R Cathode วิธีใหนที่มีผลกับเสียงคือทำให้เสียงแย่มากขึ้น หรือไม่ผลกับเสียงทั้ง 2 วิธีครับ ขอบคุณครับ

220 อนุกรม เท่า่กับ 110   /   47 ขนาน เท่าักับ 94 ไม่เท่าเลย ทำไมไม่ลอง 100 ไมโคร 100 โวลต์ละ่ครับ ก็ในเมื่อค่าโวลต์ที่มีอยู่คือค่าความทนทานเท่านั้นเอง ผิดหรือถูกคงต้องรอ พี่ๆมาชี้แจงแล้วล่ะครับ
...........................................

ออฟไลน์ DuoBee

ถามเรื่อง C คร่อม R Cathode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2007, 08:08:02 PM »
ในวงจรกำหนด C คร่อม R Cathode ค่า 100 uF 63V  หากหา C ค่าดังกล่าวไม่ได้ เลยต้องใช้ C 47 uF 63V 2 ตัวมาขนานกัน หรือไม่ก็ใช้ C 220 uF 40 V มาอนุกรมกัน อยากทราบว่าการนำ C มาขนาน กับการนำ C มาอนุกรมกัน แล้วนำมาคร่อม R Cathode วิธีใหนที่มีผลกับเสียงคือทำให้เสียงแย่มากขึ้น หรือไม่ผลกับเสียงทั้ง 2 วิธีครับ ขอบคุณครับ