ผู้เขียน หัวข้อ: Docking HDD  (อ่าน 6283 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattanov

Docking HDD
« เมื่อ: 08 กันยายน, 2010, 09:54:33 PM »
Vantec Nexstar สีขาวผม ผ่าน 1 ปีมา 1 เดือนก็งอแงแล้วครับ เริ่มจากไฟติดบ้างไม่ติดบ้าง ตอนนี้ PC หาไม่เจอแล้ว
ใครใช้ตัวไหนทน ๆ แนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Zixzorash

Re: Docking HDD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กันยายน, 2010, 08:34:30 AM »
ผมเคยคิดจะซื้อเหมือนกันครับvantec เห็นในรูปสวยมาก พอไปเห็นตัวจริงก๊อกแก๊งมากเลย

อยากได้ทนๆลองดูthermaltakeครับ แต่มันไม่มีdocking ครับ อาจจะไม่สะดวกเวลาเปลี่ยน HDD

เคยอ่านเจอว่าHDDถูกออกแบบมาให้หมุนในแนวราบ ไม่รู้ว่ามาเสียบในdockingที่ต้องหมุนในแนวตั้งนานๆแล้วจะมีปัญหารึป่าว

ออฟไลน์ p korat

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 กันยายน, 2010, 09:50:53 AM »

ออฟไลน์ Otis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กันยายน, 2010, 11:30:10 AM »
ผมเคยคิดจะซื้อเหมือนกันครับvantec เห็นในรูปสวยมาก พอไปเห็นตัวจริงก๊อกแก๊งมากเลย

อยากได้ทนๆลองดูthermaltakeครับ แต่มันไม่มีdocking ครับ อาจจะไม่สะดวกเวลาเปลี่ยน HDD

เคยอ่านเจอว่าHDDถูกออกแบบมาให้หมุนในแนวราบ ไม่รู้ว่ามาเสียบในdockingที่ต้องหมุนในแนวตั้งนานๆแล้วจะมีปัญหารึป่าว

ใน Server ส่วนใหญ่ ทีเ่็ป็น Rack ก็ไม่ได้ติดตั้ง HDD ในแนวระนาบครับ เช่นพวก HP DL ต่างๆ HDD พวกนั้นเป็นขนาดเล้กพิเศษด้วย ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับเกรดวัสดุที่มาใช้ เพราะปกติใน HDD เองนั้น จะเป็น 0 ยากาศ เมื่อแกะกล่อง HDD มาแล้ว จะมีฝุ่นเข้า + อากาศ เข้าไป ถามว่าใช้ได้มั้ย ตอบว่าใช้ต่อได้ครับ แต่ตามคอนเซ็ปคือ การหมุนของจาน HDD นั้น จะเป็นการหมุนในที่ 0 ยากาศ ความต้านทานน้อย

ทุกวันนี้ HDD ถูกลง เก็บข้อมูลได้มากขึ้น แต่ห่วยเหมือนกันทุกเจ้า เมือ่เริ่มมีเสียงดังแปลกๆ ส่งเครมเลยครับ อย่าเก็บไว้ มันจะเริ่มเสียอ่ะ
HDD ธรรมดา ราคา ประมาณ 3000  HDD Server ลูกละ 10000 ++ แค่ติดสติ๊กเกอร์ยี่ห้อแบรนด์ลงไป

ออฟไลน์ ignition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 กันยายน, 2010, 04:21:20 PM »
นึกว่าของมียี่ห้อจะทนซะอีก  :giveup

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กันยายน, 2010, 10:23:12 PM »
รออีกซักนิดดีไหม เดี๋ยว USB3 ระบาดเมื่อไร ของดีๆจะมาอีกเพียบแถมราคาน่าจะเท่าตัว USB2 ด้วย

ที่สำคัญเห็น HD ทุกลูก ซึ้งดีกว่า E-SATA

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กันยายน, 2010, 11:28:39 PM »
ใช้  Docking HDD แล้ว hdd จะเสียเร็วหรือเปล่าครับ   ผมเสียบ hdd ลงใน  Docking HDD  โอนถ่ายหนังไปเปิดใน dvico ปรากฎว่าข้อมูลหายหมดเลย เอากลับมาต่อในคอมใหม่ก็บู๊ทไม่ขึ้น  ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการเปิดปิด  Docking HDD หรือเปล่า  ของผมซื้อ hdd ใหม่มา 2 ลูกเสียทั้ง 2 ลูกเลย   งง   ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า   :cry2 :cry2

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กันยายน, 2010, 08:35:51 AM »
ใช้  Docking HDD แล้ว hdd จะเสียเร็วหรือเปล่าครับ   ผมเสียบ hdd ลงใน  Docking HDD  โอนถ่ายหนังไปเปิดใน dvico ปรากฎว่าข้อมูลหายหมดเลย เอากลับมาต่อในคอมใหม่ก็บู๊ทไม่ขึ้น  ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการเปิดปิด  Docking HDD หรือเปล่า  ของผมซื้อ hdd ใหม่มา 2 ลูกเสียทั้ง 2 ลูกเลย   งง   ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า   :cry2 :cry2

ขอยี่ห้อ+รุ่น ของ HDD + Dock ด้วยครับ
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กันยายน, 2010, 01:49:06 PM »
hdd  western green  1t กับ 2t ครับ  ส่วน hdd docking ไม่มียี่ห่อครับ ซื้อ dvico เค้าแถมมาให้ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับกระแสไฟตอนเปิดปิดหรือเปล่า   อยากทราบว่าถ้าเราจะเอา hdd ออกจาก hdd docking จำเป็นไมต้องปิดคอมก่อนแล้วค่อยปิดสวิส hdd docking แล้วดึง hdd ออก

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กันยายน, 2010, 02:17:02 PM »
hdd  western green  1t กับ 2t ครับ  ส่วน hdd docking ไม่มียี่ห่อครับ ซื้อ dvico เค้าแถมมาให้ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับกระแสไฟตอนเปิดปิดหรือเปล่า   อยากทราบว่าถ้าเราจะเอา hdd ออกจาก hdd docking จำเป็นไมต้องปิดคอมก่อนแล้วค่อยปิดสวิส hdd docking แล้วดึง hdd ออก

ผมเคยเจออาการนี้เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าตอนนั้นดึง hdd ออกจาก dock โดยไม่ได้ปิด sw. ก่อนหรือเปล่า แต่หลังจากนั้นก็จะปิด sw. ที่ dock ก่อน (ไม่ต้องปิดคอม) ก็ไม่เกิดอาการแบบนี้อีกเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กันยายน, 2010, 08:28:21 PM »
ควรปิดสวิทซ์ DOC ก่อนดึงครับ ถ้าดึงก่อนปิด DOC จะมีโอกาสทำให้หัวอ่าน HD เสียหายได้ครับ แม้ว่า HD จะมี AUTO PARK ก็ตามครับ เช่นเดียวกันครับ ควรใส่ HD ลงใน DOC ก่อนเปิดสวิทซ์ DOC ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กันยายน, 2010, 11:16:11 PM »
คอมนี่เราสามารถใส่ external hdd ได้กี่ลูกครับ พอดี hdd ในคอมความจุน้อยเลยไปซื้อ external hdd มาใส่ไว้สำหรับ load bit  เสร็จแล้วก็จะถ่ายเข้าไปอีกลูกหนึ่งไม่ทราบจะเกี่ยวทำให้ hdd เสียหรือเปล่า แล้วเวลาจะต่อตัวที่ 2 ต้องปิดคอมแล้วเปิดใหม่จึงจะเห็นลูกที่ 2 ครับ ไม่ทราบพวกท่านเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ignition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กันยายน, 2010, 10:52:08 AM »
คอมนี่เราสามารถใส่  ได้กี่ลูกครับ พอดี hdd ในคอมความจุน้อยเลยไปซื้อ external hdd มาใส่ไว้สำหรับ load bit  เสร็จแล้วก็จะถ่ายเข้าไปอีกลูกหนึ่งไม่ทราบจะเกี่ยวทำให้ hdd เสียหรือเปล่า แล้วเวลาจะต่อตัวที่ 2 ต้องปิดคอมแล้วเปิดใหม่จึงจะเห็นลูกที่ 2 ครับ ไม่ทราบพวกท่านเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

ใส่กี่ตัวก็ได้ครับ
external hdd ต่อผ่านสาย USB ใช่ไหมครับ ถ้า USB ของ mainboard ปกติ เสียบแล้วจะเห็นเลยครับ ไม่ต้อง re-start คอมพ์

ออฟไลน์ pon02829

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กันยายน, 2010, 11:05:08 AM »
ใครมี Docking HDD แนวนอน หรือ แนวตั้ง เจ๋งๆ ขอเชยชมหน่อยครับ  ;D
ป.ล.อยากได้แนวนอนแบบใส่ได้ 3-4 ตัว ในเคสเดียวกัน จะได้ไม่ต้องมาสลับไปมา ให้หัวอ่านเสีย  K)

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 กันยายน, 2010, 08:53:27 AM »
ทำแบบ Rack ก็ได้ หาภาคจ่ายไฟดีๆ น่าจะดีกว่า....

...ตัวอย่าง รูปยืมเขามาครับ....

ออฟไลน์ Zixzorash

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 กันยายน, 2010, 09:30:51 AM »
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ที่แรกก็คิดว่าเอาแบบนี้ จะได้ไม่ต้องสลับฮาร์ดดิสไปมา แต่พอนานๆเข้า HDD ก็เยอะขึ้นเรื่อยๆ ยังไงก็ไม่พออยู่ดีครับ เวลาเปลี่ยนHDDก็ไม่สะดวกเหมือนdockingด้วยครับ

ออฟไลน์ COBRA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กันยายน, 2010, 04:23:07 PM »
พอดีมีโอกาสได้คุยกับพี่ๆ(ดร. คนไทย)  ที่อยู่ในทีมงานออกแบบ HDD ของ USA  เลยได้ข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง

1)  HDDออกแบบให้ วางได้ทั้งแนวตั้งและนอน   แต่ถ้ามีการเคลื่อนย้ายบ่อยๆ วางนอนจะดีกว่า   server rack มักวางตั้งเพราะไม่ค่อยเคลื่อนย้าย
2)  HDD มีอากาศอยู่ภายในครับ มีรูหายใจด้วยครับ  ต้อง seal อย่างดีกันฝุ่นเข้าครับ  ห้ามแกะเล่น
3) ใน HDD หัวอ่านจะลอยตัวอยู่บนแผ่น disk ไม่มีการสัมผัสกัน   ระยะลอยตัว 1/100 ของเส้นผม   ห้ามเขย่าเล่น ห้ามโยน ครับ
4) HDD server แพงกว่า  เพราะออกแบบ และ ผลิต ดัวย technology ที่สูงกว่า HDD ทั่วไป   ปกป้องข้อมูลได้ 100% และ เข้าถึงข้อมูลได้เร็วมากๆ

ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มจะมาเล่าให้ฟังครับ :drunk

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 กันยายน, 2010, 05:30:25 AM »
ใครมี Docking HDD แนวนอน หรือ แนวตั้ง เจ๋งๆ ขอเชยชมหน่อยครับ  ;D
ป.ล.อยากได้แนวนอนแบบใส่ได้ 3-4 ตัว ในเคสเดียวกัน จะได้ไม่ต้องมาสลับไปมา ให้หัวอ่านเสีย  K)

http://www.sourcerplus.com/store/product/view/ICY_DOCK:_Quad_Bay_3.5_4_x_3.5_SATA_Disk_Array_Internal-17007353-th.html