ผู้เขียน หัวข้อ: แม้แต่ DVD Philip ที่บอกว่าอ่านได้ทุกแผ่น ก็ยังอ่านไม่ได้ เคลมดีไหม  (อ่าน 4039 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinikuman

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ไปซื้อ DVD ซีรีย์เรื่อง Smallville มาจากไอทีมอลล์ ซื้อมา 3 ชุดเลยครับ ตอนซื้อมานั้นก็เปิดกับเครื่องที่มีอยู่คือ Pioneer 535k และ Soken A75 ก็ปรากฎว่ากระตุกตลอด จนดูไม่ได้ ข้ามไปข้ามมา และก็หยุดนิ่ง� >:( เลยเอาไปเปลี่ยนแผ่นใหม่ ก็เถียงกับคนขายพักนึง เพราะเขาใช้เครื่อง noname แต่มันดันเปิดดูได้ตามปกติ แต่ก็ได้เปลี่ยนชุดใหม่มา ก็ปรากฎว่ายังเล่นไม่ได้อีก แม้แต่ว่าเอามาเปิดใน PC เพราะกะ copy แปลงไฟล์ซะ ก็อ่านไม่ได้เหมือนกัน

ล่าสุดเลยไปซื้อ DVD Philip 3005 มาใช้ แหะ แหะ ปรากฎว่าเปิดไม่ได้เลยอ่ะ (ของเก่ายังพอเปิดได้บ้างแต่กระตุก และข้ามไปมา)� :'(

เพื่อนๆ ว่าเคสนี้เป็นเพราะแผ่นไม่ดีหรือเปล่าครับ แต่แผ่นไม่มีรอย แถมเปิดที่ร้านดันเปิดดูได้ตามปกติ (ตอนนี้ไม่ได้ไปเปลี่ยนแล้ว กลัวโดนตี๊บ) หรือว่าเอาไปเคลม Philip ดีครับว่าเล่นแผ่นไม่ได้ อยากรู้จังว่ามีใครเคยเคลมบ้าง� ;D :-[

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
พูดยากเหมือนกันครับ เพราะหลายๆเครื่องก็อ่านไม่ค่อยได้ เผลอๆเอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วก็อาจจะยังอ่านไม่ได้อีกก็ได้นะครับ ลองเอาไปเล่นกะพวก Leona, Soken อะไรประมาณนี้ ถ้าเล่นได้เวลาไปเคลมเค๊าจะได้มีตัวเปรียบเทียบให้เค๊าเห็นครับ ...

ครับคุณตู่ ก็ลองเล่นมาที่บ้านหมดแล้ว ไม่ว่า Pioneer, Sony, Soken, Aconatic, Philip มันเปิดดูไม่ได้ ส่วนใหญ่กระตุก แต่ Philip นี่เปิดไม่ขึ้นเลย ก็ไม่หวังจะเคลมเครื่องใหม่หรอกครับ เพียงแต่อยากรู้ว่าไอ้ที่เขาโฆษณาว่าเล่นไม่ได้ยินดีคืนเงิน มันจริงหรือเปล่า  ;)

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
ถ้าจะเคลมคงต้องหาเครื่องที่เปิดแล้ว อ่านแผ่นได้ปกติ ไปเทียบให้เค้าดูด้วยมั้งครับ

เพราะถ้าเกิดเปิดเครื่องอื่นๆ แล้วก็ยังอ่านไม่ได้อีกเหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะแผ่นมีปัญหา �

เค้าอาจจะไม่รับเคลมนะครับ �::)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
เพียงแต่อยากรู้ว่าไอ้ที่เขาโฆษณาว่าเล่นไม่ได้ยินดีคืนเงิน มันจริงหรือเปล่า  ;)

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ....ฮี่ๆๆ... ;D

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Philips ให้เคลมได้ .. ถ้าเจอแผ่นที่ Philips อ่านไม่ได้ แต่มีเครื่องอื่นอ่านได้ครับ :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
ใช้ 3005k เหมือนกันครับ อยากลองมั่งจัง กับแผ่นที่ว่า... ไม่ใช่อะไรครับ ถ้าอ่านไม่ได้ ผมจะไปขอตังคืน เอาเงินมาหมุนใช้ก่อน อิๆๆๆ ;D

ล้อเล่นครับ ถ้าอ่านไม่ได้จริง และเครื่องยี่ห้ออื่นอ่านได้ ก็ลองเข้าไปคุยกับพนักงานดูครับ ตอนที่ผมซื้อมา พนักงาน(เพาเวอร์บาย)ยืนยันกับผมหนักแน่นเลย ว่าถ้าอ่านแผ่นไหนไม่ได้ เครื่องอื่นอ่านได้ตามปกติ ( ไม่ใช่กระตุกแบบดูไม่ได้เลยนะครับ ) เขายินดีคืนเงินให้ครับ ซึ่งตั้งแต่ผมใช้มาก็ยังไม่เคยเจอแผ่นไหนที่3005kอ่านไม่ได้เลย

ว่าแต่...แผ่นซีรีย์ที่คุณได้มา คุณภาพคงจะเหลือเกินจริงๆครับ :)

ออฟไลน์ หน่อย

คืนหนังชุดนี้ครับ โดยขอเปลี่ยนเป็นเรื่องอื่น
คุณมีเหตุผลอธิบายได้ จากการได้ทดลองเปิดจากเครื่องหลาย ๆ ยี่อห้อแล้ว คนขายคงยอม
ขอให้โชคดีครับ
(ผมเปลี่ยนประจำครับ แรก ๆ ก็อีดอัดกับคนขายครับ แต่ถ้าคนรักจะซื้อจะขายกัน เรื่องแค่นี้เล็ก ๆ ครับ)

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
ยืมเครื่องร้านขายหนังไปเคลมร้านฟิลลิปส์เลยครับ  :)
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

อืมม ไอเดียคุณ ต ต้น เข้าท่าแฮะ

ผมคงไม่ไปเปลี่ยนแล้วล่ะครับ พอทิ้งระยะห่างนานแล้ว ช่างมันครับ เอาเป็นว่าตอนนี้ก็เล่นได้ทุกแผ่นที่มี และที่หามาใหม่ๆ
พอใจกับคุณภาพแล้วครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
วันก่อนเอาโบชัวรืมานั่งอ่าน เขามีเงื่อนไขการรับคืนนะครับ

มีอยู่ข้อหนึ่งคือต้องคืนภายใน 7 วัน หมายความว่าถ้าเจอแผ่นที่อ่านไม่ได้หลังจาก 7 วันก็คืนไม่ได้

เบื่อจัง :-\ โฆษณาพวกนี้ :D

ออฟไลน์ batman

ผมว่าปัญหาจริง ๆ แล้วอยู่ที่แผ่นครับ ไม่ใช่เครื่อง   ผมสันนิษฐานว่า แผ่นที่มีปัญหาคงเป็นแผ่น copy ไม่ใช่แผ่นแท้ ซึ่งผมไม่เคยพบปัญหาเครื่องอ่านแผ่นแท้ไม่ได้ อาจมีบ้างแต่น้อยมาก

ผมขอออกตัวก่อนว่า ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใด ๆ กับฟิลิปส์ครับ ไม่ได้ใช้เครื่อง AV ของเขาด้วยซ้ำไป ของฟิลิปส์ที่ผมใช้ก็คือเครื่องโกนหนวดไฟฟ้า กับเตารีดครับ   เห็นโฆษณาของเครื่องดีวีดีรุ่นที่ว่าของเขาก็ออกจะเสียวแทนว่า ทำไมถึงมั่นใจขนาดนั้น แผ่นที่แย่มาก ๆ ถึงขนาดเครื่องดีวีดีรุ่นราคาถูก หรือรุ่นเล็ก ๆ (ไม่ใช่รุ่นใหญ่หรือรุ่นเรือธง ซึ่งผู้ผลิตเครื่องไม่ได้ต้องการให้มาเล่นแผ่นก๊อปอยู่แล้ว) ยังเล่นไม่ได้นี่ ผมว่าไม่ไหวหรอกครับ ถึงอ่านได้นี่ก็ไม่น่าเอาไปเล่นกับเครื่องมีแบรนด์พวกนี้ครับ จะเป็นการทรมานเครื่องเปล่า ๆ ถึงแม้มันจะมีราคาถูกลงมามากแล้ว เขาก็คงตั้งมาตรฐานของแผ่นที่นำมาเล่นได้ในระดับหนึ่ง  น่าจะต้องจัดหาเครื่องราคาถูก ๆ โนเนมจากไชน่ามาใช้เป็นการเฉพาะดีกว่า

เมื่อนานมาแล้ว ผมเคยคุยกับช่างซ่อมของตัวแทนเครื่องเสียงยี่ห้อดังยี่ห้อหนึ่ง เขาก็เล่าให้ฟังว่า ลูกค้าซื้อดีวีดีเพลเยอร์ระดับท้อปแล้วกลับมาโวยกับตัวแทนว่า อ่านแผ่นผีไม่ได้ สู้เครื่องราคาถูก ๆ แค่หมื่นเดียว (ในสมัยนั้นถือว่าถูกแล้วครับ) ก็ไม่ได้   ช่างเขาก็เล่าให้ผมฟังว่า หมดปัญญาจริง ๆ กับลูกค้าบางรายที่ใช้แผ่นก๊อปกับเครื่องระดับนี้  อธิบายอย่างไรก็ไม่ยอมฟัง  ช่างบอกว่าจะให้เครื่องเป็นแสนอ่านแผ่นผีเป็นนี่ไม่ยากครับ เขาทำได้สบายมาก ก็แค่ปรับความเข้มของ beam หรือลำแสงของหัวอ่านให้มันเข้ม ๆ เข้าไว้   ทีนี้จะอ่านแผ่นอะไรก็ได้ แต่หัวอ่านมันจะพังเร็วขึ้นอีกมาก เขาไม่ยอมทำเนื่องจากมันผิดจรรยาบรรณของเขา แล้วก็เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ   ซื้อดีวีดีระดับนี้มา คงต้องเน้นคุณภาพของซอฟต์แวร์ด้วย จะเอา Cadillac, Lexus หรือ Jaguar มาวิ่งบนทางเกวียนแล้วบอกว่ารถไม่ดี มันก็กระไรอยู่ครับ

กลับมาที่เครื่องมีแบรนด์รุ่นราคา (ค่อนข้าง) ถูก โฆษณาว่าอ่านได้ทุกแผ่น หัวดีทำนองนั้น   ผมว่าเขาอาจไม่ได้คำนึงถึงข้อเท็จจริงที่ว่า มีแผ่นประเภทเหนือฟ้ายังมีฟ้า แผ่นปราบเซียน ฯลฯ ที่ต้องเป็นเครื่องของคนขายแผ่นเท่านั้นที่อ่านได้   ตามความเข้าใจของผมแล้ว อาจมีการปรับ beam อย่างที่ผมว่ามาข้างต้นครับ ที่นี้พอความเข้มของ beam มันมากเข้า มันก็คงไปเผา layer ที่เป็นชั้นเก็บข้อมูลให้เสื่อมไวขึ้น   เคยมีคนเอาแผ่นก๊อปฯ มาถามผมว่า ทำไมตอนซื้อมาใหม่ ๆ ก็เล่นได้ไม่มีปัญหา เก็บไว้สองสามปีเอามาเล่นกับเครื่องเดิม กลับอ่านไม่ได้เสียแล้ว ผมสังเกตดูแผ่นที่เขาเอามาให้ดู จะเห็นว่าแผ่นที่ว่านี่จะบอบบางมาก ๆ เก็บไว้นาน ๆ ก็จะมีการเสื่อมของผิวแผ่นอย่างเห็นได้ชัด อีกประการหนึ่งที่ผมนึกออกก็คือ หัวอ่านของเครื่องเขาอาจเสื่อมไปแล้วจากการที่ต้องอ่านแผ่นก๊อปนานาชนิด

ทางออกล่ะ บังเอิญผมไม่ค่อยได้ตามดูหนังใหม่ ๆ ส่วนใหญ่ผมเก็บหนังคลาสสิค หรือที่อยากดูจริง ๆ ไว้มากกว่า   หากเป็นหนังใหม่ ผมใช้วิธีเช่ามาดูครับ ถ้าชอบจริง ๆ ก็ค่อยซื้อแผ่นแท้มาสะสมไว้  แผ่นแท้เดี๋ยวนี้ราคาก็พอ (ทน) ยอมรับได้ครับ แม้แต่แผ่นโซนหนึ่งก็ตาม   แต่หากจะเล่นแผ่นก๊อปก็ต้องทำใจกับคุณภาพครับ   ผมก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไรถึงซื้อแผ่นแท้ครับ เพียงแต่ผมเลือกสะสมไว้เฉพาะที่ชอบจริง ๆ เท่านั้น ยิ่งมีข่าวว่าจะมีพวก Hi definition อย่าง Blu-ray หรือ HD-DVD จะออกมานี่ แผ่นดีวีดีธรรมดาจะถูกลงอีกมาก