ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณกำลังคิดที่จะซื้อรถมือสองขอให้อ่านสักนิดนะ  (อ่าน 1745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alan

• รวยแล้วครับ (รวยน้ำใจ)
  • ทำวันพรุ่งนี้ให้ดีกว่าวันนี้
ผมได้รับ forward mail มาครับ เห็นว่าน่าสนใจดี อยากให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ได้รู้ไว้

ถ้าคุณกำลังคิดที่จะซื้อรถมือสองขอให้อ่านสักนิดนะ
เรื่องของเรื่องคือ วันนี้ผมไปนั่งเล่นที่คาร์แคร์แห่งหนึ่ง เพราะเอารถเข้าไปขัดเคลือบสี ระหว่างกำลัง
ขัดสีอยู่ ก็สังเกตุเห็น CRV คันหนึ่ง กำลังรื้อพรมพื้น แผงข้างและเบาะอยู่  ด้วยความขี้สงสัย จึงเข้า
ไปดูใกล้ๆ ในใจก็คิดเล่นๆว่า สงสัยเอาไปลุยน้ำมาเมื่อวานนี้แน่ๆเลย แต่ที่ไหนนะ น้ำถึงท่วมได้สูง
ขนาดเข้า CRV ได้ มองดูทะเบียนก็กรุงเทพนี่เอง................

สิ่งที่ผมเห็นและทำให้ผมออกอาการงงก็คือเม็ดทรายจำนวนมากอยู่ในแผงข้างประตู และภายในของ
เบาะ แถมตัวโครงเบาะก็มีสนิมจับแยะมากๆ มันทำให้ผมยิ่งอยากรู้ถึงประวัติของรถคันนี้เข้าไปใหญ่
หลังจากที่สอบถามพนักงานคนโน้นที คนนี้ทีประมาณ 6-7 คน จึงได้ความว่า รถคันนี้จริงๆแล้วเป็นรถ
เช่าของบริษัทรถเช่าแห่งหนึ่ง เป็นรถทะเบียนภูเก็ต แต่เจอคลื่น Tsunami ทำให้รถคันนี้ถูกกวาดลง
ทะเลในสภาพจมมิดหลังคาและขาดครึ่งคัน แต่สามารถกู้ซากขึ้นมาได้ บริษัทรถเช่าจึงนำซากมาขาย
พร้อมทะเบียน ทีนี้ก็จะมีพวกอู่ต่างๆ ไปซื้อกลับมาย้ายทะเบียนเป็นกรุงเทพ ทำการตกแต่ง โดยจะนำมา
ฟอกเบาะ แผงข้าง และเก็บกลิ่นภายในที่คาร์แคร์นี้เป็นขั้นตอนสุดท้ายก่อนจะนำไปตั้งขายขึ้นเต๊นท์ด้วยราคาเฉกเช่นรถที่รุ่นและปีเดียวกันเพื่อไม่ให้เป็นที่สงสัย

และสิ่งที่ทำให้ผมตกใจมากกว่าเดิมก็คือ รถคันนี้เป็นคันที่ 15 แล้ว ที่เข้ามาทำแบบนี้ซึ่งเป็นผลงานจากอู่แถวๆนั้น ถ้ารวมรถทุกคันที่ถูกประมูลไป ผมไม่อยากคิดเลยจริงๆ .............

ยอมรับว่าได้ยินแล้วรู้สึกไม่ดีมากๆครับ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ตอนนี้ถ้าใครต้องการซื้อรถมือสอง คงต้อง
ใช้ความสามารถในการดูรถกันสักนิดนึงนะครับเพราะรถ Tsunami กำลังทยอยขึ้นเต๊นท์ด้วยหน้าตาที่
ใหม่เอี่ยม อายุปีน้อย แต่บางทีอาจเป็นรถ 2-3 คันประกอบรวมกันก็เป็นได้

ผมอยากให้ทุกๆคนที่กำลังหารถมือสองใช้ใจเย็นๆ ดูรถแยะๆ
ตรวจรถให้ละเอียดๆ จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับผม

:'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
ขอบคุณครับผม...
พวกเต๊นรถนี่สุดยอด...จริงๆเลยนะครับ...

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
ถ้าจะเล่นมือ2ต้องทำใจใว้50%ครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ eyeshield21

• เซนะ
  • not for sale but for love
ถูกต้องไปเลยครับ พอดีคนที่รู้จักก็ลงไปตัดรถที่นั้นขึ้นมาซ่อมแล้วขายในกรุงเทพอีกที แต่คงดูยากมากครับถ้าเจอรถทะเบียนกรุงเทพอยู่แล้ว :-X

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Superstar...
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวนี้เวลาจะซื้อรถมือสองนี่ดูยากจริงๆ