ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ LED samsung ช่วยดุอาการหน่อยครับว่าแบบนี้ปรกติไหม  (อ่าน 1530 ครั้ง)

ออฟไลน์ lekkung

:D :D :D ไม่มีใครมีอาการแบบนี้เหรอครับ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน, 2010, 09:23:27 PM โดย lekkung »

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
เดี๋ยวถามเป็นจุดๆก่อนนะครับ
1.ยังไม่เปิดเครื่องแล้วเปิดไฟให้สว่างมากๆมอกดูขอบดำซ้ายขวา บนล่างว่าเท่ากันใหมถ้าเท่ากันปรกติ แต่ถ้าไม่เท่ากันเรื่องใหญ่ครับช่างเขาวาง กรอบ พกเซลล์ไม่ดี
2.ขอบดำซ้ายขวา บนล่างว่าเท่ากัน ในทำขั้นต่อไปเปิดเครื่องเปิดโหมดที่ไม่มีการบิบหรือเขยายหน้าจอ แล้วดูว่าภาพที่ออกมามันมีขอบดำเพื่มมามากกว่าขอบดำที่ว่าข้างต้นหรือเปล่าถ้ามีแสดงว่าต้องไปปรับ ใน service mode ใหม่ ในกลุ่มหน้าจอ HOST หรืออะไรจำไม่ใด้แล้วครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

แม่สี ที่ว่า ทำขึ้นเองหรือเอามาจากไหนครับ
ขนาดตรงกับ resolution ของหน้าจอหรือเปล่า?

ครับใช่ครับ 1920*1080 ครับ โหลดมาจากใน inter net นี้แหละครับ จริงๆไม่จำเป็นต้องใข้แม่สี check ก็ได้ครับ ทีวี 3 5 7 9  ก็ได้ครับ ใช้โหมด 16:9 นี้หละครับ แล้วมองด้านซ้ายขวา เลือกมองฉากที่พื้นเป้นสีขาวจะเห็นได้ชัดครับ

ออฟไลน์ ignition

• *
แม่สี ที่ว่า ทำขึ้นเองหรือเอามาจากไหนครับ
ขนาดตรงกับ resolution ของหน้าจอหรือเปล่า?

ผมใช้รุ่น 6200 ครับ เวลาดูภาพที่เต็มจอ หรือใช้แม่สี check  dead pixel เพิ่งมาสังเกตว่าในเนื้อจอ ย้ำหน่อยว่าในเนื้อจอเลยนะครับ มันจะมีแถบสีดำๆ ซ้ายขวา จริงๆก็บนล่างด้วย แต่เน้นดูซ้ายขวาก่อนก็แล้วกันนะครับ มองดูดีๆ ความหนาของเส้นดำ ซ้ายและขวา มันจะไม่เท่ากันนะครับ แต่ก็ไม่ใช่ต่างกันจนน่าเกลียดนะครับ  ดุกันเป็น มิลลิเมตรครับ ของผมด้านขวามันจะดุหนากว่าด้านซ้ายนิดหน่อยหนะครับ  ผมเลยสงสัยว่า อาการนี้มันเป็น กับเครืองผมคนเดียวหรือป่าว แล้วเครืองพี่ๆ เป็นกันเหมือนของผมไหมครับ หากเป็นเหมือนกัน ผมก็คงถือว่า เป็นเรืองปรกติของการวางตำแหน่งไม่ถึงกับตรงมากมั๊งครับในตอนประกอบเนื้อจอกับกรอบเข้าด้วยกัน  รบกวนช่วยดุกันให้หน่อยนะครับ

จริงๆมองมุมบนล่าง ด้านบนก็หนากว่าด้านล่างนิดหน่อยเหมือนกันครับ ไม่อยากยกเปลี่ยนครับ เครือง ใหญ่ 55 บ้านไกล หยวนได้ก็หยวนดีกว่าครับ  ก่อนหน้าหนีก็ไม่ได้สังเกตนะครับ พอดีไม่กี่วันมานี้เจอแบบไฟดับแล้วก็มาเลยอะครับ สองสามครั้งครับ  เลยมาลองเพ่งดุบริเวณจอดุหน่อยครับ เลยเจออาการแบบนี้อะครับ แต่ไม่รุ้ว่าใช่หรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน, 2010, 10:54:33 AM โดย lekkung »