ผู้เขียน หัวข้อ: โรงหนังที่ กทม มีโรงที่เปิด DTS ไหมครับ  (อ่าน 4984 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดอมน้อยสอยเงินล้าน

• ซักวันลูกจะรวยให้ดู + ให้ฟังด้วย - -"
โรงหนังที่ กทม มีโรงที่เปิด DTS ไหมครับ
« เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2004, 11:13:22 PM »
สืบเนื่องจากกระทู้ Reviwe Bridget Jones 2 ของคุณโต้ง ช.ม. ที่มาสะกิดเรื่องโรงหนังที่เปิด DTS สำหรับตัวผม ผมก็ว่ามันนานมากแล้วนะครับที่ผมไม่ได้ดูหนังที่เป็น DTS ที่เชียงใหม่มีแค่ไม่กี่โรง แล้วผมก็ไม่ได้ไปดูโรงที่เค้ามี DTS แล้ว (วิสต้า) เพราะย้ายไปดูที่เมเจอร์แทน

ก็อยากถามพี่ๆที่อยู่จังหวัดอื่นๆ เค้ามีโรงหนังที่เปิด DTS กันอยู่ไหมอ่ะครับ และยังจำได้ไหมครับว่าดูหนังสุดท้ายเรื่องอะไรที่เป็น DTS   ::)

ปล.อยากให้เมเจอร์ติดระบบ DTS มั่งจัง แต่คงเป็นไปไม่ได้  :-X

ออฟไลน์ ผู้กองกึ่ม

• *
Re: โรงหนังที่ กทม มีโรงที่เปิด DTS ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2004, 11:42:08 AM »
NK

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
Re: โรงหนังที่ กทม มีโรงที่เปิด DTS ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2004, 02:42:03 PM »
Cineplex ใหญ่ๆ ส่วนมากเล่น DTS ได้เกือบทุกที่นะครับ
 น่าจะอยู่ที่ฟิล์มที่เอามาฉายมากกว่า กว่า บันทึกระบบเสียงใดมาเปิด
The Best damn Life.

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 11:28:31 AM »
สำหรับระบบเสียง DTS อย่างที่ผมเคยเล่าให้ฟัง ผมเคยขึ้นไปดูเครื่องฉาย-เครื่องเสียงในโรงหนัง ระบบ DTS ในโรงหนัง ฟิลม์กับระบบเสียงจะแยกเด็ดขาดออกจากกันครับ ( ระบบอื่นๆทั้งหมด อ่านเสียงจากแถบรูหนามเตือย รวมไปถึง sdds ด้วย )

ระบบเสียง DTS ในโรงต้องใช้แผ่นซีดีรอม เล่นเสียงแยกต่างหาก ( อาจจะเป็นเพราะตรงนี้ล่ะมั้ง ที่ทำให้เสียงที่ได้เหนือกว่า dolby digital มาก เท่าที่ผมเคยสัมผัสมา ทั้งความชัดเจน รายละเอียด และการแยกเสียงแต่ละแชนแนล ) ซึ่งตรงจุดนี้ล่ะครับ ต้นทุนในการทำน่าจะสูงกว่า รวมไปถึงหนังเรื่องเดียวกันที่ฉายให้เราดูแต่ละโรง ต้องเวียนกันไปมาครับ ( เขาเรียกว่าวิ่งหนัง ) โรงที่ 1 พอม้วน 1 ฉายจบ ขึ้นม้วนที่ 2 เขาก็จะเอาม้วนที่ 1 ที่เพิ่งฉายไป ไปให้อีกโรงฉายต่อ ซึ่งตรงนี้ ถ้าฟิลม์เป็นระบบเสียง DTS จะทำไม่ได้ เพราะเท่าที่ผมจำได้ ( เคยคุยกับพนักงานฉาย ) ระบบ DTS แผ่นซีดีที่อัดเสียงทั้งเรื่องครับ จึงทำให้วิ่งหนังไม่ได้ ตรงนี้ก็น่าจะเป็นอุปสรรคอีกอย่างนึง

ที่กาดสวนแก้ว ทีโรงที่เป็นระบบ DTS คือโรง 1 ครับ อีกโรงนึงอยู่ที่12 ห้วยแก้ว ผมเข้าใจว่าที่เมเจอร์ก็คงจะมี น่าจะเป็นโรงที่ 7 แต่ปัญหามันน่าจะอยู่ที่ว่า ไม่มีฟิลม์หนังระบบ DTS มาฉายนั่นสิครับ น่าเสียดายจริงๆ

ปล.คุณดอมน้อยคงจะเป็นแฟนประจำวิสต้า ผมไปนั่งดูวิสต้าตอนนั้นมีที่ เซ็นทรัลแอร์พอร์ทด้วยครับ มีทั้งหมด 3โรง แต่ทำได้ไม่ค่อยจะดีนัก ยืนเคารพธงชาติที เห็นหัวคนดูไปโผล่บนจอเต็มเลยครับ แต่ระบบเสียง ( DTS ) ที่นั่นสุดยอดมาก ผมยังจำได้ติดหูจนถึงวันนี้เลยครับ ในตอนนั้น...ค่าบัตรราคาแค่ 25-35 บาท!!!

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2006, 12:17:16 PM »
มีทั้งหมด 3โรง แต่ทำได้ไม่ค่อยจะดีนัก ยืนเคารพธงชาติที เห็นหัวคนดูไปโผล่บนจอเต็มเลยครับ

เคารพเพลงชาติหรือเพลงสรรเสริญคับ  :P
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)