ผู้เขียน หัวข้อ: home cinema  (อ่าน 81943 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuman

Re: home cinema
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2011, 11:09:06 PM »
โจทย์ต่อไป ช่วยด้วย set up ไม่เป็นครับ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2011, 11:12:25 PM »

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2011, 06:36:28 AM »
สิ้นสุดการรอคอย ในที่สุดทีมงาน magnet ก็มาถึง

แค่กระบอกใส่จอก็ใหญ่สะใจแล้ว

เริ่มงาน

เดี๋ยวเดียวก็ประกอบเสร็จ ดูมันง่ายจริงๆ

เริ่มขึงจอ

ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย

เห็นแล้วหายเหนื่อย

ยินดีด้วยครับ  สู้ๆๆๆ 
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2011, 07:15:56 AM »
เย้ ... เย้ ... มี stage ด้วย มีเพื่อนแล้ว  :clap c)
ห้องสวยมาก ๆ เลยครับ  Y] O0

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2011, 10:03:42 AM »

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2011, 10:47:40 PM »
เพื่อนๆที่ตามมาสมทบกัน

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2011, 11:43:38 AM »
 :clap

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2011, 10:35:15 PM »
ติดม่าน ปูพรมเพิ่มบรรยากาศ เข้าไปแล้วแทบไม่อยากออกจากห้องเลย

ตอนปิดม่านดูขรึมดีจัง

พอเปิดม่านก็จะพบกับ Stewart 2:40 133" รอต้อนรับอยู่

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2011, 06:12:36 AM »
ติดม่าน ปูพรมเพิ่มบรรยากาศ เข้าไปแล้วแทบไม่อยากออกจากห้องเลย

ตอนปิดม่านดูขรึมดีจัง

พอเปิดม่านก็จะพบกับ Stewart 2:40 133" รอต้อนรับอยู่

จอใหญ่ดีจังครับดูหนังได้อารมณ์มากเลยครับ O0
ของผมน่ะเดิมกะจะติด133" เหมือนกันแต่ความกว้างห้องไม่พอเลยได้แค่120" เอง K]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2011, 08:45:01 PM »
เลือกอยู่นานกว่าจะถูกใจ ขาตั้ง center

ลำโพง surround ของ mission เป็นแบบ dipole ชอบทรงแบบนี้ครับดูกลมกลืนกับผนังห้องดี

คู่หลังกำลังทดสอบอยู่ว่าจะยึดติดช่วงไหนดี ถ้าติดช่วงที่สายลำโพงออกจากผนังคู่นี้จะห่างกันแค่เมตรดียวอยู่ติดกับชั้นวางเครื่องเลย แต่เขาว่าเป็นสูตร THX  ตอนนี้เลยใช้ขาตั้งให้ห่างกันดูก่อน สูงจากพื้น 170 cm.
ด้านข้างติดสูงจากพื้น 150 cm. ติดตั้งเสร็จเสียที

เจ้าของห้องตัวจริงมาตรวจสอบงาน

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2011, 09:58:17 PM »
iron man 2 มือยังไม่นิ่ง

หนังจาก harddisk  dune

ชอบๆเวลาปิดไฟจะมีแสงที่ดวงตาด้วย

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2011, 10:55:29 PM »
UP ภาพ  เครื่องกรองไฟ MAGNET IRG-600

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2011, 10:18:44 AM »

ชอบอันนี้จังครับ  :clap ซึ้อที่ไหนครับ ใช้ batt หรือต้องเสียบปลั๊กเหรอครับ  :headphone

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2011, 08:21:44 PM »
ซื้อที่ญี่ปุ่นครับใช้ถ่านไฟฉาย AAA 3 ก้อน มีเซ็นเซอร์บนเขา ตอนปิดไฟห้องจะมีแสงสว่าง 30 วินาที

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2011, 10:20:46 PM »
ซื้อที่ญี่ปุ่นครับใช้ถ่านไฟฉาย AAA 3 ก้อน มีเซ็นเซอร์บนเขา ตอนปิดไฟห้องจะมีแสงสว่าง 30 วินาที

ชอบเหมือนกันเลย อยากได้  Y]

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2011, 01:23:24 AM »
แอะแอะแอะ สวัดดีครับพี่ตู่และพี่สาวติสท์ด้วยครับ
จะโดนไหมเนี่ยเรา...

อาทิตย์หน้าว่างวันไหนครับพี่ตู่แมนแฮนซั่ม
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2011, 10:57:36 PM »
นัดได้เลยครับคุณ M.lex ขอเป็นวันอาทิตย์แล้วกัน

ออฟไลน์ TOM+

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2011, 12:00:54 AM »

เท่ห์มากครับ อยากได้มาไว้ในห้องมั่ง   :clap

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2011, 08:11:01 AM »

เท่ห์มากครับ อยากได้มาไว้ในห้องมั่ง   :clap
นั่นน่ะซี ม่ายรู้ว่าฮ่องกงมีหรือเปล่า

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2011, 10:04:41 AM »
ที่ฮ่องกงเคยใปเดินร้านย่านม่องก๊กไม่เคยเห็นนะครับ
ร้านที่ซื้อที่ญี่ปุ่นก็เป็นร้านขายของเด็กเล่นธรรมดาที่โอซาก้า
 พี่ใหญ่ไปญี่ปุ่นกับสิงคโ่ปร์มาไม่เจอบ้างหรือครับ
 :yahoo

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2011, 02:05:23 PM »
ยินดีด้วยนะครับคุณตู่ ในที่สุดก็แฮบปี้ ทั้งภาพและเสียง
ไว้มีโอกาศขอไปชมภาพและขอฟังประสิทธิภาพเสียงของยามาฮ่า3067 แบบจะจะซักครั้งนึงครับ
เนื่องจากทราบมาว่าห้องนี้ได้โปรมือวางอันดับ1
ผู้ที่มีความรู้ความชำนาญเฉพาะด้านของทางYAMAHA ตัวจริงเสียงจริง มาช่วยปรับเซ็ทให้เลยนะนั่น
O0

ออฟไลน์ teerapong_ong

• มาฟังเพลงกัน ดีก่า... ฮ้าว.....
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2011, 10:39:17 PM »
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับที่วางโปรเจ็คเตอร์ หน่อยครับ ว่าหาซื้อที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ  :)

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2011, 03:51:31 PM »
ยินดีต้อนรับทุกเมื่อครับคุณกบ รอกลางๆเดือนโซฟาปรับไฟฟ้าจะมาส่งหนังเรื่องไหนไม่สนุกมีหวังได้หลับคาโซฟาแน่ๆ :yahoo :kicking

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2011, 05:11:00 PM »
ที่ฮ่องกงเคยใปเดินร้านย่านม่องก๊กไม่เคยเห็นนะครับ
ร้านที่ซื้อที่ญี่ปุ่นก็เป็นร้านขายของเด็กเล่นธรรมดาที่โอซาก้า
 พี่ใหญ่ไปญี่ปุ่นกับสิงคโ่ปร์มาไม่เจอบ้างหรือครับ
 :yahoo

ไม่เคยเห็นเลยครับ  แต่เดี๋ญวให้เพื่อนญี่ปุ่นจัดให้ดีกว่า แถวโอซาก้าเหรอครับ  :headphone

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2011, 06:38:28 PM »
ครับที่โอซาก้า เป็นร้านของเล่นธรรมดาทั่วไป

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2011, 08:24:15 PM »
ชั้นวาง projector แบบของผมที่ home pro ก็มีขายครับประมาณ 1,000 กว่าๆ ชั้นวางแป็นไม้ แต่วันก่อนเห็นในงาน home show ที่ศูนย์สิริกิตต์ แบบเดียวกันแต่เป็นเหล็กทั้งหมดแข็งแรงงานสวยมาก 3,000
เล็งๆไว้อยู่เทมือนกัน :wiggle

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2011, 08:02:03 PM »
ในที่สุดหลังจากเลือกมาหลายยี่ห้อก็มาลงตัวที่ YAMAHA 3067 ไปลองฟังมาหลายที่ก็ยังไม่ประทับใจ ในงาน BAV เห็นมี ONKYO ลดราคา จาก 90,000 เหลือแค่ 40,000 น่าสนน่าสนแต่คิดว่าถ้าเน้นดูหนัง 90% YAMAHA 3067 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด

ตอนซื้อบอกจะมี PC YAMAHA มา setup ให้ แต่วันมาส่งจริงกลับมีแต่คนขับรถกับคนยกของมาแค่ 2 คน บอกว่า PC YAMAHA ไม่ว่างมา ถึง SETUP ไม่เป็นแต่ผมต่อสายลำโพงให้ได้นะครับ
เออขอบใจ !!! นัดบ่ายโมงมาบ่าย3 แถมยังมี TV LCD ต้องไปส่งลูกค้ารายอื่นอีก 3 ราย นิมนต์เถอะครับพี่เรื่องแค่นี้ผมทำเองน่าจะดีกว่าอย่างน้อยถ้าต่อสายผิดพลาดมาจะได้ภูมิใจว่าพังคามือตนเอง

ในที่สุดก็ต่อเสร็จจนได้แต่เสียงที่ได้ผมว่าไม่แตกต่างจาก DENON ตัวเก่าที่ใช้อยู่เท่าไหร่เลย ตัวเก่าแค่ DTS 5.1 แต่ตัวนี้มัน TRUEHD 7.1 นะเฟ้ย ทำไงดีสงสัยต้องหาคนมา SETUP

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2011, 07:58:14 PM »
โทรไปหา PC yamaha ร้านที่ซื้อ น้องเขาบอกว่าผม setup ไม่เก่งครับ ว่าแล้วก็แนะนำเพื่อนที่เป็น PC YAMAHA อีกร้านหนึ่งให้บอกว่าคนนี้ setup เก่ง ตอนแรกน้องเขาบอกว่าค่าตัว SETUP 4,000บาทแต่ตอนหลังบอกลดได้ครับ OK ยอมจ่ายค่าตัว 3067 ไปกว่าครึ่งแสนเสียอีก 2-3,000 ok ลุย น้องเขาขอมาดูหน้างานก่อน ไม่ถึงครึ่ง ชม. ก็มาถึง หลังจากผ่านไปพักใหญ่น้องเขาบอกว่า พี่ก็ SETUP ไว้หมดแล้วนี่ครับ  ผมถามเขาว่ารุ่นนี้มีไมค์สำหรับทำ AUTO SETUP ช่วยทำให้หน่อย ได้รับคำตอบว่า ไม่ได้เรื่องหรอกครับสู้ manual ไม่ได้ ผมขาย YAMAHA มาตั้งนาน ยังไม่เคยใช้เลย (อ้าวแล้วโรงงานเขาจะผลิตมาทำหอยอะไรละว๊ะหรือมันทำไม่เป็นมากกว่า) ปัญหาอีกอย่างหนึ่งคือเวลา ใช้ program DSP หรือ 3D เสียงจะออกแค่ 5.1 ถ้าปรับให้ออก 7.1 ก็จะไม่สามารถใช้ program DSP หรือ 3D ได้ ก่อนซื้อผมได้ศึกษามาพอสมควรว่าทำได้ แต่น้องเขาก็ตอบได้ประทับใจว่า  YAMAHA ไม่อนุญาตให้ใช้ program ซ้อนกันหลายชั้นพี่ต้องเลือกเอาว่าจะใช้ 7.1 หรือ program DSP หรือ 3D เลือกได้อยางเดียวพี่จะเอาทุกอย่างไม่ได้ YAMAHA รุ่นก่อนหน้าที่ผมขายอยู่ก็เป็นอย่างนี้เหมือนกันครับ จากนั้นเขาก็เอาแผ่น CD เพลงที่เตรียมมา เปิดลองเพลงอยู่ซักพักแล้วก็หันมาบอกว่าลำโพงพี่เสียงก็ดีแล้วนี่ครับ ก่อนลากลับ
 สรุปแล้ว น้องเขาไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมเลย นอกจากขยับลำโพงคู่หน้าให้เอียงเข้าหากัน บอกว่าเสียงจะดีขึ้น (จริงเปล่าวะ) เฮ้อ! งงส์กับมันจริงๆตอนแรกเรียกค่าตัวซะแพง มาถึงจริงๆทำอะไรไม่ได้เลยความรู้เรื่อง
product ก็แย่ สรุปเลยให้ค่าน้ำมันรถไป 500

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2011, 10:44:05 AM »
รู้สึกผิดหวังจริงๆกับเสียงที่ได้ มันน่าจะดีกว่านี้ตอนแรกกะว่าจะขายทิ้งยอมขาดทุนมันไปเลย แล้วไปเล่นค่ายอื่น ก่อนซื้อก็ว่าเลือกถูกค่ายแล้วนะ
ผมเลยโทรเข้าไปสอบถามที่ YAMAHA สำนักงานใหญ่ ได้ความว่าสามารถใช้ทุก โปรแกรมร่วมกันได้ ผมเลยตระเวนฟังตามโชว์รูมต่างๆแต่ทุกๆที่ไม่มีใครต่อ ลำโพง 7.1 เลยมีแต่ 5.1 แม้แต่ที่ สำนักงานใหญ่เขาบอกว่าทำได้แต่ไม่เคยต่อ 7.1 แล้วใช้ โปรแกรม DSP 3D เขาบอกให้ผมยกเครื่องมาที่สำนักงานใหญ่จะเช็คให้ ผมบอกไม่ไหวมั้ง เขาเลยสอนให้ผม reset เครื่องใหม่ทางโทรศัพท์ แต่ก็เหมือนเดิม
 ถ้าทำไม่ได้แสดงว่าเครื่องน่าจะมีปัญหา ทาง YAMAHA เลยให้ร้านที่ผมซื้อมานำเครื่องมาเปลี่ยนให้ใหม่ แต่ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาที่ setup มากกว่าเครื่องเกิดยกมาเปลี่ยนแล้วยังเหมือนเดิมจะทำไง
ผมเลยไปที่โชว์รูมที่น้องคนที่มา setup ให้ผมทำงานอยู่ แล้วขอให้เขาต่อ 3067 แบบ 7.1 ให้ที ใช้เวลาพอสมควรเพราะที่ร้านไม่ได้ setup แบบ 7.1 เอาไว้ สุดท้ายพอต่อเสร็จ  "โป๊ะเช๊ะ"
เสียงมาครบทุกอย่าง 7.1 DSP 3D program ต่างๆใช้ได้ครบ มิติเสียงดีมาก น้องเขาทำท่างงมาก ว่าทำได้ด้วยเหรอ แล้วก็ฟันธงว่าเครื่องผมมีปัญหาแน่นอน เพราะเขาเข้าไป ตั้งค่า  setup เหมือนกันทุกอย่าง
ทีนี้ผมเลยมั่นใจว่าเครื่องน่าจะโอเค (มึงนั่นแหละที่น่าจะมีปัญหาไอ้กร๊วก) ผมเลยโทรไป YAMAHA ว่าผมมั่นใจว่าเครื่อง ok ขอให้เขาช่วยมา setup ที่บ้านให้ที

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2011, 10:51:28 AM »
ถ้าตามร้านอย่างเช่นในห้างเช่นpower buy. หรือpower mall ก็แบบนี้แหละครับคนนขายเขามีหน้าที่ขายไม่ใช่นักเล่น. Set up ก็ทำตามmanual ได้ก็นับว่าใช้ได้แล้ว

แต่ถ้าต้องการคนที่เก่งset up จริงๆก็ต้องจ่ายค่าวิชากันหน่อยอ่ะครับ อย่าไปเสียดายเลยครับ ให้เซียนมาsetให้ดีกว่า. ผมว่าคุ้มนะ :bye1

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2011, 11:19:22 AM »
รู้สึกผิดหวังจริงๆกับเสียงที่ได้ มันน่าจะดีกว่านี้ตอนแรกกะว่าจะขายทิ้งยอมขาดทุนมันไปเลย แล้วไปเล่นค่ายอื่น ก่อนซื้อก็ว่าเลือกถูกค่ายแล้วนะ
ผมเลยโทรเข้าไปสอบถามที่ YAMAHA สำนักงานใหญ่ ได้ความว่าสามารถใช้ทุก โปรแกรมร่วมกันได้ ผมเลยตระเวนฟังตามโชว์รูมต่างๆแต่ทุกๆที่ไม่มีใครต่อ ลำโพง 7.1 เลยมีแต่ 5.1 แม้แต่ที่ สำนักงานใหญ่เขาบอกว่าทำได้แต่ไม่เคยต่อ 7.1 แล้วใช้ โปรแกรม DSP 3D เขาบอกให้ผมยกเครื่องมาที่สำนักงานใหญ่จะเช็คให้ ผมบอกไม่ไหวมั้ง เขาเลยสอนให้ผม reset เครื่องใหม่ทางโทรศัพท์ แต่ก็เหมือนเดิม
 ถ้าทำไม่ได้แสดงว่าเครื่องน่าจะมีปัญหา ทาง YAMAHA เลยให้ร้านที่ผมซื้อมานำเครื่องมาเปลี่ยนให้ใหม่ แต่ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาที่ setup มากกว่าเครื่องเกิดยกมาเปลี่ยนแล้วยังเหมือนเดิมจะทำไง
ผมเลยไปที่โชว์รูมที่น้องคนที่มา setup ให้ผมทำงานอยู่ แล้วขอให้เขาต่อ 3067 แบบ 7.1 ให้ที ใช้เวลาพอสมควรเพราะที่ร้านไม่ได้ setup แบบ 7.1 เอาไว้ สุดท้ายพอต่อเสร็จ  "โป๊ะเช๊ะ"
เสียงมาครบทุกอย่าง 7.1 DSP 3D program ต่างๆใช้ได้ครบ มิติเสียงดีมาก น้องเขาทำท่างงมาก ว่าทำได้ด้วยเหรอ แล้วก็ฟันธงว่าเครื่องผมมีปัญหาแน่นอน เพราะเขาเข้าไป ตั้งค่า  setup เหมือนกันทุกอย่าง
ทีนี้ผมเลยมั่นใจว่าเครื่องน่าจะโอเค (มึงนั่นแหละที่น่าจะมีปัญหาไอ้กร๊วก) ผมเลยโทรไป YAMAHA ว่าผมมั่นใจว่าเครื่อง ok ขอให้เขาช่วยมา setup ที่บ้านให้ที

เดี๋ยวจัดให้ครับพี่ตู่ ไปทำธุระสัก7วัน วันที่ 20 ไปทำให้ครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2011, 08:30:52 PM »
ขอบคุณครับ หมอนพ อันที่จริงน้องที่มา setup ให้ผมคนแรกก็เรียกค่าตัวมาไม่เบาทีเดียว แถมร้านที่เขาประจำอยู่ก็เป็นร้านเครื่องเสียงระดับ HI-END ทีมีสาขาอยู่มากมาย ทุกคนรู้จักหมดละครับ แต่อย่าเอ่ยชื่อเลย
ร้านเขาจะเสียเปล่าๆ

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:04:19 PM »
คูณตี๋จาก yamaha ใจดียอมมาSETUP ให้ทั้งที่คิวเต็มเหยียด แค่มาปรับ set ค่าลำโพง ปรากฏว่า DSP ของ YAMAHA ก็เริ่มแผลงฤทธิ์ ทุก โปรแกรมใช้งานได้หมดไม่มีติดขัด หลังจากนั้นจึงใช้ program auto setup
ใช้ไมค์ที่ให้มากันเครื่อง SETUP หลังจาก SETUP เสร็จ เมื่อเข้าโหมดโปรแกรมตรวจเช็คความถูกต้อง ไม่น่าเชื่อ ไอ้เจ้า 3067 มันบอกว่าลำโพง 2ตัว คู่หน้า และลำโพง back surround ขวา ของผม ต่อสลับเฟดอยู่ พอเช็คสายลำโพงก็ต่อถูกต้องทุกอย่างไม่มีผิด คุณตี๋บอกว่าบางครั้งลำโพงจากโรงงานต่อสลับเฟดก็เคยเจออยู่เหมือนกัน !!!! โอ้แม่เจ้า!!!! แล้วปุทุชน คนธรรมดา อย่างข้าน้อยจะไปรู้ได้อย่างไรเล่า แถมไอ้น้องคนที่มาSETUP
ให้ทีแรกมันยังออกปากชมว่าลำโพงเสียงดี ไม่รู้มันใช้กระดูกหูส่วนไหนฟัง ถึงตอนนี้เลยใช้วิธีสลับสายหลังลำโพงเอา เสียงที่ออกมาต่างกันลิบลับกับตอนแรก เสียงcenter ลอยออกมาเด่นชัดอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
คุณตี๋ฟังอยู่สักพักก็บอกว่าเสียงยังไม่ค่อยดีขอเช็ค firmware ก่อนน่าจะเป็นรุ่นเก่า ผมบอกไม่น่าน๊ะเครื่องเพิ่งจะซื้อมาแค่อาทิตย์เดียวเก่าแล้วเหรอ ปรากฏว่า BINGO เครื่องผม version 2.7 แต่ปัจจุบัน version 3.1
เพิ่ง update ตอนช่วงผมซื้อพอดี  แป่วววว  ..... คูณตี๋บอกไม่เป็นไรว่าแล้วก็เอา notebook มาโหลดใส่ flash driveผมบอกว่า flash drive ของผมมีข้อมูลเต็มไปหมดคุณตี่ว่าไม่เป็นไร ว่าแล้วก็จัดการเสียบเข้า เจ้า 3067 ไม่น่าเชื่อ มันหาอยู่สักพักก่อน update ตัวเองเป็น version 3.1 ว๊าว.......นี่มันเครื่องเสียงหรือคอมพิวเตอร์กันแน่ว๊ะ
ตอนนี้เสียงที่ได้ happy สุดๆอย่างนี้สิค่อยสมราคาหน่อย แต่ปัญหายังมีอยู่ที่เสียง center ยังอยู่ที่ลำโพงไม่ลอยมาอยู่ที่กลางจอ คุณตี๋แนะนำว่า YAMAHA รุ่นนี้สามารถต่อลำโพงได้ 9.2 ถ้าต่อลำโพง front height speakers คู่หน้าอีก 2 ตัว จะสามารถยกเสียง center ขึ้นมาอยู่กลางจอได้
แต่ตอนนี้ขอยก ลำโพงcenter ขึ้นมาอยู่บนเวทีก่อนละกัน ถึงเสียงยังไม่ขึ้นกลางจอแต่ก็ ok ขึ้นมากเลยครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 06:18:43 AM »
ใครมีปัญหา setup Yamaha ลองปรึกษาคุณตี๋ดูได้นะครับน่าจะเป็นคนที่เข้าใจและรู้ระบบของเครื่องเสียง Yamaha
ได้ดีที่สุดแล้วล่ะ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 07:18:49 PM »
วันอาทิตย์นี้ M.lex จะเข้ามาปรับ acoustic ของห้องและจะ setupเสียงเพิ่มเติมให้  เห็นบอกว่าเรื่องเสียง center ถ้าปรับค่า distance ให้ดีก็จะยกเสียงพูดให้อยู่กลางจอได้

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 08:44:49 PM »
ระหว่างรอเปลียนระบบเสียงเปลี่ยนโซฟาไปก่อนละกัน ทีแรกชอบของยี่ห้อ scandinavian มาก หนังนุ่มนั่งสบายระบบปรับไฟฟ้าสุดยอด แต่ติดตรงที่ 2 ที่นั่ง 120,000 ถ้า 5 ที่นั่งก็ ??????? โอย ปวดหัว เดินหายี่ห้ออื่นอยู่นานส่วนใหญ่ไม่ผ่านเพราะระบบฟ้าปรับช้ามากๆ ไม่ทันใจเหมือนของ ยี่ห้อ scandinavian จนในที่สุดก็มาเจอ

หลังจากตกลงราคากับพนักงานขายเรียบร้อยวันต่อมาได้โทรคุณกับคุณอภิชัย ได้คำตอบว่าทำไมพนักงานขายถูกจังถ้าเป็นตัวเขาขายคงให้ราคานี้ไม่ได้ วันต่อมาผมไปเจอที่งาน HOME SHOW เจอตัวเป็นๆคุณอภิชัย พอดี ยังกลัวแกจะขึ้นราคา เลยตกลงสั่งจองวันนั้นเลย 5 ที่นั่ง ปรับไฟฟ้า ไม่รู้คุยกันยังไงพี่แกลดให้ผมอีก 10% งงกับพี่คนนี้จริงๆ ขอบคุณมากครับพี่  ใจกว้างเป็นทะเลจริงๆ (ทะเลใหญ่กว่าแม่น้ำนะครับ อิอิ )
ขอให้ขายได้เป็นเททิ้ง เอ้ย เทน้ำเทท่านะครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 09:01:31 PM »
หลังจากรอคอยมา 45 วัน วัดนัดส่งตัวก็มาถึง ช่างมาตรงเวลามากๆ 9:00 น. ก็มาถึง ผมต่างหากที่ยังไม่ถึง

เห็นขนมาเต็มรถนึกว่าหลายเจ้า ตายของผมหมดเลยหรือนี่ทำไมมันเยอะจัง

กองจนไม่มีที่วางเลย

เห็นเต็มรถเหลืออยู่ชิ้นเดียวของเจ้าอื่น 1 ที่นั่ง

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 11:11:10 PM »
เห็นเต็มรถเหลืออยู่ชิ้นเดียวของเจ้าอื่น 1 ที่นั่ง

เริ่มขนขึ้นบ้านมีมาแค่ 2 คน หนุ่มน้อยทั้งคู่

กว่าจะขนเข้าห้องได้ก็ต้องขนโซฟาเก่าออกไปก่อนเล่นเอาช่างบ่นเชียว รู้งี้พามาอีกสองคนก็ดี

ทยอยเข้ามาทีละชิ้น

เริ่มเต็มห้อง ทั้งหมด 12 ชิ้น

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2011, 12:24:09 AM »
ยกด้วยประกอบด้วยพอได้ 3 ที่นั่งก็เริ่มทรุด

หมดแรง ม่ายไหวขอพักก่อนครับ

พอเริ่มมีแรงก็ลุยต่อ เอ้าฮุย เริ่มประกอบตัวที่ 4

เกือบเสร็จแล้วเหลืออีกตัว

ลุ้นประกอบตัวสุดท้าย

เชื่อมต่อระบบไฟฟ้า

ทำความสะอาดขั้นตอนสุดท้าย

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2011, 09:49:27 AM »
เช็คระบบไฟฟ้าทำงานได้ลื่นไหลดีมากไม่มีสะดุด

มีรีโมทบังคับกลไกลไฟฟ้าอยู่ข้างตัว
ที่เท้าแขนสามารถเปิดออกเป็นที่เก็บของได้ เด็กๆบอกว่านึกว่าเอาไว้ใส่ popcorn

ตัวริมสวิทช์บังคับไฟฟ้าจะอยู่ด้านข้าง

บรรดาผู้เชี่ยวชาญเข้าร่วมทำการทดสอบ

ทุกท่านลงความเห็นว่า สู๊ดยอดดดดดดดดดดด............

งานนี้ scandinavian ชิดซ้าย  La-Z-Boy ชิดขวา สังเกตุท่านังเฮียป๋ามากๆ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2011, 10:25:35 AM »
ยินดีด้วยครับ O0

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2011, 01:35:25 PM »
ขอบคุณครับ หมอนพ ว่างๆมีโอกาศจะขอไปเยี่ยมชมห้องที่ แสนสุข hifi บ้างนะครับ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2011, 09:04:35 PM »
ยินดีด้วยกับเก้าอี้ชุดใหม่ครับ 5 ที่นั่ง ชอบครับ 

คุณอภิชัยฯ มิวสิคฟอร์ยู เมื่อก่อนขายเครื่องเสียงอย่างเดียว ทำท่าไม่ค่อยดี พอมาเปลี่ยนทำเฟอร์นิเจอร์ดูหนังโฮมเธียร์เตอร์ กลับขายดีกว่าเดิมมาก มากจนบอกว่าดีกว่าขายเครื่องเสียงเยอะเลย ได้ข่าวว่าช่วงนี้ชุดเก้าอี้โซฟาของเขาขายดีจริงๆ ครับ  O0

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2011, 09:13:18 PM »
ชุดโซฟาสวยมากครับ น่าสนใจ ซื้อได้ที่ไหนครับ  O0 O0 O0

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2011, 09:05:04 AM »
คุณอภิชัย มิวสิคฟอร์ยู ก็ยังขายเครื่องเสียงอยู่นะครับเห็นลงโฆษณาใน thaidvd.net อยู่ทุกวันผมว่าจะโทรไปจอง PANASONIC AE 7000 อยู่เหมือนกัน
ผมชอบพี่เขาชอบขายแบบเสี่ยสั่งลุยใจถึงดี
นี่ก็กำลังเล็งๆลำโพง DALI อยู่เหมือนกันไม่ทราบว่าดีไหมครับเน้นดูหนังคู่กับ YAMAHA 3067 หรือมีตัวอื่นที่คู่กันได้ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Otis

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2011, 09:24:19 AM »
โอ้ ห้องสวยดี จอใหญ่ เหมือนเป็นโรงหนังเลยครับ
ถ้าได้ มือ Setup ดีๆ มาจัดตำแหน่งลำโพง กับใช้ เรดิโอเชร็ค วัดค่าชดเชยเสียง แล้วตั้ง ดิสแทน
ผมว่าไปอีกไกลเลยครับ ยิ่งจ้างพีเล็กตั้งค่าให้อีก คราวนี้ ยามาฮ่า บินเลย

ผมเองเมื่อก่อน ไม่ได้ใช้ เรดิโอเชร็ค ใช้แบบAuto  ผมว่าเสียงมันห่วยๆ แค่ตั้งเสียงจากเรดิโอเชร็ค รู้สึกว่า เสียงมัน 1/2 ห้อง เซอราวทำงานดีขึ้น
โอบล้อมดีครับ

จ้างพี่เล็กไปแล้ว คราวนี้เสียงคงเปลี่ยนอีกเยอะเลย รอ Update ครับผม

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2011, 09:59:29 AM »
คุณ beer99 ครับ ร้านมิวสิคฟอร์ยู อยู่ชั้น 3 ซีคอน แต่ผมว่าถ้าคุณ beer99 สนใจลองไปเดินตามงาน Home show ที่เมืองทอง หรือศูนย์สิริกิตต์ ดีกว่า เพราะหลังๆเห็นแกออกทุกงาน ชื่อร้าน โซฟานั่งสบาย นั่งสบายสมชื่อจริงๆ มีลุงคนหนึ่งเป็นพนักงานขายจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร แต่ต่อรองได้คนนี้ก็ลดแหลกเหมือนกัน ที่ ซีคอน ขายแพงกว่าไม่ลดด้วย
หากใครกำลังจะซื้อโซฟาแบบนี้ เจ้านี้คือคำตอบสุดท้าย ผมทำการบ้านมาเยอะ เชื่อผมเต๊อะ................

ออฟไลน์ dektubkob

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2011, 10:42:50 AM »
สวัสดีครับ พี่ ผมขอ เบอร์ ร้าน โซฟานั่งสบาย ที่พี่บอกหน่อย สิครับ ได้ คุณลุง ยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณครับ :victory

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2011, 06:56:02 PM »
Sofa น่านั่งมากครับ ตัวกลางเดี่ยวด้วยอ่ะ เจ๋งๆๆครับ ...  Y]  O0 O0

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2011, 07:55:40 AM »
คูณ dektubkob เบอร์ที่ร้านกับเบอร์คุณลุงผมไม่มี มีแต่เบอร์คุณอภิชัย 086-072-2992
บอกไปเลยครับว่าผมแนะนำมา
แกจะบอกคุณว่า  ใครว๊ะไม่รู้จัก  555555555
ขอให้มีความสุขกับโซฟาใหม่นะครับ

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2011, 10:18:53 PM »
คูณ dektubkob เบอร์ที่ร้านกับเบอร์คุณลุงผมไม่มี มีแต่เบอร์คุณอภิชัย 086-072-2992
บอกไปเลยครับว่าผมแนะนำมา
แกจะบอกคุณว่า  ใครว๊ะไม่รู้จัก  555555555
ขอให้มีความสุขกับโซฟาใหม่นะครับ

น่าสนใจมากครับ  O0

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 07:55:56 AM »
ไม่ได้ตามข่าว    เสร็จแล้วหรือครับ   สู้ๆๆๆๆ
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 10:32:38 PM »
เสาร์-อาหิตย์ที่ผ่านมาดูหนังไป 4 เรื่อง หลับคาโซฟาไป 3-4 ครั้ง มาตกใจตื่นตอนเสียงยิงปืนกับเสียงระเบิด ไม่รู้โซฟานั่งสบายเกินไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 11:12:32 PM »
เสาร์-อาหิตย์ที่ผ่านมาดูหนังไป 4 เรื่อง หลับคาโซฟาไป 3-4 ครั้ง มาตกใจตื่นตอนเสียงยิงปืนกับเสียงระเบิด ไม่รู้โซฟานั่งสบายเกินไปหรือเปล่า

โซฟาชุดนี้สวยน่านั่งจริง ๆ ครับ ...  Y] O0

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 11:15:50 AM »
คุณ nuummie ครับผมตอบเรื่องราคาไปแล้วไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่าถ้าไม่ได้
โทรมาสอบถามได้ครับ 081-484-0444
 :D :D :D

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 11:51:59 AM »

โซฟาชุดนี้สวยน่านั่งจริง ๆ ครับ ...  Y] O0

ขอบคุณครับ คุณ cinemania

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 08:38:11 PM »
คู่หูคู่ใหม่ที่สั่งเข้ามาเพิ่ม ตอนนี้กำลัง BURN ไว้รอต้อนรับ AE 7000 ตัวใหม่

ออฟไลน์ dektubkob

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2011, 11:35:30 AM »
ขอบคุณครับพี่  สั่ง โอนมัดจำเรียบร้อย สร้างบ้านรอโซฟาต่อก่อนครับ :-*

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2011, 08:33:39 PM »
วันนี้ยืนอยู่หน้าบ้านกำลังเล็งดูว่าน้ำจะท่วมหรือเปล่าอยู่ดีๆ คุณ M.lex ก็มาบีบแตรใส่หน้าบ้านเลยขอตัวขอแรงให้ช่วยย้ายตู้เย็นจาก ชั้น 1 ขึ้นบนชั้น 2
ซะเลย จากนั้นก็พาเข้าห้อง home ให้ setup เสียงให้อีก หลังจากปลุกปล้ำกับ yamaha 3067 อยู่สักพัก ปรากฏว่า set คนละแบบกับช่าง yamaha เลย
ขอลองฟังดูสักพักจะมาบอกว่าเสียงเป็นอย่างไร
M.lex บอกว่าต้องมาset อีกครั้งพร้อมอุปกรณ์ใช้เวลาราว 2-3 ชั่วโมง
แล้วอย่าลืมมา เด้อ................

ขอบคุณมากๆเลยครับ ...ป่านนี้คงคิดได้ว่ากูไม่น่าบีบแตรทักมันเลย

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2011, 11:28:15 AM »
หลังจากที่ M.lex มาปรับจูนเสียงให้โดยแนะนำให้ฟังแบบ straight โดยไม่ผ่าน โปรแกรม DSP ของ yamaha ปรากฎว่าเสียงมีพลังกว่าเดิม center เด่นชัดขึ้น แต่ผมว่า รายละเอียดของ surroundการโอบล้อมหายไปค่อนข้างมาก ตอนนี้เลยต้องกลับมาฟังแบบเก่าคือใช้ โปรแกรม DSP 3D เหมือนเดิม เพราะผมชอบฟังแบบเน้นรายละเอียดมากกว่า สงสัยต้องให้มาsetใหม่ ช่วงนี้รอลุ้นน้ำท่วมอยู่ แถวบ้านน้ำยังไม่มา รถก็ไม่มีใช้แล้วเลยอยู่บ้านดูหนังทุกวัน หนัง HD เจ้าที่เคยสั่งอัดประจำก็โดนน้ำท่วมซะ เลยไม่มีหนังใหม่ดูเลย ใครมีที่รับอัดหนัง HD ช่วยแนะนำด้วยครับ