ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ IEC inlet 2 ขา และ 3 ขา  (อ่าน 5335 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนดง

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ IEC inlet 2 ขา และ 3 ขา
« เมื่อ: 09 กันยายน, 2010, 01:33:38 PM »

การที่เราเอา IEC inlet 3 ขา มาโมใส่แทน 2 ขา อันเดิม จะมีผลดีผลเสียข้างเคียงอย่างไรบ้างครับ?

Arcam ใน Series เดียวกัน IEC inlet มีทั้ง 2 ขา และ 3 ขา ตามรูป

AV888 + P777

ออฟไลน์ nammm

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ IEC inlet 2 ขา และ 3 ขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กันยายน, 2010, 09:56:00 AM »
ผมก้อคิดไม่ตกมานานนะครับ ซื้อแอมป์มามี 2ขา พอเปลี่ยน3 ขาเดินสายกราวด์เพิ่มตัวถังเครื่อง.....ความรู้สึกแรกเลยคือรู้สึกว่าเสียงมันไม่ค่อยเปิด ขาดพลัง...ก้อเลยใช้3 ขานั้นละครับ แต่ไม่เดินกราวด์.....รู้สึกชอบแบบไม่เดินกราวด์มากกว่าน่ะครับ...ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า .....แต่ความรู้สึกมันชอบแบบไม่เดินกราวด์ ว่างๆเดวลองเอาสายกราวด์ไปเดินใหม่ว่ายังรู้สึกแบบเดิมหรือไม่ อิอิ

ออฟไลน์ Dr.Bear

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ IEC inlet 2 ขา และ 3 ขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กันยายน, 2010, 12:03:14 PM »
บางคนไปโมมาให้มีกราวด์ถึงกับมีเสียงฮัมเลยก็มีท่านขุน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน, 2010, 02:26:44 PM »

เครื่องเสียงที่ซื้อมา มีแต่แบบ 2 ขา เกือบทั้งหมดเลย...เวลาเสียบสายAC แล้วรู้สึกมันไม่ค่อยแน่น อยากเปลี่ยนเป็นแบบ 3 ขา และต่อกราวด์ด้วยแต่ก็กลัวผลข้างเคียง

เลยอยากถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า "ถ้าเปลี่ยน IEC inlet เป็นแบบ 3 ขา แล้ว ควรต่อกราวด์กับตัวถังเครื่องใหม?"

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กันยายน, 2010, 02:51:54 PM »
ถ้าเดิม ๆ ที่ซื้อมาไม่ได้ต่อผมก็ไม่ต่อครับ  กลัว groud loop  ลองต่อดูก็ได้นี่ครับ  ไม่ชอบก็เปิดฝาเครื่องแล้วตัดทิ้งเสีย

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กันยายน, 2010, 11:27:52 PM »
ผมว่าถ้าเขามาสอง ก็ใช้แบบสองเหอะครับ จะได้ไม่ต้องมาแก็ปัญหาเสียงฮัม ผมโดนมาแล้ว ครับ ตามปกติ ใน system    ground แค่ ชิ้นเดียวเท่านั้นพอครับ เพราะเวลา ต่อสาย interconnect แล้วทุกชิ้นถือว่าเป็น system เดียวกัน ไม่ต้องกราวด์ ซ้ำซ้อน อันเป็นที่มาของground loop ฮัมแหลก เลยครับ ต้องมาตามเช็คทีละจุด

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กันยายน, 2010, 10:33:49 AM »
หากมองเรื่องความแข็งแรง   เห็นด้วยครับ  ใช้สามขา  แต่ขากราวนด์ไม่ต้องต่อ  จะช่วยได้แยะทีเดียว
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ wettee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กันยายน, 2010, 11:20:34 AM »
ถ้าอยากทกสอบก็ลองวิธีของพี่หมอดูก็ได้ครับ เป็นประสบการณ์ไปในตัวครับ 0)]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กันยายน, 2010, 11:30:54 AM »

ตัดสินใจ จะเอารุ่น 3 ขา มาลองใส่ครับ .......................สองรุ่น สองยี่ห้อข้างล่างนี้ น่าจะใช้ตัวใหนครับ?

VS   

IEGO AC-01-Cu...........................................................FURUTECH FI-10(G)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กันยายน, 2010, 01:18:13 PM »
เคยใช้อยู่แต่ FURUTECH FI-10(G)ยังไม่เคยลอง IEGO AC-01-Cu..เลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 กันยายน, 2010, 05:14:29 PM »
ถ้าเป็น Iego ขอให้เป็นรุ่นเงินตัวท้อปครับ 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กันยายน, 2010, 05:03:46 PM »
ถ้าเป็น Iego ขอให้เป็นรุ่นเงินตัวท้อปครับ 

:cold
 :giveup
 :bowdown 
ขอบคุณครับ ....กระผมเกรงว่ามันจะแพงกว่าเครื่องเสียงที่กระผมใช้อยู่แค๊รบ!  N]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กันยายน, 2010, 08:03:06 PM »
ราคาลดแล้วน่าจะไม่เกินสามพันนะท่านขุน  ลองแล้วจะรู้ว่าขนาดไหน  ผมเองใช้ไปแล้วมากกว่าโหลนึงนะครับและยังหาตัวดีกว่าตัวนี้ไม่เจอด้วย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กันยายน, 2010, 01:31:46 AM »
ราคาลดแล้วน่าจะไม่เกินสามพันนะท่านขุน  ลองแล้วจะรู้ว่าขนาดไหน  ผมเองใช้ไปแล้วมากกว่าโหลนึงนะครับและยังหาตัวดีกว่าตัวนี้ไม่เจอด้วย

ทำให้เราอยากลองไปด้วยเลย ว่างๆต้องลองสักตัว แต่ยังหาเครื่องใส่มิได้เลย ใส่ฟูรูไปซะหมดแล้ว :clap :clap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กันยายน, 2010, 02:20:02 PM »

คุณหมอครับ รุ่นเงิน มันเหมาะกับ พวก Source พวก Pre พวกระบบภาพ  หรือ เหมาะกับ  Power Amp มากกว่ากันครับ?

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กันยายน, 2010, 03:48:46 PM »
ขอตอบว่าใช้ได้กับทุกอย่างแต่ดีกับแต่ละอย่างมากน้อยอาจไม่เท่ากัน  กับพวกระบบภาพนี่สุดยอดแน่นอน  กับระบบเสียงก็แล้วแต่ว่าระบบขาดอะไรอยากได้อะไรเพิ่ม 
สำหรับตัวผมเองใส่กับทุกอย่างยกเว้น power amp ยังไม่ได้ลอง  ไม่ใช่ว่ามันจะไม่ดีแต่เพราะ power amp นี่มันเปลี่ยนโคตรยากเลยเจ้า Threshold เนี่ย เลยยังไม่ได้ลองอันเดียว  นอกนั้นเปลี่ยนหมดแล้วครับ