ผู้เขียน หัวข้อ: AV receiver ตัวไหนดีครับ ใช้กับ Energy Take 5.2  (อ่าน 1950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
AV receiver ตัวไหนดีครับ ใช้กับ Energy Take 5.2
« เมื่อ: 28 กันยายน, 2010, 09:32:44 AM »
ดูหนังทั่วๆไป + concert เช่น Yanni , Celine Dion เน้น concert มากกว่า
ไม่ชอบเสียงจัดมาก มีชุดฟังเพลงแยกออกไปต่างหากอยู่แล้ว
ห้องค่อนข้างเล็ก ประมาณ 3*5 ม. เลยต้องใช้ลำโพงแบบแขวนผนังครับ

ปัจจุบันใช้
AV receiver : Marantz SR-12S1
BD player : Oppo 83
Speaker : Energy Take 5.2 + sub energy + surround back
Display : Panasonic plasma 50V10TH + dream power

ต่อ BD ตรงเข้า Plasma สำหรับภาพตอนนี้พอใจแล้วครับ

ส่วนเสียง จริงๆแล้วก็ชอบ ถ้าเล่นจาก DVD หรือ BD แต่ให้ Marantz เป็นตัว decode ใช้ Dolby หรือ DTS เสียงที่ได้ก็เข้ากับที่ชอบฟังพอดี แต่ AV เล่น HD audio ไม่ได้
ใช้วิธีต่อ input 7.1 เข้า ผมว่าเสียงสู้ AV decode ไม่ได้

รบกวนสอบถามครับ

1.AV receiver ของ Pioneer เป็นไงมั่งครับ ยังไม่เคยฟังสักที อยู่ ตจว.หาฟังยากด้วย รุ่นประมาณ LX72 -82 ใช้ดูหนัง- concert ดีไหมครับ เข้ากับ energy 5.2 ได้ไหม
2.เทียบกับ Onkyo ประมาณ NR807 - 3007 เป็นอย่างไรบ้างครับ
3.ระหว่าง onkyo กับ pioneer ถ้าใช้ตามความต้องการข้างบน อันไหนน่าจะเหมาะกว่ากันครับ
4.มี AV receiver ตัวไหนที่แนะนำเพิ่มอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

SM911
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Prasert

Re: AV receiver ตัวไหนดีครับ ใช้กับ Energy Take 5.2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2010, 06:09:22 PM »
ถ้าให้เลือกระหว่างสองตัวนั้น ผมคงเลือก Onkyo ครับ หารุ่น 8XX ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ hongkongface

• Total likes: 0
  • อยากกินทีรามิสุ
Re: AV receiver ตัวไหนดีครับ ใช้กับ Energy Take 5.2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2010, 02:45:40 PM »
ถ้าไม่ชอบเสียงจัด ก็ออนเกียวดีแล้วครับ

แต่คอนเสิร์ตแบบมันส์ๆ ผมว่าไพโอเนียร์ฟังสนุกกว่า ^-^
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป