ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามคนรัก nad ครับ ได้เวลาจะปรับปรุงชุดโฮมเธียเตอร์  (อ่าน 1758 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
 ใช้ nad 773 ถ้าจะซื้อ power c272 มาขับคู่หน้า ไม่ทราบว่าคุ้มต่อการลงทุนหรืเปล่าครับ

wakins
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ onkyo

• Freshy

บังเอิญว่าผมมีทั้ง t773 และ c370 ลองเอามาต่อเล่นๆ แล้วได้ก็จะได้เสียงที่มีความละเมียดอีกเล็กน้อย แต่ผมว่าในแง่ฟังเพลงแล้วปัญหาสำคัญก็ยังอยู่ที่ชุด pre ของ 773 ที่อย่างไรก็สู้ภาค pre ใน int amp ไม่ได้ จึงได้ประโยชน์จาก c272 ไม่เต็มศักยภาพ

ถ้าคุณต้องการหวัง upgrade จากการดูหนัง ผมก็ยังคิดว่ามันเห็นผลที่ยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ ส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะ 773 นั้นมีพื้นฐาน (ในแง่พละกำลัง) ที่ดีอยู่แล้ว ถ้าห้องคุณไม่ได้ใหญ่ขนาดห้องประชุมที่ต้องใช้ amp ขับหลายๆ ตัวหรือถ้าลำโพงไม่ขับยากจนเกินไปการ upgrade ดังกล่าวก็ไม่น่าจะให้ผลที่ดีขึ้นเท่าไหร่เมื่อเทียบกับเงินที่จ่ายไป

ถ้าจะ up ทั้งทีผมว่าน่าจะเก็บเงินไปเล่นแบบก้าวกระโดดอีก step ดีกว่าครับ เพราะเล่น 773 ก็ปลายทางของ avr ระดับบ้านๆ แล้ว up อีก step ก็น่าจะมองไปที่ชุดละ 100,000-200,000 หรือถ้ามีงบประมาณแค่นั้น (แต่อยากใช้เงิน) ลองไปแก้เล่นเรื่องห้องหรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวเนื่องดีกว่า