ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาคูณมดเกี่ยวกับแอมป์ Hybrid  (อ่าน 6403 ครั้ง)

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • Super Star
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
ขอปรึกษาคูณมดเกี่ยวกับแอมป์ Hybrid
« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2004, 10:38:34 AM »
ต้องขอรบกวนคุณมด หรือท่านผู้รู้ด้วยครับ

ผมลองประกอบ PowerAmp. Hybrid ตามที่คุณอภินันท์ (มด) เขียนลงในนิตยสาร What Hi-Fi เสร็จสมบูรณ์แล้ว แต่ปรากฏว่ามีเสียงรบกวน (ฮัม) ออกที่ Driver เสียงกลาง หลังจากที่เราเปิดเครื่องทิ้งไว้สักประมาณ 2 นาทีขึ้นไป เปิดตอนแรกไม่มีเสียงรบกวน อยากจะให้มันเงียบมากกว่านี้ไม่ทราบว่าจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ

สำหรับ DIY ผมเองมือใหม่มาก ท่านใดที่ได้ลองทำแอมป์ตัวนี้ ผมขอคำแนะนำด้วยครับ จักขอบคุณ
ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
Re: ขอปรึกษาคูณมดเกี่ยวกับแอมป์ Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2004, 01:27:38 PM »
ขอผมแสดงความเห็นหน่อยนะครับ   อาการฮัมจากที่ผมเคยเจอนะครับส่วนมากเกิดจาก GND. Loop  การลงกราวด์มากกว่า 1 จุด   ส่วนที่สองเกิดจากการเดินสาย Power,จุดใส้หลอด ไม่เรียบร้อย   อาการหลังลองตีเกลียวให้แน่นๆและเดินสายให้ห่างๆสายสัญญานเข้าไว้ครับ   การแก้ประการแรกควรลงกราวด์เพียงจุดเดียวคือหลังภาคRectify นอกนั้นให้ใช้กราวด์วงจรครับ    เช่นขั้ว RCA IN , Speaker Out ก็ควรจะลองกราวด์วงจรด้วยครับไม่ใช่ลงแท่น   ผมก็มือใหม่เหมือนกันลองใช้วิธีนี้แล้วได้ผลคือผมใช้แผ่นทองแดง 2 หน้าทำเป็นGND Plane แทนการลงแท่นที่เป็น Acrylic ก็ได้ผลดีครับ  ลองดูเป็นแนวทางดูครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
Re: ขอปรึกษาคูณมดเกี่ยวกับแอมป์ Hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 01:39:06 PM »
ลองทำตามที่คุณ TomJPN บอกได้เลยครับ ย้ำว่าให้ดูเรื่องระบบกราวด์ให้ดีๆครับ

ปล. ผมคงไม่ได้เข้ามาที่นี่แล้วครับ ถ้ามีปัญหาสงสัยอะไร ถามผมได้ที่ www.thaiavclub.org ดีกว่าครับ ตอนนี้งานเยอะครับ ไม่อยากเข้าหลายๆที่ครับ

มด
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • Super Star
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2004, 02:44:44 PM »
ต้องขอขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้คำแนะนำ

ตอนนี้ยังไม่ได้ลงมือจัดการ เพราะงานประจำยุ่งมากเลย หากแก้ไขแล้วผลเป็นอย่างไรจะมาบอกเล่าให้ฟังครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ