ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่อง)แต่ละท่านเชื่อเรื่องฮวงจุ้ย,ซินแส แค่ไหนยังไงครับ  (อ่าน 13092 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยศ

พอดีกำลังหาที่สร้างบ้านใหม่ นึกว่าจะได้ห้องโฮมใหม่ซะแล้ว พอได้ที่ที่มองไว้แล้วคิดว่าokแล้วเชียว
ได้ซินแสมาจากเมืองจีนไปช่วยดูที่ที่เล็งไว้ให้เชียว ซินแสคนนนี้ขนาด อดีตสส.หญิงคนดัง และคนมีตังค์จ้างให้ไปดูฮวงจุ้ยให้ครับ 
ส่วนที่ที่ซินแสดูให้บอกว่าไม่ดีเพราะนู้นนี่นั้น แต่ใจจริงที่ตรงที่ดูไว้ส่วนตัวก็พอใจในเรื่องราคาและทำเลแล้ว
พอซินแสทักมายังนี้ ลังเลเลครับ จะถามว่าแล้วแต่ละท่านเชื่อเชื่อเรื่องพวกนี้แค่ไหนครับ
Y]

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
ผมพยายามไม่ติดยึด-ยึดถือยึดติดอะไรให้มากนัก (ถือมากมันก็หนักครับ ;D ) ซึ่งส่วนใหญ่มักจะได้กันมาเมื่อตอนเด็กๆ ปัจจุบันผมว่าดูตามหลักความเป็นจริงดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน, 2010, 01:28:21 PM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ TOM+

ฮวงจุ้ยส่วนใหญ่ก็เป็นตามหลักธรรมชาติมั้งครับ
อันไหนที่ขัดกับเราหรือไม่สะดวกจริงๆก็ปล่อยๆไปบ้างครับ  ถือมากก็จะพาลเครียดไปเปล่าๆ แล้วก็จะคอยคิดตลอดว่าขัดกับฮวงจุ้ย

สรุปคือเชื่อก็ไม่เลียหายแต่ทำตามเท่าที่เราไม่เดือดร้อนน่ะครับ

ออฟไลน์ samit

1.บุญเก่า(ดวง) = 33.33%
2.ขยัน,ความรู้,ความดี = 33.33%
3.ทำเล,อยู่ถูกที่ถูกเวลา = 33.33%
เผอิญได้เรียนรู้มาบ้าง  :) :) :) :)
โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ ยศ

สงสัยก็คงต้องหาที่ต่อไป พีสาวเล่าให้ฟังว่าซินแสเคยดูให้อยู่คนบอกว่าที่ไม่ดี แต่เจ้าของก็ซื้อและทำบ้าน
แต่ก็อยู่ไม่ได้เพราะมีเหตุเกิดเรื่องต่างๆนานา จนเจ้าของต้องขายบ้านขาดทุนทิ้งไปครับ :blowup

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
สำหรับผมแล้ว เรื่อง ฮวงจุ้ยนี่เรื่องใหญ่สำหรับผม เพราะผมเคยประสบมากับตัวเองจริงๆ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกๆ คนจะเหมือนผมนะครับ ผมถือว่าเป้นความเชื่อส่วนตัวมากกว่า เมื่อปี 2539-40 ผมออกจากราชการมาทำธุรกิจส่วนตัว เคยถึงขนาดล้มละลายแล้วเกือบจะต้องหนีไปอยู่ต่างประเทศแล้วด้วยซ้ำไป พอดีได้เพื่อนแนะนำอาจารย์ (ซินแสดังมากในสมัยนั้น) มาให้คำปรึกษาเรา แกมาดูที่บ้านแล้วบอกให้ผมลองปรับแก้ไขตำแหน่งที่ตั้งส่วนต่างๆ ในห้องทุกห้อง ใหม่ แล้วทุกๆ อย่างจะดีขึ้น เช่นตำแหน่งของประตู และหน้าต่าง รวมไปถึงตำแหน่งของห้องน้ำใหม่ และห้องนั่งเล่น ห้องทำงาน รวมไปถึงสีของห้องและผนังภายนอกบ้านใหม่ ผมก้ลองทำดู จะบอกว่าเชื่อในขณะนั้นก็ตอบตรงๆว่าไม่เช่อ แต่เขาทักแล้วก็ลองดูไม่มีอะไรเสียหายไปมากกว่าเวลานั้นอยู่แล้ว ผมทำการเปลี่ยนแปงไปได้สัก 1 เดือน ทุกๆ อย่างในชีวิตผมก็เปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังมือ (ดีขึ้น และดีขึ้นมาเรื่อยๆ จนถึงทกวันนี้) สาเหตุนี้เวลานี้ถ้าผมจะทำอะไรเกี่ยวกับธุรกิจใหม่ๆ ผมจะต้องขอคำปรึกษาจากซินแสผู้นี้เมอ แล้วก็ไม่เคยผิดหวังจริงๆ  Y]

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
ซินแสเขารู้เรื่องที่เราไม่รู้ ความเชื่อมีสองอย่าง

1.เชื่อมั่น
2.งมงาย

จิ้งจกร้องทักเรายังเชื่อ คนมีศีลมีธรรมเชื่อไว้บ้างก็เป็นเรื่องดีนะครับ

ซินแสหลายท่านมีธรรมขั้นสูงครับ ผมเชื่อว่าท่านเหล่านั้นเชื่อถือได้ครับ

จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ BigTee

เชื่อบางอย่าง ที่หาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มารองรับได้ เช่น

มีห้องน้ำกลางบ้านไม่ดี -> มันก็ไม่ดีจริงๆเพราะ อับ ชื้น แหล่งเพาะพันธ์เชื้อโรค

แต่บางเรื่อง แม้มีเหตุผลรองรับ แต่ก็ต้องดูความเหมาะสมของเราด้วย เพราะ ฮวงจุ้ยมาจากจีน

เชื่อว่าหัน บ้าน ให้หันไปทางทิศใต้ / ตะวันตก จะดี -> ที่จีนดีแน่ๆเพราะเป็นเมืองหนาว หันบ้านรับแสงอาทิตย์ เพิ่มความอบอุ่น

แต่มาเมืองไทยนี่ ร้อนตับแตกเลยครับ

ปล.บ้านผมก็หันทิศตะวันตกเหมือนกัน เพราะมีเชื้อจีน แม่บังคับ ทุกวันนี้ก็อาศัยปลูกต้นไม้ใหญ่บังแดดหน้าบ้านเอา  :'(

ออฟไลน์ wettee

จริงๆแล้วฮวงจุ้ย ไม่ได้บังคับว่าบ้านต้องหันบ้านทิศไต้(ไฟ) หรือตะวันตก(ทอง) จะดีเสมอไปน่ะครับ มันยังมีองค์ประกอบอีกหลายอย่าง
ทั้งวัฏจักร และดาวเหิน(ดาว 9ยุค) และเวลาและอื่นๆอีกหลายอย่างครับ เพียงแต่ว่าเราจะต้องทำความเข้าใจถึงเรื่องของการจัดองค์ประกอบบ้านให้มี เต่าดำ หงษ์แดง มังกรเขียว และเสือขาว
ซึ่งหลักๆเราจะพิจารณา 4อย่างครับ
1ชัยภูมิ
2ทิศทาง
3ดวงชะตา
4เวลา
ดังนั้นเราจะเห็นว่า ทิศทางเป็นแค่องค์ปะกอบหนึ่งของฮวงจุ้ยครับ และฮวงจุ้ยยังมีอีกคำพูดหนึ่ง ที่สำคัญมากครับ
1.อิคเต็ก คืดดึ มืคุณธรรมเป็นที่ตั้งครับ
2. ยี่เห็ง ทำดี มีจริยธรรมเป้นที่ตั้งครับ
3. ซาฮวงจุ้ย อยู่ดี อาศัยอยู่ในสถานที่ดี เหมาะสม อยู่สุขสบายครับ
ถ้าทำได้ทั้ง สามอย่างรับรองชีวิตมีแต่ความสุขครับ :)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

รู้จักกับซินแส ดู ฮวงจุ้ยท่านหนึ่งมานานกว่า 10 ปี เขาเล่าว่า เวลาเรียนศาสตร์นี้จริง ๆ ต้องจุดธูปสาบานกับฟ้าดิน ว่าจะใช้วิชานี้ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ ไม่ได้ใช้วิชานี้ในการทำร้ายคนหรือผู้อื่น ๆ คนที่จะเรียนต้องมีวันเดือนปีเกิด ที่เหมาะสมด้วย ซินแสเองก็ต้องต้องทำบุญต่อเนื่อง ปฎิบัติธรรม สวดมนต์ ภาวนาด้วย ขอยืมข้อความที่คุณ WETTEE ครับ

ดังนั้นเราจะเห็นว่า ทิศทางเป็นแค่องค์ปะกอบหนึ่งของฮวงจุ้ยครับ และฮวงจุ้ยยังมีอีกคำพูดหนึ่ง ที่สำคัญมากครับ
1.อิคเต็ก คืดดึ มืคุณธรรมเป็นที่ตั้งครับ
2. ยี่เห็ง ทำดี มีจริยธรรมเป็นที่ตั้งครับ
3. ซาฮวงจุ้ย อยู่ดี อาศัยอยู่ในสถานที่ดี เหมาะสม อยู่สุขสบายครับ
ถ้าทำได้ทั้ง สามอย่างรับรองชีวิตมีแต่ความสุขครับ Smiley

ซินแสท่านนี้ยังบอกว่า การปรับฮวยจุ้ยสามารถช่วยได้ ไม่เกิน 10 % ถ้าคนที่ไม่ดี คิดไม่ดี จิตใจไม่ดี ปรับอย่างไรก็ช่วยไม่ได้ ตรงกันข้าม ถ้าคนที่มีจิตใจดีงาม มีคุณธรรม มีความคิดดี แม้ว่าปรับตั้งฮวยจุ้ยไม่ถูกต้อง ก็จะมีคนมาช่วยทำให้ หรือบังเอิญทำถูกเอง ซึ่งจะยิ่งส่งเสริมให้คนดี ๆ ได้รับในสิ่งดี ๆ ยิ่ง ๆ ขึ้นไป

การดูจริง ๆ จะใช้ความละเอียดมาก ๆ ทั้งทิศทาง พื้นดวงชะตา สีห้อง บริเวณรอบ ๆ บ้าน ดูละเชิงลึกในแต่ละห้อง สิ่งของที่ตั้งในห้อง ทิศทางที่ตั้งเตียงนอน สำหรับครัวดูที่ตั้งและทิศทางเตาไฟ และจำนวนเตาไฟ ดู้เก็บของ ห้องน้ำ ฯลฯ ส่วนนี้สำหรับคนเป็น ซึ่งดูที่ทำงาน ดูที่บ้าน อีกส่วนหนึ่งคือฮวงซุ้ยสำหรับที่ฝังศพ ซึ่งตรงนี้ก็จะมีการเลือกชัยภูมิ สีของดิน ความชื้น ฯลฯ เพราะความเชื่อว่า บรรพบุรุษที่นำมาฝังมีผลต่อลูกหลาน ซึ่งคุณแม่ก็ได้เล่าเรื่องจริงของฮวยจุ้ยฝังศพหลายเรื่อง ที่ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นไปได้ ว่าที่ฝังศพ จะส่งผลถึงชีวิตลูกหลานได้

ความเก่งของซินแส นอกจากจะอยู่ต้องที่ดูออก ดูเป็น ที่สำคัญกว่าคือ ต้องแก้เป็น ซึ่งซินแสที่สามารถแก้เป็นได้ มีไม่ค่อยเยอะครับ ไม่ใช่ว่า ไม่ถูกต้อง ก็ต้องทุบทิ้งอย่างเดียว มันอาจมีวิธีแก้ที่ไม่ต้องทุบทิ้งครับ   ซินแสที่เก่ง ๆ ต้องจองตัวกันเป็นเดือน ๆ อย่างที่ผมรู้จักนี้ ต้องจองประมาณ 4-5 เดือน มักจะมีรายการตัดหน้ากันบ่อย ๆ ด้วย  และก่อนจะดู ต้องส่งทิศทาง แผนผังบ้านให้ดูก่อน พร้อมวันเดือนปีเกิด เพื่อมาขึ้นดวงจีนไว้ก่อน เวลามาดูจะรวดเร็ว ไม่เสียเวลา

ที่บ้านตอนทำใหม่ ก็มาดู รอบหนึ่ง หลักเสร็จแล้ว ก็มาดูอีกครั้ง โชคดีที่ผมพอจะรู้ศาสตร์นี้เล็ก ๆ น้อย ๆ เลย ผ่านทุกประการ ส่วนของผมเป็นคิวแทรก เป็นทางผ่าน ซินแสก็เลยแวะมาดูให้ภายใน 1 อาทิตย์ ส่วนค่าดูที่ผมใส่ซองให้ ซินแสท่านนี้ไม่รับครับ ซึกมุมซองแล้วส่งซองกับเงินที่เหลือคืนผม บอกว่า แค่นี้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
    การจะกระทำสิ่งใดให้ประสบความสำเร็จ ต้องมีปัจจัยดังนี้

1. เทียงซี้ - ฟ้าลิขิต - หมายถึง ภาวะบ้านเมือง เศรษฐกิจ
    2. ตี้หลี - ทำเล -ที่ตั้งเหมาะสมกลุ่มเป้าหมาย
    3. หนั่งฮั้ว - มิตรภาพ - มีความเป็นมิตรที่ดีกับทุกฝ่าย[/li]

...

การจะประสบความสำเร็จ มากน้อยเพียงใด ต้องมีปัจจัยดังนี้
1. อิกเต็ก - มีคุณธรรม - คิดดี
2. ยี่เห็ง - มีจริยธรรม - ประพฤติดี
3. ซาฮวงจุ้ย - อยู่ดี - อญุ่ในสถานที่ดี มีความเจริญรุ่งเรือง

หาก 2 ประการแรกไม่ครบ
จัดฮวงจุ้ยให้ดีอย่างไร ก็ไม่ดีจริง ดีเฉพาะช่วงสั้น ไม่ยั่งยืน

....

ท่านอาจารย์เกรียงไกร บุญธกานนท์ ที่ผมเป็นศิษย์มา 14-15 ปี
ท่านเน้นมากเรื่องคุณธรรม โดยเฉพาะความกตัญญู และการเป็นมิตรกับทุกคน

ระบบวิชาฮวงจุ้ยของท่าน ประกอบด้วย 4 วิชาหลัก
1. ชัยภูมิ
2. ทิศทาง ( ดาว 9 ยุค ... ท่านเป็นผู้บัญญัติศัพท์คำนี้ )
3. ดวงชะตา
4. ฤดูกาล - ฤกษ์ยาม

ทุกอย่างล้วนสัมพันธ์กัน ดีเพียงอย่างหนึ่งอย่างใด ก็ไม่สมบูรณ์ครับ

...

เรื่องเหล่านี้ไม่ประสบกับตัวเอง ย่อมไม่เชื่อ ... แรกเริ่มผมก็ไม่เชื่อ ต่อต้านด้วยซ้ำ
จนกระทั่งเจอท่านอจ.  ท่านสอนให้สังเกตุ และพิสูจน์ ในที่สุดต้องยอมรับ ว่ามีผลจริง
ส่วนตัวเองก็ถือว่า มีความเจริญก้าวหน้าในธุรกิจหน้าที่การงาน ก็เพราะบทบาทวิชานี้พอสมควร

Case ที่น่าสนใจ คือ ญาติผมเอง ผมตรวจดวงแล้วเตือนว่า ปีนี้ระวังจะเสียลาภ
ระหว่างนั้นภรรยาเขาตั้งครรภ์ ก็ได้เตือน Xerox ข้อห้ามให้
ปรากฎว่า ภรรยาคลอดลูก เด็กทารกปอดรั่วทั้ง 2 ข้าง โอกาสรอดมีน้อย
สอบถามได้ความว่า ไปแอบเย็บตุ๊กตาแล้วปักโดนนิ้วไป 2 ครั้ง

เลยให้สามีรีบไปทำสังฆทานให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งครอบครัว ให้เหรียญปรับแก้ดวง
แล้วสอบถามท่านอจ. ซึ่งท่านบอกว่าฤกษ์คลอดที่ผมให้ไป เป็นดวงแข็งแรงดี น่าจะผ่านพ้นไปได้

ซึ่งในที่สุด ต้องไปยืมเครื่องช่วยหายใจ โดยต้องเจาะรูที่หน้าอกทั้ง 2 ข้าง
( ยังมีรูปถ่ายอยู่ที่ www.fengshuitown.com ... ผมเป็น webmaster อยู่ )

อาการดีขึ้นเรื่อย ๆ ในที่สุดก็ปลอดภัย แต่สรุปต้องจ่ายเงินค่ารักษา 3 แสนกว่า
( ตามดวงสามีก็เป็นเช่นนั้น ซึ่งก็คุ้มกว่า เสียลูกมาก )

มีเรื่องราวแบบนี้อีกมากที่ web ครับ

สมาชิกใน web บางท่านที่ผมได้ไปตรวจดูให้ ปีชงกับราศีในดวง เพดานถล่มเพราะฝนตกก็มี

...

กรณีคุณยศ  เป็นบ้านเดี่ยว
หากไม่เจอ ปล่องเมรุ ช่องลมรุนแรง ทางพุ่งชนยาวมาก ส่วนใหญ่น่าจะแก้ได้ครับ
โดยหลักการท่านอจ.ผม จะบอกเลยว่า ทำเลดี ราคาดี สาธารณูปโภค+เพื่อนบ้านดี
ให้ซื้อได้เลย  แล้วค่อยจัดฮวงจุ้ยให้เข้ากับบ้าน

กรณีพี่ Champ เชื่อว่า ดวงกำลังจะดี จึงเจอซินแสดี ปรับทุกอย่างลงตัว
พอเข้าปีที่ดี ก็ส่งผลรวม ๆ กัน ผลักดันให้ดีขึ้นเรื่อย ๆ
( ลองสังเกตุว่า เป็นช่วงรอยต่อปลายปี - ต้นปี - ก่อนตรุษจีน )

คุณ BigTee ครับ  ทุกทิศมีทั้งดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับองศาที่ตั้ง ดวงที่เข้ากันได้

คิดว่าคุณ Wettee คงเป็นศิษย์สำนักเดียวกัน ( คุณ Noom333 ก็ใช่ )

คุณยิ้ม น่าจะได้เจอกับซินแสตัวจริงเช่นกัน
เพราะที่กล่าวมา ซินแสต้องละเอียดให้ได้เช่นนั้น
( แต่สำหรับผม จำนวนเตาไม่จำเป็นเหมือนสมัยก่อน )
การทุบ กระทำต่อเมื่อไม่มีทางเลือกจริง ๆ หรือเปลี่ยนแล้วได้ผลคุ้มค่ามาก ๆ

ศึกษาความรู้ฮวงจุ้ยเพิ่มเติมได้ที่ Web ครับ
หลายอย่างเป็นความรู้แบบพื้นฐานที่ควรรู้ไว้ระวัง จะได้ไม่ต้องระแวงจนเกินเหตุ

ยินดีครับ
สุภชัย Mr.Big
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2010, 08:24:39 AM โดย Mr.Big »

รู้จักกับซินแส ดู ฮวงจุ้ยท่านหนึ่งมานานกว่า 10 ปี เขาเล่าว่า เวลาเรียนศาสตร์นี้จริง ๆ ต้องจุดธูปสาบานกับฟ้าดิน ว่าจะใช้วิชานี้ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ ไม่ได้ใช้วิชานี้ในการทำร้ายคนหรือผู้อื่น ๆ คนที่จะเรียนต้องมีวันเดือนปีเกิด ที่เหมาะสมด้วย ซินแสเองก็ต้องต้องทำบุญต่อเนื่อง ปฎิบัติธรรม สวดมนต์ ภาวนาด้วย ขอยืมข้อความที่คุณ WETTEE ครับ

2. ยี่เห็ง ทำดี มีจริยธรรมเป็นที่ตั้งครับ
ถ้าทำได้ทั้ง สามอย่างรับรองชีวิตมีแต่ความสุขครับ Smiley

ซินแสท่านนี้ยังบอกว่า การปรับฮวยจุ้ยสามารถช่วยได้ ไม่เกิน 10 % ถ้าคนที่ไม่ดี คิดไม่ดี จิตใจไม่ดี ปรับอย่างไรก็ช่วยไม่ได้ ตรงกันข้าม ถ้าคนที่มีจิตใจดีงาม มีคุณธรรม มีความคิดดี แม้ว่าปรับตั้งฮวยจุ้ยไม่ถูกต้อง ก็จะมีคนมาช่วยทำให้ หรือบังเอิญทำถูกเอง ซึ่งจะยิ่งส่งเสริมให้คนดี ๆ ได้รับในสิ่งดี ๆ ยิ่ง ๆ ขึ้นไป

การดูจริง ๆ จะใช้ความละเอียดมาก ๆ ทั้งทิศทาง พื้นดวงชะตา สีห้อง บริเวณรอบ ๆ บ้าน ดูละเชิงลึกในแต่ละห้อง สิ่งของที่ตั้งในห้อง ทิศทางที่ตั้งเตียงนอน สำหรับครัวดูที่ตั้งและทิศทางเตาไฟ และจำนวนเตาไฟ ดู้เก็บของ ห้องน้ำ ฯลฯ ส่วนนี้สำหรับคนเป็น ซึ่งดูที่ทำงาน ดูที่บ้าน อีกส่วนหนึ่งคือฮวงซุ้ยสำหรับที่ฝังศพ ซึ่งตรงนี้ก็จะมีการเลือกชัยภูมิ สีของดิน ความชื้น ฯลฯ เพราะความเชื่อว่า บรรพบุรุษที่นำมาฝังมีผลต่อลูกหลาน ซึ่งคุณแม่ก็ได้เล่าเรื่องจริงของฮวยจุ้ยฝังศพหลายเรื่อง ที่ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นไปได้ ว่าที่ฝังศพ จะส่งผลถึงชีวิตลูกหลานได้

ความเก่งของซินแส นอกจากจะอยู่ต้องที่ดูออก ดูเป็น ที่สำคัญกว่าคือ ต้องแก้เป็น ซึ่งซินแสที่สามารถแก้เป็นได้ มีไม่ค่อยเยอะครับ ไม่ใช่ว่า ไม่ถูกต้อง ก็ต้องทุบทิ้งอย่างเดียว มันอาจมีวิธีแก้ที่ไม่ต้องทุบทิ้งครับ   ซินแสที่เก่ง ๆ ต้องจองตัวกันเป็นเดือน ๆ อย่างที่ผมรู้จักนี้ ต้องจองประมาณ 4-5 เดือน มักจะมีรายการตัดหน้ากันบ่อย ๆ ด้วย  และก่อนจะดู ต้องส่งทิศทาง แผนผังบ้านให้ดูก่อน พร้อมวันเดือนปีเกิด เพื่อมาขึ้นดวงจีนไว้ก่อน เวลามาดูจะรวดเร็ว ไม่เสียเวลา

ที่บ้านตอนทำใหม่ ก็มาดู รอบหนึ่ง หลักเสร็จแล้ว ก็มาดูอีกครั้ง โชคดีที่ผมพอจะรู้ศาสตร์นี้เล็ก ๆ น้อย ๆ เลย ผ่านทุกประการ ส่วนของผมเป็นคิวแทรก เป็นทางผ่าน ซินแสก็เลยแวะมาดูให้ภายใน 1 อาทิตย์ ส่วนค่าดูที่ผมใส่ซองให้ ซินแสท่านนี้ไม่รับครับ ซึกมุมซองแล้วส่งซองกับเงินที่เหลือคืนผม บอกว่า แค่นี้ก็พอแล้ว
ผมเห็นด้วยกับคุณยิ้ม 100% ครับ เขียนได้เยียม  O0

ทุกๆ อย่างจะดีจะชั่วอยู่ที่การกระทำและบุญเก่ารวมไปถึงบุญที่ได้กระทำในชาตินี้ด้วยครับ  Y]

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *

ผมเห็นด้วยกับคุณยิ้ม 100% ครับ เขียนได้เยียม  O0

ทุกๆ อย่างจะดีจะชั่วอยู่ที่การกระทำและบุญเก่ารวมไปถึงบุญที่ได้กระทำในชาตินี้ด้วยครับ  Y]
ทุกๆ อย่างจะดีจะชั่วอยู่ที่การกระทำและบุญเก่ารวมไปถึงบุญที่ได้กระทำในชาตินี้ด้วยครับ
O0 O0 O0 O0 O0 O0

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

• *
กระทู้นี้ดีจังเข้าท่าเข้าทางครับ Y] Y] Y] Y] Y]

ออฟไลน์ cars

ออฟไลน์ ProHiDef

เท่าที่ทราบ มหาเศรษฐีทุกคนจัดบ้าน และที่ทำงานตามหลักฮวงจุ้ยทั้งนั้นครับ แล้วปรับทุก 20 ปีตามดาวเหิร 9 ยุคด้วย

ออฟไลน์ ยศ

หากไม่เจอ ปล่องเมรุ ช่องลมรุนแรง ทางพุ่งชนยาวมาก ส่วนใหญ่น่าจะแก้ได้ครับ
โดยหลักการท่านอจ.ผม จะบอกเลยว่า ทำเลดี ราคาดี สาธารณูปโภค+เพื่อนบ้านดี
ให้ซื้อได้เลย  แล้วค่อยจัดฮวงจุ้ยให้เข้ากับบ้าน

ที่ที่ผมดูไว้ ตรงข้ามที่จะเป็นทาวน์โฮมเก่า3ชั้น ซึ่งซินแสบอกว่าไม่ได้เพราะสูงกว่าบ้านที่จะสร้าง
และก็มีเสาไฟฟ้าที่ซินแสบอกว่าไม่ควรตรงกับทางเข้าออกซึ่งลองปรับเปลี่ยนแปลนบ้านแล้วก็ยังไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ NooM333

การจะกระทำสิ่งใดให้ประสบความสำเร็จ ต้องมีปัจจัยดังนี้

1. เทียงซี้ - ฟ้าลิขิต - หมายถึง ภาวะบ้านเมือง เศรษฐกิจ
    2. ตี้หลี - ทำเล -ที่ตั้งเหมาะสมกลุ่มเป้าหมาย
    3. หนั่งฮั้ว - มิตรภาพ - มีความเป็นมิตรที่ดีกับทุกฝ่าย[/li]
...

การจะประสบความสำเร็จ มากน้อยเพียงใด ต้องมีปัจจัยดังนี้
1. อิกเต็ก - มีคุณธรรม - คิดดี
2. ยี่เห็ง - มีจริยธรรม - ประพฤติดี
3. ซาฮวงจุ้ย - อยู่ดี - อญุ่ในสถานที่ดี มีความเจริญรุ่งเรือง

จัดฮวงจุ้ยให้ดีอย่างไร ก็ไม่ดีจริง ดีเฉพาะช่วงสั้น ไม่ยั่งยืน

....

ท่านอาจารย์เกรียงไกร บุญธกานนท์ ที่ผมเป็นศิษย์มา 14-15 ปี
ท่านเน้นมากเรื่องคุณธรรม โดยเฉพาะความกตัญญู และการเป็นมิตรกับทุกคน

ระบบวิชาฮวงจุ้ยของท่าน ประกอบด้วย 4 วิชาหลัก
1. ชัยภูมิ
2. ทิศทาง ( ดาว 9 ยุค ... ท่านเป็นผู้บัญญัติศัพท์คำนี้ )
3. ดวงชะตา

ทุกอย่างล้วนสัมพันธ์กัน ดีเพียงอย่างหนึ่งอย่างใด ก็ไม่สมบูรณ์ครับ

...

เรื่องเหล่านี้ไม่ประสบกับตัวเอง ย่อมไม่เชื่อ ... แรกเริ่มผมก็ไม่เชื่อ ต่อต้านด้วยซ้ำ
จนกระทั่งเจอท่านอจ.  ท่านสอนให้สังเกตุ และพิสูจน์ ในที่สุดต้องยอมรับ ว่ามีผลจริง
ส่วนตัวเองก็ถือว่า มีความเจริญก้าวหน้าในธุรกิจหน้าที่การงาน ก็เพราะบทบาทวิชานี้พอสมควร

Case ที่น่าสนใจ คือ ญาติผมเอง ผมตรวจดวงแล้วเตือนว่า ปีนี้ระวังจะเสียลาภ
ระหว่างนั้นภรรยาเขาตั้งครรภ์ ก็ได้เตือน Xerox ข้อห้ามให้
ปรากฎว่า ภรรยาคลอดลูก เด็กทารกปอดรั่วทั้ง 2 ข้าง โอกาสรอดมีน้อย
สอบถามได้ความว่า ไปแอบเย็บตุ๊กตาแล้วปักโดนนิ้วไป 2 ครั้ง

เลยให้สามีรีบไปทำสังฆทานให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งครอบครัว ให้เหรียญปรับแก้ดวง
แล้วสอบถามท่านอจ. ซึ่งท่านบอกว่าฤกษ์คลอดที่ผมให้ไป เป็นดวงแข็งแรงดี น่าจะผ่านพ้นไปได้

ซึ่งในที่สุด ต้องไปยืมเครื่องช่วยหายใจ โดยต้องเจาะรูที่หน้าอกทั้ง 2 ข้าง
( ยังมีรูปถ่ายอยู่ที่ www.fengshuitown.com ... ผมเป็น webmaster อยู่ )

อาการดีขึ้นเรื่อย ๆ ในที่สุดก็ปลอดภัย แต่สรุปต้องจ่ายเงินค่ารักษา 3 แสนกว่า
( ตามดวงสามีก็เป็นเช่นนั้น ซึ่งก็คุ้มกว่า เสียลูกมาก )

มีเรื่องราวแบบนี้อีกมากที่ web ครับ

สมาชิกใน web บางท่านที่ผมได้ไปตรวจดูให้ ปีชงกับราศีในดวง เพดานถล่มเพราะฝนตกก็มี

...

กรณีพี่ Champ เชื่อว่า ดวงกำลังจะดี จึงเจอซินแสดี ปรับทุกอย่างลงตัว
พอเข้าปีที่ดี ก็ส่งผลรวม ๆ กัน ผลักดันให้ดีขึ้นเรื่อย ๆ
( ลองสังเกตุว่า เป็นช่วงรอยต่อปลายปี - ต้นปี - ก่อนตรุษจีน )

คุณ BigTee ครับ  ทุกทิศมีทั้งดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับองศาที่ตั้ง ดวงที่เข้ากันได้

คิดว่าคุณ Wettee คงเป็นศิษย์สำนักเดียวกัน ( คุณ Noom333 ก็ใช่ )

คุณยิ้ม น่าจะได้เจอกับซินแสตัวจริงเช่นกัน
เพราะที่กล่าวมา ซินแสต้องละเอียดให้ได้เช่นนั้น
( แต่สำหรับผม จำนวนเตาไม่จำเป็นเหมือนสมัยก่อน )
การทุบ กระทำต่อเมื่อไม่มีทางเลือกจริง ๆ หรือเปลี่ยนแล้วได้ผลคุ้มค่ามาก ๆ

ศึกษาความรู้ฮวงจุ้ยเพิ่มเติมได้ที่ Web ครับ
หลายอย่างเป็นความรู้แบบพื้นฐานที่ควรรู้ไว้ระวัง จะได้ไม่ต้องระแวงจนเกินเหตุ

ยินดีครับ

[/quote]

ทุกวันนี้เวลาทำอะไรก็ผมยึดหลัก

ตามที่ Mr.Big ว่าไว้ แล้วเรื่องฮวงจุ้ย ผมให้เป็นอันดับสุดท้ายครับ
***"Pay iT ForwarD"***

ออฟไลน์ Honmaru

ของผมก็เคยเรียนมาบ้างเหมือนกันครับช่วงนี้ก็ห่างหายไปนานเลยจำไม่ค่อยได้

ของผมที่เรียนคือฮวงจุ๊ยเต๋าหมวกดำครับ

ออฟไลน์ wettee

ครับผม ซือเฮียสุภชัย ผมเป็นศิษย์รุ่นที่ 41ครับแต่ด้วยความจำเป็นทางการงาน ทำให้ตอนนี้ผมไม่ได้เรียนต่อ แต่ก็ยังแอบไปไหว้ครูที่ฮูหลินเท่าที่โอกาสจะอำนวยครับ

• *
ตอบคุณยศ

"ที่ที่ผมดูไว้ ตรงข้ามที่จะเป็นทาวน์โฮมเก่า3ชั้น ซึ่งซินแสบอกว่าไม่ได้เพราะสูงกว่าบ้านที่จะสร้าง และก็มีเสาไฟฟ้าที่ซินแสบอกว่าไม่ควรตรงกับทางเข้าออกซึ่งลองปรับเปลี่ยนแปลนบ้านแล้วก็ยังไม่ได้ครับ"

... พิจารณาความเป็นจริงก่อนเสมอครับ

หากฝั่งตรงข้ามสูงชั้นเดียว  เราต้องสร้างบ้านใต้ดินหรือไร
และบ้านคนที่ประสบความสำเร็จ ก็มีมากมายที่สร้างด้านใน เตี้ยกว่าตึกแถวริมถนนด้านนอกทั้งนั้น

ดังนั้น ประเด็นนี้จึงไม่ต้องสนใจครับ

....เสาไฟฟ้า ตรงกับทางเข้าออก ไม่ดีจริงครับ  *** แต่ต้องเป็นฝั่งเดียวกัน ***

หากข้ามฝั่ง + มีถนนกั้นกลาง มีกระแสรถวิ่งตัด บทบาทที่กระทบเราไม่มี
แต่หากเราติดใจ วิตกกังวลอยู่ตลอด จะมีผลในแง่จิตใจครับ

...

ยินดีที่ได้เจอครับคุณ Wettee

คุณ NooM333 ... ลูกเป็นอย่างไรบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน, 2010, 08:33:32 AM โดย Mr.Big »

ตอบคุณยศ

"ที่ที่ผมดูไว้ ตรงข้ามที่จะเป็นทาวน์โฮมเก่า3ชั้น ซึ่งซินแสบอกว่าไม่ได้เพราะสูงกว่าบ้านที่จะสร้าง และก็มีเสาไฟฟ้าที่ซินแสบอกว่าไม่ควรตรงกับทางเข้าออกซึ่งลองปรับเปลี่ยนแปลนบ้านแล้วก็ยังไม่ได้ครับ"

... พิจารณาความเป็นจริงก่อนเสมอครับ

หากฝั่งตรงข้ามสูงชั้นเดียว  เราต้องสร้างบ้านใต้ดินหรือไร
และบ้านคนที่ประสบความสำเร็จ ก็มีมากมายที่สร้างด้านใน เตี้ยกว่าตึกแถวริมถนนด้านนอกทั้งนั้น

ดังนั้น ประเด็นนี้จึงไม่ต้องสนใจครับ

....เสาไฟฟ้า ตรงกับทางเข้าออก ไม่ดีจริงครับ  *** แต่ต้องเป็นฝั่งเดียวกัน ***

หากข้ามฝั่ง + มีถนนกั้นกลาง มีกระแสรถวิ่งตัด บทบาทที่กระทบเราไม่มี
แต่หากเราติดใจ วิตกกังวลอยู่ตลอด จะมีผลในแง่จิตใจครับ

...

ยินดีที่ได้เจอครับคุณ Wettee

คุณ NooM333 ... ลูกเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอคารวะคุณ Big ครับ นับถือ นับถือ  :bowdown

• *

ขอบคุณครับ พี่ Champ

... การห้ามสร้างต่ำกว่าฝ่ายตรงข้าม เพราะกลัวถูกเขากดทับ
แต่มันมีระยะเว้นห่าง และอัตราส่วน

ต้องแตกต่างกันมาก ๆ ครับ ( มากกว่าความสูงบ้านเราเท่าตัว กรณีหันหลังชนกัน ) จึงจะมีผล
ถ้าอยู่ฝั่งตรงข้าม ก็มีระยะห่างของถนนมาเป็นตัวแปร ทำให้บทบาทกดดันลดลงไปมาก หรือไม่มี

ยิ่งเป็นบ้านเดี่ยว ซึ่งมักจะเว้นระยะหน้าบ้าน ปลูกสนามหญ้า ยิ่งห่างออกมาอีก ผลกระทบไม่มีเลย

ยกเว้น ฝั่งตรงข้ามเป็นตึกสูงใหญ่ อันนี้จึงมีผลจริง แต่ก็ไม่ได้แย่มากขนาดอยู่ไม่ได้

ออฟไลน์ ignition

ที่ทำเนียบรัฐบาล ตอนนี้ซินแส 2 คน กำลังฉะกันอยู่ คนเก่าบอกว่าเขาแก้ไว้ดีแล้ว ทำใหม่จะเกิดสิ่งไม่ดี มากกว่าเดิมเป็นร้อยเท่า  :-\

ออฟไลน์ jojosang

...

....

1. ชัยภูมิ
3. ดวงชะตา

...

...

ยินดีครับ

[/quote]สวัสดีครับซือเฮีย ผมรุ่น47ครับ

ออฟไลน์ ยศ

รบกวนปรึกษาเพิ่มเติมครับเพราะผมอธิบายสภาพแวดล้อมทำเลของที่ไม่หมดครับ
คือที่ที่ดูไว้เป็นแปลงมุม  หันทางทิศใต้  ส่วนตรงข้ามจะเป็นทาวน์โฮมเก่าสูง3ชั้น เสาไฟอยู่ฝั่งทาวน์โฮมหลายต้น
ด้านหลังของที่เป็นอู่รถทัวร์(ไว้ซ่อม,จอด)
ด้านซ้ายมีบ้านเดี่ยวอยู่
ถนนเข้าหน้าที่เป็นคอนกรีตสองเลนครับ

ดีไม่ดียังไง ถ้าไม่ดีจะแก้ยังไงได้บ้างครับ ซึ่งซินแสท่านที่ดูให้ก็บอกปัญหาเรื่องฝั่งตรงข้ามที่สูงกว่าบ้านที่จะสร้าง(บ้านเดี่ยวสองชั้น)
กับเรื่องเสาไฟตรงทางเข้าของบ้านที่จะสร้างครับ
ส่วนเรื่องอู่รถ ซินแสบอกว่าหลังเป็นภูเขาดี แต่เป็นภูเขาเคลื่อนที่(หมายถึงรถ)

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• *
สวัสดีครับ คุณ jojosang

ด้านหลัง ก็ปกติดีครับ แต่ต้องลองพิจาณาเรื่องเสียงด้วยว่าดังจนรำคาญหรือไม่

เท่าที่เล่ามาทั้งหมด คือ ปกติครับ  แต่จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่องศาที่เราปลูกเรือน

และการเปิดประตูให้ถูกกับตำแหน่งดวงดาวโชคลาภครับ

ออฟไลน์ ยศ

สวัสดีครับ คุณ jojosang

ด้านหลัง ก็ปกติดีครับ แต่ต้องลองพิจาณาเรื่องเสียงด้วยว่าดังจนรำคาญหรือไม่

เท่าที่เล่ามาทั้งหมด คือ ปกติครับ  แต่จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่องศาที่เราปลูกเรือน

และการเปิดประตูให้ถูกกับตำแหน่งดวงดาวโชคลาภครับ

รบกวนอธิบายเพิ่มประโยคสุดท้ายได้ไหมครับว่ายังไงครับ ขอบคุณครับ

• *
คือ เมื่อเราทราบองศาที่แน่นอน เราก็จะทราบตำแหน่งดวงดาว ทั้งดาวบารมี และดาวโชคลาภครับ

ลองอ่านนี้ดูครับ

http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

ออฟไลน์ ยศ

คือ เมื่อเราทราบองศาที่แน่นอน เราก็จะทราบตำแหน่งดวงดาว ทั้งดาวบารมี และดาวโชคลาภครับ

http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

ขอบพระคุณครับที่ให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ pop2000

น้า mr.big กลับจากไปโร้ดโชว์ที่พม่าแล้วโทรบอกหน่อยนะ เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ เดี๋ยวเอาทิศทางบ้านไปปรึกษา เพราะอ่านแล้วไม่เข้าใจน่ะครับ N]

ออฟไลน์ ยศ

ผมได้โพสต์รูปตามที่แนะนำไว้ที่เวปนั้นแล้วครับ รบกวนช่วยพิจารณาให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Bohonnet

พึ่งได้เข้ามาอ่าน  ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ เคยแอนตี้ๆเรื่องประมาณนี้เหมือนกัน แต่อ่านๆ ที่พี่ๆเขียนแล้วความคิดเปลื่ยนเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ figaro

ผมค่อนข้างเชื่อ เพราะเคยเจอกับตัวเองในบางเรื่อง
ส่วนใหญ่จะมีทางแก้เสมอครับ ไม่ใช่ที่ไม่ดีแล้วจะทำอะไรไม่ได้เลย
ของพวกนี้ทำไว้ไม่เสียหายครับ

ปล. เคยดู tv ทำสกูปว่าพวกแถบฮ่องกง เล่นฮวงจุ๋ยกันรุนแรงมาก ทั้งตึก ทิศทาง รูปทรงของตึก

ออฟไลน์ NooM333

สวัสดีครับ ซือเฮีย ขอบคุณที่คิดถึงกันครับ ลูกๆแข็งแรงดีครับ คนเล็กเลี้ยงง่ายมาก ไม่งอแง ทำให้ผมมีเวลาไปไหนมาไหนได้มากขึ้น

ตอนนี้งานก็เยอะมาก เดินทางตปท ก็บ่อย ไม่ได้เข้าเว็บเลยครับ

ซือเฮียสบายดีนะครับ :)
***"Pay iT ForwarD"***

• *
ตอนคุณ pop2000

กลับมาแล้วครับ ได้ไปทำบุญมาหลายวัดเลย  ได้ประสบการณ์ดี ๆ มาเยอะครับ
งานนี้เหนื่อยมากหน่อย เพราะ เจ้าของทัวร์ ขอให้ดูดวง ลูกทัวร์ VIP ทุกคน ( 40 ชีวิต )
กว่าจะดูเสร็จแต่ละวัน 5 ทุ่ม เกือบเที่ยงคืน

การจะเอาองศามาปรึกษา ต้องเป็นองศาที่แน่นอนครับ ใช้ประมาณการไม่ได้  ไว้เดี๋ยงคุยหลังไมค์ครับ

.....

คุณ Bohonnet ... เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อครับ  แต่พอสะสมประสบการณ์เชื่อว่ามีจริง และเชื่อว่าความดีเปลี่ยนแปลงชะตากรรมได้จริง ( แต่ไม่ทั้งหมด และไม่ทุกคน )

.....

คุณ figaro ... ฮ่องกงเป็นเกาะที่เต็มไปด้วยหิน คนบนเกาะจึงมีนิสัยกระด้าง พูดคุยก็เหมือนทะเลาะ ต่อสู้แก่งแย่งรุนแรง

ตึก HSBC กับตึก China เป็น Case ระดับโลกในการสู้กัน

....

คุณ NooM3333  ฤกษ์คลอดที่ได้เป็นที่ดีสุดในช่วงนั้นแล้ว  ยินดีด้วยครับ

อยากฝากซื้อ  Bose SoundWave Link  สะดวกไหมครับ

ตอนคุณ pop2000

กลับมาแล้วครับ ได้ไปทำบุญมาหลายวัดเลย  ได้ประสบการณ์ดี ๆ มาเยอะครับ
งานนี้เหนื่อยมากหน่อย เพราะ เจ้าของทัวร์ ขอให้ดูดวง ลูกทัวร์ VIP ทุกคน ( 40 ชีวิต )
กว่าจะดูเสร็จแต่ละวัน 5 ทุ่ม เกือบเที่ยงคืน

ขออนุโมทบุญด้วยครับ เหนื่อยมากก็คงต้องพักผ่อนมากหน่อยครับ ช่วงนี้ อากาศไม่ค่อยดี ทราบมาว่า ไอ้ไข้หวัด 2009 ระบาดหนักพอสมควร เพราะสังคมเราเริ่มลืมคิดถึง และไม่ใส่ใจป้องกัน ไม่ค่อยเห็นใส่ Mask กันเวลาป่วย ยกเว้นพวกบุคลากรทางแพทย์จริง ๆ  :cold ตามโรงพยาบาลผู้ป่วยไข้หวัดเพียบเลย

• *
ขอบคุณครับ คุณยิ้มละไม
กลับมาไม่ทันไร จะให้ไปใหม่อีกแล้ว เลยขอเลื่อนไปก่อน เพราะจะจัดจุลกฐินเหมือนกัน

...

เพื่อนไปดูหนัง กวน มึน โฮ กลับมาได้หวัด 2009 กลับมาด้วย ซวยจริง ๆ

ออฟไลน์ BlueSea

่คือผมกำลังจะปลูกบ้านใหม่น่ะครับ ถ้าใครพอจะกรุณาแนะนำซินแสได้จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ  :)

น่าจะลองติดต่อ อาจารย์ Mr.Big  ดูนะครับ เพราะอาจารย์ที่ผมรู้จัก งานท่านเยอะจริง ๆ ครับ กลัวจะรอนาน

ออฟไลน์ tohtay

ผมคิดว่าปรับให้เหมาะสมกับความต้องการและกำลังของเราน่าจะดีที่สุดครับ

ฟังเป็นแนวทาง แล้วก็คำนึงถึงความเป็นจริง

เพราะถ้าเชื่อไปหมด เกิดเค้าให้เปลี่ยนหลายอย่างที่มันเกินกำลังเรา
ผมว่วามันจะไปเข้าข่ายยิ่งเปลี่ยนยิ่งทุกข์ เพราะทำไม่หยุดซะที มันก็จะไม่มีความสุขในการอยู่อาศัยหนะครับ
แต่ถ้าเอาพอเหมาะพอเจาะ ไม่ต้องทุกข์กาย ทุกข์ใจ ไม่ลำบากครอบครัวด้วยครับ 

ดูเป็นแนวทางนะครับ ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่หรือ discredit แต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
ผมสนใจจะติดต่ออาจารย์ Mr.Big หรือ ซินแสของคุณยิ้ม
ขอรบกวนทราบเบอร์โทรติดต่อ ทางเมล์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ..

ไพโรจน์   apairoj2000@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
สำหรับผมแล้ว เรื่อง ฮวงจุ้ยนี่เรื่องใหญ่สำหรับผม เพราะผมเคยประสบมากับตัวเองจริงๆ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกๆ คนจะเหมือนผมนะครับ ผมถือว่าเป้นความเชื่อส่วนตัวมากกว่า เมื่อปี 2539-40 ผมออกจากราชการมาทำธุรกิจส่วนตัว เคยถึงขนาดล้มละลายแล้วเกือบจะต้องหนีไปอยู่ต่างประเทศแล้วด้วยซ้ำไป พอดีได้เพื่อนแนะนำอาจารย์ (ซินแสดังมากในสมัยนั้น) มาให้คำปรึกษาเรา แกมาดูที่บ้านแล้วบอกให้ผมลองปรับแก้ไขตำแหน่งที่ตั้งส่วนต่างๆ ในห้องทุกห้อง ใหม่ แล้วทุกๆ อย่างจะดีขึ้น เช่นตำแหน่งของประตู และหน้าต่าง รวมไปถึงตำแหน่งของห้องน้ำใหม่ และห้องนั่งเล่น ห้องทำงาน รวมไปถึงสีของห้องและผนังภายนอกบ้านใหม่ ผมก้ลองทำดู จะบอกว่าเชื่อในขณะนั้นก็ตอบตรงๆว่าไม่เช่อ แต่เขาทักแล้วก็ลองดูไม่มีอะไรเสียหายไปมากกว่าเวลานั้นอยู่แล้ว ผมทำการเปลี่ยนแปงไปได้สัก 1 เดือน ทุกๆ อย่างในชีวิตผมก็เปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังมือ (ดีขึ้น และดีขึ้นมาเรื่อยๆ จนถึงทกวันนี้) สาเหตุนี้เวลานี้ถ้าผมจะทำอะไรเกี่ยวกับธุรกิจใหม่ๆ ผมจะต้องขอคำปรึกษาจากซินแสผู้นี้เมอ แล้วก็ไม่เคยผิดหวังจริงๆ  Y]
ผมเชื่อครับ เคยอยากจะศ฿กษาเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะหาความรู้จากที่ไหน ใครมีหนังสือดีๆ เรื่องฮวงจุ้ย ช่วยแนะนำหน่อย  :secret
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

• *
ลองศึกษาฮวงจุ้ยด้วยตนเองก่อนแล้วกันครับ

http://www.fengshuitown.com

หากติดขัดอะไร ถามได้ครับ

ออฟไลน์ Spacerider

ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ใช้หลักแค่ว่าอยู่กับธรรมชาติและใช้ประโยชน์จากธรรมชาติ อะไรน้อยไปก็หาเพิ่ม อะไรมากไปก็ลด
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=60556.msg752674#msg752674

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
 ตอนเด็กๆ  เชื่อพ่อ แม่
เข้า รร. เชื่อครู
วัยรุ่น เชื่อเพื่อน
ทำงาน เชื่อ นาย
พอเป็น นาย เชื่อตัวเอง
พอเชื่อตัวเอง แต่ก็ยังไม่ไปถึงดวงดาวซักที คราวนี้คงต้อง เชื่อ สิ่งเหนือ ธรรมชาติ  บุญ กรรม ดวง ฤกษ์ ยาม  2f