โพลล์

คิดว่าตัวคุณเองไปทางไหนกัน

Audiophile
Music Lover
Audiophile และ Music Lover
audiophile + hometheater
hometheater

ผู้เขียน หัวข้อ: Audiophile VS Music Lover ...... ชอบไปทางไหนๆๆ  (อ่าน 4282 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
Audiophile VS Music Lover ...... ชอบไปทางไหนๆๆ
« เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 07:06:41 AM »
อ้างอิงที่น่าสนใจ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=6241.0

เพื่อนๆ   ชอบ   ชอบแบบไหนมากกว่ากันคับระหว่าง

vote  สนุกๆๆ
Audiophile VS Music Lover

โววตต    Audiophile      ประมาณว่าจ้า  เลย  ฟังแต่ฟังทดสอบมาก 2f
โววตต    Music Lover    ประมาณจ้า  เสียงชุดชั้นดีของชั้น  ฟังแพลงอย่างเดียวจริงๆๆ c)

โววต  ประเภทเซตให้เสียงที่มีอยู่  เป็นAudiophileที่สุดที่ตามงบและชอบฟังพลงทุกเพลงเช่นกันใครเป็นแบบไหน ;)

vote  กันได้คนละ    2  ข้อเลยครับใครเองไปทางไหนมากกว่าก็ลุยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2010, 07:20:28 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

• kjit
Re: Audiophile VS Music Lover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 07:18:13 AM »
 ผมโววตตไปก่อน  เลยตครับ

ประมาณ ว่าผมชอบเป็น  audiiophile   ตอนนที่หัดเล่นและเข้ามาที่   HTG2  audioteam  wijitboonchu  มาก่อนที่จะมาที่นี่ครับ  เป็นคนชอบเล่นเครื่องและเซตอัพ  มากกว่า  แรกๆๆก็เซตอัพทั้งวัน  ซื้อมาขายไปจนมีคนนึกว่าผมขายยาบ้าครับ ชุดเล็กตังน้อยมาก ในตอนแรกๆๆที่เข้ามาเล่นเครื่องเสียงครับ   
 ฟังเพลงไม่มากแผ่นและ แต่ฟังเป็นพันรอบ เพื่อให้เข้าถึงสิ่งที่เค้าบอกกันและไม่กี่เพลงจริง  เลือกแต่เพลงที่อจต่างๆๆบอกว่าดีมาหัดฟัง  ไปแถบทุกที่ที่มีการ  บรรยายและสัมนาต่างๆๆ  ไปหมด บ้านใครเปิดบ้ายไปหมดถ้าเค้าให้เข้า

สังเกตได้คนที่เป็น  audiophile    แรกๆๆ จะมุ่งไปเซตให้เสียงดีกัน  และสนุกับการฟังความแตกต่างของเล่นต่างๆๆพอลงตัวรีดคุณภาพเสียงได้ลงตัวก็จะมาเป็นMusic Loverโดยธรรมชาติเอง

ส่วนหลังๆๆ  เซตทุกอย่างลงตัวเป็นและเข้าที่เข้าทาง ก็สามารถฟังได้ดีแถบทุกเพลงครับ  มันดีไปหมด   พื่นฐานหลายคนอาจจะมองว่าผมขายเครื่องเสียงเน้นไปที่  Hometheater  ซะส่วนใหญ่แต่ผมฟังเพลงมากกว่าดูหนังจริง อิอิอ 

ผมจึง  มีข้อ  --3 ไว้เพื่อเลือกได้อีกข้อครับ   

เล่นเครื่องเสียงม่มีวันจบครับ   ฮิอ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2010, 07:25:31 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

ออฟไลน์ psit1971

Re: Audiophile VS Music Lover ...... ชอบไปทางไหนๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 08:46:18 AM »
ชอบทั้ง บู๊ และ บุ๋น เผื่อทางสายกลางไว้บ้างจะได้แฮปปี้  :headphone
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=87579.0

• kjit
Re: Audiophile VS Music Lover ...... ชอบไปทางไหนๆๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 08:59:52 AM »
  audiophile = พวกเทพ มีความสุขที่ได้เล่นเครื่องเสียง ฟังเพลงเพื่อจับผิด  ตามแต่นักวิจารณ์หรือบริษัทจะสาธยาย ฟังไม่ออกไม่ใช่ audiophile
                   หมดเงินเมื่อไหร่ จะกลับมาสู่ music lover
   music lover = ความสุขที่ได้ฟังเพลงถูกใจ ทุกที่ ทุกเวลาที่ได้ฟังเพลงคือความสุข 
   แถมอีกคำครับ   
   music by money = ฟังเพลงและเล่นเครื่องเสียงตามกระแสเงิน   

น่าสนใจครับ

• kjit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 09:04:42 AM »
เพิ่มอีก   2 vote  คอหนัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2010, 09:15:43 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

ออฟไลน์ akeshipping

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 09:28:03 AM »
HOME THEATER  ....1  :headphone :headphone

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 09:43:18 AM »
เป็นพวกบ้าเครื่องตอนซื้อ...และบ้าซอฟท์แวร์หลังซื้อ

ซื้อแล้ว...ใครไม่จบผมจบ...แล้วด่อยบ้าอีกทีตอนจะซื้อเครื่องใหม่

พยายามซื้อให้ดีไปเลย...ที่เหลือก็ฟังเพลงกับดูหนังครับ
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 09:47:30 AM »
Music Lover      ผมชอบอะไรง่ายๆไม่ซีเรียส ไม่ต้องมีเงื่อนไข อะไรเยอะ ชอบเพลงไหนก็ฟังไปเรื่อยๆ เพลงที่อัดแย่ๆ ก็ไม่เครียดฟังสบายๆผ่อนคลายขอให้ความไพเราะมันพาไป  แต่ถ้าบ้างจังหวะก็อยากฟังแบบ  Audiophile  บ้าง ในชุดบ้านๆเท่าที่มี  แต่ผมคงไม่เหมาะ เพราะทุกอย่างมันต้องละเอียดมากจริงๆ อุปกรณ์ต้องถึง เซ็ทอัพไม่ดี เซ็นท์ในการฟังไม่ถึง ห้องไม่ได้ เซ็ทเองยังไงก็ลำบาก เพลงอัดมาแย่เสียงก็แย่ ฟ้องกันจน นั่งฟังกันไม่เป็นสุข ตอนนี้ขอแค่เสียงสะอาดๆเปิดๆกรุ๊งกริ๊งเบส ดีดี ก็ พอแล้ว...อิอิ          
HOME THEATER   เน้นบันเทิงล้วนๆ  ผมคอเบส  อัดกันจนบ้านสะท้าน  O0

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 09:56:08 AM »
ผมคอ home theater ครับ ชอบดูหนังสุด ๆ :kicking

ออฟไลน์ pon02829

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 10:49:22 AM »
ผมคอ home theater ครับ ชอบดูหนังสุด ๆ :kicking

อะนะ  :crazy :crazy :crazy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 10:59:23 AM »

ประมาณ ว่าผมชอบเป็น  audiiophile   ตอนนที่หัดเล่นและเข้ามาที่   HTG2  audioteam  wijitboonchu  มาก่อนที่จะมาที่นี่ครับ  เป็นคนชอบเล่นเครื่องและเซตอัพ  มากกว่า  แรกๆๆก็เซตอัพทั้งวัน  ซื้อมาขายไปจนมีคนนึกว่าผมขายยาบ้าครับ ชุดเล็กตังน้อยมาก ในตอนแรกๆๆที่เข้ามาเล่นเครื่องเสียงครับ   
 ฟังเพลงไม่มากแผ่นและ แต่ฟังเป็นพันรอบ เพื่อให้เข้าถึงสิ่งที่เค้าบอกกันและไม่กี่เพลงจริง  เลือกแต่เพลงที่อจต่างๆๆบอกว่าดีมาหัดฟัง  ไปแถบทุกที่ที่มีการ  บรรยายและสัมนาต่างๆๆ  ไปหมด บ้านใครเปิดบ้ายไปหมดถ้าเค้าให้เข้า

สังเกตได้คนที่เป็น  audiophile    แรกๆๆ จะมุ่งไปเซตให้เสียงดีกัน  และสนุกับการฟังความแตกต่างของเล่นต่างๆๆพอลงตัวรีดคุณภาพเสียงได้ลงตัวก็จะมาเป็นMusic Loverโดยธรรมชาติเอง

ส่วนหลังๆๆ  เซตทุกอย่างลงตัวเป็นและเข้าที่เข้าทาง ก็สามารถฟังได้ดีแถบทุกเพลงครับ  มันดีไปหมด   พื่นฐานหลายคนอาจจะมองว่าผมขายเครื่องเสียงเน้นไปที่  Hometheater  ซะส่วนใหญ่แต่ผมฟังเพลงมากกว่าดูหนังจริง อิอิอ 

ผมจึง  มีข้อ  --3 ไว้เพื่อเลือกได้อีกข้อครับ   

เล่นเครื่องเสียงม่มีวันจบครับ   ฮิอ  ;D

มีน้อยคนที่จะเข้ามาถึง  เพราะต้องฝ่าดงต่างๆ ผมเชื่อว่า หลายๆท่าน ยังปรับลำโพง ไม่ถูกใจเสียงบ้าง อยากเปลี่ยนเครื่อง เบสน้อย เสียงแห้ง ประกายกุด เป็นต้น  สุดท้ายก็ชอบมาโทษแผ่นว่าอัดไม่ดี จริงๆแล้ว  แผ่นมันฟ้องชุดเราต่างหาก  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2010, 02:36:59 PM โดย pon02829 »

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2010, 02:32:39 PM »

มีน้อยคนที่จะเข้ามาถึง  เพราะต้องฝ่าดงต่างๆ ผมเชื่อว่า หลายๆท่าน ยังปรับลำลำโพง ไม่ถูกใจเสียงบ้าง อยากเป็นเครื่อง เบสน้อย เสียงแห้ง ประกายกุด เป็นต้น  สุดท้ายก็ชอบมาโทษแผ่นว่าอัดไม่ดี จริงๆแล้ว  แผ่นมันฟ้องชุดเราต่างหาก  :D :D :D
:victory O0 O0 O0
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

• kjit
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 07:41:58 AM »
 จากกระทู้  1  เวปเราจะเน้นไปที่  hometheater

จาก 31  คนจะโวตตไปที่    hometheater  ถึง  15  คนจริง  ครับ

รออีก 2-3  วันปิดโววตก็จะรู้ว่าเวปเราดูว่าจะเอียงไปทางไหนครับสู้ๆๆ

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 08:20:45 AM »
 :whistling  Audiophile ,  Music Lover , hometheater เอามันทุกอย่างบ้าได้อีก....อิอิอิอิ :kicking
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 11:35:28 AM »
av lover ครับ 0)]

audio ชอบฟังเพลงก็ชอบ เน้น 2 แชแน่ล ฟังหลายแนว แมทช์ชุดให้ฟังแผ่นบ้านๆ ก็ฟังดี :whistling

video ชอบดููหนังก็ชอบ เน้นปรับจอภาพสวยๆ เนียนๆ เลือกหนังดีๆ ดู ไม่ต้อง 5.1-7.1 แล้ว ชุดเล็ก 2.1 ก็ดูสนุกครับ O0

พยายามจะไม่อัพแล้ว อยากเล่นของที่ไม่เคยเล่นอีกนิดหน่อย
จะได้เอาเงินไปซื้อแผ่นซักทีครับ ;D

http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 12:00:53 PM »
ข้างบนกระทู้มีให้กดโหวต  เชิญโหวตเลยจร้า  c)

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 12:32:57 PM »
จะกวดทันไหม  หนอ  41_3

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 04:07:26 PM »
เน้นดูหนังครับ ฟังเพลงเป็นบางครั้ง  เราทำงานมาทั้งวันกลับมาเหนื่อยแล้วครับ อยากนั่งดูหนัง ดื่มเครื่องดืมเย็นๆ ฟังเพลงสบายๆ พวกจับผิดหรือหูทอง พวก set เครื่องระดับเทพ ต้อง ท่านจิตรเค้าครับ เรามีหน้าที่ ดู ฟัง และจ่ายตังครับ c) c) c)

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 10:52:11 PM »
ร่วมโหวตให้แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2010, 11:15:30 PM »

คอหนังครับ  :wiggle

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2010, 10:30:34 AM »
ถ้าผลโหวตฟังเพลงมากกว่าดูหนังสงสัยต้องเปลี่ยนชื่อเว็บนะครับ ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2010, 11:09:23 AM »
ผมเป็น music lover ก่อน แล้ซถึงเป็น audiophiles คือว่าเพลงดีๆ ก็อยากฟังให้เสียงดีๆด้วย
แต่ถ้าเพลงไม่ซอบ เสียงดียังไงก็คงไม่ฟังบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ jerry

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2010, 10:50:14 PM »
ชอบทั้งดูหนัง-ฟังเพลงครับ  ซื้อมากว่า ใช้ดู+ใช้ฟัง  คือจำนวนหนังที่มีก็ดูไม่ทัน N] แผ่นเพลงที่ซื้อก็ฟังไม่หมด  :nonono 

ออฟไลน์ BAY

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2010, 11:21:51 PM »
ผมว่า Audiophile กับ Music Lover มันแยกกันไม่ออกหรอกครับ ส่วนตัวผมฟัง  LP  เป็นหลัก และต้องเลือกฟังเพลงที่บันทึกเสียงดีอยู่แล้วครับ :bye1