ผู้เขียน หัวข้อ: Flightplan การกลับมาอีกครั้งของโจดี้ ฟอสเตอร์  (อ่าน 6349 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน อาทิตย์นี้มีหนังเข้าใหม่ที่ผมอยากดูหลายเรื่องเลยทีเดียว เริ่มจาก DOOM หนังเกมส์คอมพิวเตอร์ชื่อดัง ที่ได้เดอะร็อคมารับเล่นเป็นดารานำ ละก็ Wallance & Grommit การ์ตูนอนิเมชั่นจากทีมสร้าง เดอะ ชิ้กเก้น รัน และก็ยังมีหนังไทยเอาใจวัยรุ่นอย่าง อหิงสา จิ๊กโก๋มีกรรม ที่อยากดูเรื่องนี้เพราะว่าเป็นทีมงานที่เคยฝากฝีมือไว้กับเรื่อง โกลคลับ เกมส์ล้มโต๊ะ ที่ทำออกมาได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว แต่ตอนนี้มาว่าถึงหนังเรื่องนี้กันก่อน ( คิดว่าพรุ่งนี้ถ้าว่างจะไปดู DOOM ก่อนครับ แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกที )

Filghtplan เป็นเรื่องของคุณแม่คนนึงที่กำลังจะพาลูกขึ้นเครื่องบินกลับบ้าน ระหว่างที่กำลังบินอยู่นั้น เธอได้เผลอหลับไป ตื่นขึ้นมาอีกที ลูกสาวสุดที่รัก ก็หายตัวไปเสียแล้ว เธอได้ติดตามค้นหาลูกสาวบนเครื่องบิน แต่แล้วก็ได้รับคำตอบจากกัปตันว่า ลูกเธอได้เสียชีวิตก่อนที่เธอจะมาขึ้นเครื่องเสียอีก เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชมครับ

หนังเรื่องนี้โกยเงินในบ็อคอ๊อฟฟิคไปได้เยอะพอดู ถือว่าเป็นการกลับมาที่ถูกที่ถูกเวลาของโจดี้ ฟอสเตอร์ ที่หายไปนานเหมือนกัน เรื่องราวทั้งหมด จะว่าไปคล้ายๆกับหนังเรื่องหลังสุดของเธอ ( Panic Room ) รับบทเป็นคุณแม่ที่พยายามปกป้องลูก หนังปูเรื่องตอนต้นได้ค่อนข้างดี ดำเนินเรื่องไปอย่างเรื่อยๆ การได้ดูตัวอย่างหนังเรื่องนี้ก่อนได้ดูตัวหนังจริง ก็แทบจะรู้เรื่องราวทั้งหมดแล้ว ว่าจะเป็นยังไง แต่ที่คนดูไม่รู้ก็คือ ใครเป็นตัวร้าย และเรื่องราวตอนจบจะเป็นอย่างไร กว่าจะเผยตัวตนที่แท้จริงของผู้ร้าย หนังก็ดำเนินมาได้เกือบค่อนเรื่องแล้ว และก็เหลือสถาณการณ์คับขัน ที่ทำให้คนดูได้ความรู้สึกลุ้นระทึก เอาใจช่วยกับนางเอกตอนท้ายเรื่อง จุดนี้หนังก็ทำได้ดีครับ

ดาราอย่าง โจดี้ ฟอสเตอร์ แสดงได้ดีสุดๆ จะว่าไป...หนังเรื่องนี้ทั้งเรื่องแทบจะพึ่งเธอเพียงคนเดียว ซึ่งเธอก็ไม่ทำให้ผู้ชมผิดหวัง ผมดูแล้วรู้สึกลุ้นและอินไปกับตัวหนัง การแสดงของเธอนั้นเยี่ยมมาก คนดูรู้สึกได้ถึงหัวอกของคนเป็นแม่ ยามที่ต้องสูญเสียลูกสุดที่รัก นั้นเป็นอย่างไร นี่คือจุดที่ดีมากๆของหนังครับ 

จุดด้อย ก็คือหนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังบู๊แอ็คชั่น มันส์กระจุยกระจาย หนังทั้งเรื่องแทบไม่มีฉากยิงกัน หรือฉากพระเอกนางเอกจูบปากกัน การเดินเรื่องตอนต้น ก็ค่อนข้างจะใช้เวลาไปบ้างซักเล็กน้อย ( คอแอ็คชั่นอาจจะเบื่อเอาได้ ) ถ้าอยากดูหนังแอ็คชั่นยิงกันระทึกๆ ผมว่าน่าจะตีตั๋วเรื่อง DOOM ดีกว่า

สรุป หนังทำได้ดีครับ โจดี้ ฟอสเตอร์ แสดงได้ดีมาก โดยรวมแล้วผมชอบครับ ผมให้ 9 คะแนน ถ้าชอบหนังแนวนี้ ไปดูได้เลยครับ ไม่น่าจะผิดหวัง

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Superstar...
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
Re: Flightplan การกลับมาอีกครั้งของโจดี้ ฟอสเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2005, 04:04:15 PM »
ตามมาอ่านอีกเช่นเคยครับ ;D

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: Flightplan การกลับมาอีกครั้งของโจดี้ ฟอสเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2005, 05:21:28 PM »
ว่าจะไปดู Doom Doom อ่ะครับ นึกว่าคุณโต้งจะมารีวิวเรื่อง Doom ก่อน อิอิ ผิดหวังเล็กน้อย

แต่ FlightPlan เห็นใน RottenTomatoes ให้คะแนนต่ำ เลยต้องคิดหลายตลบหน่อยว่าจะไปดูป่าว เพราะเพิ่งไปดู Red Eye หนังสไตล์คล้ายกันมาเอง
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2005, 06:19:49 PM »
ผมรอหนังของโจดี้มานานแล้ว ไม่พลาดแน่นอนครับ  8)
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ nunst

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2005, 10:54:32 PM »
เป็นแฟนโจดี้  ไปดูแน่คับ  ???

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 07:10:09 PM »
มีหลายท่านบอกว่าหนังเรื่องนี้น่าดูนะครับ  ต้องหาโอกาสไปดู ขอบคุณมาก  คุณโต้งครับอย่าลืมเรื่องอื่นๆด้วยล่ะ  :)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 09:52:03 PM »
FlightPlan เป็นหนังดูได้ ไม่เสียดายตังค์ครับ

Doom ก็มันส์ดีออกเป็นเกมๆ หน่อย  :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 07:43:33 PM »
 :o 70 ล้านเหรียญไปแล้วครับเรื่องนี้ของน้องโจดี้ :)

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 07:45:48 PM »
ถ้าจะเอาน่ารักเรียกน้องโจดีก็ดีนะครับ แต่เธอแก่กว่าผมเป็นรอบเลยอ่ะ  :-[
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 07:53:33 PM »
โอ้ สวัสดีครับคุณต้น ผมเรียกน้องครับกำลังฮิต.. ;D อายุผม33 เองคร้าบกี่รอบเนี่ย ;D

ออฟไลน์ batman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 10:03:29 AM »
พาเมียกับน้องเมียไปดูมา   หนังก็ OK ครับ แต่ถ้าจะให้ผมวิจารณ์โดยอ้างอิงเกณฑ์การให้ดาวของ Leonard Maltin (ความสามารถของผมไม่ได้สัก 1 ใน 1000 ของเขาหรอกครับ ขอยืมเกณฑ์ของเขามาเฉย ๆ) สำหรับเรื่องนี้ ผมให้ 2 ดาวสำหรับบทหนัง แต่จะให้เป็น 3 ดาวก็ได้ครับ หากพิจารณาถึงความสามารถของโจดี้ ฟอสเตอร์

เกณฑ์ของแมนตินคือ สูงสุด 4 ดาว ถือเป็นหนังยอดเยี่ยม ต้องหามาดูให้ได้ก่อนที่จะตายจากโลกนี้ไปว่างั้นเถิด ซึ่งหนังสมัยใหม่นี่ยากมากที่ได้จะสี่ดาว โดยมากมักเป็นหนังคลาสสิค แต่ไม่แน่นะครับ หนังอย่างคลีโอพัตรา (ปี 1964) ที่เอลิซาเบธ เทยเลอร์ แสดงเมื่อสมัยสาว ๆ นั้น ได้แค่สองดาวเท่านั้น เนื่องจากเป็นหนังฟอร์มใหญ่ ใช้เงินเยอะ แต่เรื่องทั่วไปคล้ายลิเกฝรั่ง (เขาว่านะครับ ไม่ใช่ผม) รองลงมาคือ 3 ดาวครึ่ง และ 3 ดาว ซึ่งถือว่าดี ควรหามาดู   ถ้าเป็น 2 ดาวถือว่าปานกลางหรือพอใช้ได้ ดูไปก็ไม่เสียดายเงิน ไม่ดูก็ไม่เป็นไร   ส่วนที่แย่หน่อยคือ 1 ดาวครึ่ง (เขาไม่ใช้ 1 ดาว เนื่องจากอะไรจำไม่ได้แล้วครับ ต้องไปรื้อหนังสือของเขามาดูก่อน) พวกนี้ดูแล้วอาจเข้าข่ายเสียดายเงิน  และที่แย่ที่สุดก็คือ BOMB  ย่อมาจากอะไรจำไม่ได้แล้วครับ ต้องกลับไปดูตำราเหมือนกัน พวกนี้เป็นประเภทแมนตินเตือนท่านแล้ว แต่ถ้าเราอยากดูก็ถือเป็นความชอบส่วนบุคคล เซียนไม่ชอบก็ช่าง  ฉันอยากดูนี่หว่าอะไรทำนองนั้น   เสียดายที่เป็นภาษาอังกฤษ ต้องมานั่งแปลกันอีก หนังสือออกเป็นรายปี อ่านดูแล้วก็ขำ ๆ ไปกับสำนวนเหน็บแนมหนังที่เขาไม่ชอบแบบเจ็บ ๆ คัน ๆ

ไฟลท์แพลนถือเป็นหนังดูสนุก ลุ้นตลอดเครียดเสมอ ไปผ่อนเอาตอนจบ ผู้ร้ายแพ้ไปตามระเบียบ   ผมว่ามันไม่สมจริงอย่างเดียวคือ ตอนที่ผู้ร้าย (อีตา Carson ซึ่งเป็นตำรวจประจำเครื่อง หรือที่ฝรั่งเรียกว่า Marshal แต่ในเรื่องนี้กลายเป็นผู้ร้าย) กำลังลงจากเครื่อง ทิ้งให้นางเอกโดนจับ พอนางเอกพูดอะไรบางอย่างไล่หลังมาจากบันไดรับผู้โดยสาร ก็เดินกลับขึ้นมาใหม่ ซึ่งถ้าผมเป็นผู้ร้ายก็คงรีบจ้ำอ้าวหนีไป เงินที่หลอกให้สายการบินโอนให้ก็ได้แล้ว จะย้อนกลับไปอีกทำไม รีบลงมาแล้วกดระเบิดเครื่องบินทำลายหลักฐานตามแผนที่ตัววางไว้ก็สิ้นเรื่อง หรือผมดูไม่ละเอียดก็ไม่ทราบครับ   ที่ผมให้สองดาวก็คือความสมจริงของบทนี่ล่ะครับ

ส่วนความสามารถของโจดี้ ฟอสเตอร์นั้น No doubt ครับ ผมดู Bugsy Malone (ปี 1976) และ  Silence of the Lamb (ปี 1990) ซึ่งเรื่องหลังนี้ผมว่าเข้าขั้นคลาสสิคได้สบาย ๆ ถือเป็นหนัง (ค่อนข้าง) ใหม่ ที่ต้องดูให้ได้   ส่วนเรื่องไฟลท์แพลนนี้ เจ๊แกเด่นมากครับ เข้าใจว่าคงกำกับเองด้วย แต่ที่น่าปลงก็คือสังขารครับ รอยเหี่ยวย่นตีนกานี่เพียบเลย สิบห้าปีเองนับจากบทนักสืบหญิงที่ต้องเผชิญหน้ากับ ดร.ฮันนิบาล ในไซเลนส์ออฟเดอะแลมบ์  สมัยแกยังสาว ๆ เรียนหนังสือที่มหาวิทยาลัย (จำได้เลา ๆ ว่าเป็น Yale ไม่รู้ว่าผิดหรือเปล่า)  ถึงขนาดมีคนไปยิงประธานาธิบดีเพื่อจะพิสูจน์ตนเองให้เธอประทับใจ   คงได้ผลล่ะครับ เพราะได้ข่าวว่าเธอมีลูกโดยไม่ใช้วิธีธรรมชาติ ขอรับบริจาค sperm มา นี่ถ้าผู้หญิงเขาทำอย่างนี้กันมากเข้า ผู้ชายอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ นี่คงต้องเหี่ยวแห้งหัวโตกันบ้างกระมัง ไม่เป็นไรครับ ไปเล่นเครื่องเสียงกันดีกว่า ฮึ่ม แฮ่     

ออฟไลน์ No.10

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 11:01:56 AM »
ดูแล้วเครียดดีครับ ลุ้นตัวแข็งเลย :o ไม่เสียดายตังค์ ส่วน Doom Doom เสียดายตังค์ครึ่งหนึ่งดันทำฉากท้ายเรื่องบางฉากเลียนแบบ FPS (First Person Shooting เหมือนเกมส์) ซึ่งดูแล้ว Idea เห่ยๆไม่ Creat เร้ยย เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่เคยเล่นเกมส์นี้มาด้วย หนังก็มีมุขฮาๆมาช่วยแก้เครียดเป็นช่วงๆ ;D

ออฟไลน์ Joe

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 01:45:34 PM »
เด๋วต้องไปดูบ้างแล้น   ::)

ออฟไลน์ canan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 11:46:10 PM »
จะรอเก็บครับ