ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ประทับใจกับลำโพง ตัวใหม่เลย  (อ่าน 3001 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jkn212511

ไม่ประทับใจกับลำโพง ตัวใหม่เลย
« เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 12:55:53 PM »
ต้องออกตัวก่อนชุดของผมเป็นชุดเด็กๆ เล็กๆ ตามกำลังทรัพย์

เริ่มเล่น ตั้งแต่ DVD Soken 8800 ซื้อมา 11900- สมัยโน้น คู่กับทีวีจอโค้ง 21 " และมินิคอมไป Aiwa

ขยับมาเป็นชุด Thome แบบ Ready 5.1 ของ Acunatic ซื้อมา 12,500- ขยับ ทีวี 29" Sony 24,900-

ขยับอีกที่ DVD Soken A75  8,990- R/V HK230  21,500- ใช้ลำโพง Acunatic ชุดเดิม

ขยับอีกที่ ลำโพง  Diamond 8.3 Warfidale รู้สึกเสียงทั้งดูหนังฟังเพลง มันไม่เสนาะหู แย่กว่าลำโพง Acunatic เสียอีก หรือว่าหูเราไม่ถึง 

ขยับคราวนี้รู้สึกเป็นทุกข์มากกว่า เป็นความสุข

ออฟไลน์ pda1971

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Re: ไม่ประทับใจกับลำโพง ตัวใหม่เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 01:09:51 PM »
Diamond 8.3 Warfidale ซื้อมาใช้นานยังครับ ใหม่ๆอาจจะยังเบิร์นไม่ครบชั่วโมงก้อได้นะครับ ลองฟังไม่เรื่อยๆเผื่อว่าเสียงจะเข้าที่มากขึ้น
ถ้าใช้มานานแล้วแต่รู้สึกไม่ชอบ ลองปรับตำแหน่งลำโพงขยับเข้า ออก นิดหน่อยๆแล้วลองนั่งฟังดูใหม่ครับ ซื้อมาแล้วต้องลองให้คุ้ม  ;D

Re: ไม่ประทับใจกับลำโพง ตัวใหม่เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 01:42:08 PM »
ซื้อมาได้ 5 วันครับ

ออฟไลน์ merrexkable

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 02:13:32 PM »
100-160 ชม ไปแล้วค่อยว่ากันครับ
เปิดให้มด ให้ ยุง ฟังไปก่อนเลยครับ  ;)
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 02:19:39 PM »
ก่อนซื้อลำโพงได้ลองฟังหรือเปล่าครับ แล้วที่ว่ามันไม่เพราะนี่มันเป็นยังไงเหรอครับ ???

แล้วเอามาแค่ 8.3 คู่เดียวหรือว่าครบชุด

ถ้าเอามาแค่ 8.3 คู่เดียวแล้วมาใช้ร่วมกับ aconatic มันอาจจะไม่กลมกลืนกันนะครับ ลำโพงต่างชุดเซตยากเหมือนกัน :-\

แล้วถ้าลองฟังเพลง 2 ch กับ 8.3 ยังรู้สึกว่ามันแย่อีกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 02:50:23 PM »
เบิร์นลำโพงให้เข้าที่ก่อนดีกว่าครับ ถ้าฟังแล้วยังไม่ชอบอีกค่อยมาว่ากันใหม่

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 04:09:29 PM »
ผมว่า Warfidale มีลักษณะเสียงสะอาดราบเรียบไม่ค่อยเน้นไปในทางใด ความราบเรียบของมันอาจจะทำให้ความสะใจต่อความคาดหวังลดลงก็ได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นควรเบิร์นไปสัก 100 ชม. จากนั้นก็ลองขยับลำโพงเข้า ๆ ออก ๆ เพื่อหาตำแหน่งจัดตั้งลำโพงครับ เวลาจัดลำโพงควรจะใช้แผ่นเพลงสองชาแนลมาเปิดฟังเพื่อหาตำแหน่งเริ่มต้นให้ได้ก่อน
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 05:05:16 PM »
เย็นนี้คงต้องลองพยามเซตอีกที่

คือผมเทียบเฉพาะ 2 CH เทียบกับ Acunatic โดยสายสัญญาณ Coax Monitor B/W เสียง Aconatic จะนุ่มฟังลื่นหู

แต่ Warfedale เสียงโปร่งสะอาด โดยเฉพาะเพลง Audiphile Voice 1 บางช่วงเสียง นักร้องใสจนแสบแก้วหู

หรือว่าส่วนใหญ่เขาฟัง สัญญาณ Analog

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 05:17:37 PM »
ฟังเพลงส่วนใหญ่ใช้สายอนาลอค 2 แชนแนล จะให้เสียงที่มีเนื้อหนังกว่าครับ

8.3 จะออกแนวโปร่ง สาย monitor ก็ออกแนวโปร่งเช่นกัน ลองเบิร์นลำโพงสักพักครับ

H/K ลองฟังแบบ Tone out ไม่ต้องผ่านวงจรปรับเสียงดูก่อน หากแหลมยังมากไปก่อนฟังแบบ tone in แล้วปรับแหลมลงมาหน่อย ลองดูก่อนนะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 05:27:55 PM »
อย่าเพิ่งไปยุ่งเรื่องสายสัญญาณว่าจะเปลี่ยนนะครับ เดี๋ยวจะหลงทางไปกันใหญ่ สาเหตุมันน่าจะมาจากลำโพงเบิร์นไม่ได้ที่ กับเรื่องแนวเสียงของวาฟฟาเดลมากกว่า
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 07:30:22 PM »
ผมใช้ลำโพงรุ่นนี้อยู่...ขับกับแอมป์ Onkyo 700 ให้เสียงได้เป็นธรรมชาติดี และคิดว่าแอมป์ HK ของคุณเอาลำโพงรุ่นนี้อยู่ อยู่แล้วครับ...ต้องให้โอกาส Burn in หน่อย
 และอีกอย่างนึง ไม่ทราบว่าวางลำโพงอย่างไร และลักษณะห้องตอนนี้เป็นอย่างไรครับ...มีผลต่อเสียงมากเหมือนกันนะ

mart
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2005, 08:19:34 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำ

ลำโพง Diamond 8.3 เป็นลำโพงที่ผมปราถนามานาน ฟังในร้านมันถูกใจมาก

ลองอีกรอบโดยใช้สัญญาณ อนาลอค เสียงเริ่มเข้าที่ขึ้นในการฟังเพลง

ก็ต้องรอให้ผ่านเบรินอินก่อนละครับ ทีแรกผมกะประกาศขายต่อแล้ว

ขอบคุณทุกท่านครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2005, 02:45:30 PM »
ที่สำคัญที่ไม่ทราบข้อมูลของคุณJkn212511 คือ

1.ลำโพง Diamond 8.3 ใช้เป็นคู่หน้าคู่เดียวใช่หรือเปล่าครับ ส่วนตัวอื่นคือเซ็นเตอร์กับเซอร์ราวด์เป็นลำโพงเซ็ตเก่า
คือถ้าเป็นแบบนี้อาจจะมีส่วนให้เสียงทั้งเซ็ตไม่เข้ากันได้

2.อาจจะต้องปรับที่รีเซฟเวอร์ โดยเฉพาะความดังซ้ายขวา หรือแม้แต่ลูกเล่นของ H/K ที่มีค่อนข้างเยอะว่าเหมาะกับแบบไหน

3.ซับวูเฟอร์ อาจจะต้องจูนให้เข้ากับลำโพงใหม่ด้วย ผมว่าส่วนนี้สำคัญเช่นกัน