ผู้เขียน หัวข้อ: อยากชวนเพื่อน ๆ ช่วยกันไปบริจาคเงินช่วยคนญี่ปุ่นกันหน่อย  (อ่าน 17498 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
ผมจำได้ว่าตอน สินามิ  มาถล่มเมืองไทย       ญี่ปุ่น เป็นประเทศแรก ๆ ที่เสนอตัวมาช่วยคนไทย  ตอนนี้เขาเดือดร้อน   พวกเราก็น่าจะช่วยเหลือเขาตอบแทนบ้าง  พวกเราคงช่วยอะไรเขาไม่ได้มาก  นอกจากคงร่วมบริจาคเงิน   ตามหน่วยงานต่าง ๆ ที่จะไปช่วยเขาได้           ผมคงจะไปช่วยโอนผ่านหน่วยงานหนึ่งไปช่วยเขาเท่าที่จะทำได้  เลยอยากจะมาเชิญชวนเพื่อน ๆ  ไปช่วย เพื่อนร่วมโลกที่เดือดร้อน   เชิญตามกำลัีง  และตามแต่ล่ะช่องทาง  ที่เพื่อน ๆ  สะดวก น่ะคับ     เฮ้อ  น่าสงสาร จิง ๆ       ธรรมชาติ บางครั้งก็ โหดร้ายน่าดู  ไม่รู้ว่า  ธรรมชาติ  อยากจะฟ้องอะไรบางอย่างให้ชาวโลก รับรู้หรือไม่  จากเหตกราณ์ ใน อันดามัน   แผ่นดินไหวในนิวซีแลนด์   จีน   และ  ญี่ปุ่น        มนุษย์โลกเราน่าจะสื่อสารบางอย่างได้กับธรรมชาติน่ะ   จะได้ปรับตัวอยู่ร่วมกันอย่างสงบสุข

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
ผมก็ตามข่าว และดูข่าวตลอดครับ 4-5 วันมานี้ ดูแล้วน้ำตาซึม
เหตุการณ์รุนแรงจริง ๆ แรงยิ่งกว่าซึนามิที่เกิดขึ้นที่บ้านเราอีก
และก็ยังไม่รู้ว่าจะหยุดนิ่งเมื่อไหร่ สำหรับโรงงานไฟฟ้า

อยากให้ทุกคนช่วยบริจาคกันตามกำลัง ตามสะดวกครับ
และก็สวดมนต์ อฐิษฐาน ให้ชาวญี่ปุ่นทุกคนด้วยครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
ผมและบริษัทฯ บริจาคไปทางรายการข่าวช่อง 3 แล้วเช่นกันเพราะผมเคยรับทุนจากรัฐาบลญี่ปุ่นไปเรียนโทที่นั่น อีกทั้งงานของผมในปัจจุบันต้องสัมพันธ์กับเงินกู้จาก JBIC-JICA เป็นประจำ  Y]

ปล. ล่าสุดกรมสรรพากร ออกประกาศให้ผู้ที่บริจาคช่วยญี่ปุ่นผ่านองค์กรและสถาบันที่ถูกต้องและสรรพากรรับรอง สามารถนำไปหักค่าใช้จ่ายได้โดยนำไปรวมกับยอดบริจาคอื่นๆ ด้วย แล้วต้องไม่เกิน ร้อยละ 10 ของรายได้สุทธิ  :clap

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
เพื่อนญี่ปุ่น ตอนแรก ๆ ไม่กลัวเท่าไร

ตอนหลัง ๆ  ชักกลัวแล้ว  เลยชวนมาพักที่เมืองไทย ... หวังว่าคงไม่เจอภัยแดง

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ผมตั้งใจจะบริจาคเงินอยู่แล้วครับ

ว่าแต่ผมจะบริจาคเงินได้ที่ไหนบ้างครับ มีข้อมูลไหมครับ

ที่ ธ.กรุงไทย ได้ไหม จะเป็นของส่วนงานไหน ใช่ของกระทรวงต่างประเทศหรือไม่

หรือ บริจาคที่หน่วยงานไหนได้อีกครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ ppairoj

ผมมีรายละเอียดที่ธนาคารกรุงเทพดังนี้ครับ
เลขที่บัญชี: 101-3-42677-8
ธนาคารกรุงเทพ สาขาสำนักงานใหญ่ สีลม
ชื่อบัญชี: “บัญชีเพื่อช่วยเหลือผู้สบภัยแผ่นดินไหวและสึนามิในประเทศญี่ปุ่น”

วิธีบริจาคเงินเข้าบัญชี: ท่านสามารถบริจาคเงินช่วยเหลือด้วยการโอนเงินผ่านเครื่องเอทีเอ็ม หรือ อินเทอร์เน็ตแบงก์กิ้ง หรือ ฝากเงินที่เครื่องฝากเงินสดอัตโนมัติ หรือ ที่สาขาธนาคารกรุงเทพทุกแห่งทั่วประเทศ ธนาคารกรุงเทพยกเว้นค่าธรรมเนียมสำหรับรายการโอนเงินจากบัญชีธนาคารทุกรายการ

ออฟไลน์ Prasert

ร่วมด้วย ช่วยกันครับ

ขอให้ประเทศญี่ปุ่นผ่านพ้นทุกอย่างด้วยดีครับ

ออฟไลน์ สิงห์13

รวมบัญชีช่วยเหลือผู้ประสบภัยในญี่ปุ่นครับ

1. กระทรวงการต่างประเทศ ชื่อบัญชี เงินบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยที่ญี่ปุ่น ธนาคารกรุงไทย สาขาสามยอด บัญชีออมทรัพย์เลขที่บัญชี: 002-0-27146-8

2. ธนาคารไทยพาณิชย์ ชื่อบัญชี มูลนิธิสยามกัมมาจล-ไทยพาณิชย์เพื่อผู้ประสบภัย เลขที่ 111-3-90911-5หรือบริจาคผ่าน ATM เลือกหมวดอื่น ๆ / บริจาคการกุศล สอบถามเพิ่มเติม SCB Call Center 02-777-7777

3. ธนาคารกรุงเทพ ชื่อบัญชี  ช่วยเหลือผู้ประสบภัยแผ่นดินไหวและสึนามิประเทศญี่ปุ่น เลขที่ 101-3-426-778สำนักงานใหญ่สีลม พร้อม เปิดสาขาโอซากา โทรศัพท์ (81-6) 6263-7100และโตเกียว (81-3) 3503-3333เป็นศูนย์กลางช่วยเหลือคนไทยในญี่ปุ่น

4. สภากาชาดไทย ชื่อบัญชี สำนักงานจัดหารายได้สภากาชาดไทย (ช่วยผู้ประสบภัยประเทศญี่ปุ่น) บัญชีกระแสรายวัน ธนาคารกรุงไทย สาขาสุรวงศ์ หมายเลข 023-606799-0สอบถาม 02-256-4440 , 02-256-4035-6หรือสายด่วน 1664

5. พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก เจ้าอาวาสวัดสุนันทวนาราม จ.กาญจนบุรี ชื่อบัญชี วัดสุนันทวนาราม บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยเซ็นต์หลุยส์ 3เลขที่บัญชี 087-2-09933-2หรือโทรศัพท์ 02-368-3991

6. ธนาคารกสิกรไทย ออกมาตรการช่วยเหลือผู้ถือบัตรเครดิตกสิกรไทย ที่อยู่ในประเทศญี่ปุ่น สามารถขอขยายวงเงินชั่วคราวหรือโทร 02-888-8888

7. Japanese Association in Thailand สมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทย ได้โดยช่องทางดังนี้

7.1 กล่องรับบริจาค
กล่องรับบริจาคที่สมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทย(สำนักงานใหญ่) อาคารสาธรธานี และสาขาสุขุมวิท ซอย 39 หรือ กล่องบริจาคที่ฟูจิซุปเปอร์,ร้านอาหารญี่ปุ่นนิปปอนเต และที่อื่นๆ

7.2.สมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทย ที่ฝ่ายประชาสัมพันธ์
สามารถจ่ายเป็นเช็คชื่อ Japanese Association in Thailand (Tohoku Tsunami Fund) ใบเสร็จรับเงินจะออกโดยสมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทย

7.3 กองทุน Tohoku Tsunami Fund โดยเข้าบัญชีธนาคารดังนี้
ชื่อบัญชี Japanese Association in Thailand (Tohoku Tsunami Fund)
- Sumimoto Misui Banking corporation,Bangkok branch,บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 20-2009824-2
- The Bank of Tokyo-Mitsubishi UFJ, Bangkok branch บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 009326
- Mizuho Corporate Bank, Bangkok, Bangkok branch, บัญชีออมทรัพย์เลขที่ H15-764-169398
- ธนาคารกสิกรไทย, สาขาถนนนราธิวาสราชนครินทร์, บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 608-2-08157-5
- ธนาคารกรุงเทพฯ, สาขาสำนักงานใหญ่สีลม, บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 101-8-061702-5

***เมื่อคุณบริจาคเงินผ่านธนาคารดังกล่าวข้างต้นแล้ว กรุณาส่งใบจ่ายเงินมาทางแฟกซ์หมายเลข 02-236-1131 หรืออีเมลล์ที่ : info@jat.or.th ทางสมาคมญี่ปุ่นฯ จะจัดส่งใบเสร็จที่ออกโดยสมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทยหลังได้รับการแจ้ง

ระยะเวลาในการรับบริจาค
เราจะรับการบริจาคทั้งหมดจนถึงวันที่ 20 เมษายน 2554,ขอแจ้งให้ทราบว่าสำหรับกล่องรับบริจาคนั้น เราอาจจำเป็นต้องเก็บกองบริจาคเหล่านั้น กลับมาจากแต่ละสถานที่ก่อนหน้าวันที่ 20 เมษายน 2554
***การบริจาคของคุณทั้งหมดสมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทย จะจัดส่งมอบไปยังสภากาชาดญี่ปุ่นในประเทศญี่ปุ่น***

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
หากมีข้อสงสัยกรุณาติดต่อที่ สมาคมญี่ปุ่นในประเทศไทย หมายเลขโทรศัพท์ 02-236-1201 , หมายเลขแฟกซ์ 02-236-1131 หรืออีเมลล์ที่ : info@jat.or.th

เบอร์โทรฉุกเฉินหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในการช่วยเหลือผู้ประสบภัย

- สถานทูตญี่ปุ่น (โตเกียว) (813) 3441-1386

- สถานกงสุลใหญ่ในโอซากา (816) 6262-9226-9

- สถานฑูตญี่ปุ่น (โอซากา) (816) 6262-9226

- คนไทยที่ต้องการติดต่อญาติที่ญี่ปุ่น ให้ติดต่อผ่านกรมการกงศุล 02-575-1046-9 นอกเวลาราชการ 02-643-5000

- ศูนย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติ โทร.192 และ www.ndwc.go.th

- ศูนย์ปฏิบัติการธรณีพิบัติภัย 02-621-9703-5ตลอด 24ชั่วโมง

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
วันนี้ผมไปบริจาคที่  ธนาคาร กสิกรไทย    สมาคม ญี่ปุ่นไทย       มาแล้ว

มีการรับบริจาคทุกธนาคารล่ะคับ

ขอบคุณ คุณ สิงห์ 13  สำหรับข้อมูลมาก ๆ คับ

ออฟไลน์ Oh Jezus

ผมบริจาคไปแล้ว ถึงว่าจะน้อยนิดแต่อยากจะช่วยเหลือจริงๆ ดูข่าวแล้วรุนแรงมากๆ

ขออนุโมทนาบุญ สำหรับผู้ที่ช่วยเหลือนะครับ  :pray

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
ขอฝากประชาสัมพันธ์เพิ่มอีกหนึ่งแห่งครับ

สนุก! ปันน้ำใจ เพื่อผู้ประสบภัยสึนามิ

http://www.sanook.com/donation/tsunamijapan/

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Prasert

Tops supermarket ก็มีตู้รับบริจาคครับ สะดวกดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
บริจาคไปแล้วครับ
ใจหายครับเพราะมีแผนจะไปญี่ปุ่น 28 มีนา ตอนแรกยังคืดไปอยู่นะครับ แต่เห็นว่าโรงไฟฟ้ายังไม่เสถียร ก็คงเอาใจช่วยอยู่ที่นี่ไปก่อนครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ผมตั้งใจจะบริจาคเงินอยู่แล้วครับ

ว่าแต่ผมจะบริจาคเงินได้ที่ไหนบ้างครับ มีข้อมูลไหมครับ

ที่ ธ.กรุงไทย ได้ไหม จะเป็นของส่วนงานไหน ใช่ของกระทรวงต่างประเทศหรือไม่

หรือ บริจาคที่หน่วยงานไหนได้อีกครับ

บริจาคเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครัย
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ chat

พรุ่งนี้ เชิญวิ่งที่ เอ็มโพเรี่ยม /RUN FOR JAPAN 6.00 น.
ค่าวิ่ง 350 บาท/น่าจะช่วยเหลือทั้งหมด
http://www.ryt9.com/s/tpd/1114994
http://www.jwtantenna.com/?p=1405