ผู้เขียน หัวข้อ: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---เสร็จแล้วจ้าๆ ---  (อ่าน 47223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
 ;D ;D ;D โครงการนี้คิดตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ติดปัญหายังไม่มีความรู้พอเพียงที่จะเริ่มต้น ;D ;D โครงการนี้จะใช้ขยะอิเลคทรอนิคส์เกือบทั้งหมด ยกเว้นตัวที่จนปัญญาหาจริง ๆ จึงจะควักกะตังซื้อ ให้สมกะเป็น DAC มหาจน จริง ๆ โดยตั้งเป้าหมายเอาไว้ คือ ดัง อย่างเดียว  ;D ;D และเป็นไปตามจุดมุ่งหมายคำบอกกล่าวของดาต้าชีท :victory :victory :victory ก่อนจะส่งผลงาน DAC มากวนโสตประสาทของท่าน ต้องขออภัยหากทำให้ท่านลำคาญใจ  และโครงงานนี้เป็นโครงงานสนุก ๆ บ้า ๆ มึน ๆ ของผมเอง ส่งเสียง แซว กัน ไชโย โห่ ฮิ้ว กันได้ ตามสบาย ใจ d_d d_d ผมไม่ซีเรียสอะไรคร๊าบ..  ;D ;D ;Dและขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ชี้แนะให้ทางส่วาง ในการปรับปรุงแก้ไข ครับ  :yahoo :yahoo :yahoo ก่อนเริ่มโครงงานมาดูมวลสารตั้งต้นผมเสียก่อนครับ เป็นกองขยะอิเลคทรอนิคส์ที่เข้าตาและผมสะสมไว้ ก่อนจะทำลายทิ้งต้องหาอะไรดี ๆ เล่นเสียหน่อยครับ :whistling :whistling ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม, 2011, 09:30:28 AM โดย Rabbit-Hunter »
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
Re: --เสียงจากชนบท...โครงการ DAC มหาจน....---มาแล้วจ้า..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 09:58:56 PM »
เข้ามาโห่ ฮิ้ว ด้วยคน c) c) c) :headphone

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
Re: --เสียงจากชนบท...โครงการ DAC มหาจน....---มาแล้วจ้า..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:02:03 PM »
เห็นมวลสาร ก็นับถือในความพยายามครับ เชื่อว่าต้องสำเร็จแน่

เมื่อก่อน ดูทีวี ช่อง discovery รายการ สงครามกองขยะ (ชื่อภาษอังกฤษ ... junk อะไรสักอย่าง) ชอบไอเดียรายการมากครับ เค้าให้กติกามาว่าจะแข่งกันทำอะไร แล้วให้แต่ละทีม ค้นหาเอาของในกองขยะมาทำ ทำเสร็จแล้วมาแข่งกันว่าของทีมไหน ประสิทธิภาพดีกว่ากัน .. บ้านเราน่าจะมีแข่งแบบนี้บ้าง
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:03:22 PM »
เสียงจากชนบท เริ่มแรก กับ TDA1543 เป็นตัวแรกเลยครับที่ทำ DAC ในชีวิต ไปลอกโครงการอื่นเขามา ดันไม่ Work   :cry2 :cry2 ก็ดันไปลอกโครงการที่ไม่ Work มานะสิครับ ;D ;D หลังจากหลังพิงข้างฝา ..(แมวจนตรอก) ;D ;D ;D  ก็เลยปรึกษากับพ่อหนุ่มรูปหล่อ ท่าน เอส-วัน ว่าต้องเริ่มโครงการเองกันทั้งหมดและเริ่มศึกษาดาต้าชีททีละตัว และ ทำทีละภาคเพื่อแยกปัญหาออกมาให้ได้ก่อนแล้วลงมือทำใหม่ โดยเน้นเฉพาะเดินตามดาตาชีท (จะได้ไม่หลงทาง ;D ;D)   ตัวแรกใช้อุปกรณ์ดีหน่อย แค้ก็ไม่ติดใจในความหรูของอุปกรณ์ เพราะยังไม่เคยต้องการความชัวร์ อย่างเดียว โม้ไปเสียนานผลงานชิ้นแรก ก็ ออกมา  ;D ;D

ออฟไลน์ cibai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:03:32 PM »
มาหาดใหญ่เลยครับ  ตอนนี้มีเศษชยะพวกนี้ให้คุณหาจนเกินพอเลย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:05:28 PM »
 ;D ;D ;D ;D  น่านแน่ะ มีขา มา 2 ขาละ ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:07:56 PM »
มาหาดใหญ่เลยครับ  ตอนนี้มีเศษชยะพวกนี้ให้คุณหาจนเกินพอเลย

;D ;D ;D ;D ที่หาดใหญ่ จะหาขยะอิเลคทรอนิคส์ที่ได้ดี ต้องหาผ่านตัวกลางที่หาของเก่ง อย่างท่าน หาดใหญ่คลาสิก เท่านั้นนะสิ  (ขออนุญาติ แซว เอ่ยนามครับ );D ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:19:03 PM »
การทำงานก็แยกออกเป็น 3 ภาค คือ ภาครับ ใช้ CS8416 ตัวนี้ รับได้หลายอินพุท และส่งออกได้หลาย Format ตอนหลัง จะมีโครงการที่ไม่ใช่ Format I2S ด้วยครับ  และภาคถอด D/A โครงการนี้ใช้ TDA1543  8 ตัวต่อแบบขนาน ซึ่งการขนานกันทั้ง 8 ตัวนี้หรือมากกว่านี้ จะทำงานได้หรือไม่ได้ ปัจจัยหลักเลยคือ ภาคจ่ายไฟให้ตัวไอซี ครับ ตัวนี้ออกแบบให้จ่ายไฟแยกอิสระต่อกันครับ ส่วนภาคสุดท้ายก็ NE5532 Buffer น้อย ๆ ส่วนใหญ่จะเริ่มใช้อะหลั่ยตามแผงวงจรเก่า ๆ แล้วครับ ส่วนหม้อแปลงก็เอามาจากเครื่องเล่น วีซีดี ที่เสียแล้ว พอดีมันตรงเสปค เลยจับมาใส่เสียเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:36:30 PM »
เข้ามาโห่ ฮิ้ว ด้วยคน c) c) c) :headphone

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ปรี เสร็จ หรือยัง  ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:39:21 PM »
เห็นมวลสาร ก็นับถือในความพยายามครับ เชื่อว่าต้องสำเร็จแน่

เมื่อก่อน ดูทีวี ช่อง discovery รายการ สงครามกองขยะ (ชื่อภาษอังกฤษ ... junk อะไรสักอย่าง) ชอบไอเดียรายการมากครับ เค้าให้กติกามาว่าจะแข่งกันทำอะไร แล้วให้แต่ละทีม ค้นหาเอาของในกองขยะมาทำ ทำเสร็จแล้วมาแข่งกันว่าของทีมไหน ประสิทธิภาพดีกว่ากัน .. บ้านเราน่าจะมีแข่งแบบนี้บ้าง

กองขยะ มันมีอะไรเยอะกว่าที่เราคิดครับ อาจารญ์ บางทีอะหลั่ยที่เราตามหากันแทบพลิกแผ่นดิน มันอยู่ในกองขยะบ้านเราเอง ;D ;D ;D ;D และอีกอย่างมันเป็นของเล่นของคนยาก และราคามันถูกมาก ๆ :yahoo :yahoo แต่ต้องใช้ข้อมูลนิดหน่อย ถึงจะเอามันมาเล่นแบบมีประสิทธิภาพครับ O0 O0 O0 O0

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 10:49:19 PM »

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ปรี เสร็จ หรือยัง  ;D ;D ;D

ตัวไหนพี่ แน๊ะ ...ยังกับมีหลายตัว ;D ;D ต่อไปคงจะทำแอมป์ที่มีปรีในตัวดีกว่า ขี้เกียจต่อปรีภายนอกปัญหาเยอะ :yucky

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:02:05 PM »
เสียงจากชนบท โครงการ DAC มหาจน ลำดับที่ 2 หลังจากล้มลุกคลุกคลานมากับโครงการแรกแล้วพอสมควร ก็เริ่มเข้าสู่โครงการที่ 2 เป็น TDA1541a S1 ต้องยอมรับความเป็นอมตะของเขาจริง ๆ ของไอซีเบอร์นี้ ด้วยสัมผัสแรกที่ได้รับคือ ความนุ่มและใสของเสียง มาเป็นแนวหน้าเลย แต่กะตัว TDA1541 รุ่นแรกหลังจาก Burm ไปแล้ว สัก 30 ชั่วโมง แนวเสียงที่ได้ก็ไม่ทิ้งกัน เพราะมันเป็น พ่อ-ลูก กัน ซะอย่างงั้น  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:08:18 PM »

???     ทำไมเค้าถึงอยากเล่น DAC กันจังน๊ออออ  :whistling
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:26:13 PM »
เพราะว่า เขาว่า ............ เขาว่าอีกแล้ว  ไม่มีเราว่าบ้างก็แล้วไป  ก็เลยทำให้เราเกิดความอยากรู้ อยากได้ยินเสียงของตัว รับประทาน(เงิน) ;D    ;D ;D ;D ;D  แต่เสียงใช้ใด้เลยครับ O0 O0 จะเอาไปเทียบกับอะไรคงหาตัวจับยาก เป็นไงโม้ให้แล้วนะ..... ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:27:21 PM »

???     ทำไมเค้าถึงอยากเล่น DAC กันจังน๊ออออ  :whistling
;D ;D ;D ;D ;D ;D ก็ ม่ายมีเงิน ไปซื้อเครื่องเล่น ราคาแพง ๆ อ่ะน่ะ เสียดายกะตังด้วย  ;D ;D ;D ซาวด์การ์ด ดี ๆ ก็แพงกว่าหลายบาทเลย เลยหน้ามืดมาทำ นะสินะ  ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:32:22 PM »
มาโครงการที่ 2 เดินตามตาต้าชีท มากขึ้น ทุกอย่างต้องตรงตามและสัญญาทุกตัวต้องมาเจอกันที่จุดนัดพบ  :drunk :drunk รุ่นนี้ตั้งชื่อให้ว่า รุ่นงูกินหาง เพราะที่บ้าน........ รกจริง ๆๆ  (เว้นไว้หน่อย ติดกันมันหวาดเสียว ;D ;D ;D) ส่วนตัว I/V ลอกมาจากเนท รู้สึกว่ามาจากวงจรจีน มันก็เล่นวางยาอีกนั่นแหละ  ;D ;D ;D ;D ใส่ตรงตามวงจรทุกตัวเหมือนกัน เสียงดัน ลีบพิการเสียอย่างนี้ จิงต้องจัดตามความชอบใจตัวเองเสียหน่อย เนื่องจากความรู้เรื่องออกแบบวงจรยังน้อย จึงต้องแยกส่วนกันออกมา แล้วเอามาประกบกันทีหลัง ครับมันก็ได้อย่างที่เห็นแหละครับ อะหลั่ยที่ใส่คัดเกรดมาทุกตัว  ;D ;D ;D (เลือกเอาเฉพาะตัวที่ดีและใช้ได้) :yahoo เป็นอะหลั่ยจากแผงเมนบอร์ดเก่าครับ เสียงที่ได้ไม่แพ้อะหลั่ยเกรดแพงเลยครับและอีกอย่างยังไม่เคยมีอะหลั่ยแพง ๆ ซักตัว TDA1541a S1 ก็งัดมาจากเครื่อง MarantZ ที่ปลุกไม่ขึ้นแล้ว ส่วน TDA1541 ก็ได้ความโชคดี ได้มาจากร้านอะหลั่ยเก่าในราคาถูก กำลังวางแผนไว้จะทำ V8 เลย ขอเวลาหาทรัพยากร ที่มั่นใจอีกหน่อย ได้ทำแน่ :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:41:20 PM »
   :secret  แสดงว่า DAC นี่ คงจะดีจริงๆ ครับ .... ขอปรบมือให้ในความพยายาม... จนสำเร็จค๊าบบบ  :clap  :clap  O0
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:47:28 PM »
เสียงที่ได้จาก TDA1541 นี่ ในความคิดผมน่ะครับ มันเป็นเสียงที่ได้ใกล้เคียงระบบอนาลอกมากครับ เอารวม ๆ เรื่องความนุ่มอิ่มของเสียง ก่อน รายละเอียดเสียงลึก ๆ แล้วจะยังไม่พูดถึงครับ เหมือนกับเป็นรักแรกพบ Y] Y] Y]เท่าที่ทดสอบฟังกับพวก Opera หรือ ออเครสต้า และพวก แจ๊ส มันก็ขึ้นได้สุดและลงแบบสุดละเมียดละไม อย่างที่ใจต้องการเหมือนกัน  O0 O0 O0ครับ แม้ว่าอะหลั่ยส่วนประกอบที่ใช้จะราคาถูกก็ตาม แต่แววเด่น มันเกิดมาจากตัวของมันเองครับ เพียงแต่ทำในสิ่งที่ตัวระบบต้องการเท่านั้นให้เพียงพอ เรื่องอะหลั่ยราคาแพง ก็แล้วแต่รสนิยม และทุนทรัพย์ของตัวเองครับ  ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2010, 11:57:01 PM »
จบไปละ 2 โครงการ  :yahoo :yahooความจริง Dac 16 บิท ยังมีให้เล่นอีกหลายตัว หลายเบอร์ เดี๋ยวขอเวลาหาข้อมูลก่อนครับ เพราะว่า อะหลั่ยหาตาม Sound Card , Mainboard เตรื่องรับดาวเทียม ได้อีกหลายเบอร์ โครงการหน้า ขยับไปเริ่ม ที่ 96K/24Bit ทั้ง I2s และ ทดลอง Dac ต่าง Format  มีอีกประมาณ 3 เบอร์ ที่มีอะหลั่ยอยู่ให้เล่น ก็อะหลั่ยหาตามแผงวงจรเก่า ๆ นี่แหละครับ ตอนนี้เสร็จตัวหนึ่งละครับ กำลังปรับแต่งรายละเอียด ส่วนอีกตัว กำลังกัด Adapter ถ้าโชคดีอะหลั่ยไม่เสีย คงได้ทั้ง 3 เบอร์ครับ :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :whistling :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo  มีอะไรแนะนำท้วงติงมาได้นะครับ จะได้เอามาปรับปรุงใหม่ครับ เอาแบบ ฮา ๆ ไม่ซีเรียส ครับ :victory :victory :victory :victory

ออฟไลน์ wathiend

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 12:13:04 AM »
โอ๊ยยยย...อย่างนี้ใครจะแซวใครจะว่าล่ะครับมีแต่จะ กรทืบมือดัง ๆ ให้ล่ะครับ     c)   c)   c)   ผมเองก็ตามล่าอ่านมันเกือบทุกกระทู้เกี่ยวกับ DAC  แต่จนป่านนี้ยังไม่มีวี่แวว... :)   :)
ข้อมูลส่วนตัวครับ  http://wathienddiy.blogspot.com/

ออฟไลน์ Southern man

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 12:44:43 AM »
ป๋า TDA1541 แบ่งผม สัก2ตัวสิ เอาจริงนะเนี่ย :cry2 :cry2 :cry2   :)
ที่อยู่ครับผม http://www.htg2.net/index.php?topic=52401.0

EE56

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 02:47:46 AM »
ป๋าเขาใจดีนะครับ ^-^

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 03:28:11 AM »
เฮ้อ...อยากได้ อยากได้...ขอซื้อ2ตัว น๊ะๆ.. ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน, 2010, 03:52:14 AM โดย Southern man »
ที่อยู่ครับผม http://www.htg2.net/index.php?topic=52401.0

EE56

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 08:13:57 AM »
เสียงจากชนบท เริ่มแรก กับ TDA1543 เป็นตัวแรกเลยครับที่ทำ DAC ในชีวิต ไปลอกโครงการอื่นเขามา ดันไม่ Work   :cry2 :cry2 ก็ดันไปลอกโครงการที่ไม่ Work มานะสิครับ ;D ;D หลังจากหลังพิงข้างฝา ..(แมวจนตรอก) ;D ;D ;D  ก็เลยปรึกษากับพ่อหนุ่มรูปหล่อ ท่าน เอส-วัน ว่าต้องเริ่มโครงการเองกันทั้งหมดและเริ่มศึกษาดาต้าชีททีละตัว และ ทำทีละภาคเพื่อแยกปัญหาออกมาให้ได้ก่อนแล้วลงมือทำใหม่ โดยเน้นเฉพาะเดินตามดาตาชีท (จะได้ไม่หลงทาง ;D ;D)   ตัวแรกใช้อุปกรณ์ดีหน่อย แค้ก็ไม่ติดใจในความหรูของอุปกรณ์ เพราะยังไม่เคยต้องการความชัวร์ อย่างเดียว โม้ไปเสียนานผลงานชิ้นแรก ก็ ออกมา  ;D ;D

เพิ่งรู้นะเนี่ย  ว่า อาจารย์ S-One  เป็น เกจิ DAC    อย่างนั้น ผมต้องขอสมัครเป็นลูกศิษย์ด้วยคนแล้วหล่ะ  เพราะกำลังบ้า DAC :yahoo :yahoo c) c)

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 08:34:52 AM »
โอ๊ยยยย...อย่างนี้ใครจะแซวใครจะว่าล่ะครับมีแต่จะ กรทืบมือดัง ๆ ให้ล่ะครับ     c)   c)   c)   ผมเองก็ตามล่าอ่านมันเกือบทุกกระทู้เกี่ยวกับ DAC  แต่จนป่านนี้ยังไม่มีวี่แวว... :)   :)

;D ;D ;D ขอบคุณครับ สำหรับเสียงกระทืบมือ ;D ;D เริ่มทำเลยครับ ทำภาครับก่อนเลยเพื่อการเรียนรู้ เอาแบบส่งออกหลาย ๆ Format หน่อย เพราะ ตัว DAC จากซากอะหลั่ยเก่า มีให้เล่นเยอะ  ถึงทำพลาดไปก็ไม่เสียดายตังค์ ..................คอนเริ่มทำแรก ๆ จะทำ DAC ก็ กังวลว่าจะได้ DAC หรือเปล่า หรือได้แค่ โจ๊กและเทะ  ;D ;D ;D ;D ;D แต่ตั้งใจจะทำ DAC แล้วต้องได้ DAC สิ ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 08:37:51 AM »
ป๋า TDA1541 แบ่งผม สัก2ตัวสิ เอาจริงนะเนี่ย :cry2 :cry2 :cry2   :)

เด๊ยวให้ทำโปรเจค V8 เสร็จก่อน  N] N] ;D ;D ;D ;D ถ้าเหลือแล้วค่อยมาแบ่งกัน เห็นหน้าห้องซื้อขาย กระทู้ช่วยน้ำท่วมมีขายนี่ Y] Y] Y] Y] Y] Y] Y] Y]

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 09:13:25 AM »
รอครับ 0)] ??? ???

EE56

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 09:43:42 AM »
อันนี้เป็นวงจรทดลองทำเล่น ลองหัดใช้ Software ออกแบบวงจรครั้งแรก ถือว่าเป็นครั้งแรกในชีวิตเลยครับ ;D ;D ;D คิดอย่างเดียวเอาแค่ให้มันทำงานได้เท่านั้น  Software ของ Eagle ครับ ใช้ง่ายดี แต่ Library ยังน้อย บางตัวต้องใช้ Package ขนาดเท่า ๆ กันลงไปแทน แล้วเวลาประกอบวงจรจริงค่อย เอาอุปกรณ์จริงลงไปครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 09:55:13 AM »
TDA1543 V8

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 10:07:29 AM »
Tda1541

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 10:30:05 AM »
IV_IC_TR_SUp

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 10:33:00 AM »
pcb :D :D :D

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 06:21:29 PM »
ใครว่าผมเป็นอาจารย์ :o :o :o  ;D ;D ไปดูที่ไรเหมือนไปกวนเขาทุกที 2f 2f

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 06:26:27 PM »
สุดยอด DAC อีกแล้วครับท่าน :clap :clap :clap :clap
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 11:02:03 PM »
สุดยอด DAC อีกแล้วครับท่าน :clap :clap :clap :clap

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D มั่ว ๆ มัน ๆ เลย ครับ ท่าน แบบว่า ทำเอามัน ไม่แข่งขันอะไรกับใคร น่ะครับ :wiggle :wiggle :wiggle :yahoo

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 11:17:05 PM »
เสียงจากชนบท โครงการ DAC มหาจน ลำดับที่ 3 ตัวที่ 3 นี่ ดังมาหลายวันแล้ว แต่ติดปัญหาเรื่อง Spark Gap นิดหน่อย :cry2 :cry2 คือ ว่านาน ๆ จะได้ยินเสียง แก๊ป ๆ ปนออกมาเสียที หาปัญหาอยู่นิดหน่อย ไปเจอ ลายปริ้นที่กัด Adapter ขา M-clock มันมีเศปทองแดงนิดหน่อยเกือบไปถึงเส้นกราว์ด ;D ;D ;D ;D ถือว่าเป็น Dac ที่ง่ายที่สุด แทบจะป้อนสัญญานถูกช่องแล้วดังเลยครับ คราวนี้เป็นเบอร์ CS4334 และ CS4335 บอร์ดใช้ร่วมกันได้ เพียงแต่ CS4335 เป็น Format left justified ครับ เพียงแต่ไปขยับ ขา U และ ขา C ให้ต่อลงกราว์ดเท่านั้น ก็จะได้ Format นี้ออกมา ดีนะ ตอนออกแบบภาครับเผื่อจุดบัดกรีเอาไว้ สงสัยต้องออกแบบบอร์ดภาครับใหม่เสียแล้วเพื่อให้ใช้ สวิท แบบ ซีเลคเตอร์ได้ ;D ;D อะหลั่ยที่ได้ CS4334 ได้มาจากเครื่องเล่น ดีวีดีแบบของจีน  และ CS4335 ได้มาจากซากเครื่องเล่น Play station ครับ เสียงที่ได้ :) :) :) :) :) มีความคมชัดของการถอดบิทสูงขึ้นครับ เสียงพวกเครื่องสาย เสียงร้องชัดเจนดีครับ ซึ่งการปรับให้เสียงมันออกนิ่มนวลตามใจ หรือ กระฉับกระเฉง ทำได้โดยเปลี่ยค่า C และค่า RL ตามในดาต้าชีทได้เลยครับ :whistling :whistling :yahoo

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 11:21:46 PM »
การสร้างก็ง่าย ๆ ครับ อุปกรณ์ จากบอร์ดเก่า ถอดตรงโน้น มาใส่ตรงนี้ แต่ขอเป็นค่าที่มันไม่เสียแล้วกัน เป็นใช้ได้  ;D ;DPCB หลังจากมีประสบการ์ณมาบ้าง ก็ ยังมั่วอีกนั่นแหละ ความจริงตรงจุดต่อ อินพุทของสัญญาณ น่าจะทำได้ดีกว่านี้ เมื่อกัดพริ้นไปแล้วก็แก้กันไปตามสถานการ์ณ ละกัน ก็ตอนนี้ เอาง่าย ๆ ก่อน เอาดังเข้าไว้ ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 11:29:02 PM »
 :yahoo :yahoo :yahoo จากลองฟังดู ถือว่า คุ้มค่ากับราคา ครับ เพราะมันราคาไม่แพงครับ กับแนว สดใส พริ้ว ๆ  ครับ  ;D ;D ;D ;D โปรเจคต่อไป ว่าจะลองทำตัวของ WolfSon ดูครับ Chip ตัวนี้แพร่หลายใน Sound Card ของ Creative และเครื่องเล่นดีวีดี ทั่ว ๆ ไปครับ เป็น 96/24 บิท อีก สัก วงจร แล้วค่อยไต่ไปเล่น ตัว 192/24 บิท  :yahoo :yahoo :whistling :whistling :whistling

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 11:31:15 PM »
 O0 O0 O0

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2010, 11:53:44 PM »
O0 O0 O0

:) :) :) :) :)มัน แจ๋ว จริง อ่ะน่ะ เหมือนกับ สปีดมันเร่งขึ้นมาอีกนิดละมั้ง มันเลยชัดเจนขึ้น สงสัยเจอของใหม่ ซักเริ่มเขว ละมั้ง  ;D ;D ;D ;D ;D ;D เดี๋ยวเอาให้สุดโครงการก่อน เดี๋ยวมีการเทกระจาด กันมั่งละ  ;D ;D ;D ;D :whistling :whistling

ออฟไลน์ cibai

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 12:02:49 AM »

;D ;D ;D ;D ที่หาดใหญ่ จะหาขยะอิเลคทรอนิคส์ที่ได้ดี ต้องหาผ่านตัวกลางที่หาของเก่ง อย่างท่าน หาดใหญ่คลาสิก เท่านั้นนะสิ  (ขออนุญาติ แซว เอ่ยนามครับ );D ;D ;D ;D ;D

5 5 ผมหมายถึงตอนนี้หาดใหญ่มีขยะจากน้ำท่วม  รถสิบล้อที่ใช่บรรทุกดินเป็นสิบ ๆ คัน  ขนขยะทั้งวันทั้งคืนมา 4-5 วันแล้ว  ยังได้ไม่ถึงครึ่งเลยครับ  วันนี้ทางรัฐบาลประมาณการว่าเท่ากับขยะของชาวหาดใหญ่ในเวลา 1 ปีเลยทีเดียว  ประมาณ 1 แสนตัน (ผมเชื่อนะ  เพราะสิบล้อคันนึงคนได้รอบละประมาณ 20 ตัน)

ออฟไลน์ แฟรงค์

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 11:03:17 AM »
ชอบอ่ะ " โครงการ DAC มหาจน "  เท่มากๆ เลยครับ   :clap :clap :clap

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 05:37:04 PM »
ฟังมาแล้ว เสียงนิ่งมาก สายกีต้าร์ชัดเจน เหมือนอยู่ข้างหู กลางโปร่งใส เนียน น่าลูบไล้ วงจรง่ายๆแต่ผมทำไม่เป็น ;D ถือว่าเกินคุ้มสำหรับคนหูดำอย่างผม 2f 2f 2f

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 06:28:28 PM »
มารอเจ้าบ้านครับ  c) c) c)

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 08:54:47 PM »
ตามที่ท่าน tfender อยากได้ ;D ;D ;D ผมจัดให้แล้วครับ ไฟล์ ของ Eagle เอาไปพัฒนาต่อได้เลยครับ ได้ผลดีอย่างไรเอามาเผยแพร่ต่อ ๆ กันนะครับ  ;D ;D ;D ส่วนผมเอาแค่ สนุก ๆ มือ ....และมัน ๆ ZZZZZ ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 08:56:12 PM »
ต่ออิกนิดครับ

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 09:01:57 PM »
ฟังมาแล้ว เสียงนิ่งมาก สายกีต้าร์ชัดเจน เหมือนอยู่ข้างหู กลางโปร่งใส เนียน น่าลูบไล้ วงจรง่ายๆแต่ผมทำไม่เป็น ;D ถือว่าเกินคุ้มสำหรับคนหูดำอย่างผม 2f 2f 2f
[/color]

;D ;D ;D ;D ;D ;D หูม่ายดี อะป่าว สงสัยเสียงที่นิ่ง กีต้าโปร่ง เนียนก็ไม่เท่าไร   แต่ ที่น่าสนใจคือ น่าลูบไล้ นี่สิ   มันเปรี้ยวปาก  ;D ;D ;D ;D ;D ;D สงสัยมันออกมาจากเสียงหลอด EL84pp หลอดจีนมั้ง มันถึงเพี้ยนไปถึงขนาดนั้นได้ ;D ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 09:25:51 PM »
เอามาโชว์ด้วยนะครับ  :yahoo :yahoo

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 09:41:46 PM »
ตามที่ท่าน tfender อยากได้ ;D ;D ;D ผมจัดให้แล้วครับ ไฟล์ ของ Eagle เอาไปพัฒนาต่อได้เลยครับ ได้ผลดีอย่างไรเอามาเผยแพร่ต่อ ๆ กันนะครับ  ;D ;D ;D ส่วนผมเอาแค่ สนุก ๆ มือ ....และมัน ๆ ZZZZZ ;D ;D ;D ;D ;D ;D

tHANKS  ครับ ป๋า Rabbit-Hunter :yahoo

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 10:23:39 PM »
หาเจอละ CS8416 ผมมั่ว ๆ เอาพอแค่ทำงานได้ ไปต่อยอดเอาเองละกัน อย่างไรก็ดูดาต้าชีทประกอบละกัน ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 10:31:40 PM »
อีกไฟล์ ครับ  เดี๋ยวเจอกัน กะ Wolfson WM8725 แกะไอซีมาจากเครื่องเล่นดีวีดีบอร์ดจีน  เหมือนกัน ถ้าไอซีไม่เสียซะก่อน กำลังจะเสร็จ ถ้าเสร็จเดี๋ยวจะมาโม้ใหม่  ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 11:08:20 PM »
อีกไฟล์ ครับ  เดี๋ยวเจอกัน กะ Wolfson WM8725 แกะไอซีมาจากเครื่องเล่นดีวีดีบอร์ดจีน  เหมือนกัน ถ้าไอซีไม่เสียซะก่อน กำลังจะเสร็จ ถ้าเสร็จเดี๋ยวจะมาโม้ใหม่  ;D ;D ;D ;D

Thanks  มากครับ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 12:01:52 AM »
เสียงจากชนบท โครงการ DAC มหาจน ลำดับที่ 4  :yahoo :yahoo :yahoo มาถึง ลำดับที่ 4 ละ ความจริงเสร็จตั้งนานหลายวันละครับ แต่ติดธุระทำโน่น ทำนี่ เลยเกือบลืมไปเลยครับ ลองมาเล่น Wolfson (ลูกหมาป่าตัวน้อย ;D ;D ;D) ว่าง่าย ๆ ก็เล่นกะลูกหมา ;D ;D ;D ;Dได้ชิปมาจากเครื่องเล่น ดีวีดี จีนเหมือนกันครับ ส่วนใหญ๋ะอะหลั่ยก็อยู่ในกอง ๆ นั่นแหละครับ คัดเอาตัวที่ดีมาอีกเช่นเคย เสียงที่ได้ตัวนี้ มันออกมาค่อนข้าง Flat แนว ๆ Instrument เสียจน คนคิดว่า ทำไมมันเป็นอย่างนี้ ;D ;D ;D ;D วงจรก็ง่าย ๆ ตามดาต้าชีทครับ

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 12:08:23 AM »
สำหรับ IC WM8725 ทางผลิดระบุมา รองรับ 96K 24 Bit ได้ครับ เดี๋ยวจะลองตัวต่อไป 192K -24 bit ดู ไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไรครับ ยังมีอีกหลายตัว ทำไม่ไหวเป็นแน่ แต่อยากรู้ต้องลองเรียนรู้พยายาม และอีกอย่าง มันไม่มีต้นทุน ไม่มีค่าใช้จ่ายอะหลั่ย อะไรเลย :) :) :) ต้นทุนคือเวลา อย่างเดียว  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D อันนี้ ลองกัด Adapter เล่น เป็นแบบ SOIC14 เป็นแบบ DIL14 เล่นครับ แผ่นพริ้น ก็เศษ ๆ ที่เหลือนี่แหละครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ช็อต

แอบดูอยู่นาน เจ๋ง...อ่ะ O0 O0 O0
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=37145.0

• *
แอบดูอยู่นาน เจ๋ง...อ่ะ O0 O0 O0
;D ;D ;D ;D มั่ว ๆ ถูลู่ถูกังไปน่ะ ตามดาต้าชีทแหละ เขาว่ายังไงก็ว่าตามเขา ;D ;D ;D อะหลั่ยก็ถอดจากบอร์ดโน้นมาใส่บอร์ดนี้ วงจรออกแบบก็ของฟรี จาก Eagle ยังหัดเล่นอยู่เลยครับ  ;D ;Dประหยัดดังค์ดี ตอนนี้กำลังจะเล่นกับแม่หมาป่าอีกตัว กับเบอร์ WM8766 รอเคลีย์งานอีกนิด เดี๋ยวเสร็จแล้ว มาโม้ ต่อ พอดีกล้องถ่ายรูปเสียส่งซ่อมเลยอดถ่ายรูปเลย  ;D ;D :yahoo

ออฟไลน์ PINIJ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2010, 07:28:04 AM »
สำหรับ IC WM8725 ทางผลิดระบุมา รองรับ 96K 24 Bit ได้ครับ เดี๋ยวจะลองตัวต่อไป 192K -24 bit ดู ไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไรครับ ยังมีอีกหลายตัว ทำไม่ไหวเป็นแน่ แต่อยากรู้ต้องลองเรียนรู้พยายาม และอีกอย่าง มันไม่มีต้นทุน ไม่มีค่าใช้จ่ายอะหลั่ย อะไรเลย :) :) :) ต้นทุนคือเวลา อย่างเดียว  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D อันนี้ ลองกัด Adapter เล่น เป็นแบบ SOIC14 เป็นแบบ DIL14 เล่นครับ แผ่นพริ้น ก็เศษ ๆ ที่เหลือนี่แหละครับ  ;D ;D ;D
อ้าว! คุณนายพรานนักล่ากระต่าย แอบมามีโปรเจค ดีๆ อยู่ตรงนี้เอง :victory
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
ตอนนี้กำลังจะเล่นกับแม่หมาป่าอีกตัว กับเบอร์ WM8766 รอเคลีย์งานอีกนิด เดี๋ยวเสร็จแล้ว มาโม้ ต่อ พอดีกล้องถ่ายรูปเสียส่งซ่อมเลยอดถ่ายรูปเลย  ;D ;D :yahoo

มันมี 6 ch จับขนาน 3 เลยครับ

• *
ตอนนี้กำลังจะเล่นกับแม่หมาป่าอีกตัว กับเบอร์ WM8766 รอเคลีย์งานอีกนิด เดี๋ยวเสร็จแล้ว มาโม้ ต่อ พอดีกล้องถ่ายรูปเสียส่งซ่อมเลยอดถ่ายรูปเลย  ;D ;D :yahoo

มันมี 6 ch จับขนาน 3 เลยครับ

น่านนะสิครับ กำลังคิดอยู่ว่า จะจับมันขนานกัน แต่ว่ามันต้องผ่าน วงจร Buffer Mixer ไม่งั้น Output มันจะชนกันหรือเปล่าไม่รู้ครับเดี๋ยวขอลองก่อนครับ :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ wit66

ผมไปเจอมาวงจรนึง อุปกรณ์ไม่น่าเยอะมาก ใช้cs 8414 กับ cs4334

http://lucicutza.3x.ro/Electronica/S-PDIF%20Digital%20to%20Analogue%20Converter/S-PDIF%20Digital%20to%20Analogue%20Converter.htm
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0