ผู้เขียน หัวข้อ: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---เสร็จแล้วจ้าๆ ---  (อ่าน 47232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
 ;D ;D ;D มาละ ครับ ไหน ๆ จะบ้า ก็ บ้าให้มันเต็มสูบ ;D ;D ภาค 12AX7 IV TUBE  ปกติไม่ค่อยได้ซื้ออะไร หลอดก็ 12AX7A เจ้านี้เป็นของ NEC เนื้อเสียงมันออกจะอวบ ๆ กว่า 12ax7 Mitshushita กว่านิด ๆ ก็ลองเอามาใส่ดู ตอนประกอบวงจรทดลองไฟครั้งแรก คิดว่าน่าจะฮัมกระจาย ลองเสียงไฟดู เงียบกริบเลย  ;D ;D ;D ไม่โชคดี ก็ ฟลุ๊ค อย่างจัง ;D ;D ;D เปิดเสียงจากแอมป์ดี มีเสียงด้วย วุ๊ย   ;D ;D มันฟลุ๊คอย่างจัง จริง ๆ  :yahoo :yahoo :yahoo ไหน ๆ มีแบบตัวอย่างของดี ๆ มาให้ก๊อปปี้ ก็ก๊อปปี้โครงสร้างของ IV ของ Wasin นี่แหละ และปรับจูน ปรับลดบางอย่างตามที่มีทรัพยากร ครับ  :) :) :) จากการทดสอบแรก ๆ จากการทดสอบฟังเฉย ๆ บางอย่างผมคิดว่า แหลมมันไปไม่สุด ตรวจสอบวงจรดู ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ก็ไม่ข้องใจวงจรอะไร มันยังคงไม่มีอะไรที่เหมาะกันเราแน่ ๆ เลยตัดสินใจถอด C Fillter Lowpass ออก ให้มันขับตรง ๆ เลยครับ ก็ โป๊ะเซ๊ะเลย เสียงเพลงจาก Janis Ian ไปสู่จุดที่อยากได้พอดีเลยถอดออก เดี๋ยวเวลาปรับจูนละเอียดค่อยหาอะไรที่เหมาะสมกับตัวเองใส่ลงไปอีกที ;D ;D ;D
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
เสร็จแล้ว ก็ ให้มันอยู่บนแผ่นวงจรเดียวกันซะเลย เนื่องจากมีพื้นที่จำกัด ก็ต้องออกแบบให้มันอยู่ในพื้นที่ ครับ :) :)

ออฟไลน์ Mr.Q

;D ;D ;D มาละ ครับ ไหน ๆ จะบ้า ก็ บ้าให้มันเต็มสูบ ;D ;D ภาค 12AX7 IV TUBE  ปกติไม่ค่อยได้ซื้ออะไร หลอดก็ 12AX7A เจ้านี้เป็นของ NEC เนื้อเสียงมันออกจะอวบ ๆ กว่า 12ax7 Mitshushita กว่านิด ๆ ก็ลองเอามาใส่ดู ตอนประกอบวงจรทดลองไฟครั้งแรก คิดว่าน่าจะฮัมกระจาย ลองเสียงไฟดู เงียบกริบเลย  ;D ;D ;D ไม่โชคดี ก็ ฟลุ๊ค อย่างจัง ;D ;D ;D เปิดเสียงจากแอมป์ดี มีเสียงด้วย วุ๊ย   ;D ;D มันฟลุ๊คอย่างจัง จริง ๆ  :yahoo :yahoo :yahoo ไหน ๆ มีแบบตัวอย่างของดี ๆ มาให้ก๊อปปี้ ก็ก๊อปปี้โครงสร้างของ IV ของ Wasin นี่แหละ และปรับจูน ปรับลดบางอย่างตามที่มีทรัพยากร ครับ  :) :) :) จากการทดสอบแรก ๆ จากการทดสอบฟังเฉย ๆ บางอย่างผมคิดว่า แหลมมันไปไม่สุด ตรวจสอบวงจรดู ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ก็ไม่ข้องใจวงจรอะไร มันยังคงไม่มีอะไรที่เหมาะกันเราแน่ ๆ เลยตัดสินใจถอด C Fillter Lowpass ออก ให้มันขับตรง ๆ เลยครับ ก็ โป๊ะเซ๊ะเลย เสียงเพลงจาก Janis Ian ไปสู่จุดที่อยากได้พอดีเลยถอดออก เดี๋ยวเวลาปรับจูนละเอียดค่อยหาอะไรที่เหมาะสมกับตัวเองใส่ลงไปอีกที ;D ;D ;D
C Fillter หลังหลอด Rectifier ค่าสูงไปทำให้หลอดเสียได้นะครับ

• *
;D ;D ;D มาละ ครับ ไหน ๆ จะบ้า ก็ บ้าให้มันเต็มสูบ ;D ;D ภาค 12AX7 IV TUBE  ปกติไม่ค่อยได้ซื้ออะไร หลอดก็ 12AX7A เจ้านี้เป็นของ NEC เนื้อเสียงมันออกจะอวบ ๆ กว่า 12ax7 Mitshushita กว่านิด ๆ ก็ลองเอามาใส่ดู ตอนประกอบวงจรทดลองไฟครั้งแรก คิดว่าน่าจะฮัมกระจาย ลองเสียงไฟดู เงียบกริบเลย  ;D ;D ;D ไม่โชคดี ก็ ฟลุ๊ค อย่างจัง ;D ;D ;D เปิดเสียงจากแอมป์ดี มีเสียงด้วย วุ๊ย   ;D ;D มันฟลุ๊คอย่างจัง จริง ๆ  :yahoo :yahoo :yahoo ไหน ๆ มีแบบตัวอย่างของดี ๆ มาให้ก๊อปปี้ ก็ก๊อปปี้โครงสร้างของ IV ของ Wasin นี่แหละ และปรับจูน ปรับลดบางอย่างตามที่มีทรัพยากร ครับ  :) :) :) จากการทดสอบแรก ๆ จากการทดสอบฟังเฉย ๆ บางอย่างผมคิดว่า แหลมมันไปไม่สุด ตรวจสอบวงจรดู ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ก็ไม่ข้องใจวงจรอะไร มันยังคงไม่มีอะไรที่เหมาะกันเราแน่ ๆ เลยตัดสินใจถอด C Fillter Lowpass ออก ให้มันขับตรง ๆ เลยครับ ก็ โป๊ะเซ๊ะเลย เสียงเพลงจาก Janis Ian ไปสู่จุดที่อยากได้พอดีเลยถอดออก เดี๋ยวเวลาปรับจูนละเอียดค่อยหาอะไรที่เหมาะสมกับตัวเองใส่ลงไปอีกที ;D ;D ;D
C Fillter หลังหลอด Rectifier ค่าสูงไปทำให้หลอดเสียได้นะครับ

:cry2 :cry2ม่ายช่ายหลอดเสีย :cry2 :cry2  ;D ;D ;D ขอโทษทีครับ ผมใส่ค่าที่เขียนในวงจรผิด ของจริงผมใช้ 22uf/450 โวล์ทครับ ดีนะมีพี่ช่วยท้วงติง เดี๋ยวหาว่าผมวางยา ขอบคุณครับ :) :) :yahoo แก้ไขวงจรแล้วครับ :victory :victory :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2011, 04:54:40 PM โดย Rabbit-Hunter »

• *
รูปถ่ายอีกนิด หน่อย ตอนประกอบวงจรเข้าเครื่องครับ ระหว่ารอ EZ80 จากเจ้า Blackperl อยู่ ก็ไปเอา 6X4 มาเสียบลองก่อน ไข้วขากันเสียน่าหวาดเสียวน่าดูครับ  อุปกรณ์ ก็ ธรรมาสุด ๆ พวก R งัดมาจากแผงวงจรโสคปรัสเซียเก่า  ;D ;D ;D ส่วนสาย ดิจิตอล ก็ ใช้สาย Harddisk SATA เอามาใช้ได้เลย แจ๋วจริง ๆ ครับ และประหยัดกะต้งค์ไปได้อีกหลายบาท ;D ;D ;D

• *
เดี๋ยวจะออกแบบในภาค รับ CS8416 ใหม่ โดยที่ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่าจะเอาแบบไหนดี  ระหว่าง
 1... CS8416 ---- Re Clock  ----Digital Fillter Saa7220
 2... CS8416 ---- Digital Fillter Saa7220 -----Re Clock

ความเป็นไปน่าจะเอาอันไหนดีครับ หรือ ว่า มีทางเลือกใหม่ ๆ อึกไหมครับ :victory :victory :victory :victory :victory

ออฟไลน์ Mr. Tube

เดี๋ยวจะออกแบบในภาค รับ CS8416 ใหม่ โดยที่ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่าจะเอาแบบไหนดี  ระหว่าง
 1... CS8416 ---- Re Clock  ----Digital Fillter Saa7220
 2... CS8416 ---- Digital Fillter Saa7220 -----Re Clock

ความเป็นไปน่าจะเอาอันไหนดีครับ หรือ ว่า มีทางเลือกใหม่ ๆ อึกไหมครับ :victory :victory :victory :victory :victory

ระหว่าง 2 ทางเลือกนี้ แบบที่ 2 ได้ผลดีกว่าแบบแรกครับ เหตุผลก็คือถ้าเรา Reclock ก่อน SAA7220 จะ Add Jitter เข้าไปในสัญญาณก่อนเข้า DAC อีก ถ้าทำทีหลังจะ Isolate Jitter จาก SAA7220 ได้ด้วยครับ และ ผมเคยลองมาแล้ว ส่วนทางเลือกที่ 3 คือสร้าง Clock Low Jitter เป็นฐานเวลาให้ SAA7220 ครับ จะใช้ Clock เดียวกันมา Reclock สัญญาณที่ออกจาก SAA7220 อีกทีก็ได้ครับ

• *

ระหว่าง 2 ทางเลือกนี้ แบบที่ 2 ได้ผลดีกว่าแบบแรกครับ เหตุผลก็คือถ้าเรา Reclock ก่อน SAA7220 จะ Add Jitter เข้าไปในสัญญาณก่อนเข้า DAC อีก ถ้าทำทีหลังจะ Isolate Jitter จาก SAA7220 ได้ด้วยครับ และ ผมเคยลองมาแล้ว ส่วนทางเลือกที่ 3 คือสร้าง Clock Low Jitter เป็นฐานเวลาให้ SAA7220 ครับ จะใช้ Clock เดียวกันมา Reclock สัญญาณที่ออกจาก SAA7220 อีกทีก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต่อทดสอบในวงจรเดิม ถ้ามันทำงานได้ดีกับวงจรของผม เดี๋ยวลุยเลย แต่ว่าผมไม่มี x-tal 11.28 M ใครพอมีแบ่งกันเล่นมั่ง ;D ;D ;D  เดี๋ยวจะลองยิง Clock ตรงจากขา MCLK เข้าสู่ Saa7220 ดู ยังไม่รู้ว่ามันจะทำงานได้ดีแค่ไหนครับ  :victory :victory :victory :victory

• *
 c) c) c) c) c)
 สรุปแล้วตกลงใช้วิธีนี้ครับ ตามคำแนะนำของอาจารย์ TUBE    โดยการทดลองบนบอร์ดทดลองและตัดต่อในวงจรจริง    CS8416 ---- Digital Fillter Saa7220 -----Re Clock-----74HCT244---TDA1541  โดยยิง Mclockจาก CS8416 เข้าขา Clock Saa7220 โดยตรง c) c)เนื่องจากไม่มี X-tal 11.28  หาไม่ได้ก็ไม่ต้องใช้มันล่ะ ครับ c) c) ลุยเลยดีกว่า  ;D ;D ;D ;D :victory :victory :victory :victory

X-tal 11.2896MHz หาได้ที่ MRZ ครับ แต่ตัวละเกือบ 200 บาทครับ เป็นอะไหล่สำหรับ Marantz รุ่นเก่าๆ ที่ใช้ SAA7220, SAA7310 นี่แหล่ะครับ ในบ้านหม้อไม่เคยหาเจอเลยครับ ทางเลือกคือใช้ 33.8688 หาร 3 หรือ 45.1584 หาร 4 ครับ X-tal ทั้ง 2 ตัวหาได้ง่ายและราคาถูกครับ ทางเลือกหาร4 จะหาตัวหารได้ง่ายกว่า แต่ Osc ทำได้ยากกว่าครับ

ผมเคยได้ยินมาว่า X-Tal 11.25MHz ใช้กับ SAA7220 ได้ครับ และค่านี้พอหาได้ที่บ้านหม้อแต่จำร้านไม่ได้แล้ว ลองสำรวจดูนะครับ  :)

• *
X-tal 11.2896MHz หาได้ที่ MRZ ครับ แต่ตัวละเกือบ 200 บาทครับ เป็นอะไหล่สำหรับ Marantz รุ่นเก่าๆ ที่ใช้ SAA7220, SAA7310 นี่แหล่ะครับ ในบ้านหม้อไม่เคยหาเจอเลยครับ ทางเลือกคือใช้ 33.8688 หาร 3 หรือ 45.1584 หาร 4 ครับ X-tal ทั้ง 2 ตัวหาได้ง่ายและราคาถูกครับ ทางเลือกหาร4 จะหาตัวหารได้ง่ายกว่า แต่ Osc ทำได้ยากกว่าครับ

ผมเคยได้ยินมาว่า X-Tal 11.25MHz ใช้กับ SAA7220 ได้ครับ และค่านี้พอหาได้ที่บ้านหม้อแต่จำร้านไม่ได้แล้ว ลองสำรวจดูนะครับ  :)

ขอบคุณครับ MR. TUBE ตอนแรกกะว่าจะใช้ 33.86 MHZ เอามาหาร 3 นี่แหละครับ คิดไปคิดมาและพื้นที่มันมีจำกัด  และไปตรวจสอบดาต้าชีทของ Saa7220 อีกครั้ง ปรากฎว่า มันรับ Clock ได้ตั้งแต่ 10.16 Mhz  ไปจนถึง 12.42 Mhz แต่ค่ากลาง ๆ ตามดาต้าชีทเขาแนะนำไว้ที่ 11.2866 Mhz  แต่ความถี่ขนาดนี้ ขา Mclock ขา 24 ของ Cs8416 ก็ ส่งมาประมาณนี้ เลยตัดวงจร ผมเลยจับสัญญานเข้าโดยตรงเลยครับ เท่าที่ทดสอบจริงดูก็ยังไม่มีอาการอะไรออกแปลก ๆ ในแนวทางลบ แต่ไม่รู้ว่ามันจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง ครับ แต่ผลดีของมันคือ สัญญานเคลียขี้นครับ ถูกผิดอย่างไรอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ :) :) :) :) d_d d_d :victory :victory 

• *
เพิ่งจะว่าง เลยมาลองทำ ตัวนี้ดูครับ Cs8416+Saa7220+Reclock ตามนำแนะนำของ MR Tube  เนื่องจากพิ้นที่ในการลงกล่องมีจำกัด เลย ต้องฟิกเข้าวงจรให้ได้มากที่สุดเลยแน่นเลยครับ การเลือกใช้อุปกรณ์ก็ ถอดตัวโน้น มาใส่ตั้วนี้เหมือนเดิม วงจรและอุปกรณ์เลยดูแปลก ๆ ตามแบบฉบับของคนจน และอีกอย่างอยู่ ต่างจังหวัด อะไรดัดแปลงลงไปได้ก็ต้องใส่ลงไป :cry2 :cry2 ส่วนเรื่อง Clock 11.28 Mhz เนื่องจากไม่มี Xtal ที่มีค่าตรง เลย เอาออกมาจากตัว Cs8416 ขา 24 ใส่ให้วงจรมันเดินไปได้ก่อน เจอ Xtal ราคาถูก ๆ ค่อยเอามาใส่ที่หลังก็ได้ ;D ;D ;D

• *
จากการประกอบวงจรและทดสอบดู ผลที่ได้รับก็ดีครับสัญญานและเสียงที่ได้รับฟังได้มันนิ่ง นุ่มนวลมากขึ้นกว่าเดิมครับ  :whistling :whistling

ขอบคุณครับ MR. TUBE ตอนแรกกะว่าจะใช้ 33.86 MHZ เอามาหาร 3 นี่แหละครับ คิดไปคิดมาและพื้นที่มันมีจำกัด  และไปตรวจสอบดาต้าชีทของ Saa7220 อีกครั้ง ปรากฎว่า มันรับ Clock ได้ตั้งแต่ 10.16 Mhz  ไปจนถึง 12.42 Mhz แต่ค่ากลาง ๆ ตามดาต้าชีทเขาแนะนำไว้ที่ 11.2866 Mhz  แต่ความถี่ขนาดนี้ ขา Mclock ขา 24 ของ Cs8416 ก็ ส่งมาประมาณนี้ เลยตัดวงจร ผมเลยจับสัญญานเข้าโดยตรงเลยครับ เท่าที่ทดสอบจริงดูก็ยังไม่มีอาการอะไรออกแปลก ๆ ในแนวทางลบ แต่ไม่รู้ว่ามันจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง ครับ แต่ผลดีของมันคือ สัญญานเคลียขี้นครับ ถูกผิดอย่างไรอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ :) :) :) :) d_d d_d :victory :victory 

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ แต่เดิมระบบก็ออกแบบมาให้ทำงานลักษณะนี้อยู่แล้วครับ แต่ Config นี้ใช้กับ SPDIF base on 44.1kHz ได้เท่านั้นครับ ถ้าใช้กับความถี่อื่น MCK จะไม่เท่ากับ 11.2896MHz ครับ ซึ่งคุณ Rabbit-Hunter คงใช้ CD เป็นหลักอยู่แล้ว  :)

• *

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ แต่เดิมระบบก็ออกแบบมาให้ทำงานลักษณะนี้อยู่แล้วครับ แต่ Config นี้ใช้กับ SPDIF base on 44.1kHz ได้เท่านั้นครับ ถ้าใช้กับความถี่อื่น MCK จะไม่เท่ากับ 11.2896MHz ครับ ซึ่งคุณ Rabbit-Hunter คงใช้ CD เป็นหลักอยู่แล้ว  :)

:victory :victory ขอบคุณครับ  เดี๋ยวจะลอง เอาสัญญาน If จากคอมพิวเตอร์ลองดูครับ คงบังคับให้มันออก 44.1Khz ดูครับ เพราะ TDA1541 คงเต็มฟอร์แมทมัน และมันก็ไม่น่าจะรับได้เกินกว่านี้ ละกระมังครับ :victory :victory  O0 O0

• *
เสร็จแล้วลองประกอบวงจรดูครับ ก็อะหลั่ยง่าย ๆ หาถูก ๆ พวก C อิเลคทรอไลท์ ก็ได้ยี่ห้อ Sanyo เก็บจากเมนบอร์ดคอมพิวเตอร์เก่าที่เสียแล้ว พวก R ก็จากแผงพวก Harddisk และ CD ROM ที่เสียแล้ว  Pluse Transfomer ก็ อาศัยกระป๋อง IF มาแกะรอบพันเอาใหม่เอง และมันมีข้อดีอยู่คือ มันสามารถจูนสัญญานดิจิตอล ให้เสียง มันออก หนา บาง ทืบ ใส ได้ ตามใจชอบลองเทียบกับตัวที่เป็นของยี่ห้อ อย่าง Marantz และ พวก Denon พบว่า ไม่มีความแตกต่างกัน ครับ และที่สำคัญทำเอง มันถูก สุด ๆ ไปเลยครับ ;D ;D :yahoo :yahoo

• *
มาถึงตอนทำหน้ากาก งานเรื่องความสวยงาม และความปราณีตนี่ รู้สึกว่ามันไม่เหมาะกับผมเลยจริง ๆ ครับ แต่ก็ดันทุรังทำไปเพราะใจชอบ มันก็พอไปได้ครับ กล่องก็ได้จากกล่องซีดียี่ห้อ Denon ที่หัวมันเสียแล้ว หาเปลี่ยนไม่ได้ ก็เลยเอามาใส่ Dac เสียเลย แต่ว่ามันยังมีช่องว่างไม่สวยงาม เลยเอาสีโป้ว์แบบผสมเอามาอุดก็พอกล้อมแกล้มไปได้ครับ :victory

• *
ระหว่างรอขัดกระดาษทราย ก็ลองทดสอบติดตั้งดู  :) :) มันเข้าท่าดีเหมือนกัน ครับ :victory :victory :victory คราวนี้ไอเดียบรรเจิดเลยครับ  ;D ;D ;D ;D

• *
หลังจากมีเวลาว่าง จากการขัดสีโปว์หน้าปัทม์  ก็ลองทำไฟส่องตูดหลอดเล่น ให้มันดูหรู ๆ แปลก ๆ ตา งั้นแหละครับ ไม่มีผลต่อเสียงนะครับ ;D ;D ;D ;D เสร็จแล้วลองปิดไฟถ่ายรูปดู มันเข้าท่าดีเหมือนกันวุ๊ย เห็นคนอื่นทำแล้วมันสวยดี ลองทำกะเขามั่ง ;D ;D ;D

• *
Re: -เสียงจากชนบท..โครงการ DAC มหาจน--ตอน..TDA1541 X 10 .--Completed--.
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2011, 04:59:39 PM »
คราวนี้ก็ได้ฤกษ์ปิดฝาลงกล่อง ซะที ครับ หลังจากทำหน้าปัทม์ จะว่าไปมันยากกว่าทำวงจรเสียอีกครับ ;D ;D ด้านหลังทำอินพุท ไว้ 2 อินพุท โดยการเลือกอินพุทแบบลอจิก จาก สวิทด้านหน้าครับ

• *
Re: -เสียงจากชนบท..โครงการ DAC มหาจน--ตอน..TDA1541 X 10 .--Completed--.
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2011, 05:06:40 PM »
สรุปแนวเสียงที่ได้ ก็อยู่ในระดับที่น่าพอใจครับ พวกอาการเหมือน แหลมกุด ๆ หรือ เบสแบบเหมือนไม่ค่อยสุดหายไป ความคมชัดสูงขี้นและ ไดนามิคดีมากครับ ประเภท ไม่ต้องออกแรงเค้นเยอะก็ไปได้สุดครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลองยกเข้าห้องฟังเสียงจริง ๆ จัง ๆ เสียทีครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2011, 05:23:40 PM »
 :headphone :headphone :headphone

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2011, 05:24:06 PM »
วงจรภาคจ่ายไฟ ก๊อปปี้ มาจาก TNT-Audio ที่เลือกเพราะว่ามันเป็นแบบ Soft Start และสอดคล้องกับอะหลั่ยเก่า ๆ ที่พอหาได้  วงจร Dac ก๊อปปี้ มาจากโครงสร้างของ Wasin และ IV มาทำการโมดิฟายเองให้สอดคล้องกับการทำงานของตัวเอง ครับ กล่องใส่ได้จากเครื่องเล่นซีดีเก่าที่เสียแล้ว  ไอซี tda1541 ไม่มีตราพิลลิป ก็ได้จากร้านขายอะหลั่ยเก่าแก่แถวบ้าน สรุปก็คือ ก๊อปเอาของคนอื่นมาแล้วต่อยอดเอาเอง อีกนิดหน่อยครับ :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo

• *
กำลังจะเริ่ม งัดอะหลั่ยจากตัวโน้น มา ใส่ตัวนี้ ก็เลยได้โครงกร YM3623B + SM5807 + PCM56 อันนี้เป็นวางวงจร คร่าว ๆ ท่านผู้ใดมีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ คร่าว ๆ พอเป็นไปได้ไหมครับ ยังไม่ได้ ลงรายละเอียดของภาคจ่ายไฟครบครับ Eport ไฟล์ออกมา มันไม่ค่อยชัดน่ะครับ เลย Eport เป็นแบบ Pdf น่ะครับ แล้วไอ้ภาคปรีสุดท้ายนี่ ใช้แบบ OPAMP หรือว่าจะใข้แบบ Jfet ดีครับ พอดีไปเจอเบอร์ 2SK369 ในบอร์เก่า ๆ ครับ :victory :victory :victory :victory :victory

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
ติดลมแล้ว กู่ไม่กลับ :whistling :whistling

• *
จะเพรา ๆๆๆๆ ทั้งหมดอยู่แง้วววว เห็นไหม เทขายหลอด กระจุยเลย ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อวยพร

O0 O0 O0 เอาไปเลย 5 กระโหลก

• *

มันคืออะไรน่ะ ตั้ง 5 กระโหลก  :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 ตามไม่ทันน่ะ :cry2 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อวยพร

พี่เคยดูชิงร้อยชิงล้านป่าวครับ

ถ้าเคยดู จะนึกออก

• *
พี่เคยดูชิงร้อยชิงล้านป่าวครับ

ถ้าเคยดู จะนึกออก

:D :D :D ไม่เคยดูนานแล้วน่ะครับ เลยนึกไม่ออก :cry2 :cry2 :cry2 เดี๋ยวนี้ รายการทีวี เลือกดูกับลูก บางรายการเท่านั้นครับ หลังจากนั้นก็นั่ง DIY กันอย่างเดียว  ;D ;D ;D ;D ;D

• **
1ทุ่มก็ให้ลูกหลับแล้ว :whistling :whistling

ออฟไลน์ เหลาFC

:o :o อ่านอย่างเดียวยังมันส์ เลยครับ

• *
 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 ขอโทษทีครับ ไอ้เรานี่ มันเชย จริงจริ๋งๆๆๆๆๆๆๆ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D มัวแต่  DIY 2f 2f 2f 2f 2f

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *

แหม ป๋าแอบมาตอนดึก ๆ แถมยังให้ตั้ง 5 กระโหลกแนะ :victory

• *
 ;D ;D ;D ;D :yahoo :yahoo :yahoo ;D ;D ;D

หลังจากมีโครงการ อยู่นาน ไปขายของเพลิน เลยลืมทำ  2f 2f 2f 2f พอสตางค์ มีก็ หมดสติ   :nono :nono :nonoและแล้วก็ถึงเวลา หมดสตางค์แล้วมีสติ  :victory :victoryเลยมานั่งทำโครงการ Dac มหาจน ต่อ วันนี้ได้เวลาต่อลองวงจรในบอร์ดทดลอง ปรากฏ ว่า วางยาตัวเองซะ มึนไปตั้งหลายนาที ??? ??? ??? ??? สุดท้ายก็ กลับมาดังได้ ;D ;D ;D เดี๋ยวตอนสุดท้ายค่อยแก้ ครับ ต้องยอมรับว่า Dac เบอร์นี้ มันเก่าก็จริง แต่คุณภาพ มัน คับแก้ว จริง ๆ ครับ สัญญานที่ได้ออกมาดีทีเดียวครับ ถึงว่าพวกเครื่องมียี่ห้อเขานิยมใช้  :clap :clap :clap :clap มาถึงตอนนี้ละ ผมซักเริ่มหมดมุข คิดลูกบ้าอะไรไม่ค่อยออก N] N] มีท่านผู้ใดจะแนะนำบ้างครับ เช่น ผมควรต้องใช้ ปรีหรือ Buffer แบบใด หลอด หรือ ไอซี หรือ มอสเฟต  และ อีกอย่างผม ควรทำ ซุปเปอร์ลิเนียร์ ของมันไหม มันจะมีผลมากไหมครับ ซักเริ่มไม่รู้จะเอาอะไรดีเหมือนกัน มีนำแนะนำอะไรผมจะได้ ทำวงจรเสียทีเดียวเลย :black_eye :black_eye ??? :victory :victory :victory

;D ;D ;D ;D :yahoo :yahoo :yahoo ;D ;D ;D

หลังจากมีโครงการ อยู่นาน ไปขายของเพลิน เลยลืมทำ  2f 2f 2f 2f พอสตางค์ มีก็ หมดสติ   :nono :nono :nonoและแล้วก็ถึงเวลา หมดสตางค์แล้วมีสติ  :victory :victoryเลยมานั่งทำโครงการ Dac มหาจน ต่อ วันนี้ได้เวลาต่อลองวงจรในบอร์ดทดลอง ปรากฏ ว่า วางยาตัวเองซะ มึนไปตั้งหลายนาที ??? ??? ??? ??? สุดท้ายก็ กลับมาดังได้ ;D ;D ;D เดี๋ยวตอนสุดท้ายค่อยแก้ ครับ ต้องยอมรับว่า Dac เบอร์นี้ มันเก่าก็จริง แต่คุณภาพ มัน คับแก้ว จริง ๆ ครับ สัญญานที่ได้ออกมาดีทีเดียวครับ ถึงว่าพวกเครื่องมียี่ห้อเขานิยมใช้  :clap :clap :clap :clap มาถึงตอนนี้ละ ผมซักเริ่มหมดมุข คิดลูกบ้าอะไรไม่ค่อยออก N] N] มีท่านผู้ใดจะแนะนำบ้างครับ เช่น ผมควรต้องใช้ ปรีหรือ Buffer แบบใด หลอด หรือ ไอซี หรือ มอสเฟต  และ อีกอย่างผม ควรทำ ซุปเปอร์ลิเนียร์ ของมันไหม มันจะมีผลมากไหมครับ ซักเริ่มไม่รู้จะเอาอะไรดีเหมือนกัน มีนำแนะนำอะไรผมจะได้ ทำวงจรเสียทีเดียวเลย :black_eye :black_eye ??? :victory :victory :victory

ซุปเปอร์ลิเนียร์ คืออะไรหรือครับ หมายถึงการปรับ MSB รึเปล่า ถ้าใช่ก็มีผลมากครับ ถ้าปรับให้ถูกต้องรายละเอียดเสียงจะดีขึ้นอีกจมเลยครับ คุณนักล่ากระต่ายลอง Search Post ของคุณ Bernhard ใน www.diyaudio.com ดูครับ นายคนนี้เป็นแฟน PCM56 ครับ (แต่ Non-Oversampling นะครับ) และลองเล่นกันมันมาเยอะมาก เผื่อจะได้ Idea มาลองเล่นครับ

ปล. DAC ตัวนี้ผมก็ชอบเหมือนกันครับ  Y]

• *
ซุปเปอร์ลิเนียร์ คืออะไรหรือครับ หมายถึงการปรับ MSB ครับ ใช่ครับ แต่ของผมจะทำนี่ มันเป็นการปรับทั้งทางด้าน Input คือ ทำ Over Sampling และ การปรับทางด้าน Output ไปพร้อมกันเลย  ;D ;D ;D ลองทดสอบดูแล้ว ครับ มันมีผลจริง ๆ ด้วย ตอนนี้ได้ไอซี PCM56 มาอีกคู่ละครับจากซากกองขยะอิเลคทรอนิคส์ที่บ้าน  คงหาได้แค่นี้ เดี๋ยวจะลองทำขนานกันดูครับ  c) c) c) c) แต่ว่า ภาคสุดท้าย นี่ มันก็แรงใช้ได้เลยครับ ผมควรจะทำ Lowpass filter และ Buffer อีกไหมครับ แล้ว ใช้อะไรดีครับ ระหว่าง หลอด ไอซี ทรานซิสเตอร์ หรือ Jfet ผมจะได้ รวบทำทีเดียวเลยครับ d_d d_d d_d d_d d_d :victory :victory :victory :victory

ผมใช้ Passive I/V กับ Buffer JFET หรือ MOSFET ครับ คุณภาพของ R จะมีผลต่อเสียงที่ได้มากครับ ลองดู R แบบนี้ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=37282.msg544211#msg544211

ออฟไลน์ nong

ผมมีบอร์ด cd sony ชุดเล่นแผ่นเสียหมดแล้ว  มีpcm 56 อยู่ 1ตัว  จ่ายไฟเข้าก็ทำงานปกติ  แต่ไม่รู้ว่าจะเอาสัญญาณเข้าตรงไหน :'(  พอจะแนะนำได้ไหมครับ
ผมใช้ Passive I/V กับ Buffer JFET หรือ MOSFET ครับ คุณภาพของ R จะมีผลต่อเสียงที่ได้มากครับ ลองดู R แบบนี้ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=37282.msg544211#msg544211
แบบนี้เอามใช้กับ pcm 1794 ได้มั๊ยครับ

• *
ผมมีบอร์ด cd sony ชุดเล่นแผ่นเสียหมดแล้ว  มีpcm 56 อยู่ 1ตัว  จ่ายไฟเข้าก็ทำงานปกติ  แต่ไม่รู้ว่าจะเอาสัญญาณเข้าตรงไหน :'(  พอจะแนะนำได้ไหมครับ

แบบนี้เอามใช้กับ pcm 1794 ได้มั๊ยครับ

;D ;D ;D ;D ;D มันต้องมี 2 ตัวสิ ครับ ถึงจะถูกต้อง ก็ สัญญานเข้าตัวไอซี PCM56 อยู่ที่ ขา 5 ,6,7 โดยเรียงลำดับคือ  BCK , LRCK ,DATA เอาสัญญาน I2S จากภาครับ เช่นจาก cs8416 มาใส่ได้เลยครับ ;D ;D ;D หรือ ทำไม่ได้จริง ๆ ถอดไอซีมาให้ผม ว่าจะลองประยุกต์ แบบ Di4   ตอนนี้ทำมาถึง ข้างละ 2 ตัวละ เลยยังไม่ได้คิดทำชุด clock Register 2f 2f 2f 2f 2f ;D :yahoo :yahoo :yahoo

หมายถึง R หรือหมายถึงวงจร Passive I/V ครับ

;D ;D ;D ;D ;D มันต้องมี 2 ตัวสิ ครับ ถึงจะถูกต้อง ก็ สัญญานเข้าตัวไอซี PCM56 อยู่ที่ ขา 5 ,6,7 โดยเรียงลำดับคือ  BCK , LRCK ,DATA เอาสัญญาน I2S จากภาครับ เช่นจาก cs8416 มาใส่ได้เลยครับ ;D ;D ;D หรือ ทำไม่ได้จริง ๆ ถอดไอซีมาให้ผม ว่าจะลองประยุกต์ แบบ Di4   ตอนนี้ทำมาถึง ข้างละ 2 ตัวละ เลยยังไม่ได้คิดทำชุด clock Register 2f 2f 2f 2f 2f ;D :yahoo :yahoo :yahoo

ตัวเดียวก็ได้ครับ Multiplex ไงครับ

ออฟไลน์ รักแมว รักแมว รักแมว

• เบื่อ
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
มีเพียบ CD4053

เอามั๊ย  :whistling
เบื่อ

• *

ตัวเดียวก็ได้ครับ Multiplex ไงครับ

;D ;D ;D :yahoo :yahoo :yahoo ได้เทคนิคใหม่ มาเล่นอีกแล้ว สิ แหม๋ มัวแต่งม.... อยู่ได้ เราเอ๋ย K] K] K] K]......... ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• *

เอามั๊ย
  :whistling

;D ;D ;D อันนี้ ขยายความหน่อยลูกพี่ จะได้ตามทันมั่ง อ่ะน่ะ K] K] K] K] :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ รักแมว รักแมว รักแมว

• เบื่อ
  • ผู้สนับสนุน web
  • *

เอามั๊ย
  :whistling

;D ;D ;D อันนี้ ขยายความหน่อยลูกพี่ จะได้ตามทันมั่ง อ่ะน่ะ K] K] K] K] :cry2 :cry2 :cry2

multiplexer ไงละเฮีย
เบื่อ

ออฟไลน์ nong

ผมเห็นมีแค่ตัวเดียวครับ   เคยดูสัญญาณจากขั้ว RCA  ย้อนกลับไปก็มี TR ข้างละตัวกับ ic ตัวโตๆหนึ่งตัวครับ

หมายถึง R หรือหมายถึงวงจร Passive I/V ครับ
ทั้ง 2 อย่าง จะใช้แทน opamp i/v ครับ

ทั้ง 2 อย่าง จะใช้แทน opamp i/v ครับ

ประเด็นในเรื่องชนิด R คือ R แบบนี้ก็เหมือน R Wirewound ทั่วไปครับ ใช้ได้กับทุกงานบนเงื่อนไขว่าค่า R เหมาะสมและทนกำลังได้ครับ

ส่วนประเด็นเรื่องเปลี่ยนจาก Opamp I/V มาเป็น Passive I/V นั้น ทำได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า PCM1794 มีข้อจำกัดอะไรบ้างในการใช้งานแบบ Passive I/V ครับ ใน Datasheett ก็ไม่ได้ระบุไว้ คงต้องลองดูครับ

• *
ไปงัด L Passive จากซากเครื่องมาได้อีกตัวละ เดี๋ยววันนี้ลองครั้งสุดท้าย  Over Sampling + MSB ไม่มีปัญหาอะไรเดี๋ยวเขียน PCB เลยครับ    :victory :victory :victory :victory :victory แล้วเรื่อง การขนาน กันข้างละ 2 ตัว  นี่ ครับ ต้องทำอะไรพิเศษเพิ่มให้ดัว Pcm 56 อีกไหมครับ  :victory :victory :victory :victory

ไปงัด L Passive จากซากเครื่องมาได้อีกตัวละ เดี๋ยววันนี้ลองครั้งสุดท้าย  Over Sampling + MSB ไม่มีปัญหาอะไรเดี๋ยวเขียน PCB เลยครับ    :victory :victory :victory :victory :victory แล้วเรื่อง การขนาน กันข้างละ 2 ตัว  นี่ ครับ ต้องทำอะไรพิเศษเพิ่มให้ดัว Pcm 56 อีกไหมครับ  :victory :victory :victory :victory

ถ้าเป็น L จะได้ผลไม่ค่อยดีนะครับ กรณีของผมทำให้กระแสในลวดมันวิ่งสวนทางกัน ให้ Inductance มัน Cancel กันครับ

ส่วนการขนาน PCM56 ก็ขนาน Input/Output ได้ตรงๆ เลยครับ ถ้าขนานจำนวนมากๆ (>5 ตัว) ควรจะต้องมี Buffer/Driver ครับ

• *
ไปงัด L Passive จากซากเครื่องมาได้อีกตัวละ เดี๋ยววันนี้ลองครั้งสุดท้าย  Over Sampling + MSB ไม่มีปัญหาอะไรเดี๋ยวเขียน PCB เลยครับ    :victory :victory :victory :victory :victory แล้วเรื่อง การขนาน กันข้างละ 2 ตัว  นี่ ครับ ต้องทำอะไรพิเศษเพิ่มให้ดัว Pcm 56 อีกไหมครับ  :victory :victory :victory :victory

ถ้าเป็น L จะได้ผลไม่ค่อยดีนะครับ กรณีของผมทำให้กระแสในลวดมันวิ่งสวนทางกัน ให้ Inductance มัน Cancel กันครับ

ส่วนการขนาน PCM56 ก็ขนาน Input/Output ได้ตรงๆ เลยครับ ถ้าขนานจำนวนมากๆ (>5 ตัว) ควรจะต้องมี Buffer/Driver ครับ

มันเป็น L ที่บรรจุลงมาใน แทงค์ ของ ยี่ห้อ Denon น่ะครับ ส่วนใหญ่อะหลั่ยก็ได้มาจากบอร์ดตัวนี้ ว่าจะลองเอามาใช้ดู ไม่รู้ว่ามันจะได้ผลอย่างไรไม่รู้  ;D ;D ;D แต่ปัญหาคงที่ต้องตัดตัว Oversampling  + digital fillter  Sm5807 ออกละ มันมีการกวน ๆ ที่ปลายเสียงแหลม มีอาการเสียงซ่าส์ เล็ก ๆ และแตก ๆ  ลองปรับ Msb แล้วมันไม่ช่วยแก้อะไรได้ หรือ ว่าผมยังทำไม่ถูกต้องก็ไม่รู้ครับ  :cry2 :cry2 :cry2  แต่ Non-oversampling + msb มันไม่มีอาการอย่างนี้ :victory :victory :victory :victory

• *
 :yahoo :yahoo :yahoo c) c) c) :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo ;D ;D ;D

แก้อาการเสียงกวนปลายเสียงของ แบบ OverSamping ได้ละครับ :victory :victory :victory เป็นเพราะตัวผมเอง วางรูปแบบ Clock PLL ผิดไปนี่เอง กลับไปอ่านดาต้าชีท ของ YM3623 กะ Sm5807 ผมดันวาง Clock ผิดกฏ ผิดธรรมชาติ  :cry2 :cry2 :cry2 ดัน วางจากด้านหลังไปด้านหน้า 2f 2f 2f K] K] K] ต้องแก้ใหม่โดยวางจากด้านหน้ามาด้านหลัง มันถึงจะ ชิงค์คล๊อก กันได้สมบูรณ์ ;D ;D ;D พอมาถึงขั้นนี้ ก็ มองเห็น ว่าจะตัดต่อวงจรออกเป็น 2 แบบได้ โดยทำได้ทั้ง 2 แบบ ในแบบ OverSampling และ แบบ Non-OverSamling  ;D ;D ;Dโดยใช้ ซีเลคเตอร์ในการเลือก อย่างง่าย ๆ ครับ ;D ;D ;D :yahoo :yahoo    :victory :victory :victory :victory คราวนี้ก็เริ่มลุยแผ่นวงจรเลยดีกว่า ครับ :victory :victory :yahoo

ออฟไลน์ นายป้อ

อยากไปนั่งฟังที่บ้านคุณ Rabbit-Hunter จังเลยจะได้เลือกว่าจะก๊อบตัวไหนดี ;D

• *
อยากไปนั่งฟังที่บ้านคุณ Rabbit-Hunter จังเลยจะได้เลือกว่าจะก๊อบตัวไหนดี ;D

;D ;D ;D ;D เชื่อผมเถอะ ฟังตัวที่อยู่บ้านท่านนั่นแหละครับ เสียงดีที่สุดแล้วผมรับประกันได้ :secret :secret  ;D ;D ;D ;D   2f 2f 2f 2f 2f  :P :P

• *
มันมีโปรแกรมอะไรบ้างครับ ที่ ทำการลดขนาดรูปภาพ แล้ว ความคมชัดของรูปยังดี อยู่ครับ ผมลอง Export file จาก Eagle แล้ว มาลดขนาดไฟล์บน Phothoshop แล้วภาพมันไม่ชัด น่ะครับ ตามตัวอย่าง วงจร YM3623_SM5807_Pcm56 ครับ  ??? ??? ??? ???    :victory :victory :victory

• *
หลังจากทำวงจรแล้ว ก็เดินหน้า PCB ต่อไป โดยอุปกรณ์ก็เน้นเอาที่มีอยู่ อาจจะไม่เหมือนที่เขาทำแบบมาตราฐานสากลนักครับ แต่เป็นไปตามมาตราฐานสตางค์ของตัวเองที่พอเป็นไปได้น่ะ ครับ ;D ;D ;D เวลานั่งทำ PCB อุปกรณ์ตัวนี้ขาดไม่ได้เลย.... คือ ไม้บรรทัด เอาไว้วัดขนาดความกว้างของตัวอุปกรณ์ ประเภท มีตัวไหน ใส่ตัวนั้นเอาเลยครับ ;D ;D ;D

• *
เช่นเดียวกัน วงจร มี 2 output ให้เลือกใช้งาน แต่ว่า เวลาจะใช้งาน คงต้องเลือกเอาอย่างไดอย่างหนึ่ง ครับ คือ ในโหมดกระแส และ โหมด VOut ส่วนเรื่อง I/V และ Buffer เลือกเอาไว้อีกวงจรหนึ่งดีกว่า  ส่วนเรื่อง การ Over Sampling กับ Non Over Sampling ก็ทำได้โดย การใช้ ซีเลคเตอร์ เลือกตัดต่อวงจร ในส่วนของไอซี SM5807 การ digital fillter - Over sampling อย่างง่าย ๆ ได้เลยครับ ตรงนี้ผมเหลือพื้นที่ในการเชื่อม่ต่อจุด โดยใช้ R เป็น Buffer แทนไว้ก่อน  ;D ;D ตรงนี้ ยังมีอะไรให้สามารถเล่นในวันข้างหน้าอได้อีกเยอะ  ครับ  ;D ;D ;D  ส่วน PCB มี Jamper เยอะไปนิด ก็ นึก ว่ามันเป็นการออกแบบ แผ่นพริ้น 2 ด้านแบบคนจนละกัน  2f 2f 2f 2f 2f ;D ;D :yahoo :yahoo :yahoo

• **
Re: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---Overture---
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2011, 08:41:35 PM »
เก่งจัง  :whistling :whistling

• *
Re: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---Overture---
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 03 เมษายน, 2011, 05:57:43 PM »
เก่งจัง  :whistling :whistling

:victory :victory :victory :victory มั่ว ๆ ไป น่ะ ถูก เดี๋ยวมันดังเอง  ;D ;D ;D :victory :victory

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 03 เมษายน, 2011, 06:28:44 PM »
 K] K] K] K]  ;D ;D ;D ;D

หลังจากลองประกอบวงจรเข้าไป ทดสอบการทำงาน  K] K] K] เสียงมันก็ ดัง แต่ได้ Noise ติดมาอีกบานเบอะเลย K] K] K]  :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 เราก็อุตสาห์ ทำอย่างดีแล้วนี่หว่า  ;D ;D ;D แต่ว่า มันยังไม่ดีพอ หรือว่าดีเกินไป  ;D ;D ;D (  :cry2 :cry2 :cry2 เหมือนกะว่าฝ่ายหญิงกำลังปฏิเสธไมตรีจากท่านชาย ;D ;D ;D ;D ว่าไปเข้านั่น :cry2 :cry2) หลังจากดูดวง จับยามสามตา และ นั่งเทียนแล้ว ฟันประเด็นไปที่ภาค จ่ายไฟ ทันที  ;D ;D ;D ;D ;D เป็นอย่างที่คิดไว้จริง ๆๆๆๆๆ :yahoo :yahoo :yahoo สุดท้ายก็ มามองเห็นว่า อุปกรณ์ บางอย่าง มันไม่สามรถทำงานได้ดี ในสภาวะบางอย่างได้ เข้า ใจละครับ ทำไมพวกแบรนด์เนม หรือเครื่องเขาที่ทำขายกัน จึงใช้อุปกรณ์แค่นี้ ( ;D ;D ;Dแต่เรา ชาว DIY ไม่เชื่อ ;D ;D) สิ่งที่ผมทำพลาดอย่างจัง ๆ ที่ได้ Noise มาเต็ม ๆ คือ ภาคจ่ายไฟ ของภาครับ ที่เลือกใช้ LM317+Tl431 CCS อันนี้ผมสรุปได้ว่า จะทำ CSS อย่างนี้ ต้องได้ภาคจ่ายไฟที่ผ่านการ RegUlate ให้โวล์ทและกระแสออกมาเรียบ ๆ เสียก่อน มาทำอย่างผม  ;D ;D ;D ได้ Noise เป็นของแถมมาบานเลย  และภาคจ่ายไฟ มันก็ต้องมาจากชุดเดียวกันอีกซะอีก แยกขดจ่ายก็เกิดปัญหา Noise อีก :D :D :D :D สุดท้ายในภาคดิจิตอลต้องจับรวบเข้าหากัน แล้วแยกภาคจ่ายไฟด้าน อนาลอก ออกมาอีกชุด ;D ;D ;D ;D ปัญหาที่เกิดถ้าเรารับฟังได้คื่อ มันจะมีเสียงแทรก แม้กระทั่งเวลาเราเปลี่ยน Track ของเครื่องเล่น CD ก็มีแสงแทรกเข้า วีด ๆ หวิว ๆ :cry2 :cry2 ให้ CD ไม่จ่ายสัญญาน ก็ ได้ยินเสียงซ่า ๆๆๆ หวีด ๆ  พอจ่ายสัญญานมา หายสนิท :cry2 :cry2 สุดท้ายจึงต้องมาเปลี่ยนภาคจ่ายไฟใหม่ เป็นไอซีเรกกูเรตเป็นแบบ 78XX +79XX ในส่วนดิจิตอล และ LM317+LM337 ในภาคอนาลอก ตัด CCS ทิ้งไปก่อน ;D ;D ;D ;D ปัญหาที่เจอมา หายเกลี้ยงเกลา  ;D ;D ;D อันนี้เลยเข้าใจ ทำไมเครื่องดี มียี่ห้อ ทำไมยังใช้ 78xx กับ 79XX ไม่ใช่แค่มันมีราคาถูก แต่ มันยังรวมผ่ลทางด้านความง่ายของการออกแบบ และ การลด Noise อย่างที่เราคาดไม่ถึง และสบประมาท มัน  ;D ;D ;DO0 O0 O0 O0 O0 O0

:victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory

ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ ละ จะทำก็น่าจะทำให้มันเต็มสูบไปเลย ;D ;D ;D อย่างในกรณีผม ผมสมควรจะทำ DI DAC ด้วยดีไหมครับ เพราะผมจะขนานมันข้างละ 2 ตัว หรือ จะออกแบบเผื่อไว้ เผื่อไปดึงไอซีจากของเก่ามาได้อีกหลายตัว :) :) :) ตอนนี่ที่ผมทำคือ  YM3623 +(OverSampling ใช้ไอซี SM5807 และ Non-OverSampling แบบใช้ ซีเลคเตอร์เลือก ข้ามผ่านไอซี) + DAC pcm 56 * 2 ตัวในแต่ละข้าง  :) :) :) จะทำ Di DAC ด้วยดีไหมครับ แค 2 ตัว่มันจะมีผลไหมครับ  :) :) :) :)เผื่อจะได้คำตอบ จาก Mr Tube ผู้เชื่อวชาญ หรือ ผู้เชี่ยวชาญท่านอื่น ๆ ช่วยด้วยเน้อออออ :victory :victory :victory :victory :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน, 2011, 06:30:54 PM โดย Rabbit-Hunter »