ผู้เขียน หัวข้อ: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---เสร็จแล้วจ้าๆ ---  (อ่าน 47279 ครั้ง)

ออฟไลน์ meensevensent

• Total likes: 0
  • ขอความสันติสุขจงประสพ แด่ท่าน
Re: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---Overture---
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 27 เมษายน, 2011, 08:16:04 PM »
ไอเดียบรรเจิดเลย ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D เอ้า........ ก็มันนอนไม่หลับ ก็เลย...ฝันเฟือง กลางฤดูร้อน ง่ะ .....;D ;D ;D ;D ;D
ได้แผ่นไปเทสเสียงแล้ว ทางบ้านจะเดือดร้อนไหมเนี๊ยะ (สนับสนุนไปทางที่ผิดป่าวหว่า55) 2f
วัชรา มั่งมี 17/1 ม.4 ต.บางบัวทอง อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
Re: -เสียงชนบท.โครงการ DAC มหาจน-ตอน YM3626+SM5807+PCM56 ---Overture---
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 28 เมษายน, 2011, 10:27:47 AM »
ไอเดียบรรเจิดเลย ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D เอ้า........ ก็มันนอนไม่หลับ ก็เลย...ฝันเฟือง กลางฤดูร้อน ง่ะ .....;D ;D ;D ;D ;D
ได้แผ่นไปเทสเสียงแล้ว ทางบ้านจะเดือดร้อนไหมเนี๊ยะ (สนับสนุนไปทางที่ผิดป่าวหว่า55) 2f

:victory :victoryมันเป็นไฟล์ทดสอบเสียง เหมือนยาขม ง่ะ  ;D ;D ;D มันอาจจะทำให้เสียง ชุ่มฉ่ำ หวาน รุ่มลึก และท่วงทำนองรุนแรง อย่างบอกไม่บอกไม่ถูกทีเดียวล่ะ O0 O0 O0 ;D ;D ;D ;D ;D ;D 2f :yahoo :yahoo :yahoo
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

• ขอความสันติสุขจงประสพ แด่ท่าน
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 30 เมษายน, 2011, 10:54:31 AM »
รอดูโครงการอยู่ :o
วัชรา มั่งมี 17/1 ม.4 ต.บางบัวทอง อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 30 เมษายน, 2011, 06:07:44 PM »
ลองทำหน้าปัทม์ใส่ Dac ขัดกระดาษทรายแล้ว ระหว่างรอให้แห้งสนิท ลองประกอบเข้าเครื่องเพื่อดูความหล่อเหลา ก็ได้ประมาณนี้เอง รอให้แห้งสนิทก่อน ค่อยลงสีพื้นได้ ครับ ;D ;D ;D กล่องก็ได้จากกล่องเครื่องเล่นซีดีเก่า ๆ อุดด้วยสีโป้ว เจาะรูตามชอบใจครับ ไอ้ปุ่มลูกบิดใส่ Selecter เลื่อก ระหว่าง Oversampling กับ NoN-OverSampling ครับ ;D ;D ;D ;D คราวนี้เชื่อแล้วละครับ ไม่มีอะไรที่เป็นไปในโลกของนัก DIY จริง ๆ ครับ O0 O0 O0 :victory :victory :victory

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 30 เมษายน, 2011, 09:57:05 PM »
 O0 O0 O0 อย่าลืมจัดให้ซักตัวนะท่าน ;D อยากเทสเสียงมั่ง 0)]

• *
คราวนี้ มาเติมเสริมความหล่อ ของตัว DAC ด้วยโครง เครื่องเล่น ซีดี เก่า ๆ ครับ ใช้อุปกรณ์เดิมบ้าง เพื่อไม่ให้เสียเงินมากนัก เสร็จแล้วพ่นสี ก็ หัด ๆ ไป หาข้อมูลจากเวปนี่แหละ ครับ

ออฟไลน์ รักแมว รักแมว รักแมว

• เบื่อ
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
ดูดี ทำขายเยย

มี PCM63 เหลือ บ่ ขอแบ่งซื้อ 2 ตัว อิอิ หรืออยากแลกกับอาราย?
เบื่อ

• *
อันนี้ เดินสาย อย่างสวยงามสุด ๆ เท่าที่ทำได้ ครับ ;D ;D ;D แต่ ก็ ไม่ฮัมนะครับ สงสัย สัญญานฮัม มันหาทางเข้าไม่เจอ  ;D ;D และสัญญานออก ผมจูนความแรงสูงสุดไว้ที่ 2.5 V p-p ความจริง กะว่าจะเอา 2 หรือ 3 เอง แต่ อุปกรณ์มีแค่จำกัด เลยได้ แค่ 2.5 Vp_p เทียบได้เท่ากัน .089 Vp_p แต่สัญญานออกเวลาเปิดแอมป์มันก็แรงน่าดู ครับ

• *

มี PCM63 เหลือ บ่ ขอแบ่งซื้อ 2 ตัว อิอิ หรืออยากแลกกับอาราย?

pcm 63 ผมไม่มีครับพี่ มีแต่ PCM61 ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัว ครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปเดินร้านของเก่า อีกซักหน่อยเผื่อจะได้เพิ่มครับ  :yahoo :yahoo :yahoo

• *
นับว่าเป็น อีกเบอร์หนี่ง ที่ ปากกล้าขาไม่สั่นตัวจริง ;D ;D ;D ค้มค่าน่าลองครับสัมผัสครับ บางทีท่านอาจจะลืม ไอซี DAC เสปคสูง ๆ ไปเลยครับ เหมือนมวยสไตล์ออกหมัดหนัก แต่ ก็ ฟุตเวิอร์ค สวยงาม จัดเจนครับ แค่ชกลมไม่โดนเป้าก็เรียกเสียง ฮือฮาได้  ;D ;D ;D โม้ ซะงั้น 2f 2f 2f 2f
 :victory :victory :victory :victory :victory :victory
สำหรับเสียงของ NoN Oversampling กับ Over Sampling มันต่างกันอย่างไร ผมสรุปง่าย ๆ ก่อนครับ
-.เสียงของ NoN OverSampling ระดับเสียงร้อง กับเสียงดนตรี ฟังดูแล้ว มันจะอยู่ในระนาบเดียวกัน ครับ เสียงจะออกไปในโทนของความหนักแน่น ครับ
-เสียงของ Over Sampling เสียงร้องและพวกเครื่องดนตรีกีต้าโปรง มันจะเด้งออกมาอยู่แนวหน้าของเครื่องดนตรีชิ้นอื่น ๆ ครับ เสียงจะออกไปในแนวทางของหนักแน่นโปร่ง ครับ
ทั้ง 2 แบบ มันก็ให้โทนบาลานซื ทีดีเหมือน ๆ กันครับ เอาเป็นว่า ในอารมณ์ไหนอยากได้อะไร แต่ หมุนซีเรคเตอร์ ครับ ;D ;D

ส่วนการใช้ Input ทรานฟอร์เมอร์ มีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ
ข้อดีของมัน ที่เห็นชัด ๆ การ คัปปลิ้งของสัญญาน จะลดขั้นบันได ลงได้มากกว่าทำอย่างอื่นในวิธีทางที่สั้นที่สุด  ซึ่งก่อนจะพันต้องทำการวางแผนก่อนว่าจะใช้หลอดเบอร์อะไร มีเกนขยายเท่าไร พันทีเดียวจะได้ไม่พลาด และปรับแต่งรายละเอียดน้อย  และแกนของอินพุททรานส์ฟอร์เมอร์ แนะนำเลยว่าเป็นแน EI ดีที่สุดครับ ตอบสนองความถี่ย่าน ออดิโอ ได้ครบ ทุกความถี่ ครับแกนแบบอื่น ๆ ดูผลการตอบสนองความถี่แล้ว ไม่ได้ครบย่านความถี่ซักที บางตัวตอนสองความถี่ต่ำได้ แต่ ความถี่สูงไปไม่ได้ ถ้าไม่รู้เสปคของแกนที่แน่น่ดน ผมว่า แกน EI ธรรดาของเราที่ทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ กันนี่แหละประเสริฐสุดครับ ;D ;D ;D :victory :victory

• *
อันนี้เป็นเพลงที่ฟังเป็นประจำครับ เดี๋ยววงจรผมจะสรุปแก้ไขอีกทีครับ

www.youtube.com/v/0DvL6mp1a1g

<a href="http://www.youtube.com/v/0DvL6mp1a1g" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/0DvL6mp1a1g</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม, 2011, 10:44:25 AM โดย Rabbit-Hunter »

คนร้องดูอึ๋มๆ เสียงร้องคงอิ่มใหญ่  ;D ;D

• เบื่อ
  • *

pcm 63 ผมไม่มีครับพี่ มีแต่ PCM61 ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัว ครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปเดินร้านของเก่า อีกซักหน่อยเผื่อจะได้เพิ่มครับ  :yahoo :yahoo :yahoo

เอาเผื่อให้ด้วยได้มั๊ย มีของดีแลกให้นะ หลังไมค์ อิอิ
เบื่อ

• *

เอาเผื่อให้ด้วยได้มั๊ย มีของดีแลกให้นะ หลังไมค์ อิอิ

ฮั่นแน่  ........ :P :P :P :P มีอะไรดี ๆ เด็ด ๆ แน่เลย ลองแย้ม ๆ มาหน่อยสิครับลูกพี่ เผื่อจะรีบจัดส่งด่วนที่สุดให้วันนี้เลย  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• *
คนร้องดูอึ๋มๆ เสียงร้องคงอิ่มใหญ่  ;D ;D

;D ;D ;D ;D เสียง มีมวล อวบใหญ่ ละมุนละไม หวานพริ้วซ่อนเปรี้ยว  ชวนให้น่าติดตามน่าหลงไหลและไผ่ฝัน และมี จังหวะจะโคน ลูกรับลูกส่ง อันพริ้งเพริด วิ๊งค์ ๆ ๆ  ไปเลย ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• เบื่อ
  • *

pcm 63 ผมไม่มีครับพี่ มีแต่ PCM61 ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัว ครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปเดินร้านของเก่า อีกซักหน่อยเผื่อจะได้เพิ่มครับ  :yahoo :yahoo :yahoo

ฮั่นแน่  ........ :P :P :P :P มีอะไรดี ๆ เด็ด ๆ แน่เลย ลองแย้ม ๆ มาหน่อยสิครับลูกพี่ เผื่อจะรีบจัดส่งด่วนที่สุดให้วันนี้เลย  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

:secret หลังไมค์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม, 2011, 11:18:58 PM โดย rflover »
เบื่อ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2011, 06:26:05 AM »
......ถามผู้เชี่ยวชาญทุกท่านอีกครั้งหนึ่ง ครับ   :yahoo :yahoo :yahoo เรื่องความแรงของ Output ถ้าเราจะเทียบ กับ CD เราควรจูน Output ของ DAC ให้ความแรงเท่ากับมาตราฐาน เครื่องเล่น CD ทั่ว ๆ ๆไปครับ อ่านเสปค ซีดี บางเครื่องเรื่องสัญญาน Output แล้ว งง ครับ เลยไม่รู้ว่าจะจูนไว้ที่เท่าไรดีครับ เช่น

.7Vrms = 2Vp-p
1vrms =  3Vp_p
2Vrms = 6Vp_p
3Vrms =8.5 Vp_p
 เลยสงสัย ว่าเราจะจูนไว้ที่เท่าไรดี อย่าง 2-3 Vrms นี่มันแรงไปไหม เห็นเสปค รุ่นใหม่ ๆ มันระบุบไว้เยอะจัง อย่างนี้เปิดโวลลุ่มนิดเดียว คลิปเลย  :cry2 :cry2 :cry2 หรือ ตามเสปคที่ออกมามันจะแค่ 1Vrms (3Vp_p) เองครับ แล้วคู่มือไทยเรามาแปลความเกิน  :D :D :D :D งงน่ะครับ จะปรับจูนไว้เท่าไรดี จึงจะได้เป็นไปตามมาตราฐานครับ  :victory :victory :victory :victory :victory

ลองดูเลยครับ

ส่วนตัวชอบของแรงจร้า..3Vrms =8.5 Vp_p...............แรงอย่างเดียวไม่พอ  กระแสสูงๆ(และวงจรเหมาะสม)ก็ดีขึ้นดีขึ้น   อิมพีแด้นซ์ต่ำๆด้วยก็ดีขึ้นไปอีกจร้า

;D ;D ;D ;D เสียง มีมวล อวบใหญ่ ละมุนละไม หวานพริ้วซ่อนเปรี้ยว  ชวนให้น่าติดตามน่าหลงไหลและไผ่ฝัน และมี จังหวะจะโคน ลูกรับลูกส่ง อันพริ้งเพริด วิ๊งค์ ๆ ๆ  ไปเลย ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ว่าแล้วเชียว  เฮ่ๆๆ

Alpine 5959....... = PCM63
DAC Adcom GDA600 = PCM63N-J ....................หามายำ เอ๊ย ทำต่อ  สบายกว่าแยะเลย

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
อันนี้เป็นเพลงที่ฟังเป็นประจำครับ เดี๋ยววงจรผมจะสรุปแก้ไขอีกทีครับ

www.youtube.com/v/0DvL6mp1a1g

<a href="http://www.youtube.com/v/0DvL6mp1a1g" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/0DvL6mp1a1g</a>

พอดีลำโพงไม่ค่อยมีเสียง ดูจากVDOแล้วก็พอเข้าใจ 0)]

• เบื่อ
  • *
สนใจตัวนี้อะ ที่ทางสะดวกดี ติดอย่างเดียวใช้ windows CE ตัว controller ไม่แพง

http://digitalaudio.com.es/digital-audio-player/maya-hf-2010-reproductor-dac-hifi/
http://www.fj007.com/news/news_html/20107/2010729112085_0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม, 2011, 02:05:34 PM โดย rflover »
เบื่อ

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *

ไม่งองแงแล้วครับ ออดอ้อน  หวานพริ้วครับ :victory

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
อ้าวไปโผล่โน้นแล้ว :kicking