ผู้เขียน หัวข้อ: DIY EL34 Integrated amp. หลังจากที่นั่งปั่นมา 4วันครับ  (อ่าน 8695 ครั้ง)

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
รื้อจากโครงงานครั้งก่อนที่ยังไม่พอใจเท่าไร   :-\   ปรับปรุงเรื่องภาคจ่ายไฟ OPT ,Choke  พบความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ  พึ่งจะรู้ว่าหลอด RSD นี่  ..ไม่เลวเลยครับ   ::)    รูปนี้ภายหลังจากการแต่งหล่อแล้วครับ งานไม่ค่อยสวยเท่าไร  เนื่องจากใช้ Acylic และใช้แผ่น Laminate 2 หน้าทำเป็นGnd. Plane ครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

Re: DIY EL34 Integrated amp. หลังจากที่นั่งปั่นมา 4วันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 09:45:29 AM »
ภาพนี้เป็นงาน H/W ภายใน ไม่ค่อยสวยนะครับ  แบบว่าฝีมือยังต้องฝึกอีกเยอะ  :-X    อุปกรณ์ภายในก็เป็นของพื้นๆพอหาได้แถวบ้านหม้อ  ในรูปจะเห็นตัวเก็บประจุสำหรับ Cloupling อยู่ 2 ชุด  แต่ภายหลังจากการทดลองฟังแล้ว  เจ้าหยดน้ำสีส้ม(Sprague Oreng drop)เสียงดีกว่าเจ้าPaper in oil ตัวสีเทาๆครับ(ความคิดเฉพราะผมนะ)  ดีกว่าในเรื่องเบส กลม นิ่ง  แต่จะตกเรื่องแหลมที่ยังไม่ระยิบระยับเท่าที่ควรครับ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: DIY EL34 Integrated amp. หลังจากที่นั่งปั่นมา 4วันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 09:50:52 AM »
เยียมมากเลยครับ ;)

หลอด RSD นี้ก็เป็นหลอดดียี่ห้อหนึ่งเลย...ใช้ไหมครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 09:53:41 AM »
เนื่องจากไม่เหลือพื้นที่สำหรับChoke ก็ต้องใช้วิธีนี้ล่ะครับ ติดตั้งภายนอกเอา..   :P      เจ้าOil fill Cap. ตัวสีเทาดูจะทำให้ภาคจ่ายไฟสำหรับแอมป์ตัวนี้เสียงเปลี่ยน ไป๋..  จริงๆนะครับ  :-*   

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 11:17:33 AM »
    ขอมาร่วมแสดงความยินดีด้วยคนครับ งานออกมาเยี่ยมมากครับ นี่แหละครับสวรรค์ของ DIY หนึ่งคนก็หนึ่ง Idea ผมชอบการออกแบบ แท่นเครื่องของคุณมากเลยครับ โดยเฉพาะ PCB ที่ติดหน้าเครื่อง ถือว่าเป็นงานประกอบ Hand Made ที่ต้องใช้ความพยายามมากเลยทีเดียว
    ปกติการใช้ Oil Cap เป็น Filter ตัวแรกก่อนเข้า Chock ในภาคจ่ายไฟ จะทำให้เสียงที่ได้เปลี่ยนไปพอๆ กับเปลี่ยน Coupling Cap. หรือ  Rectifier Tube เลยครับ แต่ตอนนี้ราคา Oil Cap นับวันจะหายากและราคาสูงเมื่อเทียบกับแต่ก่อน?
    ว่าแต่เสียงที่ได้เป็นยังไงบ้างครับ? ออกมาได้ถูกใจคุณ Tom หรือเปล่าว?
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 11:30:41 AM »
ครั้งแรกสุดผมลอง C Electrolite ผมคิดว่ามันไม่ไหลลื่น มีมิติเท่าเจ้ากระป๋องเทา  ฟังตอนแรกผมงงมากๆครับ ไม่อยากจะเชื่อ  แต่ที่ยังขาดน่าจะเป็นแหลมช่วงบนครับที่ยังไปไม่สุดเท่าที่ควร  เมื่อเทียบกับ Solid State ที่ผมคุ้นเคย(บางทีก็ขึ้นอยู่กับแผ่นด้วยครับ โดยเฉพาะแผ่นเพลงสัยใหม่บ้านเรา) แต่ถ้าแผ่นไหนที่บันทึกมาพอใช้ได้หน่อย ก็ OK ครับ   อ้อ..เรื่องPCBที่ติดด้านหน้า มันมีปริมาณจำกัดก็เลยแปะได้แค่นั้นครับ   :'( :'(

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 03:39:58 PM »
คุณ Tom ช่วย Review ปัญหาที่ไฟเกินและ C Filter ใหม้ด้วยซิครับ จะได้เป็นประสบการณ์และข้อควรระวัง กับท่านอื่นๆ ได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันบ้าง
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 04:10:39 PM »
จริงๆ เป็นอย่างนี้ครับ   C electrolite หลัง Chokซึ่งตอนแรกผมใช้ค่าต่ำกว่า Spec.( 5 H) ทำให้ไฟที่ได้หลังchokeซึ่งซึ่งถือว่ามีค่าสูงระดับหนึ่งแต่ตอนนั้นไม่ได้วัดไฟครับ  ประกฏว่า Cap ตัวดังกล่าวร้อนมากๆส่งกลิ่นเหม็นใหม้  ไม่เข้าใจว่าทำไมทั้งๆที่พิกัดที่สามารถทนได้ตั้ง 450 Voltage  ลองเปลี่ยนตัวใหม่เข้าไป...อ้าว...ไม่เห็นเป็นไรเลย  ฟันธงเลยครับ Cap ที่เราซื้อจากบ้านหม้อนี่ล่ะ ระวังให้ดี  อาจจะเป็นของ Reject ที่ด้อยมาตรฐาน  จริงๆผมวัดช๊อต รั่ว นะครับ ไม่คิดว่าจะมีปัญหาได้..  อยากแนะนำท่านสมาชิกด้วยกันด้วยนะครับโดยเฉพาะมือใหม่ สำหรับการซื้อ 
1. ควรเลือกที่ยังไมได้ใช้งาน  หรือถุงใหม่ๆ ไม่มีรอยตำหนิ  และควรเป็นร้านที่ไว้ใจได้ครับ เช่น NPE (ไม่ได้โฆษนานะครับ   ;D)
2. ซื้อเผื่อ ซัก 1-2 ตัว
3. อย่าลืมวัด ช๊อต  รั่ว  ด้วยครับ   บางคนบอกนะครับ ของ ElNA นี่เจอบ่อยมาก

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 05:13:33 PM »
เห็นใครคุยเรื่อง C แล้วอดไม่ได้ ต้องระวังให้สุดๆเลบครับ ผมไปซื้อแบบถุงๆมา แหมก็มันถูก นิครับ
ตัวก็สวยไม่บุบไม่มีรอยใช้งาน มาก่อน แต่พอถึงบ้านจับมาวัดดู โอ   :'( ช็อต

อ้อ เกือบลืม เครื่องสวยกะทัดรัดดีครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 08:14:34 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน

ยินดีด้วยครับ  อีแอลสามสิบสี่ของผม ของครบแล้วแต่ก็ยังไม่มีคิว(เวลา)ลงมือเลยครับ

คงต้องหลังจาก เจ้าแด็ค"ปลาทอด"  (พาธอส อิตาลี่ แนวเดียวกับข้างบนนี่แหละครับ แต่ของผมกรอบไม้ ลูกบิดข้างหน้า ไม่มีแต่กลายเป็นขั้วอาร์ซีเอ ๗๕ โอห์มแทน) ของผมเสร็จก่อนละครับ

ว่าแล้วคืนนี้คงลุยต่อ ครับผม

ซีออย ผมก็คงมีโอกาสใช้กับเขาบ้าง เร็วๆนี้แหละครับ เท่าที่ลอง ต้องเรียกว่ามันก็"สมกันดี"กับแอ็มป์หลอดครับผม

ซีไฟสูง ในปรีแอ็มป์หลอด ผมชอบใช้ นิปปอนเคมีคอล นิชิคอน ยังไม่เคยพบปัญหาเลยครับ

มีบ้างก็แต่ การใช้ภาคจ่ายไฟแบบ LC ปัญหาที่ผมพบคือ โช้คจะครางดังๆ และมีฮัมครับ พอใช้ซีข้างหน้า เป็นซีแอลซี อาการงี้เงียบกริบ เป็นปกติ ฮัมก็หายไปเลย   คงต้องใช้บริการ(ค่อนข้าง) ถาวรกับซีแอลซีละครับ

ภาคจ่ายไฟ แบบ LC ถ้าทำให้ดีๆ
ผมเข้าใจว่าคงต้องใช้โช้ค"คุณภาพสูง" และค่ามากกว่า๑๐ เฮนรี่  ขึ้นไปกระมังครับ

ตรงนี้ขอคำชี้แนะจากทุกท่านเพิ่มเติมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 08:43:02 PM »
ทองเหลืองเลยหรือรครับสวยเท่....ไม่รู้ว่าเสียงจะสวยเหมือนอะลูมิเนียมใหม๊
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2004, 08:44:25 AM »
       แอมป์ของคุณ Jay ตัวนี้น่าจะเป็น 6B4g SE หรือปล่าวครับ???
ผมมี Trick อย่างนึงจะมาเล่าให้กันฟังครับ การใช้หลอดเป็น Rectifier จะมีปรากฎการเกิดแรงดันไฟเกินเกิดขึ้นเมื่อตอนเปิดไฟสูงให้เครื่อง ขณะที่วงจร Amp นั้นยังไม่นำกระแส เพราะอะไรน่ะหรือ กล่าวคือหลอด Rectifier มักใช้กระแสจุดใส้หลอดสูงและจะร้อน(Warm Up Time)จนพร้อมทำงานแซงหน้าหลอด Output ซึ่งยังร้อนช้ายังไม่พร้อมจะนำกระแส เลยมีช่วงเวลาพอที่จะทำให้เกิดแรงดันตกคร่อม C Filter เพิ่มขึ้นมากกว่าค่าที่ออกแบบไว้ ทีนี้แหละครับถ้า Filter Cap เราไม่เจ๋งพอ คุณภาพไม่ดีหรือ Working Volt ปิ่มๆ มันจะทะลุมีควันจนทำให้ตื่นเต้นเล็ก ๆได้ครับ ใครที่เคย Simulate วงจรใน Duncan ก่อนจะทราบถึงปรากฎการณ์แรงดันเกินนี้ดี
      การทดลองวัดไฟสูงเพื่อตรวจสอบแค่ Power Supply ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้เสียบหลอด ต้องใส่ Load Resister ค่า 5K 5W ขึ้นไป ไว้คร่อม C Filter ตัวสุดท้ายเอาไว้ก่อนครับ เมื่อวัดแรงดันตรวจสอบเรียบร้อยแล้วค่อยถอดออก มีบางท่านใช้ Switch โยกก็ดี เผื่อต้องมีการ Tweak วงจรบ่อยๆ ก็เปิดเอาไว้ Discharge ไฟสูงออกจาก C Filter ด้วย คงมีบางท่านเคยโดนไฟสูงจาก Cap ดูดมาบ้างนะครับ ไฟ DC นี่ให้ความรู้สึกเจ็บแปลบๆกว่า โดนไฟ AC 220 Volt ดูดซะอีก....5555 ;D

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2004, 09:13:45 AM »
ใช่แล้วครับคุณ DIY man เพื่อนคนที่เอาไปฟังต้องการเปลี่ยนเป็นหลอด ER 300B กำลังเดินทางมาจาก USSR ที่เล่ามามีประโยช์มากครับของผมใช้วิธีถอดซีหน้าโชคออกตอนวัดไฟภาคไดร์..เพราะไฟจะดอบลงไปเยอะพอทุกอย่างเรียบร้อยแล้วก็ใส่เข้าที่วัดไฟขณะเปิดเครื่องดู peake V ถ้าเกินที่ซีมีต้องดูเวลาด้วยว่าขนาใหนถ้าพอรับได้ก็อนุโลม
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2004, 12:51:57 PM »
สอบถามหน่อยนะครับ  ผมไปเห็นงานแท่นของคุณ too-mong แห่ง Rexdiy  เป็นแท่น Alumenium ตามรูปที่ Post ครับ  ผมคิดว่ามันน่าจะเหมาะกับโครงงานประเภทหลอดที่เราๆท่านๆกำลัง Diy นะครับ   แต่ที่ผมสงสัยคือมันเป็นแท่นเอนกประสงค์หรืองานพับเองครับ  ใตรพอจะบอกแหล่งขาย - ราคาได้บ้างจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับทานที่ต้องการแท่นที่ดูสวยงาม และง่ายต่อการประกอบ ครับ

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 มกราคม, 2005, 08:18:36 PM »
อยากทราบเหมือนกันครับ 
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มกราคม, 2005, 08:27:52 AM »
ทราบมาว่าเป็นงานพับขึ้นรูปเองครับ  ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นแท่นเอนกประสงค์   ;D