ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนรักหลอดครั้งที่ 2.1 (กรุงเทพใต้)  (อ่าน 70572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
Re: รวมพลคนรักหลอดครั้งที่ 2.1 (กรุงเทพใต้)
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2005, 10:20:24 PM »
พี่นิกร ....  ครับ
ขอความอนุเคราะห์รายละเอียดลำโพงวงรี 4 ดอก ต่อ ตู้ และแนวเสียง ด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ PokkyMan

• Super Star
  • *
Re: รวมพลคนรักหลอดครั้งที่ 2.1 (กรุงเทพใต้)
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 04:47:43 PM »
เมื่อคืนลองเปรียบเทียบหลอด 5U4 ดู ว่าแต่ละหลอดเสียงมันต่างกันมั้ย
ได้ลอง ยี่ห้อ Hammond,marconi ,Synvania ฟังดูแล้วเยงไม่ต่างกันเลย
หรือผมฟังไม่ออก   :o

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2005, 07:40:28 PM »
กว่าผมจะถึงบ้านก็ปาไปถึง ตี 5 แล้ว ตอนเช้าไฟยังดับอีก ก็เลยไม่ได้ลอง 6B4G ของผมอีก
แล้วยังทำ USB Drive ตัวสีแดงๆ หล่นไปไหนแล้วก็ไม่รู้ ไม่รู้ไปลืมไว้ที่ไหน หรือเปล่า
ฟังหลอดแดงเยอะไปหน่อย   ;D ;D

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2005, 12:31:38 PM »

เสียดายครับ....ไม่ว่าง แต่ถึงตี 4 นี่ผมไม่ไหวแน่ครับ เพราะวันอาทิตย์ผมทำงานครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2005, 09:20:40 AM »
เดี๋ยววันอาทิตย์บ่าย กะไปเยี่ยมชมและเยี่ยมฟังหน่อย พอดีแถวบ้านไฟดับ
ใครว่างก็ไปนั่งคุยกันได้

;D ;D :o
รายงานหน่อยเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาตกลงผมไปกับคุณ pokkyman แกใจดีมารับที่บ้าน แล้วก็มีคุณ KVA มากับสาวสวย (คนเดิม) ไปถึงกันทุ่มกว่าๆเห็นจะได้ครับ พี่นิกรกำลังทำเจ้าตัว 2A3 ตัวทีมีหลอดตาแมว ให้ใส่หลอดได้สารพัด กว่าจะได้ฟังนู้นแน่ะครับตี 2 เห็นจะได้ฟังกันจนใกล้จะตี4 (คุณ KVA แกหนีกลับก่อนสัก4ทุ่มโดยอ้างว่ามีธุระแล้วจูงมือสาวหายไปต่อหน้าต่อตาพวกเราอย่างไร้ร่องรอย) :P ......พอตี4 ผมกับคุณpokkymanเริ่มหน้าตึงหูตก เนื่องจากเทสหลอดสีแดงกันไปหลอดครื่งเห็นจะได้แต่ก็ยังสู้พี่นิกรแกไม่ได้ พวกผมตาจะปิดกันอยู่แล้วเลยต้องขอตัวแยกย้ายกันกลับบ้านล่ะครับ แต่ก็ประทับใจมากครับได้ฟังหลอดแทบจะทุกเบอร์ที่มีอยู่เริ่มจาก #45 #46 #47 2a3 300b 6l6 6b4g โอ๊ยจำไม่ไหวเลยครับกลับบ้านหูอักเสบเลย ลำโพง fostex ก็ตั้งแต่ 4" ยัน 8"ยังมีไอ้ตู้ 4ดอก100อีก .....ไม่หวายเลยครับแต่เสียงจากเจ้าหลอดแดงนี่พอใกล้ตีสี่นี่ อ้อแอ้ เต็มทีครับ....เอิ๊อก :D

ป.ล. พี่นิกรครับไอ้เจ้าหลอดสีแดงผมลืมดูเบอร์มันครับเสียงมันดีจริงๆ ว่าจะไปหา BID มาสักกะหน่อย คงต้องเอา หลอดnos ล่ะครับเสียงมันค่อยนิ่มหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2005, 09:28:53 AM โดย pangpond »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 05:02:35 PM »
เดี๋ยววันอาทิตย์บ่าย กะไปเยี่ยมชมและเยี่ยมฟังหน่อย พอดีแถวบ้านไฟดับ
ใครว่างก็ไปนั่งคุยกันได้

;D ;D :o

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2005, 03:22:21 PM »
ไปเมื่อไหร่ก็บอกกันมั่งนา :D :D :D

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 11:18:26 PM »
Wow.. On next friday ::) I have no any plan. I can go to join with you. :'( :'(
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 10:24:00 AM »
ถ้าวันพฤหัสต้องไปตอนสายจนถึงบ่าย เดี๋ยวไปรับลูกไม่ทันครับ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 09:29:51 AM »
อาจจะเป็นวันศุกร์หน้านะครับพี่นิกร Project Combine 45 46 47 SE นั้นน่าลองฟังมั่ก ๆ

ตอนนี้ต้องเคลียร์งานพอสมควร

ไม่เอาวันพฤหัสหรือครับคุณpaganini ::)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 09:26:37 AM »
อาจจะเป็นวันศุกร์หน้านะครับพี่นิกร Project Combine 45 46 47 SE นั้นน่าลองฟังมั่ก ๆ

ตอนนี้ต้องเคลียร์งานพอสมควร
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2005, 08:08:53 AM »
อ้างถึง
และต้องขอโทษเพื่อนๆ ที่ร่วม Workshop ทุกท่านด้วยครับ ขอแก้ตัวด้วยการเรียนเชิญเพื่อนๆ ทุกท่านมาทดลองฟังและวิจารณ์เพื่อปรับปรุง Project Combine 45 46 47 SE ตัวนี้ของผม (หวังว่าคงไม่ถูกเพื่อนๆล้อว่าเป็นเครื่องลองหลอดนะ )

ผมอยากลองฟัง  Project Combine 45 46 47 SE โดยเฉาะเสียงของหลอด 47 อยากฟังมานานแล้วว่าจะออกแนวไหน ถ้าเสียงถูกใจจะได้หาโอกาศทำหลอดเบอร์นี้บ้าง
;)

ออฟไลน์ nikorn

• ampfire
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 11:27:05 PM »
นัดกันไปไม่บอกกันเลยนะครับ >:(

ผมอยากไปฟัง Fostex แบบเต็ม ๆ หูเสียหน่อย

ขอโทษด้วยครับคุณ paganini พอดีเรียกกันแบบไม่ได้นัดไว้ แล้วได้ยินว่าคุณ paganini จะเดินทางไปสิงคโปร์กับครอบครัวในวันอาทิตย์ เลยไม่กล้าชวน ครั้งนี้ขอแก้ตัวครับ :)

และต้องขอโทษเพื่อนๆ ที่ร่วม Workshop ทุกท่านด้วยครับ ขอแก้ตัวด้วยการเรียนเชิญเพื่อนๆ ทุกท่านมาทดลองฟังและวิจารณ์เพื่อปรับปรุง Project Combine 45 46 47 SE ตัวนี้ของผม (หวังว่าคงไม่ถูกเพื่อนๆล้อว่าเป็นเครื่องลองหลอดนะ ;D)

ในวันจันทร์ถึงเสาร์ช่วงเวลางานที่ร้านผมคงสามารถรับรองเพื่อนๆได้ประมาณ 5 ท่านเพราะมีอาจลูกค้าแวะเวียน แต่ในคืนวันเสาร์และในวันอาทิตย์รับรองได้ 10 คนและ MO ได้เต็มที่ด้วยหลอดเขียว หลอดแดง หรือ หลอดดำ :D และหากเป็นไปได้รบกวน pm มาบอกเบอร์ติดต่อของทุกท่านด้วยนะครับเพื่อโทรนัดหมายกัน

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 08:44:37 PM »
ผมกำลังหาแว่นที่ถูก ตังเอ๊ย! ถูกใจอยู่ครับ เพราะอันเก่าหลังจากกลับจาก W/S ที่บ้านคุณปอแล้วขามันเดี้ยง ตอนนี้เวลาจะบัดกรีทีไรใส่ขาแค่ข้างเดียว ดู ๆ มันตลกดีพิลึกครับ  ;D ;D
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 02:27:57 PM »
อ้างถึง
ถ้าวันธรรมดาเอาไปทีละ2คันเหรอครับ

ไม่ใช่ครับ...วันหยุดผมนะวันธรรมดา เสาร์-อาทิตย์ ผมทำงานครับ ;D

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 02:25:58 PM »
นัดกันไปไม่บอกกันเลยนะครับ� >:(

ผมอยากไปฟัง Fostex แบบเต็ม ๆ หูเสียหน่อย

บ้านพี่นิกรอยู่กันแค่นี้(พระราม3 / ถนนจันทร์) ไว้จะไปวันไหนนัดกันก็ได้รับ ยิ่งถ้าเป็นวันหยุดผมเอารถไปคันเดียวครับ ;)
ถ้าวันธรรมดาเอาไปทีละ2คันเหรอครับ ;D ;D :D

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 02:13:48 PM »
นัดกันไปไม่บอกกันเลยนะครับ� >:(

บ้านพี่นิกรอยู่กันแค่นี้(พระราม3 / ถนนจันทร์) ไว้จะไปวันไหนนัดกันก็ได้รับ ยิ่งถ้าเป็นวันหยุดผมเอารถไปคันเดียวครับ ;)

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 01:23:25 PM »
นัดกันไปไม่บอกกันเลยนะครับ  >:(

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 09:14:47 PM »
อ้างถึง
วันไหนไปด้วยกันไหมครับคุณไทผมก็อยากไปฟังเหมือนกัน

ช่วงนี้สงสัยแอบหนีทางบ้านไปไม่ได้ครับ สิ้นปีงานเยอะจริงๆ� :'(
ใจเป็นของฉัน แต่กายนั้นของคนอื่นๆๆๆๆๆๆ....... ;D

คุณปังปอนด์เสียบ 2A3 คู่ใหม่แล้วเป็นไงบ้างครับ... ::)
เสียงดีครับ ลงมือได้เลยครับคุณไท ผ่านครับหลอดนี้แต่ต้องอัดไฟสัก 280V กำลังดีเลยมันกินไฟพอควรครับ Rk 750ohm กระแสได้ประมาณ 50mA กว่าๆ เสียงกำลังเนียนนุ่มเลยครับ

ออฟไลน์ โตงเตง

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 07:49:34 PM »
เอ่ออ... พี่นิกรครับ มีแว่น รุ่น 12AU7 มั่งมะครับจะไปตัด :D ใกล้ๆบ้านผมข้ามสาธรไปก็ถึงแล้ว

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 07:46:47 PM »
อ้างถึง
วันไหนไปด้วยกันไหมครับคุณไทผมก็อยากไปฟังเหมือนกัน

ช่วงนี้สงสัยแอบหนีทางบ้านไปไม่ได้ครับ สิ้นปีงานเยอะจริงๆ� :'(

พี่คับ งานพ้มมะค่อยมีเรยคับวันๆนั่งวาดลายปริ้น หุหุ โยนๆมามั่งก้อด๊ายยคับถือว่าเป็นของขวัญปีใหม่ หุหุหุ :'(

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 06:51:36 PM »
อ้างถึง

ช่วงนี้สงสัยแอบหนีทางบ้านไปไม่ได้ครับ สิ้นปีงานเยอะจริงๆ  :'(
ใจเป็นของฉัน แต่กายนั้นของคนอื่นๆๆๆๆๆๆ....... ;D

คุณปังปอนด์เสียบ 2A3 คู่ใหม่แล้วเป็นไงบ้างครับ... ::)

ออฟไลน์ saranyo

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 06:34:46 PM »
ถ้ามีโอกาศจะไป เที่ยวครับพี่นิกร  จะไปซื้อ contect lence ด้วยครับ ;)
Music is my life.

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 03:36:48 PM »
แหะ แหะ อยากไปด้วย.... แว่นก็สน หลอดก็สน....ไปม่ายเป็น... :-[

สนใจลำโพง 4 ดอกวงรีต่อข้างครับ
คุณ PokkyMan ไวจริงครับ ทำแอมป์หลอดออกมาแล้ว ผม...เต่าคลาน(ผม)ยังเรียกพี่เลย 555

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 03:28:00 PM »
แหะ แหะ อยากไปด้วย.... แว่นก็สน หลอดก็สน....ไปม่ายเป็น... :-[

คุณไทก็มากับคุณทาโร่สิครับ...คุณทาโร่ก็เคยมาที่ร้านพี่นิกรครับ

หรือไม่ก็หาทางมาหาผมที่สวนหลวงร.9 แล้วไปด้วยกัน

ขอกลับจะไปส่งที่รถไฟฟ้าให้ครับ;)

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 03:13:59 PM »
สวัสดีครับพี่นิกร สักวันต้องหาโอกาสไปให้พี่ DIY แว่นสายตาสักอันอะครับ
ส่วนสายลำโพง ผมจะติดไปให้ฟังครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 02:53:13 PM »

ปล.หากใครจะแวะมาที่ร้านผมแล้วมีสายลำโพงดีๆ รบกวนช่วยนำติดมือมาด้วยก็ดีนะครับ เพราะผมไม่ค่อยสนใจเรื่องสายลำโพงซักเท่าไหร่ เลยอยากจะลองบ้างว่าเสียงจะดีแตกต่างกันขนาดไหน
ไม่สนน่ะดีแล้วครับ เดี๋ยวเสียงติดหูขึ้นก็จะเสียตังเท่านั้นเองครับ ไอ้สายต่างๆนี่ราคามันเอาเรื่องเลยนะครับ บางคนเสียตังซิ้อเส้นล่ะ3-4หมื่นมาแล้วเสียงไม่ดีขึ้นเท่าไรยังกัดฟันบอกเพื่อนว่าดีสมราคาเลยครับ...น่ากลัวครับไอ้สายไฟสายลำโพงนี่ผมขึ้นอำเภอหย่ากับมันนานแล้วครับ........ผมเอาตังค่าสายมาซื้อ แผ่นเสียงหรือ cd ดีกว่าจะฟังเพลงเดิมๆกับสายแพงๆครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2005, 02:58:08 PM โดย pangpond »

• ampfire
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 02:37:41 PM »
ยินดีต้อนรับและให้คำปรึกษาเรื่องแว่นตากับเพื่อนๆชาว DIY ทุกท่านครับรับประกันด้วยประสบการณ์กว่า 30 ปี� 8) เรื่องราคาไม่ต้องพูดถึงต้องถูกสุดๆแบบ Family อยู่แล้ว� ;) แต่เรื่องแถมหลอดคงต้องคิดหลายตลบซักหน่อยเพราะหลอดส่วนมากของผมเป็นหลอดธรรมดาๆ ;D

แต่สำหรับเรื่อง DIY หลอดคงต้องขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านเพราะผมถือว่ายังเป็นมือใหม่อยู่ หากใครจะมาแลกเปลี่ยนความรู้หรือนำผลงานของตนมาลองกับลำโพงหลายๆตัวของผมก็ยินดีต้อนรับเสมอครับ เพราะส่วนมากผมจะว่างแต่โทรมานัดหมายก่อนก็ดีครับเพราะแอบออกไปซื้อของแถวๆบ้านหม้ออยู่บ่อยๆเหมือนกัน ;D

ส่วนเรื่องการมีทติ้งใครที่สนใจ pm เบอร์ติดต่อไว้นะครับ หากมีวันไหนว่างๆอาจชวนกันมามีทติ้งนอกรอบกันแบบนี้อีก ส่วน
มากก็จะเป็นวันเสาร์หรืออาทิตย์ครับ

ที่อยู่ที่ทำงาน General Optical� 2/13 ถ.สาธุประดิษฐ์ ซ.2 ทุ่งวัดดอน สาธร จุดสังเกตุตรงข้ามธนาคารสแตนดาร์ทชาร์เตอร์นครธน� โทร. 0-2674-8647 , 0-9138-8732

ปล.หากใครจะแวะมาที่ร้านผมแล้วมีสายลำโพงดีๆ รบกวนช่วยนำติดมือมาด้วยก็ดีนะครับ เพราะผมไม่ค่อยสนใจเรื่องสายลำโพงซักเท่าไหร่ เลยอยากจะลองบ้างว่าเสียงจะดีแตกต่างกันขนาดไหน

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 12:07:15 PM »

สนใจลำโพง 4 ดอกวงรีต่อข้างครับ
คุณ PokkyMan ไวจริงครับ ทำแอมป์หลอดออกมาแล้ว ผม...เต่าคลาน(ผม)ยังเรียกพี่เลย 555

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 11:31:45 AM »

พี่นิกร...ได้ลูกค้า และ เพื่อนที่จะไปเยียมบ้านอีกเพียบ ;D

แต่ที่พี่นิกรไม่ได้เข้ามาตอบ...คงไม่ใช่อะไรครับ

พี่นิกรพิมพ์ได้ช้ามากๆ ส่วนใหญ่คงวานลูกชายให้ช่วยพิมพ์ให้

ถ้าท่านใดจะติดต่อพี่นิกร ก็ PM มาแจ้งที่ผม แล้วผมจะส่งเบอร์ไปให้
หรือ PM แจ้งเบอร์ที่พี่นิกร ให้โทรกลับก็ได้ครับ ;)

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 11:11:40 AM »
ผมด้วยติดแว่นงอมแงมมาตั้งแต่ ป.5แล้วครับ ตอนนี้ดูอะไรใกล้ๆไม่ต้องใช้แว่นแล้วสายตาเริ่มแก่แล้วครับถ้าใส่แว่นบัคกรีต้องห่าง50cm

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 10:29:52 AM »
หวัดดีครับดี่นิกร เป็นความบังเอิญที่ไม่บังเอิญ ที่มาเจอนัก DIY ทำธุรกิจร้านแว่นตา ผมว่าชาว  DIY ในนี้หลายๆคนต้องใช้แว่นเป็นอุปกรณ์เสริมครับพี่ เฮะๆผมคนหนึ่งหละครับ..! 8)
คราวหน้าผมขอไปรบกวนเรื่องแว่นตา อาจจะได้แถมหลอดกับมาบ้างครับ :D

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 09:20:17 PM »
เอาอย่างนี้ดีกว่า นัดไปตัดแว่นพร้อมๆกัน ใครอยากเอาแอมป์ไปลองกับ Fostex ก็พกไปด้วย

555........เด็ด...ผมปายด้วยยย...... ::)   ::)
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 09:08:59 PM »
เอาอย่างนี้ดีกว่า นัดไปตัดแว่นพร้อมๆกัน ใครอยากเอาแอมป์ไปลองกับ Fostex ก็พกไปด้วย

ออฟไลน์ alex2000

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:33:23 PM »
ผมกำลัง จะหาซื้อแว่นกันแดด อยู่พอดี ไม่ทราบร้านอยู่แถวไหนครับ จะได้อุดหนุนกันครับบบ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 10:03:25 AM »

ผมว่าถ้าพวกเรามาตัดที่นี่ลดราคาแน่ครับ

แต่แบบไม่ลดราคาแล้วแถมหลอดน่าสนใจกว่านะครับ
;D

เอ......ตอนนี้สายตาผมมันชักจะเพี้ยน ๆ  ถ้าจะต้องไปตัดแว่นซะแล้วมั้ง...... ;D  ;D
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 09:56:57 AM »
เอ้า...ใครใส่แว่นยกมือขึ้น� ;D ;D ผมคนหนึ่งล่ะ เอาไว้จะไปรบกวนพี่นิกรบ้างนะครับ พอดีอยู่ใกล้ออฟฟิศผมน่ะครับ ผมอยู่ที่ตึกเชลล์ คลองเตยน่ะครับ

ผมเห็นหลอดพี่นิกรที่โชว์ไว้จะมากกว่าแว่นที่โชว์ได้เสียอีก ;D

ที่เราไปฟังกันเป็นร้านแว่นของพี่นิกรครับ

ผมว่าถ้าพวกเรามาตัดที่นี่ลดราคาแน่ครับ

แต่แบบไม่ลดราคาแล้วแถมหลอดน่าสนใจกว่านะครับ
;D

เข้าทางผมพอดีเลยครับ อย่างนี้งวดหน้าขออนูญาตไปด้วยนะครับ ตอนนี้ผมจะมีปัญหาปวดหัวบ่อยมากๆ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:44:46 AM »
เอ้า...ใครใส่แว่นยกมือขึ้น  ;D ;D ผมคนหนึ่งล่ะ เอาไว้จะไปรบกวนพี่นิกรบ้างนะครับ พอดีอยู่ใกล้ออฟฟิศผมน่ะครับ ผมอยู่ที่ตึกเชลล์ คลองเตยน่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2005, 08:29:34 AM »

ผมเห็นหลอดพี่นิกรที่โชว์ไว้จะมากกว่าแว่นที่โชว์ได้เสียอีก ;D

ที่เราไปฟังกันเป็นร้านแว่นของพี่นิกรครับ

;D

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 09:27:36 PM »
ถ้าบอกรับรองพี่นิกรมีลูกค้าอื้อเลย ตัดแว่นแถมหลอด  ;D ;D ;D ผมเป็นลูกค้าอีกคนนะครับ อิ อิ อิ
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 09:07:22 PM »
พี่นิกรครับ จะไปตัดแว่นอ่ะคับ ลดกี่% หรือว่าแถมหลอดดีครับ ;D
ปล. เอาจริงนะนี่

ออฟไลน์ PV

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 12:13:00 PM »
บ้านพี่นิกรเป็นร้านแว่นตาเหรอครับ?

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 10:05:13 AM »
� � � � � � � � จริงๆ วันนั้นพี่ Sing น่าจะมาแจมด้วยนะครับ นัดอีกเร็วๆนี้ก็ได้นะครับ แต่เดี๋ยวขอถามไถ่เจ้าบ้านก่อน เห็นคุณ Pok แกร่ำๆ ว่าอยากมาอีก เฮียปังปอนด์ ก็อยากมาด้วย สงสัยแกติดอกติดใจ Shop พี่ Nikorn แกครับ เครื่องมือเพียบเลย ;D

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ   เดี๋ยวจะ PM  ไปแจ้งเบอร์โทรไว้นะครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 09:52:04 AM »
ยินดีและแอบอิจฉานิด ๆ กับคุณ Plkkyman ด้วยนะครับ
                จริงๆ วันนั้นพี่ Sing น่าจะมาแจมด้วยนะครับ นัดอีกเร็วๆนี้ก็ได้นะครับ แต่เดี๋ยวขอถามไถ่เจ้าบ้านก่อน เห็นคุณ Pok แกร่ำๆ ว่าอยากมาอีก เฮียปังปอนด์ ก็อยากมาด้วย สงสัยแกติดอกติดใจ Shop พี่ Nikorn แกครับ เครื่องมือเพียบเลย ;D

รายงานผลครับ หลังจากเอากลับบ้านมาฟังกับ CD Denon 2560GL กับลำโพง XAV Patriot ผม เสียงโอเคเลยครับ
พอดียังไม่ได้เปรียบเทียบกับของคนอื่น และเป็นวงจรใหม่ๆ ซิงๆ กลับมามีฮัมเล็กน้อยกะว่าจะค่อยๆ เก็บสายก่อน

สงสัย Hum Pot คงจะเคลื่อน เนื่องจากการใช้แท่น Plastic สุดหรู เอาไขควงแหย่ๆ ไปปรับหน่อยครับ ผมแนะนำให้เก็บสายไฟจุดใส้หลอดใหม่/เปลี่ยน Hum Balance ไปเป็นค่า 50-60R / เพิ่ม Grid Stopper (1K) ให้ E180F อีกนิด/ Step Volume Alps ตัวดัง ที่ใช้อยู่ผมว่ามีปัญหา ลองแล้วน่าสัมผัสไม่ค่อยจะดี ผมว่าลองเปลียนเป็น Carbon NOS ยี่ห้อดีๆ แยก R-L ผมว่าจะเด็ดกว่า ทั้งเสียงและการใช้งานนะครับ
ถ้าทำอย่างที่ผมว่ามาเรียบร้อยให้ลอง Test ตอนซักตีหนึ่ง-ตีสอง แล้วเอาหูไปแนบลำโพง FE206 ที่คุณ Pok มีที่ Spec ความไวระดับลงตู้ เกือบจะ 100 dB.ดูซิว่ามันยังจะ Hum อยู่ใหม???
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 11:46:07 PM »
"ใช้วิธีเอาลำโพง 8 โอห์ม 2 ตัวมาขนานกันให้ลดเหลือ 4 โอห์มแล้วค่อยเอาลำโพงขนานสองชุดมาอนุกรมกันอีกที ให้ได้ 8 โอห์ม ผมคิดว่าเป็นวิธีการ เพิ่มความไวในการขับเคลื่อนของลำโพง และทำให้ dB สูงขึ้นครับ"
 เกิดถ้าเราต้องการใช้ลำโพงแค่2 ตัว จะใช้วิธีการต่อแบบอนุกรม หรือขนาน(หรือว่าต่อแบบไหน) เพื่อจะให้ได้ค่า dB ที่สูงขึ้นได้หรือไม่ครับ

ต่อขนานครับ มันจะไวขึ้น  และแน่นอน จะเหลือ อิมพิแดน แค่ 4โอมท์
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 11:13:20 PM »
"ใช้วิธีเอาลำโพง 8 โอห์ม 2 ตัวมาขนานกันให้ลดเหลือ 4 โอห์มแล้วค่อยเอาลำโพงขนานสองชุดมาอนุกรมกันอีกที ให้ได้ 8 โอห์ม ผมคิดว่าเป็นวิธีการ เพิ่มความไวในการขับเคลื่อนของลำโพง และทำให้ dB สูงขึ้นครับ"
 เกิดถ้าเราต้องการใช้ลำโพงแค่2 ตัว จะใช้วิธีการต่อแบบอนุกรม หรือขนาน(หรือว่าต่อแบบไหน) เพื่อจะให้ได้ค่า dB ที่สูงขึ้นได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 10:40:23 PM »
คุณ MC เปิดประเด็นแล้วครับ พี่นิ่มจัดเลยครับแต่.... บ้านใครดี
คงน่าจะเป็นบ้านคุณJAYครับ คุณJAYมีความเห็นว่ายังไงครับ ที่บ้านสวนอ่ะครับ ;)

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 10:12:23 PM »
รายงานผลครับ หลังจากเอากลับบ้านมาฟังกับ CD Denon 2560GL กับลำโพง XAV Patriot ผม เสียงโอเคเลยครับ
พอดียังไม่ได้เปรียบเทียบกับของคนอื่น และเป็นวงจรใหม่ๆ ซิงๆ กลับมามีฮัมเล็กน้อยกะว่าจะค่อยๆ เก็บสายก่อน

• ampfire
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 04:41:07 PM »
ไพโอเนียตัวนี้มีชื่อรุ่นมั้ยครับคุณดาวเหนือ

ไพโอเนียตัวนี้เป็นรุ่น CL70 เป็นลำโพงเก่าตั้งแต่ปี 89 แล้วครับ ดอกลำโพง 10" ลำโพงเสียงกลางกับแหลมเสียไปแต่ก็เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว เสียงดีพอใช้ครับ :)

...คู่นอกสุดคือลำโพงที่ผมเคยแนะนำ(แต่จริงๆแล้วพี่นิกรเป็นคนค้นพบความพิเศษที่ราคาประหยัด ;))...แต่ลำโพงคู่นี้ใช้ดอกถึง 4 ตัวต่อข้าง...จับขนานและเอามาอนุกรมอีกครั้ง :D

ช่วยแนะนำวิธีการต่อแบบที่ว่านี้ด้วยซิครับ

ใช้วิธีเอาลำโพง 8 โอห์ม 2 ตัวมาขนานกันให้ลดเหลือ 4 โอห์มแล้วค่อยเอาลำโพงขนานสองชุดมาอนุกรมกันอีกที ให้ได้ 8 โอห์ม ผมคิดว่าเป็นวิธีการ เพิ่มความไวในการขับเคลื่อนของลำโพง และทำให้ dB สูงขึ้นครับ

ปล.ตอนใหม่ๆ ต้องเบิร์นนานหน่อยนะครับเพราะช่วงแรกๆลำโพงทั้งสี่ตัวยังไม่สามัคคีกันฟังแทบไม่ได้เลย อย่างน้อยต้องเบิร์นสองร้อยชั่วโมงขึ้นไปครับ

พี่นิกรอยู่พระรามสามช่วงไหนครับ ผมอยู่แบงค์กรุงศรีฯ สำนักงานใหญ่ครับ ว่างๆอากไปฟัง FOSTEXพี่ครับ 8)

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ BAY ว่างๆก็แวะมาฟังและแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ ที่อยู่ผม pm ส่งไปให้คุณ BAY แล้วนะครับ

ออฟไลน์ jene

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 08:05:25 AM »
 ;) ;)ตะวัออก ครับ ;) ;)

ออฟไลน์ 1856

• *
  • ทุกอย่างหยุด ถ้ารู้จัก "พอ"
    • ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2005, 07:22:29 AM »
คุณ MC เปิดประเด็นแล้วครับ พี่นิ่มจัดเลยครับแต่.... บ้านใครดี :o
ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ  http://www.htg2.net/index.php?topic=34223.0

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 10:13:36 PM »
 :)

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 09:20:25 PM »
 พี่นิกรอยู่พระรามสามช่วงไหนครับ ผมอยู่แบงค์กรุงศรีฯ สำนักงานใหญ่ครับ ว่างๆอากไปฟัง FOSTEXพี่ครับ 8)

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 09:09:31 PM »
 ;D ;D ;D ภาคตะวันออกดิครับ คุณ jay คุณนิ่ม  ;D ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 06:27:32 PM »
อือ.....ชาวกรุงเทพ...มีถึงสองครั้งแล้ว...อิสานกำลังตามมา....แล้วเราหละคุณนิ่ม....
ดีจังได้รู้จักหน้าตาเคยคุยแต่โทร..หล่อกันไม่เบาเลยนะครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 04:05:17 PM »

Amp 6C4C(6B4G) เครื่องแรกนี้เป็นของคุณ Pokkyman ซึ่งได้คุณ DIYMan ช่วยMo....

วงจรถูกออกแบบโดยคุณครูท่านหนึ่งของผมที่ได้ออกแบบไว้ให้...แต่ผมยังทำไม่สำเร็จ

แต่อย่างน้อยๆวันนี้ได้ฟัง....แล้วยอมรับว่าคุณครูท่านนี้ได้ออกแบบ Amp ได้ตรงใจผมอย่างมาก

ดาวเหนือ

ยินดีและแอบอิจฉานิด ๆ กับคุณ Plkkyman ด้วยนะครับ 

...คู่นอกสุดคือลำโพงที่ผมเคยแนะนำ(แต่จริงๆแล้วพี่นิกรเป็นคนค้นพบความพิเศษที่ราคาประหยัด ;))...แต่ลำโพงคู่นี้ใช้ดอกถึง 4 ตัวต่อข้าง...จับขนานและเอามาอนุกรมอีกครั้ง :D

ช่วยแนะนำวิธีการต่อแบบที่ว่านี้ด้วยซิครับ
เป็นการพบปะกันของเพื่อน DIY คนรักหลอด ทางฝังกรุงเทพตอนใต้

เป็นการพบกันโดยมิได้นัดหมาย....

ครั้งนี้พบกันที่บ้านพี่นิกร...(แถวถนนพระรามสาม)

ดาวเหนือ

เอ....แล้วมีการ MO  หลอดเขียว กับ หลอด Red   หรือเปล่าครับ    ;D   เห็นโฉมหน้าผู้ปะกันแล้ว....ไม่น่าพลาด

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 09:12:29 AM »
อ้างถึง
  อุ๊ย! ชาวอีสานเหนือโดนเฉือนจมูก ไปซะแล้วสิ.... มีแต่ภาพมุมสวย ๆ (หล่อ ๆ) แล้วชาวอีสานเหนือจะเหลืออะไรมาโชว์ครับพี่ ๆ......

ไม่ได้ตั้งใจเฉือนจมูกจริงๆครับ ::)

ไม่ได้นัดหมายกันจริงๆครับ...

เพราะถ้านัดกันล่วงหน้า...ผมว่าจะมีเพื่อนอีกหลายท่านมาเช่น

คุณทาโร่ , คุณVinut , คุณpaganini , คุณKVA
  ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 09:03:00 AM »
ไพโอเนียตัวนี้มีชื่อรุ่นมั้ยครับคุณดาวเหนือ

ต้องถามทางพี่นิกรละครับ

เป็นลำโพงเก่าครับ...แต่เอามาเปลี่ยนดอกลำโพงเสียงทุ้มใหม่ครับ

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 08:28:55 AM »
แหมเสียดายครับ พอดีดันติดงานซะเนี่ยไม่งั้นคงมีโอกาสไปร่วมงานแล้ว   :'( แต่ Idea แท่นแอมป์ชุด ตะกร้านี่ผมว่าใช้แก้ขัดได้ดีนะครับ  ::)

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2005, 07:36:18 AM »
 :) อุ๊ย! ชาวอีสานเหนือโดนเฉือนจมูก ไปซะแล้วสิ.... มีแต่ภาพมุมสวย ๆ (หล่อ ๆ) แล้วชาวอีสานเหนือจะเหลืออะไรมาโชว์ครับพี่ ๆ...... ;)

:D ชอบมุม DIY ของพี่นิกรจริง ๆ ครับ  ไม่รกเท่าผมเลย  ยินดีกับพี่ ๆ ชาวกรุงเทพฯใต้ด้วยครับ  ;)  ;)