ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง surround processor  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ n2p

• *
สอบถามเรื่อง surround processor
« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2010, 06:07:59 PM »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีได้เครื่อง sansui ds-77 เป็น surroundprocessor มาแต่ไม่รู้ว่ามันใช้ทำอะไรและใช้งานยังไงครับ ลองหาในเนทแล้ว ก็มีแต่คู่มือวิธีใช้ที่ต้องซื้อเอา เลยจนปัญญาพอดีได้มาสวยและถูกมากถ้าใช้งานมันเป็นคงจะดี รบกวนท่านผู้แนะนำด้วยครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาลง ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ n2p

• *
Re: สอบถามเรื่อง surround processor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2010, 06:12:13 PM »
ยืมรูปจากเนทมา

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
Re: สอบถามเรื่อง surround processor
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2010, 07:48:06 PM »
ยืมรูปจากเนทมา
โบ....มากๆๆๆๆๆๆ
ถ้าอยากเล่นก็จะบอกให้ครับ ไม่น่าเชื่อยังมีเหลือมาถึงยุคนี้อีก

เจ้าเครื่องนี้เป็นระบบ Dolby Stereo 4 Ch หน้า2หลัง2 Analog แท้ๆ
วิธีการต่อ
1.ต่อสัญญาณ Analog Stereo LR จากเครื่องเล่น DVD,Blu-ray หรือ Movie Server

2.ต่อช่อง out ไปเข้า Integrated Amp แต่มันดูยุ่งอยากดี

3.ต้องตั้ง Volume ที่  Integrated Amp ไว้ที่เที่ยง

ควบคุม ความดังที่ตัว  sansui ds-77 อย่างเดียว
แต่แนะนำว่าไม่ต้องเอามาเล่นครับ โบ...มากกครับ ฟังสอง Ch ดีกว่าครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ n2p

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 01:43:02 AM »
ขอบคุณมากครับ คุณ M.lex ผมมันคนโบราณ พอดีเลยอยากลองดูครับ เรียกได้ว่าได้แถมมาก็แล้วกัน ปกติก็ฟังเพลงจากแผ่นเสียงอยู่แล้ว จะดูหนังผ่านเจ้าเครื่องนี้ก็น่าจะเข้ากันดี จะลองดูครับ ว่าแต่ ขั่วลำโพงที่อยู่หลังเจ้าตัวนี้ก็ต้องต่อด้วยรึเปล่าครับ  แล้วช่องเอาท์พุท มันมีทั้งเอาท์พุทเฉยๆ กับเอาท์พุทของเซอร์ราวกับของฟร้อนท์ งงเลยทีนี้ ต่อไงครับ เผื่อว่ามันจะดีกว่าชุดโฮมที่แถมมากับตอนซื้อพลาสม่า จะได้ลองเล่นดู ไม่ได้คาดหวังมากครับ เอาแค่ระเบิดลง ตกใจนิดหน่อยก็พอ อ้าวแล้วมันจะต่อซัพ ยังไงล่ะทีนี้ งงใหญ่แล้วครับ :D

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 05:04:02 AM »
มันโบ จริงๆ เลย  2f ;D

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 08:45:54 AM »
ขอบคุณมากครับ คุณ M.lex ผมมันคนโบราณ พอดีเลยอยากลองดูครับ เรียกได้ว่าได้แถมมาก็แล้วกัน ปกติก็ฟังเพลงจากแผ่นเสียงอยู่แล้ว จะดูหนังผ่านเจ้าเครื่องนี้ก็น่าจะเข้ากันดี จะลองดูครับ ว่าแต่ ขั่วลำโพงที่อยู่หลังเจ้าตัวนี้ก็ต้องต่อด้วยรึเปล่าครับ  แล้วช่องเอาท์พุท มันมีทั้งเอาท์พุทเฉยๆ กับเอาท์พุทของเซอร์ราวกับของฟร้อนท์ งงเลยทีนี้ ต่อไงครับ เผื่อว่ามันจะดีกว่าชุดโฮมที่แถมมากับตอนซื้อพลาสม่า จะได้ลองเล่นดู ไม่ได้คาดหวังมากครับ เอาแค่ระเบิดลง ตกใจนิดหน่อยก็พอ อ้าวแล้วมันจะต่อซัพ ยังไงล่ะทีนี้ งงใหญ่แล้วครับ :D
หมายถึง sansui ds-77มันโบครับ ไม่ได้หมายความว่าคนเล่นโบครับ เครื่องน่ะมันโบ ผมเคยขายมาครับ20กว่าปีแล้ว
ลำโพง Surround ต่อออกจาก  sansui ds-77 เจ้าตัวนี้มันเป็นยุคแรกสุดของการดูหนังเลยครับ ใช้กับ VDO HI-FI นานไหมครับ
ไมมีช่องให้ต่อ Sub Woofer มันเป็นแค่ตัวสังเคราะห์เสียงให้รู้สึกว่ามีเสียงอยู่รอบๆตัวเราเท่านั้น แต่ตอนนั้นมันก็มันแล้วนะ
ผมจำไม่ได้จริงๆว่าต้องต่อแบบ Main in Pre out หรือเปล่า หรือว่าต่อออกจากFront เอาเป็นว่าจาก Front ละกันน่าจะ90%ถูก

Surround  หลังที่ได้มันได้มาจากสัญญาณ สอง Channel ฉนั้นมันจึงเป็นแค่เสียงหลอกๆเท่านั้นครับ
เอามาลองเล่นหนุกๆดูครับ เมื่อก่อนผมขายเยอะเหมือนระบบนี้ครับ ติดตั้งมันวันล่ะ 2-3ชุดต่อวัน แต่เป็นของยี่ห้ออื่นครับ
 sansui ds-77 รุ่นนี้ติดไปไม่กี่บ้าน ไม่รู้ยังเล่นอยู่หรือเปล่า
คนที่เล่นแผ่นเสียงไม่ใช่คนโบ แต่เป็นคนที่ทันสมัยตลอดกาล เหมือนคนใช้จักยานมันโบราณซะเมื่อไหร่

เปลี่ยนชื่อจักยาน เป็นจักรเร็วได้เปล่านี่ แต่ก่อนนะยานปัจจุบันมันเร็วมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2010, 09:55:34 PM โดย M.lex »

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Emeral Sword

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 01:11:01 PM »
 :) :) :)

ไม่เคยรู้จักไม่เคยเห็น

เข้ามาดูเลยได้ความรู้เพิ่มเลยครับ

นับได้ว่าเครื่องนี้เป็นตำนานได้เลยสินะครับ

c) c) c) c) c)

ออฟไลน์ n2p

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 02:27:57 PM »
ขอบคุณ อีกทีครับ ผมได้มาเหมือนได้เปล่าแล้วสภาพมันสวยดี เลยอยากจะลองต่อเล่นดูเท่านั้นเอง ตอนนี้ก็ชอบพวกเครื่องยุคเก่าๆอยู่พอดี เล่นกะว่าเอามาวางๆด้วยกันท่าทางคงจะเข้ากันดี :)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2010, 01:12:37 PM »
ขอบคุณ อีกทีครับ ผมได้มาเหมือนได้เปล่าแล้วสภาพมันสวยดี เลยอยากจะลองต่อเล่นดูเท่านั้นเอง ตอนนี้ก็ชอบพวกเครื่องยุคเก่าๆอยู่พอดี เล่นกะว่าเอามาวางๆด้วยกันท่าทางคงจะเข้ากันดี :)
K) O0 O0 O0